Kinh nghiệm: Mách Các Mẹ Mẹo Để Vẫn Có Nhiều Sữa Mà Không Lo Béo

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi phuonganh22, 26/6/2012.

1. phuonganh22

phuonganh22 Túi xách QUẢNG CHÂU

Mách các mẹ mẹo để vẫn có nhiều sữa mà không lo béo
    02:27 | 26/06/2012
    Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ phần móng thôi, đem rang vàng lên rồi nghiền thành bột, pha với nước ấm để uống. Đảm bảo sữa sẽ tràn trề mà mẹ không lo tăng cân.

Sinh con xong được gần 4 tháng, khi sắp phải đi làm lại thì chị Hồng - mẹ bé Na mới tá hỏa vì lục lại tủ quần áo cũ không còn cái nào mặc vừa. Chị Hồng phải đi sắm lại một loạt quần áo mới mà vẫn không ưng vì mặc không đẹp. Sau khi sinh con, mải mê tẩm bổ món chân giò hầm để lấy sữa cho con bú, chị Hồng đã không để ý là cơ thể mình đang tăng cân “vùn vụt”. Nhiều khi ăn chân giò đến phát ngán, nhưng mẹ chồng cứ bắt ăn để lấy sữa cho cháu bà bú. Không thể cam chịu cảnh ngán mà cứ phải ăn và tăng cân không phanh như hiện tại, chị tìm mọi cách để “hãm cân” mà vẫn đủ sữa cho con bú kẻo mẹ chồng lại phàn nàn. Mày mò tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm của một số mẹ đã nuôi con nhỏ, chị Linh đã tìm ra được một cách vẹn cả đôi đường. Cũng là giò lợn, nhưng chị Linh chỉ ăn đúng phần móng giò. Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ móng thôi, đem rang cho vàng lên. Móng giò khi được rang vàng lên thì rất thơm. Khi nào gom góp được khoảng vài chục cái móng thì đem nghiền thành bột. Mỗi ngày các mẹ lấy một ít bột ấy pha với nước ấm để uống, đảm bảo sữa căng ti. Sau tháng đầu tiên áp dùng cách này, cân nặng của chị Linh tuy chưa giảm nhưng cũng đã ngừng tăng.
    Còn chị Hà - mẹ bé Dứa thì trong suốt 6 tháng đầu sau sinh, để có đủ sữa cho con uống, chị đã tẩm bổ bằng cách ăn vừng đen. Hàng ngày, nhà chị tự làm sữa đậu nành rồi cho thêm cả vừng đen vào để uống thay nước lọc. Vừa mát lại vừa không sợ tăng cân. Món cháo vừng đen cũng được chị Hà áp dụng triệt để. Có hôm nào quá chán nước đậu nành vừng đen thì chị Hà đổi sang uống nước lá chè vằng hoặc lá vối. Đây là hai loại lá rất tốt cho các mẹ sau sinh đấy. Nhờ áp dụng những cách này mà chị Hà chỉ bốn tháng sau sinh đã lấy lại được vóc dáng chuẩn như hồi con gái. Chẳng thế mà khi đi làm lại, đồng nghiệp cứ tấm tắc khen lấy khen để chị Hà đúng là "gái một con".

Để có nhiều sữa cho con, mẹ cần có chế độ ăn uống đủ chất và uống nhiều nước.

Tuy nhiên, trong thời kì cho con bú, các mẹ không nên ăn uống quá kiêng khem để giữ vóc dáng. Khi cho con bú mẹ, người mẹ ăn gì thì thức ăn sẽ được truyền chất bổ tuơng tự qua sữa nuôi con vì thế cần phải ăn uống đầy đủ chất. Trên thực tế, việc ăn nhiều chân giò để có nhiều sữa cho con thực ra không đem lại hiệu quả mấy. Ngược lại, các món đó có quá nhiều chất béo, vừa không cung cấp đủ chất cho bé vừa làm cho mẹ tăng cân do thừa chất béo. Để tạo dòng sữa nhiều và chất lượng. Các mẹ cần phải ăn uống một cách hợp lý và đa dạng thực phẩm để cung cấp đủ chất cho sự phục hồi cơ thể mẹ sau sinh và sự phát triển của con.

Thứ nhất, không phải ăn nhiều chân giò để tạo nhiều sữa mà các mẹ cần phải ăn thịt nạc. Ăn nhiều thịt, cá và ít chất đường bột thì sẽ không gây tăng cân béo phì cho người mẹ. Ngược lại thịt nạc chứa nhiều chất đạm, giúp cho bé cứng cáp và chắc bắp thịt mà không bị béo tròn, phúng phính vì ăn nhiều chất béo.

Thứ hai: Ăn nhiều rau xanh và trái cây để cung cấp đủ vitamin và tránh táo bón - bệnh rất dễ gặp sau sinh.

Thứ ba: Các mẹ nên chú ý uống nhiều nước, hạn chế các món ăn ngọt. Một số thực phẩm như mè đen và đậu các loại cũng cho nhiều sữa vì các món này mang nhiều chất đạm tuơng tự như thịt , cá...

Sữa mẹ chỉ đạt yêu cầu khi người mẹ ăn uống đầy đủ và hợp lý. Sẽ không thể có một lượng sữa đạt yêu cầu nếu người mẹ không biết điều chỉnh chế độ ăn hợp lý mà chỉ tìm cách uống các loại cốm, loại thuốc được quảng cáo là lợi sữa thì sẽ không mang lại kết quả như ý.

Theo tư vấn giảm cân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonganh22
    Đang tải...

2. Mẹ Bư Sữa Chua

Mẹ Bư Sữa Chua Bắt đầu tích cực

Ðề: Mách các mẹ mẹo để vẫn có nhiều sữa mà không lo béo

Cảm ơn mẹ Phuonganh22 nhé, mình sắp sinh em bé rồi mà sợ cái khoản tăng cân quá :D, mình rất thích uống sữa đậu nành, không biết sữa đó có giúp nhiều sữa ko nhỉ :-k

3. ngocnguyen227

ngocnguyen227 Banned

Em thì toàn ăn chân chó thôi, đỡ béo hơn móng giò mà lại nhiều sữa. Ăn bữa trưa thì tối sữa cho con cứ gọi là...ăn không nhanh thì sặc:D

4. Chấm Bi Yêu

Chấm Bi Yêu Thành viên tập sự

Mình cũng sợ nhất khoản tăng cân sau sinh mà chưa biết làm cách nào để giữ cân mà vẫn đủ sữa cho con bú. Chắc là sẽ tìm hiểu thêm món móng chân này vậy

5. me_chichi

me_chichi Bắt đầu tích cực

em đang nghĩ làm thế nào để nghiền móng giò thành bột đc hic hic

6. phuonganh22

hihi các mẹ cố lên nhé, ăn các chất đó ra rất nhiều sữa, ko lo béo , khỏe con mà giữ dáng mẹ nhỉ

7. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

ko biết đỡ đc nhiều ko chị nhỉ :( hix sinh con xong tăng hàng mấy chục cân, quá đau đớn :((((((

8. ngocnguyen227

ngocnguyen227 Banned

Cái này ko lo lắm đâu.e 3 tháng đã lại người.cứ cho con bú đều là câch giảm cân hay nhất

9. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

mình cũng tán thành ăn nhiều thịt nạc và uống nhiều nước, sữa đậu nành cũng rất lợi sữa đó mà mẹ lại đẹp da :)

10. trần vân khánh

trần vân khánh Banned

mình sắp sinh nên quan tâm đến vấn đề này lắm...Nghe nói uống trà vằng lợi sữa tốt lắm, có mẹ nào thử chưa
    ?

11. hangpham678

hangpham678 Thành viên kỳ cựu

cháo các chị hầm, vứt 1 quả đu đủ xanh vào ah, tầm như nắm tay thôi, nguyên quả ko gọt nhé, bà chị em đã áp dụng, hơi nhặng tý vì nhựa đu đủ mà nhưng hiệu quả lắm ah

12. phuonganh22

13. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hay quá, mình chia se kinh nghiệm này của mẹ nó cho chị cùng cty sắp sinh mới dc.....

14. CuteSun

CuteSun Bắt đầu tích cực

Có mẹ nào làm vụ móng giò này chưa? Bày cho chị em đi

15. unin79

unin79 Thành viên tích cực

MÌnh thấy tùy cơ địa từng người mà lấy lại dáng nhanh hay chậm. Mình sinh 3 tháng rồi, cho con bú mà cái bụng thì vẫn to như 5 tháng. Ko hiểu kiểu gì mà nó ko xẹp đi gì cả,chắc toàn là mỡ bụng. ko biết làm sao nữa. Mình sinh mổ nên ko dám gen bụng sớm, xong lại nóng quá vì sinh tháng 4 mà, nên ko gen được thường xuyên. Giờ sắp đi làm mà ko quần áo nào vừa nổi, ko biết làm thế nào cho bụng bé lại, chân thì rạn hết ra vì béo , hic hic

16. phuonganh22

tớ chưa nghe nói uồng trà vằng lwoij sưa, mẹ nào uống rùi comment đúng không?

17. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Thực ra ko nhất thiết phải sao vàng nghiền nhỏ đâu, mình cứ lấy phần móng (có thể dính 1 chút xương và thịt cũng ko sao) ninh nhừ = nồi áp suất rồi ăn cũng đc
    Vừa có dinh dưỡng, sữa nhiều mà cũng ko lo béo đâu, vì phần thịt ít mà

18. phuonganh22

hihi các mẹ nên ăn các thực phẩm lợi sữa, ít chất béo , đảm bảo con nhiều sữ mà mẹ ko lo béo nhé

19. Vietnam_police

Vietnam_police Thành viên nổi tiếng

báo cáo các mẹ là những cách trên hình như đều ko có tác dụng với em. Vì em cũng uống trà vằng, ăn đủ các loại chân chó, chân dê, móng giò ... ăn cháo vừng đen, hoa chuối, uống thuốc bắc nhưng cái gì cũng chỉ đc mấy hôm đầu, sau lại đâu vào đấy mà hồi mới sinh em nhìu sữa lắm, con bú 1 bên là sữa chảy 1 bên ướt hết 2 vạt áo, ngày thay 5,6 lần miếng lót mà lúc nào cũng cảm thấy nóng ran ở ngực nhưng rùi em bị đau bụng gần 1 tuần từ đấy ít hẳn luôn, ăn thế nào cũng ko lại mà ngày càng ít đi. ăn chỉ thấy béo quay nên giờ bé đc gần 8m mà em vẫn còn tăng 10kg do với hồi chưa có em bé và chỉ giảm 5kg trước khi bước lên bàn sinh bé. Chắc do cơ địa của mỗi ng nữa, em cơ địa ko tốt nên con ít sữa, hichihci

20. gohappy

gohappy Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn nhé
    Mình sẽ học
    Nói thật, hồi chị gái mình sinh, nhà suốt ngày ăn chân giò đã thấy ngán rồi
    Thế mà đến lượt mình
    Ko biết thế nào đây
    May mà có mẹ nó mách