Tranh luận: Xây Dựng Mô Hình Dnxh Cho Người Khuyết Tật - Mong Nhận Được Sự Đóng Góp Ý Kiến

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi quangkhoat104, 6/7/2012.

1. quangkhoat104

quangkhoat104 Thành viên chính thức

Kính thưa các bố mẹ LCM,
    Đọc bài của mẹ http://www.lamchame.com/..... càng làm em phải trăn chở, suy nghĩ và thúc giục mình phải cố gắng hơn nữa
    Em hiện công tác tại Hội NKT quận Hoàng Mai, Hiện nay, em cùng Hội đang mong muốn tạo công ăn việc làm cho các bạn bị khuyết tật. Em suy nghĩ mãi mới tìm ra 2 ngành nghề đó là Tranh thêu hình chữ thập cho các bạn nữ, chăn nuôi dế cho các bạn nam. Nhưng cả 2 ngành nghề này đều gặp vấn đề đầu ra của sản phẩm và hiện em đang suy nghĩ đến ngành nghề kinh doanh online. Nhưng chưa biết nên bắt đầu từ đâu. Có bố mẹ nào có ngành nghề gì để tạo công ăn việc làm cho các bạn khuyết tật không? Hay có ý tưởng gì không? Xin cho em ý kiến để em tiếp tục xây dựng mô hình (Em muốn đi theo hướng doanh nghiệp xã hội).
    Xin chân thành cảm ơn mọi người đã chia sẻ cùng em.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quangkhoat104
    Đang tải...

2. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Ðề: Xây dựng mô hình DNXH cho người khuyết tật - Mong nhận được sự đóng góp ý kiến

Bây giờ các xưởng thêu khá nhiều, nên cạnh tranh và tìmđầu ra cũng khó nếu không có chỗ quen biết
    Về nuôi dế, mình thấy rất dễ! Hầu như không mất trí tuệ hay sức lực, chỉ mất thời gian cho dế ăn thôi và chúng sinh sôi nảy nở nhanh lắm!
    KHÔNG biết bạn định nuôi dế để chọi hay dế ăn?
    Vì mặt hàng không pải độc đáo và không pải ai cũng mua đc nên mình nghĩ mảng online với 2 sản phẩm của của dự án này chưa phù hợp, hay nói 1 cách khác, sự bền vững, phát triển không cao bạn nhé! Bạn thử tìm kiếm đối tác bên ngoài xem sao bạn ạ!

Befreequangkhoat104 thích.
  3. quangkhoat104

Ðề: Xây dựng mô hình DNXH cho người khuyết tật - Mong nhận được sự đóng góp ý kiến

Cảm ơn online_tainha nhiều. Mình cũng suy nghĩ đến đầu ra của 2 sản phẩm này.
    Mình muốn nuôi dế ăn để Nhưng quả thật hiện nay mình đang gặp phải vấn đề tìm ngành nghề nào phù hợp với NKT và tạo thu nhập cho NKT. Về vấn đề bán hàng online thì mình muốn không chỉ bán 2 sản phẩm đó mà bất kỳ sản phẩm nào trên thị trường có thể kết hợp để NKT có thể làm được thì bên mình sẽ nhận về cho NKT làm. Mình đang suy nghĩ đến vấn đề đào tạo cho NKT giỏi về lĩnh vực đồ họa (Photoshop hoặc corel) rồi sau đó nhận hàng là của các cửa hàng áo cưới, cửa hàng ảnh về nhà làm. Xin cho mình những ý kiến nhé. Cảm ơn các mẹ

4. meroro

meroro Thành viên tập sự

Không biết quangkhoat104 bao nhiêu tuổi nhỉ và số lượng người khuyết tật trong hội của quận Hoàng Mai là bao nhiêu? Mình vừa đọc bài của online_tainha và thấy cũng đồng quan điểm. Đầu ra của 2 sản phẩm trên là rất khó, nên bây giờ kinh doanh online bước đầu sẽ đơn giản hơn.
    Mình có một ý kiến là xem tất cả những người trong hội xem trình độ và chuyên môn của từng người như thế nào sau đó mình đăng lên mạng là nhận những công việc phù hợp với khả năng của họ, hoặc mình có thể tìm các công việc trên mạng nếu thấy làm được thì nhận. Như thế đơn giản hơn rất nhiều nhưng thu nhập thì có thể chưa cao. Hoặc có những người kt là nam giới mà giỏi về vi tính thì có thể mở cửa hàng sửa chữa vi tính cũng được.

quangkhoat104 thích bài này.
  5. quangkhoat104

Cảm ơn mẹ Meroro. Em sinh năm 89 thôi, hiện nay em muốn giải quyết cho gần 50 NKT cả ở trong và ngoài hội. Nếu em không chủ động sản xuất, kinh doanh bán hàng mà giới thiệu như vậy thì chẳng khác nào trung tâm môi giới và giới thiệu việc làm mẹ nó ạ. Em không muốn làm như vậy, vì em muốn thành lập 1 Doanh nghiệp xã hội của những NKT bởi lẽ không chỉ đào tạo nghề mà em còn muốn có các hoạt động để như hội thảo, tọa đàm giữa NKT với nhau, giữa XH với NKT để giúp NKT hòa nhập cộng động và giúp xã hội hiểu hơn về NKT.Đó mới là vấn đề em muốn giải quyết. Vấn đề ở chỗ em muốn tham khảo các mẹ về các ngành nghề có thể phù hợp với NKT hoặc hướng đi nào về để phát triển 1 doanh nghiệp của NKT.

6. me_miu2011

me_miu2011 Bắt đầu nổi tiếng

đánh dấu, em quan tâm. Sếp mình đang giao cho mình nhiệm vụ nghiên cứu về DNXH để định hướng công ty đi theo. Mình cũng quan tâm nhưng hiện giờ mình cũng chưa có ý kiến gì giúp bạn. Mình thấy có 1 DNXH điển hình cho NKT là về tin học ở Linh đàm cũng do NKT lập ra.

7. quangkhoat104

Công ty bạn hoạt động về lĩnh vực gì?Bạn có thể cho mình trang web của công ty bạn biết đâu gặp nhau ở điểm chung gì thì sao?

8. dung_cu_am_nhac

dung_cu_am_nhac Thành viên sắp chính thức

Không biết hội NKT bên đó có hay online không vậy mẹ nó? Bán hàng online theo mình là hướng bên đó nên theo.
    Nếu tập trung đẩy mạnh bán hàng qua mạng cũng đem đến 1 lượng cầu nhất định khi bên đó chứng minh được hàng tốt và hàng do NKT làm ra.
    Còn nếu như bên mình đánh vào thị trường truyền thống thì một mặt cạnh tranh cao vì chợ có mối sẵn chưa kể hàng nhập lậu từ TQ

9. quangkhoat104

MÌnh cũng muốn Hội của mình phát triển theo hướng hợp tác với các đơn vị muốn bán hàng để bán hàng online và sắp tới mình muốn hội của mình sẽ phát triển theo 1 ngành nữa là làm biển quảng cáo đèn LED sẽ sử dụng những NKT vào việc thiết kế đồ họa và lắp đèn. Mong tiếp tục nhận được ý kiến của các mẹ.

10. paris07

paris07 REFRESH YOUR LIFE !

Cái này mình biết chút xin được chia sẻ
    Bạn có thể tới trung tâm giới thiệu việc làm HN, gặp chú phó giám đốc, tên thì mình ko nhớ khi đó chú ấy sẽ thu xếp người để tư vấn cho bạn. Bạn sẽ nhận thấy thế mạnh của DNXH.
    Về khó khăn, không riêng bạn mà rất nhiều cá nhân, hay tổ chức DN doanh nghiệp khác cũng đang khó khăn trong bài toán đầu ra. Việc trả lời kinh doanh cái gì để bắt đầu. Theo mình, khi bạn đi chào hàng hay giới thiệu SP bạn nên nhấn mạnh rằng bạn là DNXH mục tiêu DN của bạn là tạo công ăn việc làm cho người KT, giảm gánh nặng cho gia đình và xã hội.
    Và điều quan trọng nhất, theo mình là chất lượng SP của bạn cũng phải tương đương với DN của người bình thường cùng làm ra SP đó ( hãy bán SP tốt, dịch vụ tốt chứ đừng bán hàng dựa trên lòng thương của khách hàng). Xác định rằng bạn đang kinh doanh chứ ko phải đi xin từ thiện.
    Đôi dòng chia sẻ vì mình cũng đã từng nhận người KT vào làm và rất thông cảm với người KT, họ cần được quan tâm để tự họ có thể nuôi sống bản thân họ.
    Thân ái

11. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ rằng để làm được mô hình này thành công thì những người xây dựng cần phải có:

- Có cái TÂM trong sáng và nhiệt huyết cũng như có trách nhiệm với cộng đồng
    - Có khả năng kinh tế ở một mức độ nào đó vì đôi khi các hoạt động sản xuất không thể bù được chi phí
    - Có khả năng thuyết phục để kêu gọi tài trợ cũng như lôi kéo nhiều người cùng tham gia góp sức
    - Có khả năng quản lý doanh nghiệp ở mức độ cao

Befreequangkhoat104 thích.
  12. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Mình rất thán phục lựa chọn nghề nghiệp và mong muốn của chủ topic.
    Trước hết, để dễ góp ý thì những bạn quan tâm cần hiểu việc tìm việc làm cho NKT là khó khăn thế nào
    http://vietbao.vn/Viec-lam/Khi-doanh-nghiep-di-tim-nguoi-khuyet-tat/20604737/271/

Tham khảo một số mô hình doanh nghiệp dành cho NKT
    http://www.drdvietnam.com/vi/drd-vi...khuyet-tat-tphcm-bien-hoa-bao-loc-da-lat.html
    http://dantri.com.vn/c20/s20-586850/hai-vo-chong-khiem-thi-va-cong-ty-nguoi-khuyet-tat-nhan-ai.htm
    http://www.sggp.org.vn/nhipcaunhanai/chuyendoiquanhtoi/2012/6/291157/
    http://sanphamcuanguoikhuyettat.com/huongphat.php?mod=storelist&idstore=8
    http://baotintuc.vn/129n20110504092459054t0/dung-giam-gia-bia-hay-nhan-nguoi-khuyet-tat-vao-lam.htm
    http://nld.com.vn/20111111065333111p0c1030/o-ben-nguoi-khuyet-tat.htm

Cá nhân mình thấy nếu bạn chủ topic chấp nhận làm gia công cho các doanh nghiệp khác (chấp nhận bị bóc lột với giá rẻ mạt) thì từ công việc đến đầu ra sẽ không quá khó.

13. me_miu2011

me_miu2011 Bắt đầu nổi tiếng

công ty mình chưa là DNXH đâu. nhưng nếu bạn là người có tâm với việc tạo việc làm cho NKT thì mình sẽ chỉ cho bạn chỗ này, là nơi giúp đỡ những Doanh nhân xã hội, có ý tưởng và tâm huyết cho xã hội nhưng còn yếu và thiếu về kinh nghiệm cũng như tài chính. bạn vào xem nhé!
    http://www.doanhnhanxahoi.org/index.php
    có vấn đề gì bạn cứ tìm hiểu và gọi điện đến trung tâm, chị ý sẽ giải đáp cho bạn nhiều khúc mắc về DNXH.

14. quangkhoat104

Cảm ơn mẹ_miu nhiều. Mình cũng thường xuyên theo dõi của trung tâm này.
    Sắp tới mình sẽ đi sâu về mảng quảng cáo. Tức là gia công cho các công ty để có việc làm và một mặt mình sẽ tập hợp các bạn khuyết tật lại.
    Bên cạnh đó mình sẽ, mình sẽ phối kết hợp với mengong ở hội tranh thêu chữ thập để đào tạo nghề cho các bạn ấy. Có mẹ nào có nhu cầu Làm biển quảng cáo, mua tranh thêu hình chữ thập, đánh máy văn bản, sửa chữa máy tính thì alo cho bên công ty của em nhé. Bên mình tuy là người khuyết tật làm việc nhưng luôn đặt chất lượng và giá thành sản phẩm lên hàng đầu. Xin chân thành cảm ơn và mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các mẹ.

15. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Không biết người khuyết tật có thích công việc tổng đài viên ko nhỉ?

Biết chị là ai ko???????????????

16. quangkhoat104

Dear chị Ocyeucuame, chị có phải là chị Hoa ở ADG không ạ (Em xin lỗi nếu không phải).
    Em vẫn đang tìm kiếm những công việc để phù hợp với người khuyết tật? Mong tiếp tục nhận được sự đóng góp ý kiến của các phụ huynh....

17. quangkhoat104

Mình cũng đang tìm những công việc gia công phù hợp với NKT , ai biết ở đâu có thì báo cho em biết với nhé. Cảm ơn chị nhiều

18. natri1991

natri1991 Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ bạn nên xem xét để đưa họ vào các nhóm có khả năng lao độg khác nhau để tuỳ từng đối tượng tìm công việc khác nhau. Vì đầu ra 2 sản phẩm ban nói là khá khó.

19. lehoa11

lehoa11 Banned

Vì là NKT nên mình nghĩ bạn thử hỏi hay đến những tổ chức của nhà nước để xem họ có hỗ trợ hay bảo trợ được gì không? Khi bạn tìm được một người bảo trợ tốt thì bạn có thể lập ra một bản kế hoạch về kinh doanh qua đó bạn tìm các nhà tại trợ, đầu tư và cũng có thêm các mối quan hệ để tìm đầu ra cho sản phẩm. Mặt nữa là có người bảo trợ từ các đơn vị bạn cũng có thể tạo được sự tin tưởng hơn đối với người tiêu dùng. Quan trọng nhất là mặt hàng bạn định làm và bán, mình nghĩ bạn thử tổ chức điều tra về khả năng của NKT ở chỗ bạn bằng cách cho họ làm những gì họ thích, họ thấy họ làm tốt, hoặc đưa ra một số các sản phẩm rồi cho họ tự tìm hiểu và lập nhóm làm để bạn có thể thấy họ làm gì tốt từ đó bạn cũng có thêm ý tưởng và nhiều thứ :D. Chúc bạn sớm thành công nhé

20. tunglam0983

tunglam0983 a

để tìm được việc phù hợp thì phải hiểu được năng lực của từng người. Nếu được thì anh có thể gặp em vào buổi tối được không? anh muốn góp sức trong việc tìm ra công việc phù hợp cho các bạn này.