6 tuần đầu làm cha

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support, 23/6/2012.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Thiêng liêng và cảm động, người mới được làm cha cũng đón nhận niềm sướng vui, hạnh phúc không khác gì người mẹ. Cùng vào đó là… khủng hoảng gấp đôi vì đàn ông vốn không quen nhiều với chuyện chăm con nít.

Khó khăn nhất là 6 tuần đầu tiên - giai đoạn thích nghi với hoàn cảnh mới, làm quen với thành viên mới - kẻ mang đến phiền nhiễu nhiều hơn là sự thân thiện.

Tranh thủ chợp mắt

Khi bé ra đời, bạn sẽ thấy giấc ngủ đêm của mình giống như bị đánh cắp vậy - một cách “trắng trợn”. Các em bé vẫn thường “hành” cha mẹ như thế, thường phải hết 1 tháng đầu bé mới thôi thức hoặc quấy đêm.

Bởi vậy, quan trọng nhất là bạn nên tranh thủ ngủ bất cứ lúc nào có thể, bất kể đêm hay ngày. Điều này cũng đồng nghĩa với từ bỏ 1/4 cuối cùng của trận bóng bạn đang xem trên TV hoặc chia tay một trong những thú vui tốn thời gian của bạn (để ngủ), ít ra là cho tới khi em bé lớn hơn và ít đòi hỏi hơn.

Giấc ngủ là tài sản quý giá nhất, đặc biệt trong giai đoạn con bạn vừa mới sinh, hãy “đầu tư” cho nó, bất cứ đâu, bất cứ lúc nào có cơ hội.

Nên ích kỷ

Bạn bè và họ hàng có thể sẽ muốn nhào đến thăm em bé trong những tuần đầu tiên. Và cho dù bạn rất muốn “khoe” con, vẫn nên cân nhắc đặt sức khỏe của bạn và của con lên trên hết. Trường hợp cần thiết, hãy lịch sự, khéo léo từ chối lời đề nghị được ghé thăm của khách khi bạn thực sự không có đủ năng lượng tiếp họ.

Thêm nữa, đừng khách sáo. Ngay khi bạn bè, người thân ghé qua, đừng ngần ngại nhờ họ giúp đỡ, ví dụ mang đến cho bạn bữa tối, hoặc nhờ ông bà đến trông cháu hay làm hộ chút việc nhà.

Sẵn sàng chịu bẩn

Cho dù ai ai cũng nói về việc hạ sinh một em bé y như phép màu, thì phép màu thực sự vẫn là bé… dơ khủng khiếp.

Bé có thể đi “xì xoẹt” đến vài bận một ngày, và số lần bé tè dầm ra người bạn thì không đếm xuể. Ấy là chưa kể, bé mới sinh còn hay bị trớ, ọc sữa. Dù bạn có cố tẩy rửa bằng xà bông với nước bé cũng không hết mùi.

Phải mất ít nhất 2 ngày các ông bố mới làm quen được với tình trạng này. Song vẫn may là bạn có thể tìm các sản phẩm làm sạch hiệu quả mà không gây hại cho bé ở hiệu thuốc.

Sàng lọc thông tin

Mới “lên chức”, bạn chắc chắn sẽ được tiếp nhận rất nhiều thông tin, kinh nghiệm về việc nuôi con mọn từ gia đình và bạn bè.

Dù mớ kinh nghiệm của họ đều nhằm mang đến thiện ý tốt, bạn vẫn nên cân nhắc. Xét cho cùng, những kinh nghiệm có ích với bà nội của bạn từ thời xửa thời xưa chưa chắc đã “ứng nghiệm” với bạn bây giờ.

Bạn là người hiểu rõ con mình hơn ai hết, bởi thế, hãy tin vào bản năng với tư cách là những người mới làm cha, làm mẹ.

Đừng quá khắt khe

Nếu mọi việc không theo đúng kế hoạch của bạn, đừng cáu bực. Chẳng ai trông chờ bạn phải có tất cả các câu trả lời đúng cho các vấn đề của giai đoạn này đâu. Thực tế, bạn bè, gia đình, họ hàng còn đang ngưỡng mộ bạn vì đã “gieo mầm” ra được một em bé.

Điều quan trọng là, hãy vượt qua mọi việc một cách dễ dàng với mong ước làm người cha tốt nhất có thể trong mỗi gian đoạn phát triển của em bé.

Sẵn sàng “chạy” việc vặt

Bởi em bé sẽ cần phần lớn thời gian ở bên mẹ, nên bạn sẽ làm “chân” việc vặt trong gia đình.

Hãy quẳng cái sĩ diện đàn ông đi để vui lòng ra cửa hàng mua bỉm, sữa cho con, thậm chí miếng lót thấm sữa cho vợ.

Mỗi ngày đều đặn cuốc bộ một đoạn đi mua đồ sẽ mang đến cho bạn thứ cảm giác tươi mới. Ấy là nhờ chất endorphin được giải phóng trong cơ thể khi vận động khiến tinh thần tỉnh táo hơn.

Nhớ rằng, dù em bé mới sinh có thể làm ngày của bạn ngắn hơn, đêm dài hơn, túi tiền nhỏ hẹp đi và đời sống tinhg dục thì như không tồn tại, bé vẫn là nguồn vui khiến gia đình bạn hạnh phúc, và cuộc sống của bạn viên mãn, tròn đầy.

Huyền Anh
    Nguồn: AM/Dân Trí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. rongbay055

rongbay055 YM: rongbay055

Mình thấy ông bố nào làm được những điều trên thì chắc phải là ông bố tuyệt vời lắm vì mình ít khi được diện kiến một ông bố toàn diện như thế!

3. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Ðề: 6 tuần đầu làm cha

Sáng đưa con đi học, rang cơm cho vợ. Trưa về tranh thủ phơi phóng, dọn dẹp nhà cửa, chiều về đón con, nấu ăn cho vợ, tối, chơi và dạy con học. Đó là chân dung đức ông chồng cuủa tớ khi tớ chăm em bé mới sinh ấy ạ. Quá chuẩn các mẹ nhỉ (u)

4. thuyha1961

thuyha1961

Ðề: 6 tuần đầu làm cha

Bố nó quảng cáo thế này có khi lại... cưới thêm vài ba bà vợ nữa ý chứ