Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi vanhang, 10/7/2012.

1. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Ðề: Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Cám ơn chị Hằng đã có 1 bài viết hay và hữu ích cho mọi người.(u). Đọc bài của chị em cũng vỡ ra nhiều lắm. Đúng là bây giờ cái tiêu chí giá cả ko còn là yếu tố quan trọng hàng đầu với mọi người nữa. Cái quan trọng nhất là dịch vụ đối với khách hàng, là thái độ của người bán hàng cơ.

Đang tải...

2. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Ðề: Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Cám ơn chị vanhang nhiều nhé! E rất thích bài viết của chị, rất bổ ích và thiết thực!

vanhang thích bài này.
  3. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

cái này khó à
    mình chưa đọc hết bài chi Vanhang, đánh dấu để tối nay nghiên cứu đã

vanhang thích bài này.
  4. menghe

menghe

Em đang tặng hàng tồn thay vì thanh lý đây chị ạ. Em ko muốn hàng của mình bị hạ giá trị

vanhang thích bài này.
  5. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

cảm ơn chủ toppic có bài viết ý nghĩa quá

vanhang thích bài này.
  6. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Báo cáo chị em đã đọc xong ạ
    Tâm đắc với 2 ý kiến này của chị, khi nào VN mình mới xây dựng được luật " chống bán phái giá "chị nhỉ?
    Hy vọng mọi người vào đây tham khảo và cùng nhau xây dựng cho mình, cho điễn đàn 1 môi trường KD lành lạnh, cùng phát triẻn đi lên, cùng cho KH thấy cái thiện cảm, dịch vụ của người bán hàng (đôi lúc có thấy đắt cũng sướng vì có người bán hàng quá dễ thương)
    chị sớm đưua ra các í tưởng còn nợ để em học hỏi nữa nhé
    cảm ơn chị nhiều

vanhang, lan_chichiminh thích.
  7. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Trong kinh doanh đấu về giá là hạ sách.....^^

vanhang thích bài này.
  8. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Mình có đồng quan điểm với bạn! Thà đừng để họ mua về vì họ sẽ thấy buồn bã, khó chịu, tiếc rẻ. Vì mình bán cho những người ko quý hàng của mình thì ko chỉ họ bực mà mình cũng rất tiếc nữa cơ.

vanhang thích bài này.
  9. maihuong_2006

maihuong_2006 Thành viên chính thức

bài viết của chị hay quá. Em phải học hỏi nhiều mới dc

vanhang thích bài này.
  10. lan_chi

lan_chi

Đúng là có nhiều nick mới vào bán hàng 1 thời gian ngắn rùi lặn mất tăm hihi.

mebecong2004vanhang thích.
  11. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Đúng rồi em ạ, thà làm món quà dễ thương để tặng còn hơn giảm giá quá mức nó thành rẻ mạt không còn giá trị nữa, trên lcm này meNghe là một trong số các mẹ mình rất ngưỡng mộ vì tự làm chủ, tự sống bằng bán hàng online được, mà lại rất phong lưu thoải mái nhé.
    Chúc shop của meNghe ngày càng phát triển nha

bovang thích bài này.
  12. mechipyeu

mechipyeu

Quá là chuẩn, mình cũng thấy nếu chạy đua và giành giật khách hàng bằng cách hạ giá thì đúng là trước sau cũng tự hại bản thân thôi.

bovang thích bài này.
  13. nuocmam_1986

nuocmam_1986 Thành viên sắp chính thức

Theo quan điểm của mình, giá cả là 1 vấn đề vô cùng quan trọng. Nó là 1 cái yếu tố đầu tiên để người tiêu dùng đến với cửa hàng của mình ( nhất là trong thời buổi khó khăn hiện nay) thứ đến nữa là cách phục vụ khách hàng, dịch vụ sau bán hàng. Nhiều người cứ nói dịch vụ tốt mới tạo được tin tưởng cho khách hàng, nhưng nếu giá cao liệu khi đó khách hàng có chịu mua sản phẩm của mình không để mình quảng bá cái dịch vụ sau bán hàng luôn. Mình cũng thống nhất không nên đưa giá quá thấp mà thay vào đó là có chương trình giảm giá cực hấp dẫn để sau này mình muốn đưa về giá cao hơn thì khách hàng cũng không có vấn đề gì? Quan trọng giờ là cac mẹ nên suy nghĩ và tính toán tới phương án chương trình khuyến mãi hay giảm giá gì đó cho nó hấp dẫn, còn thương truòng thì các mẹ cũng biết rồi nó không khác gì là 1 chiến trường, dùng mọi thủ đoạn để dành lấy chiến thắng, ko dùng súng đạn, dao kiếm để giết, nhưng dùng kinh tế để đè bẹp đối thủ cũng đã khiến nhiều người phải chết rồi... đôi lời chia sẻ

14. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

Một bài viết thực sự quá hay, ý nghĩa và bổ ích.
    Các cụ ngày xưa đã có câu: "Tiền nào của nấy". Thật đúng là ko sai.

mehahmebecong2004 thích.
  15. HACHIP07

HACHIP07 Ms. Hà 0977.327.369

Em thì cứ lấy tiêu chí là nhiệt tình bán hàng, tận tình với khách hàng thôi. Lấy công làm lãi vậy. Chứ nếu cứ bán 1 thời gian rồi mình lại hạ giá thì thiệt cho các khách hàng đã ủng hộ cho mình ban đầu quá, như thế thì không công bằng tẹo nào cả. Cứ vững tâm với định giá của mình (bởi khi mình định giá mình đã tính toán thật kỹ để đưa ra một mức giá phù hợp rồi )

16. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Topic hay đây, đúng chủ đề mà các mem đều quan tâm trong thời buổi này. Em cũng xin có 1 vài ý kiến, hì, em ko văn hay chữ tốt nên có khi hơi khó nghe, dưng mờ em hoàn toàn góp ý trên tinh thần xây dựng và mong mọi ng đóng góp thêm, chứ ko hề có ý ném đá hay ý đồ nào khác đâu.

Đồng ý là ko nên thi nhau giảm giá, nhưng cũng chỉ tùy mặt hàng được thôi ạ. Ví dụ như quần áo,thời trang, dịch vụ... những thứ có thể tạo sự khác biệt và add thêm giá trị cho khách hàng: mình hoàn toàn đồng ý là ko nên giảm giá. Nhưng những đồ tiêu dùng thiết yếu, mua đâu cũng được, ko có sự khác biệt, thì khách luôn mua ở chỗ nào giá rẻ. Nên những siêu thị như T-mart, G-mart... khách ra vào nườm nượp
    Nhất là thời buổi này, các mẹ chi tiêu còn căn từng đồng từng nghìn, thì giá cả lại là ưu tiên số một.
    Tớ bán sữa nhập của Đức, khách mua ko = năm ngoái vì các mẹ chuyển sang sữa tươi nội hết, thậm chí các mẹ còn so sữa Ba vì với Mộc châu sữa nào rẻ hơn thì mua... rất thông cảm với các mẹ vì kinh thế khó khăn ai cũng phải cố gắng tiết kiệm.

Tớ cũng đồng ý là phải tạo ra giá trị gia tăng cho khách, nâng cao chất lượng dịch vụ. Nhưng cái này thì lại cần thời gian. Cũng như chất lượng hàng hóa phải dùng rồi mới đánh giá được. Vậy ai có đủ khả năng chờ đợi khách hàng đánh giá tốt và rồi khách lại quay lại mua hàng của mình??? Ít người lắm.
    Ở lcm, các nick lâu năm và có đóng góp nhiều cho diễn đàn, các nick nổi tiếng thật sự theo nghĩa tích cực...... đều phải mất thời gian vài năm hoặc lâu hơn để xây dựng uy tín cho mình, để khách hàng chỉ cần nghe tới nick là yên tâm mua hàng.
    Nhưng còn các nick mới thì sao? Các newcomer member sẽ gặp khó khăn rất lớn khi mới kinh doanh trên này. Khách hàng ít, order ít, vậy họ phải làm gì để bán được hàng??? Chắc câu trả lời nhiều nhất sẽ là giảm giá/ khuyến mại/ tặng hàng để khách quan tâm đến sản phẩm của mình. Cho nên cuộc chiến giá cả mới khốc liệt như thế. Bình thường thì trăm người bán vạn người mua, nhưng hiện tại thì trăm người bán chắc có chục người mua, ít ai đủ sức kiên trì để xây dựng uy tín và chờ phản hồi tốt từ khách rồi đợi khách mua hàng trở lại được.

Mình nêu ra ý kiến trên không phải để khuyến khích các bạn dùng các chiêu trò hút khách, tiếp tục hạ giá để cạnh tranh... mà để thấy 1 khía cạnh khác, đó là có những người khi mới bước vào kinh doanh cũng muốn xây dựng uy tín cạnh tranh lành mạnh, nhưng rồi những khó khăn áp lực chung của đồng tiền buộc họ phải sử dụng những "hạ sách" như chủ top đã đề cập. Mình chỉ đơn thuần là muốn "cảnh báo" những ai mới kinh doanh mà không chịu nổi những áp lực này thì cố gắng thêm 1 thời gian nữa, nỗ lực thêm nữa rồi những công sức của các bạn sẽ được đến đáp xứng đáng thôi.

17. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trong kinh doanh có rất nhiều cách khác nhau để thu hút và đặc biệt là tạo dựng quan hệ khách hàng thân thiết chứ không chỉ đơn giản là giảm giá.

Tất nhiên bạn có thể giảm giá nếu như bạn thực sự có thể cắt giảm chi phí để chi phí của bạn thấp hơn nhiều so với đối thủ cạnh tranh mà vẫn đảm bảo bạn có lãi mà không làm giảm chất lượng hàng hóa, dịch vụ thì bạn có thể giảm giá. Còn không thì không nên giảm giá vì đúng như Vân Hằng đã nói đó là "tự giết mình"

Để thực sự có thể giảm giá, bạn phải là người cực kỳ giỏi toán để giải các bài toán về chi phí, giỏi kiểm soát làm sao để cắt giảm tối đa chi phí giữ cho bạn có lãi mà giá vẫn ít đi và tất nhiên chất lượng vẫn phải đảm bảo khách hàng chấp nhận. Còn khi cắt giảm chi phí để rồi chất lượng cũng giảm theo thì một thời gian sau sẽ chẳng ai mua của bạn nữa.

Nhưng nếu không muốn giảm giá thì phải làm thế nào? Có vài cách như sau:

1. Tạo thêm giá trị gia tăng: Người mua luôn muốn rằng mình được hời khi mua hàng. Họ không muốn bị mua thiệt. Khi bạn bán cho họ một món hàng giá trị là n đồng họ muốn nhận được giá trị lớn hơn số tiền mà họ đã bỏ ra.

Có rất nhiều cách để tạo giá trị gia tăng, nó tùy thuộc vào loại hàng hóa của bạn. Có thể đó là dịch vụ khách hàng chu đáo hơn, miễn phí giao hàng, miễn phí đổi hàng, tặng phụ kiện, phục vụ nhiệt tình cả thời gian trưa, thời gian tối, cửa hàng tiện nghi, thẻ tích điểm, phiếu đổi quà, đổi hàng cũ lấy hàng mới...

2. Tạo trải nghiệm mua hàng thú vị và thu hút: Xem thêm về Trò chơi hóaCác ý tưởng trò chơi hóa

18. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Ðề: Re: Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Đồng ý với ý kiến của Hà, nếu bán 1 thời gian rồi giảm thì đúng là thiệt chi những người đã ủng hộ mình ban đầu, hãy bán một mức giá phù hợp với giá trị thực của món hàng, người mua và người bán cùng có lợi, đó là cách tốt nhất để duy trì shop và có hứng thú tiếp tục phục vụ khách hàng của mình

Em Là Mõ, bovangHACHIP07 thích.
  19. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

E cảm ơn chị vì bài viết quá hay và hữu ích nhé, em cũng tập tành buôn bán, nhiều khi cứ nghĩ lấy công làm lãi, nhưng mà giwof bụng to rồi, sắp nằm 1 chỗ rồi mà lần nào cũng phải thuê ship, em lại nghĩ khách đến với shop mình vì gái cảu mình rẻ, chấp nhận được, bây giờ mình lại cộng thêm 15k tiền ship thì hóa ra đắt, thế là lại thôi, lại free, nhiều khi khách lấy ít quá, số lãi của mình ko đủ tiền điện thoại, tiền xăng xe, lại shre ship 5k 10k...
    Ôi, nó cũng nan giải lắm chị ạ, biết làm sao bây giừ :(

vanhangbovang thích.
  20. paris07

paris07 REFRESH YOUR LIFE !

Phản biện hay >> đọc bài của chị vanhang và bài này thấy kinh doanh OL ko dễ như chúng ta tưởng ](*,) .
    Mọi người có thể tìm đọc cuốn: "Tập trung để khác biết " của Al ries để tham khảo và gợi mở :p

Em Là Mõ, vanhangbovang thích.