Be khong chiu bu binh, cung khong bu me

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bocuncon, 7/3/2007.

Tags:
  1. bocuncon

bocuncon Thành viên tập sự

Cac me lam on giup em voi! Be nha em moi duoc 5 thang nhung gan day be nhat dinh ko chiu bu binh nua, cu dua num vu cham vao moi la khoc ngay.Bu me cung rat kho khan, toan cho ngon tay vao mut 1 luc roi khoc chu khong chiu ti me.Em cu phai ru cho be ngu roi moi cho bu duoc.Ma me thi lai it sua nen be an duoc it lam.Bay gio moi ngay em da phai cho be an them 2 bua bot roi.
    Co nguoi mach di mua loai num vu cao su cua VNam lam, rat mem, dau ti rat ngan giong ti me, loai nay chi ban o nhung hang ban do nhua, tap hoa.Em da di tim rat nhieu noi nhung chua mua duoc.Co me nao biet lam on chi giup em voi.
    Em dang bi cang thang ve vu nay qua, be nha em coi lam, 5 thang roi ma moi duoc 6kg thoi.Cac me co kinh nghiem gi chi giup em voi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bocuncon
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ, chỉ thấy hoặc không thích bú mẹ, hoặc không thích bú bình chứ chưa thấy đứa trẻ nào không thích cả hai cả . Con mình thì bỏ bú mẹ từ 3.5 tháng vì yêu cái bình hơn . Thế bạn đã thử cho con uống bằng thìa chưa, trước mắt đành vậy thôi bạn ạ, còn sữa mẹ thì cố gắng duy trì cho con bú lúc ngủ nhé, vì sữa mẹ tốt lắm đấy, đứng bỏ như mình, qua một thời gian rồi lại cho bú bình lại .

3. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

ânTruwowngf hợp này lại biếng ăn rồi đây! Về việc bé khôgn bú mẹ nhưng bạn vẫn phải cố gắng cho bé bú mẹ dù ít cũng được nhưng chú ý các động tác cho bé bú không bị gượng ép, còn sữa ngoài khôgn bú bình thì nên dùng thìa cho bé ăn sữa ngoài cũng được, như bé khaoi bây giờ đang ăn sữa ngoài bằng thìa đó nếu không bé sẽ bị thiếu dinh dưỡng, hiện nay bé đang biến ăn và thiếu dinh dưỡng bạn nên mua loại sữa Pedi ansure là loại sữa dùng cho trẻ biếng ăn cung cấp đủ dinh dưỡng cho trẻ biếng ăn

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ bạn nên kiểm tra cẩn thận mấy vấn đề sau :

- miệng bé có vấn đề gì không, bé đau miệng có thể không bú được

- Có đang chuẩn bị hay đang mọc răng không, lợi bé có bị đỏ không -một số bé khi mọc răng thường rất lười bú mẹ hoặc ăn uống nói chung, phần vì đau lợi, phần vì cũng mệt mỏi khó chịu nữa

- Mũi bé có thông không - Một số bé khi mũi không thông thì bú cũng khó khăn đấy .

- Bé ngủ có ngon không ? Bé ngủ không ngon giấc thì cũng có thể ăn uống kém đấy bạn ạ .

- Nếu cần thì nên cho bé đi bác sĩ kiểm tra một cách cẩn thận xem cơ thể bé có vấn đề gì không ?

- Việc mua cái đầu ti bằng nhựa bán ở các hàng tạp hoá ở VN thì mình nghĩ là không nên vì nhựa này không hiểu có đúng là nhựa dùng cho sản xuất dụng cụ ăn uống hay không , nếu không cẩn thận dễ bị độc đấy bạn ạ .
    Bên này mình thấy có nhiều loại núm vú có tốc độ và dành cho nhiều lứa tuổi khác nhau, giá thì có thể cũng hơi đắt đắt môt chút so với ở nhà nhưng mình hay mua cho bạn bè, cho em mình ở nhà dùng cũng tốt . Nhân tiện mình đang có một người bạn về VN vào tuần sau, nếu bạn cần thì mình mua giúp bạn một , hai cái . Có gì thì bạn nhắn tin cho mình nhé .

- Theo mình chỉ khi nào loại trừ được các nguyên nhân trên thì có thể yên tâm điều chỉnh chế độ ăn bạn ạ .

5. pinh

pinh Thành viên tập sự

Chi oi, con em hien nay dang dung num vu cua Nuk nhung em thay num cua Nuk sua xuong cung cham lamnen thoi gian an 1 bua sua ngoai cua em be rat lau. Co phai chi dang o Phap ko a? Em co cau em cung dang hoc o Phap, chi co the cho em biet ten hieu loai num vu co toc do day ko a? Hoac la cho em dang ky mua duoc ko a?
    Em cam on chi a.

6. MeLuti

@ pinh

Bạn à,

Mình không bán hàng đâu, chỉ thỉnh thoảng có ai trong diễn đàn cần cái gì quá mà tiện thì mình mua giúp rồi các bạn đó trả tiền cho mình đúng bằng giá mình mua bên này thôi.

Núm vú Nuk thì mình không biết nhưng nếu là loại tốt thì bạn thử xem bạn đã vặn chặt đầu bình chưa, vặn không chặt cũng có thể là nguyên nhân mà bé bú chậm đấy .

Mình thường mua của hãng DODIE hoặc Event . Loại bằng silicone, thường có ba tốc độ ký hiệu bằng vạch trên núm vú ấy . Nói chung là rất tiện vì có thể thay đổi được tốc độ . Bạn nhớ dặn em bạn mua theo đúng lứa tuổi nhé .

7. pinh

pinh Thành viên tập sự

Em cam on chi rat nhieu, o ben nha minh em moi chi thay co loai Avent nhung khong co ky hieu ba toc do.Em se nho mua xem co thay doi duoc gi ko, chu em be luoi an len can cham lam em sot ruot qua ma cha biet phai lam gi.Em buon lam chi a.

8. bocuncon

bocuncon Thành viên tập sự

Chi oi, loai num vu co 3 toc do mau vang sam em cung da thu cho be dung nhung ko duoc vi dau ti van hoi dai. Be nha em truoc day da bi viem hong nen rat so dung loai dau ti dai. Neu ben do co loai nao mem va dau ti ngan giong ti me thi chi lam on mua giup em voi.
    Em moi cho be di kham bsi dinh duong, hien dang uong them canxi, vitamin D va men tieu hoa. May hom nay trom via be da an duoc nhieu hon.Ban dem em cho bu them duoc 1-2 binh sua, con ban ngay thi be van ko chiu bu binh, chi toan ti me thoi. Em nghi neu tim duoc loai ti mem va ngan giong nhu ti me thi chac la be se de an hon.
    Do thia sua ngoai cho be rat kho, vi be chi thich an do nau dac nhu bot hoac chuoi nghien, con nuoc va sua chi do duoc vai thia la be chan ngay.
    Em cam on chi truoc nha

9. Mẹ_Cún

Mẹ_Cún Bắt đầu tích cực

chị ơi, bé nhà em lúc mới mọc nanh cũng thế đấy, bú mẹ ko bú, nhin thấy ti là khóc thét, xúc cho ăn bé cũng đùn ra hết Bé nhà em lúc mọc nanh bé thường bỏ ăn, hay chớ, giật minh, chị xem thử có phải bé mọc nanh ko?

LoanPL230290 thích bài này.
  10. banglang

banglang Thành viên mới

Cháu nhà mình 5 tháng mấy hôm nay cũng đình công với sữa đây. Mẹ nó lại hết sữa rồi nên không thể bú mẹ. Vấn đề là từ nhỏ cháu đã ăn rất kém, 5 tháng rồi mà mỗi lần bú chỉ được 50ml, mà phải ngủ mới bú, còn thức chỉ nhai nhai ti. Mẹ nó đang rất sốt ruột mà mình chẳng biết giúp gì, vì 2 nhóc nhà mình không có tình trạng này. Các bạn giúp mình nhé, cảm ơn nhiều.

11. mePu

mePu Thành viên tập sự

bé nhà em được 8 tháng rồi, từ lúc 4 tháng nó cũng chỉ khi nào ngủ mới ăn, thức thì nhất định không được một giọt sữa nào . Lâu lâu mình tăng sữa lên 20, 30ml nó bú đc bao nhiêu thì bú, bây giờ cu nhà em có lúc đã bú được 240ml rồi đấy .Nhưng cứ đến giờ ăn là phải ru cho nó ngủ . Nó cũng biếng ăn lắm, ép nó ăn thì bố nó với cô giúp việc cứ kêu trời kêu đất lên . Cũng sốt hết cả ruột, 8 tháng mà mới có 2 răng, làm sao đạt tiêu chuẩn 12 tháng 8 răng đây không biết nữa . Mẹ Luti bày em với . Hôm nọ có một ông bác sĩ bảo em giờ tích cực cho nó uống sữa, không ăn cháo nữa, chỉ nấu rau với thịt lấy nước cho nó uống, hoặc pha sữa cho nó ăn thôi .Thế có được không nhỉ ?

12. Mesusan

Mesusan Thành viên chính thức

Mẹ Luti ui ! chị cho mình hỏi luôn nha ! Bé mình cũng khi ngủ mới bú, thức thì chịu, và bây h 7,5 tháng rùi mà chưa co cái răng nào, hôm nọ đi khám bs bảo kì vậy và cho hạn chót là 8 tháng, em nghe bs bảo thế thấy hơi lo ah, mẹ Luti tư vấn giúp em xem 2 bé có sao k ah ??? Em cám ơn chị nhiều !

13. mePu

mePu Thành viên tập sự

Tưởng có mình thằng cu nhà em thế thôi chứ, ai ngờ cũng nhiều bạn ghê há . Mẹ Luti ơi, chị gần nhà em có mua được một lọ thuốc ở Pháp, mỗi ngày bé chỉ uống 1 giọt, một năm chỉ uống 1 lọ, thuốc đấy có tác dụng kích thích mọc răng đều, khi mọc răng bé sẽ đỡ bị hành, phòng chống sâu răng cho đến 10 tuổi . đại khái thì e nghe chị ấy bảo thế, me luti có biết không ạ, hôm nọ em xin cái hộp để nhờ gửi mua mà cái anh đấy vẫn chưa thèm mua hộ, làm bây giờ em không có mẫu ,mà cũng chẳng nhớ tên thuốc, mẹ Luti nghiên cứu hộ em với nhé, cái đó không đắt đâu, chỉ khoảng 1.5 E thôi .

14. MeLuti

Mình gom các câu hỏi lại trả lời chung nhé :

- Với bé nhà Bố Cún con, mình nghĩ có thể trộn thêm sữa với bột cho bé ăn thêm nếu bé chỉ thích ăn đặc như Bố cún con nói . Thậm trí cả hoa quả xay cũng có thể cho thêm chút sữa bột vào xay cùng để cho bé ăn, sau đó nhớ cho bé uống thêm nước nhé .

- Với những bé chỉ bú bình trong khi ngủ thì mình nghĩ về mặt nguyên tắc chuyện này là không hay nhưng nếu bé chỉ ăn được bằng biện pháp đó thì cũng không nên quá cứng nhắc mà nên tập dần dần, ví dụ thỉnh thoảng dù có khó cũng nên cho bé uống chút sữa lúc đang thức, rồi tăng dần lượng sữa lúc đang thức lên ;

- Với con của bạn Banglang, mình nghĩ mẹ cháu cũng có thể bắt đầu tập cho cháu ăn dặm bằng nước cháo pha sữa được rồi . Nhiều trẻ ăn sữa thì khó khăn nhưng khi chuyển qua pha sữa bằng nước cháo hoặc ăn bột loãng lại ăn tốt hơn đấy .

- Về chuyện mọc răng :

Với bé nhà mẹ Pu, mình nghĩ chuyện 8 tháng được 2 răng cũng là chuyện thường, chắc mẹ Pu cũng biết mầm răng sữa của bé hình thành từ lúc còn ở trong bụng mẹ cơ nên chế độ ăn hiện tại sẽ ảnh hưởng đến mầm răng vính viễn thôi . Chuyện bác sĩ bảo chỉ nên cho uống sữa hoặc canh rau thịt thì mình thấy cũng hơi lạ . Tuổi nảy của bé rất cần chất bột để phát triển rồi . Theo mình nếu cần thì có thể cho thêm sữa vào bột chứ không nên bỏ hẳn bột mẹ Pu ạ .

Me Susan có hai bé à ?
    Theo bác sĩ bên này thì sau 12 tháng mới được tính là mọc răng sữa chậm cơ mẹ Susan ạ . Vì vậy mình nghĩ bé nhà mẹ Susan cũng chưa có gì đáng lo quá . Con mình cũng hơn 7 tháng mới bắt đầu nhủ cái răng đầu tiên đấy . Nhưng nếu cần thì có thể hỏi bác sĩ xem có cần uống VTMD liều dự phòng không nhé .

- Về cái thuốc mà mẹ Pu nói thì mình nghĩ có thể là Fluor ??? Mẹ Pu hỏi lại bạn xem nhé . Nếu cần thì mình mua giúp .

15. mePu

mePu Thành viên tập sự

Đúng là cái đấy rồi chị ạ, chị tìm mua giúp em nhé, nhưng em k biết lam sao để gửi lại xiền cho chị và nhận được thuốc , chị gửi bằng đường hàng và em chuyển tiền vào TK cho chị được không ạ .

16. M&M

M&M Thành viên tích cực

Ôi thuốc gì hay thế? Con nhà em cũng chậm mọc răng đây ạ. 15 tháng mà mới được 8 cái răng thôi, chán quá. Các trò lẫy, trườn, bò, đi đều đúng lịch cả, vậy mà răng thì chậm ơi là chậm. Con đứa bạn em, 15 tháng đã mọc được 16 cái răng rồi, sốt ruột quá.
    Chị Hằng tư vấn dùm chúng em xem thuốc đó là thuốc gì với ạ, để em gửi người quen bên Pháp mua hộ,cám ơn chị. Nhân đây em cũng cảm ơn chị vì đã tư vấn giúp em cách dùng thuốc Brocho-vx và sterogyl ạ.

17. quyenhngo

quyenhngo Thành viên tập sự

mình cũng đang rối hết cả ruột đây, trong tháng bé biết bú bình, ngoài tháng chỉ theo ti mẹ, mình đã tập dần dần cho bé ăn thêm sữa bột (múc bằng thìa), ban đầu còn kha khá, càng ngày càng giảm mới buồn chứ, mà mỗi lần ăn thì khóc lóc ghê lắm . Ngày đi làm gần kề rồi, tội nghiệp con gái bé bỏng của mẹ .

18. hanhtm

hanhtm Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được hơn 8 tháng rồi, mới nhe nhói có răng nè, mình cũng thấy lo lo vì chậm quá, nhưng các cụ cứ kêu chẳng sao . Chậm mọc răng quá cũng cần xem lại chế độ ăn nhỉ, bé nhà em toàn ăn sữa bằng thìa thôi, mỗi lần ép lắm cũng chỉ được 100ml là cùng, ăn rồi phun phì phì, chẳng biết làm thế nào cả

19. Mesusan

Mesusan Thành viên chính thức

Cám ơn mẹ Luti nha !! Em cũng biết bé bú lúc ngủ thì k hay lắm, but k biết tại sao như vậy nữa, lúc mới sanh thi thức bú, sau đó khoảng 5 tháng thì ngủ mới bú, con em nó toàn đặt bố mẹ thôi, chứ bố mẹ chả tập tành gì hết ah. Mà 2 đứa nó còn k bú đêm từ lúc 2,5 tháng cơ, bây giờ thì lại bú lại, em đúng là k biết đường luôn í chư. Nhưng 2 bé trộm vía lại dễ tính lắm, k quấy khóc và thức đêm, đêm có thể ngủ 1 mạch từ 21h đến 5h sáng hôm sau, hihihi, nhưng mẹ vì lăn tăn nên cứ khoái thức đây cho con bú thêm 1 bình !!! hhhi

Chị cho em hỏi về thuốc nì luôn nha ! Zymafluor, có phải giúp bé nhanh mọc răng và răng trắng đều k ah, 1 cô bạn chỉ em but em k bêít nên hỏi lại chị cho yên tâm ah !! Ah, mà cái nì dạng viên nha !! Cô í nói mỗi ngày cho bé uống 1 viên. Chị xem giúp em nha !!

20. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

nếu có loại thuốc kich thích mọc răng như các chị vừa nói thì giới thiệu cho e mua với nhe.

Sửa lần cuối: 4/4/2007