Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi vanhang, 10/7/2012.

1. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Chào cả nhà,

Hôm thứ 7 được BQT tổ chức off line mini thật ý nghĩa và bổ ích, được gặp em thuhien xinh xinh ( mà trước kia cứ tưởng nàng phải dừ dừ cơ, không ngờ lại tre trẻ thía ), trao đổi với thuhien thấy có người cùng quan điểm với mình mà vui quá, vì đề tài này mình ấp ủ từ lâu nhưng chưa gặp cố nhân để chia sẻ giãi bày, may quá có off line trao đổi được tý ty với nàng, hi hi.

Hôm nay rảnh một tý, mình cũng muốn chia sẻ với cả nhà, hi vọng mọi người ủng hộ và cùng tham gia nhé.
    Mình copy được cái ảnh này nay hay hay trên FB, thấy phù hợp với bài viết, mội người cùng xem nha:

Thời buổi kinh tế khó khăn, nhà nhà kinh doanh, người người kinh doanh, hàng hóa ê hề, đặc biệt kinh doanh online là một mảnh đất màu mỡ giờ đã thành trăm hoa đua nở, có biết bao những trang web bán hàng cho khách lựa chọn-> quả thức bây giờ thì khách đã trở thành Thượng Đế theo đúng nghĩa rồi. Một ngày có bao nhiêu shop online mở ra, và cũng chừng đó shop đóng cửa.......

Mình thấy có một điều hầu như kể cả các bạn bán hàng lâu năm có kinh nghiệm, đến các bạn vừa mở shop đều đau đầu nhất đó chính là sự cạnh tranh về giá cả. Thỉnh thoảng mình vẫn nhận được Buzz trên YM của vài bạn, hoặc trên điện thoại " chị ơi, chỗ nọ, chỗ kia họ bán giá....còn em giá là......, hu hu em sắp mất khách rùi...."

Dù là người đã bán hàng lâu năm, hay người vừa mới toe đều dao động khi thấy giá mình đưa ra không cạnh tranh bằng đối thủ, rồi nhận được phản hồi thắc mắc của khách ( nhiều khi cũng chỉ là thắc mắc theo thói quen khi mua hàng thoai, VD khi đi mua hàng, hỏi giá người bán trả lời xong, thông thường người mua sẽ hay phán một câu " sao đắt thế chị " , câu dài hơn thì: " em thấy chỗ này...chỗ kia...chỉ có chừng này...này thôi")
    Thế là người bán lập tức sẽ tìm hiểu giá của đối thủ đưa ra rồi đặt giá thấp hơn để cạnh tranh.....

Rồi người mới mở shop: cũng tìm hiểu giá cả khắp nơi, rồi đưa ra một mức giá thật thấp để cạnh tranh nhằm kéo khách về shop của mình.....
    Cứ thế ...cứ thế....kẻ trước...người sau.....vô hình chung tự kéo nhau vào một cuộc chạy đua gay cấn và cuồng nhiệt.....
    -> Giá ngày càng giảm, lãi ngày càng mỏng, có những shop mới mở còn sẵn sàng bán bằng giá nhập..... ô hô, thế là người bán tự kéo nhau, dìm nhau uống no nước, quả không sai.

Chấp nhận tất cả, bán cực rẻ để hút khách về shop mình, rồi kết quả thế nào: thông thường giảm giá thì dễ chứ tăng giá mới là khó. Sau một thời gian chạy đua thì shop cũng có một lượng khách nhất định, nhưng nếu vẫn cứ bán với giá rẻ mạt như vậy, thì liệu shop có lãi để mà duy trì hoạt động kinh doanh được nữa không???? không có lãi thì sao mà bõ công làm???

Vậy ôm được một lượng khách lớn vào rồi -> còn sức để nuôi tiếp không khi mà ngay chính bản thân bạn cũng đang còn ngắc ngoải ???

Mình biết có trường hợp một bạn là người quen của mình, cũng chạy đua, phá giá sát gần giá nhập, chỉ còn tý ty lãi. Sau vài tháng kinh doanh, bạn ấy khá đông khách, nhưng đông khách là thế mà lãi chẳng bao nhiêu, bận bịu đầu bù tóc rối suốt ngày, rùi cuối cùng ông xã ra tối hậu thư: " Thôi tiền lãi không đủ anh và con ăn sáng, đề nghị em đóng cửa topic đi"

Bạn ấy gọi cho mình: " Hu hu, giờ em phải làm sao, em không thể tăng giá được, vì khách của em quen với giá rẻ rồi..."
    Mình chí có một giải pháp cho bạn ấy: phải làm lại từ đầu thôi, hủy nick cũ, tạo nick mới và shop mới hoàn toàn, không còn cách nào khác...-> đó là bài học đắt giá cho việc chay đua phong trào giảm giá -> sẽ chỉ tự giết mình mà thôi.

Vậy phải định giá, áp giá thế nào cho hợp lý, một bài toán đặt ra: nhập hàng đơn giá 20k, bán 25k -> vậy là lãi được 5k rùi phải không các bạn?, không đơn giản như vậy, vì còn chi phí nhân công ( công sức các mẹ bỏ ra) chi phí hàng tồn kho, chi phí phát sinh....nữa-> nên phải tính toán 1 khung giá phù hợp, vì nếu chỉ lãi 5k như VD trên là chưa tính các chi phí kia nữa, nếu tính cả vào có khi lãi mà lại thành lỗ ý chứ.

Xin chia sẻ với các bạn về 1 câu chuyện có thật về bài học giá cả và xử lý hàng tồn kho:

Cách đây vài năm ở HN có 1 CH bán phụ kiện đt khá nổi tiếng, chỉ chuyên bán pin, sạc và vỏ đt thui. Họ bán luôn cao gấp vài lần giá nhập, và theo sổ sách kế toán thì lãi nhiều lắm, sếp và nhân viên vô cùng hỉ hả.... Thế nhưng làm mãi, làm mãi vài năm sau, sổ sách vẫn lãi, mà tiền mặt chả thấy đâu, cuối cùng mở kho hàng thì thấy 1 đống hàng tồn đổ nát nằm trong đó. -> Mà khổ nỗi phụ kiện đt thì nó theo thời trang và thời gian, có những vỏ đt, hay sạc, pin bây giờ Nokia, Sam Sung...họ cũng không còn sản xuất máy đó nữa thì ai mua phụ kiện làm gì-> vậy là đống đổ nát đó thành đống rác cho Đồng nát họ cũng không thèm lấy....-> Cuối cùng thì CH đó đóng cửa và đã biến mất tích trên thị trường rùi ạ -> Đây chính là 1 bài học kinh nghiệm về phương pháp định giá bán hợp lý và xử lý hàng tồn kho-> Không nên bán giá quá cao ( khách sẽ không mua) nhưng cũng đừng bán giá quá thấp -> bạn sẽ nhanh chóng phá sản....

Mọi người cũng thấy rõ thời gian gần đây thị trường khủng hoảng, các siêu thị đóng của hàng loạt, một phần cũng có nguyên nhân của cuộc chay đua đến kiệt sức ở trên.
    Vì sao các nước Phương Tây văn minh họ lại có Luật " chống bán phá giá " nhỉ, luật đó chính là để bảo vệ những người bán hàng, làm cân bằng thị trường , mang lại lợi ích cho người bán và cũng đảm bảo cung cấp cho khách hàng một sản phẩm chất lượng và đáng tin cậy.

Mình còn nhớ hồi Vn bị kiện vì bán cá phá giá, tôm phá giá..... mình có thắc mắc với sếp mình hồi đó ( sếp là người Việt quốc tịch Úc, sinh ra và lớn lên tại Úc, rồi về VN đâu tư kinh doanh ): rằng VN bán giá rẻ thì họ phải thấy là dân của họ được lợi chứ, rằng giá đó VN cũng đã lãi rồi.....
    Sếp có mở mang đầu óc cho mình rằng: nếu để VN cứ như thế, rồi lại có 1 ông khác nhảy vào chạy đua....-> vỏ quýt dày có móng tay nhọn mà , cứ như vậy sẽ đến đâu?? luật đó nhằm bảo vệ lợi ích cho cả người bán lẫn người mua.

Nó đảm bảo cho người bán đủ lãi để sống thoải mái, còn có sức mà cung cấp hàng hóa chất lượng + dịch vụ tốt cho khách hàng.
    Ngược lại: nó đảm bảo cho người mua, mua được hàng hóa chất lượng+ dịch vụ ok.
    Còn nếu giá quá rẻ mạt, người bán sau một thời gian thấy không đủ lãi sẽ nảy sinh gian dối, sản phẩm kém chất lượng, hoặc chất lượng dịch vụ cũng kém -> vậy lúc này người mua cũng đâu có lợi ích gì. Người ta sẵn sàng bỏ ra một món tiền vừa phải để mua một sản phẩm chất lượng + thái độ phục vụ nhiệt tình, còn hơn bỏ ra 1 số tiền rẻ mạt để mua sản phẩm kém + thái độ tồi ( hoặc nếu sản phẩm không kém thì vì lãi ít nên chắc chắn người bán sẽ có tâm lý chán nản-> thái độ sẽ không thể nhiệt tình được....)

Vậy nếu không giảm giá thì có cách gì để bán hàng tốt, có lợi nhuận và đông khách nhỉ???? một câu hỏi nan giải đặt ra cho các chủ shop.

Theo mình: cách giảm giá chỉ là "Hạ sách "dùng để thu hút khách mà thôi, mời các bạn vào Top của em Tomy, các bạn đọc sẽ hiểu tâm lý của khách hàng, mối quan tâm lớn nhất của khách hàng có phải là " giá cực rẻ" như chúng ta thường nghĩ hay không???? Câu trả lời là: giá chỉ là một phần mà thôi, chứ không phải là tất cả.
    @ Tomy: chị xin phép Tomy cho mọi người được tham khảo Top của em nha, tks em rất nhiều vì đã mở một Top thật hữu ích cho mọi người
    http://www.lamchame.com/forum/showt...do-khiến-bạn-mua-hàng-của-ai-đó-trên-lamchame

Đây này, tổng kết của Tomy, mà mình thấy hầu hết khách hàng đều có những tiêu chí như vậy:

Qua những dẫn chứng trên ta đã thấy rằng: muốn bán hàng được tốt thì cái quan trọng là phải biết nâng cao chất lượng dịch vụ của mình, đó chính là thái độ bán hàng thân thiện, cởi mở, nhiệt tình, có sự quan tâm đặc biệt đối với khách...... cộng với một mức giá chấp nhận được ( không quá cao để người mua thấy bị hớ, những cũng đừng quá thấp vì bạn sẽ chẳng thấy hào hứng bán hàng nữa....) -> bạn sẽ thành công với shop của mình

Vậy lại có câu hỏi đặt ra là: nâng cao chất lượng dịch vụ thế nào????.....đó là một câu hỏi khó khăn nhưng không phải là không có lời giải đáp. Bạn hãy làm....

1. Hãy tạo sự khác biệt:

Sản phẩm thì đầy rẫy ngoài thị trường, đầy rẫy trên các trang online rồi, vậy ta làm sao để có sự khác biệt??? có bạn gọi cho mình bảo : " chị ơi, hàng của em nhập vào giá cao, của người ta em không biết nhập thế nào, chụp ảnh lên y hệt nhau, họ bán giá đó thì em làm sao??? em bán cao hơn chút mới có lãi, mà em bán rẻ bằng họ thì em làm không công....hu hu"

Vậy thì làm thế nào???? bạn hãy thấy rất nhìu nhìu sản phẩm, đơn cử như sản phẩm Bồn nước, ui, bạt ngàn nhiều nhãn hiệu, nó chỉ là cái bồn, chất liệu i nốc, nó khác nhau cái gì? khác nhau mỗi cái tên nhà sản xuất dán lên đó mà thôi? thế sao có hãng vẫn bán được? còn có hãng thì phá sản????? -> hãy cung cấp cho khách một sự khác biệt bằng dịch vụ bán hàng

-> Hôm nọ mình vừa xem chương trình Ti vi về cách mới trong việc cung cấp dịch vụ cho khách hàng ở 1 quán bán trứng vịt lộn trong SG.
    Cách làm lạ và đặc biệt lắm: muốn ăn trứng vịt lộn, bạn bấm số điện thoại, có xe hơi đến đón bạn ra quán ăn, trên đường đi bạn có thể được tập lái xe nữa...mình xem qua qua vì vừa mở tới đã hêt chương trình..... nhưng đại khái kết quả là quán bán trứng đó cực kỳ đông khách, chắc chắn giá quả trứng cũng không phải là rẻ, nhưng vẫn đông, khách vẫn thấy xứng đáng với đồng tiền họ bỏ ra mua được cả hàng hóa + dịch vụ.....-> do vậy chủ quán đã thành công rồi, đúng không các bạn?

Vậy nếu bạn cũng tìm được cách gì đó lạ và đặc biệt của riêng mình thì đâu cần phải chạy đua giảm giá mới bán được hàng phải không nào?
    Đó gọi là " Thượng sách " ạ, chúc cả nhà ngủ ngon, ngày mai tươi sáng có thật nhiều đơn hàng nhé

2. Hãy tạo dựng niềm tin: :

Tạo dựng niềm tin bằng cách nào, trong buổi Tập huấn về Dịch vụ khách hàng do Lcm tổ chức, mình rất ấn tượng với chia sẻ của bạn Bingo ( một thành viên bán hàng lâu năm và có uy tín trên Lcm, doanh thu của em ý gấp mấy lần lương đi làm chính .... ( sorry Bí nha: chị muốn chia sẻ bí mật này để các bạn kinh doanh trên Lcm càng vững tin hơn với công việc KD online có thể là tay trái, hoặc tay phải trên Lcm, nhưng nếu biết làm việc với tâm huyết và sự nhiệt tình thì đều thành công cả ). Bạn Bingo chia sẻ rằng:muốn để khách hàng tin tưởng thì phải " Trung thực, thật thà "

Vậy ta tao dựng niễm tin bằng chính tấm lòng và lương tâm của người bán, đó là phải Trung thực, thật thà-> nguồn gốc sản phẩm, xuất xứ rõ ràng, nếu hàng lỗi, hỏng...do nhà sản xuất chứ không phải do người sử dụng thì bạn nên xem xét để có phương án giải quyết cho khách hài lòng -> Đó chính là cách để tạo dựng niềm tin cho khách hàng. Khi đã tin rồi thì việc bán hàng của bạn sẽ phát triển không ngừng đó.

Tuy nhiên cũng có khi không may, bạn nhập phải mối hàng của người bán sỉ thiếu trung thực, bạn chưa có kinh nghiệm chuyên sâu nên bị qua mặt -> vậy hãy giải quyết cho khách của mình trước rồi mới làm việc với bên mối nhập hàng, có thể chấp nhận rủi ro nếu như bạn không xử lý được phía mối nhập hàng mà vẫn phải đền cho khách của bạn -> Haỹ cho đó là chi phí " Cơ hội" , chi phí Marketing đi, bạn sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn, kết quả là lấy lại được niềm tin của khách hàng để tiếp tục kinh doanh lâu dài ( Còn nếu là KD ngắn hạn thì bạn nên cân nhắc lời khuyên này của mình nha, hiiii)

3. Hãy khát vọng đam mê:

Khi bạn tìm được công việc mà bạn yêu thích, bạn sẽ làm việc hết mình vì ngoài việc kiếm được tiền nó còn mang lại cho bạn niềm vui và sự thoải mái nữa. Nhưng ngược lại bạn bị buộc phải làm 1 công việc mình không yêu thích thì bạn có đặt hết tâm huyết vào nó không? có nhiệt tình được không? Câu trả lời chắc chắn là " Không" , có chăng chỉ là cuối tháng lĩnh lương vì cuộc sống mà thôi....
    Nhưng không phải ai cũng tìm được công việc theo ý thích của mình, người ta phải đi làm vì cuộc sống, vì gia đình và con cái nữa.... vì ta không phải sống cho riêng ta mà còn cho những người thân và những người xung quanh ta nữa mà...
    Vậy nên hãy cố gắng tìm đúng công việc phù hợp với mình, tìm kỹ ở nó xem có gì hấp dẫn làm mình yêu thích hay không??? Mình đi training cho các bạn nhân viên về nghề Làm dâu trăm họ ( bán hàng, trực tổng đài, tư vấn, ngân hàng.....) , vẫn thường nói với các bạn ấy rằng: nếu thực sự các bạn không thích công việc phải nghe người khác nói, phải nhún nhường và nhẹ nhàng, phải nhẫn nhịn......thì không nên theo nghề này...vì nghề Làm dâu trăm họ là một nghề như thế, nếu không yêu thích và tìm thấy niềm vui thì không thể làm tốt được.
    Từ nãy trình bày dài dòng mà chưa thấy khát vọng , và đam mê gì nhỉ??? Khát vọng thành công trong công việc, chỉ đơn giản vậy thôi ah. Đam mê chính là yêu thích công việc mình đang làm, tìm được niềm vui trong công việc đó.
    Niềm vui đó là gì: là sự kỳ diệu ở chính bản thân bạn đấy: bạn có thể biến một khách cực hot, cực khó tính thành một "nhân viên" bán hàng của bạn -> bạn sẽ thấy mình thành công và vui vẻ chứ...hiiiii. Mình xin lấy 1 ví dụ cụ thể thế này: Một ngày đẹp giời Shop mình tiếp 1 chị khách hàng rất sành điệu, và khó tính, chị ý thử đi thử lại rất nhiều , hỏi han rất nhiều, và tỏ vẻ cực kỳ nghi ngờ về hàng hóa xuất xứ, mặc dù mình đã khẳng định không bán hàng TQ và rất ghét Tung cẩu....hiii...
    Tổng cộng sau hơn 2h thử tầm hơn 20 chiếc bra các loại thì chị ấy chọn được 1 chiếc bra sau đó mặc cả lên xuống mãi..... mình cũng vui vẻ bớt tý chút vì chị đến nhà không phải ship hàng, đồng thời đưa name card và cam đoan bảo hành sản phẩm cho khách.
    6 tháng sau, mình nhận được cú điện thoại của khách ( mình có lưu số trong máy nên nhận ra ngay ) bảo mang đến cty nhiều hàng cho chị em ở đó chọn.... Kết quả: mình cho người mang 1 bao tải đến đó và bán được rất nhiều hàng... Sau đó chính chị khách lại còn giới thiệu Shop mình mang hàng cho các cty đối tác của chị ấy....cho bà con hàng xóm nữa.....( hàng của mình đa phần big size nên hợp cho các bà các mẹ từ 60kg trở lên mà...) .
    Đó chính là sự đam mê trong công việc, với bản thân mình, mình rất vui và thích chinh phục khám phá những khách hàng như vậy, hiiii,

4. Hãy chính xác khoa học:

"Chính xác khoa học" chính là tôn trọng THỜI GIAN , ai cũng biết THỜI GIAN LÀ VÀNG BẠC nhưng đôi khi lại phung phí nó quá, phung phí với mình thì không sao, nhưng phung phí đối với khách thì quả là không nên ah, nó cũng không kém phần quan trong để tạo dựng niềm tin của khách với shop bạn đâu. Mình xin chia sẻ một câu chuyện có thật này, hiện tại nó vẫn đang diễn ra, bạn nào hay đi làm hướng Hàng Bông, Hàng Trống sẽ thấy được điều đó.
    Cách đây 1 năm, mình vẫn ở CN, đi làm tận phố Cổ, ngày nào cũng 7h đi và 8h mới đến cty, hic hic, đi mất 1h, đường tắc nọ tắc kia, mệt mỏi lắm..... Nhưng cứ đi đến đoạn Hàng Bông rẽ vào Hàng Trống là mình lại thấy vui vui và cảm giác được an ủi đỡ mệt hơn rất nhìu......hiiii.. Mọi người biết vì sao không? vì cứ đến đoạn đường đó là mình lại gặp một cậu thanh niên tầm 18-20 tuổi, ngồi xe lăn đi đưa báo, cậu đó đi miệt mài, lăn xe có lẽ đoạn đường xa nên thấy mồ hôi toát ra thành giọt, nhưng nét mặt rất vui tươi phấn khởi.... Dần dần ngày nào mình đi trên đường đấy, đúng đoạn đấy cũng gặp cậu đó. Hôm nào không gặp thì y như rằng mình đi làm muộn, hị hị -> Mình thấy cậu thanh niên ấy như một cái đồng hồ rất chuẩn giờ, chắc chắn rằng bạn ấy là một người bán báo bình thường nhưng cực kỳ tôn trọng THỜI GIAN CỦA KHÁCH

Vậy bạn là người bán hàng online, hãy cố gắng đúng hẹn và đúng lời hứa với khách, trường hợp nào bất khả kháng cần nhắn tin hoặc gọi điện báo để khách khỏi uổng phí thời gian chờ đợi -> Làm được như thế là bạn cũng đã trở thành người bán hàng thành công rùi đó.

5. Hãy vui vẻ yêu đời:

Cái mục 5 này thì dễ nhất và hấp dẫn nhất đấy ạ, nhưng nhìu khi do công việc quá bận rộn chúng ta lại thường xuyên tặc lưỡi cho qua. Vậy nên để tránh cái tặc lưỡi bạn hãy cho mục " Thư giãn giải trí " vào trong list công việc hàng ngày của mình, vì nó sẽ làm bạn tái sản xuất sức lao động để kiếm nhìu tiền hơn mà, phải không?
    Tất cả những bức xúc, khó chịu trong ngày khi về với gia đình bạn hãy bỏ lại sau lưng, hãy tự tìm niềm vui bên người thân, bố mẹ, anh chị em hay bạn bè.....
    Tiền kiếm được là để duy trì cuộc sống, là để hưởng thụ và làm cho con người ta thoải mái , vì vậy hãy tự mình thư giãn, để bản thân mình được hạnh phúc hơn, đừng tiếc tiền khi nó mang lại cho bạn niềm vui nhé.

Có hôm mình đi chợ ở LB, thấy các anh bán hàng quần áo rao thế này này, nghe hay lắm nhá:

Các chị ơi, tiền để trong túi làm gì, để trong nó lại nóng người bò ra
    Tiền thì dùng để mà tiêu, không tiêu nó phí vì tên là tiền
    Gió đưa cành trúc la đà, con trai mua bán thật thà dễ thương
    Mua đi, mua đi nào các chị em ơi................

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vanhang
    Đang tải...

2. paris07

paris07 REFRESH YOUR LIFE !

Ðề: Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

Hôm nào rủ ss này cafe chém gió.:p

3. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

Ðề: Đừng tự giết chết mình bằng cách chạy đua theo phong trào giảm giá ( phá giá )

em đồng ý quan điểm này và đây đúng là cuộc đua vô nghĩa.........kinh nghiệm của em......cuộc đua ý nghĩa chính là lấy đc lòng tin tưởng của khách chứ không phải cuộc đua về giá...........^^

4. lan_chi

lan_chi

Chủ top đề cập đúng 1 vấn đề nan giải mà nhiều mẹ đang gặp phải hiện nay. Đua nhau giảm giá và tự dìm nhau chết. Có thời điểm tớ cũng bị cuốn vào vào xoáy đó, lấy công làm lãi mà cũng không xong, nên tớ chọn giải pháp tạm rút lui một thời gian hihi.
    Cảm ơn bạn tạo 1 topic rất hay để các mẹ cùng thảo luận nhé!

5. lan_chi

lan_chi

Thời buổn kinh tế khó khăn, khách hàng cũng cân nhắc chi tiêu, nói thì nói vậy nhưng quả thực giá rẻ vẫn dễ đánh gục khách hàng nhất bạn ạ. Người trung thực thì lấy công làm lãi, hoặc làm hòa để bán được hàng. Người mánh khóe thì họ rút ruột khách hàng bằng những chiêu trò tinh vi. Câu nói của các cụ ngày xưa "chỉ có người mua nhầm..." tớ thấy vẫn còn nguyên giá trị!

6. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

bài viết hay. Mình thì chưa nghĩ ra " thượng sách" nào cả, nhưng mình cũng ko tham gia vào cuộc đua phá giá. Bán online tốt nhất là uy tín và shop của mình được nhiều người biết đến. Mình chỉ cố gắng phục vụ khách hàng tốt và dành thời gian nghĩ cách tạo dựng uy tín và quảng bá cho shop có nhiều người biết đến

7. Mẹ Bánh Rán

Mẹ Bánh Rán Thành viên kỳ cựu

Vâng.....em nói cuộc đua giá mà cứ mãi mãi sẽ ko có kết quả với người bán........vì em thấy có rất nhiều topic bán giá có thể gọi là cao hơn mặt bằng mà khách vẫn nườm nượp.....caí chính nằm ở những yếu tố khác nữa......Giá gốc nhà em có thể không rẻ nhất....nhưng áp dụng những hình thức ưu đãi khách hàng em đang làm thì tính ra lại là rẻ nhất vì ngoài giá gốc (có off - thường luôn đc off) thì khách cứ yên tâm chờ hàng...k phải chịu thêm khoản phí nào nữa.....ko thể so với nơi giá có vẻ rẻ nhưng cộng ship 20-hơn 100k nếu ship SG hoặc các tỉnh.........vì thế, nói cho cùng khách hàng online nhà mình cũng vẫn luôn thông thái mà chị.....^^

8. lan_chi

lan_chi

Cái này tớ ứ thấy đúng hị hị. Khách cứ nghĩ mình thông thái, thực tế vẫn bị các chiêu trò làm rối mắt!

lehanako, mehahvanhang thích.
  9. chiminh

chiminh ĐỒ LÓT TRIUMPH CHÍNH HÃNG GIÁ RẺ

mẹ nó có một bài viết thật hay và ý nghĩa.Mình cũng bán hàng trên phương châm thân thiện và nhiệt tình để giữ khách hàng của mình.Mĩnh cũng cho đấy là "thượng sách".Cái này thì phải là sự tích lũy mang lại kết quả từ từ.Cảm ơn mẹ nó nhiều

mehahvanhang thích.
  10. dochipxinh

dochipxinh

Rồi người mới mở shop: cũng tìm hiểu giá cả khắp nơi, rồi đưa ra một mức giá thật thấp để cạnh tranh nhằm kéo khách về shop của mình.....
    Cứ thế ...cứ thế....kẻ trước...người sau.....vô hình chung tự kéo nhau vào một cuộc chạy đua gay cấn và cuồng nhiệt.....
    -> Giá ngày càng giảm, lãi ngày càng mỏng, có những shop mới mở còn sẵn sàng bán bằng giá nhập..... ô hô, thế là người bán tự kéo nhau, dìm nhau uống no nước, quả không sai

==.>Mình thấy hầu như trên này các nhà cái chuyên đổ buôn bán hàng giá còn rẻ hơn các shop mình đổ hàng cho nhiều, vậy thì các shop online khác cạnh tranh sao nổi. có nên chăng có 1 quy định về mức giá sàn với 1 loại SP cùng chất lượng, cùng nguồn gốc...

11. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Em đồng ý với quan điểm của chủ TOP. Em không chạy đua theo giá. Người ta bảo trăm người bán có vạn người mua. Em sẽ phục vụ khách bằng tất cả mọi cố gắng nỗ lực nhất của bản thân và đem đến sự thoải mái tối đa cho khách hàng nếu có thể. Tuy nhiên, chỉ vì giá mà khách hàng nào đó còn lăn tăn thì em cũng không cổ vũ khách hàng đó dùng hàng là bởi vì mua hàng rồi về nhà lại tiếc, sao mình mua đắt, chỗ kia bán rẻ....Thực sự là rất buồn khi khách còn lăn tăn như thế. Em nhận ra một điều là khách hàng luôn thông thái và thời đại công nghệ thông tin phát triển rầm rộ nên khách hàng rất dễ để tham khảo các thông tin, em thường xuyên khuyến khích khách hàng cứ tìm hiểu, so sánh thật kỹ nếu OK thì ủng hộ em. Cái gì là của mình thì sẽ là của mình các mẹ nhỉ.

12. mebecong2004

mebecong2004

Mình thấy trên diễn đàn có những mẹ bán hàng mà bán những mặt hàng giá rẻ bằng 2/3 thậm chí 1/2 mặt hàng cùng loại của nhà khác. Nhiều người tớ thấy bán hàng 1 thời gian rồi biến mất mà chả thấy tăm hơi đâu cả. Vậy những mẹ mua được mặt hàng có giá trị bằng 2/3-1/2 của nhà khác có thực sự nhận được mặt hàng có giá trị bằng với người bán kia không? Có những thứ có thể dễ dàng kiểm định được chất lượng nhưng có những cái thuộc về lương tâm của người bán hàng. Mình cũng nghĩ như mẹ Lan_Chi. Chỉ có khách hàng nhầm chứ người bán hàng không nhầm đâu nhé.

13. onyx271

onyx271 Thành viên rất tích cực

tớ lại thấy có nhiều người bán hàng trên lamchame, nói là không tốn chi phí thuê cửa hàng nên giá rẻ, nhưng thực chất thì giá đắt bằng, có khi đắt hơn cả ở cửa hàng. tớ nghĩ là mẹ nào nhập hàng tận gốc thì giá sẽ rẻ hơn, chứ mẹ nào lấy buôn lại thì giá đắt hơn là cái chắc

14. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

khâm phục mẹ này quá. Dân mar có khác

vanhang thích bài này.
  15. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

kkeke đúng là giảm giá là con dao 2 lưỡi, có thể có nhiều khách, xong cũng có thể là chộp giật mà thôi.....
    ai mua hàng cũng mong muôn mình mua phải đúng đồng tiền mình bỏ ra, chất lượng tốt...chứ ko người bán chỉ bán cho họ 1 lần..và ko bao giờ họ quay lại nữa

vanhang thích bài này.
  16. vanhang

Cảm ơn paris, Hoàng tử của lcm, hum nào rảnh chị em mình đi chém gió nha
    Tks em

paris07 thích bài này.
  17. vanhang

Đồng ý với mẹ cháu, thay vì chạy đua cuồng nhiệt rồi tự đi đến cái chết, chúng ta hãy cùng nhau chạy đua nâng cao chất lượng dịch vụ để cùng nhau phát triển thì hay hơn nhiều

lan_chi thích bài này.
  18. chien

chien Ước gì....

Đồng quan điểm với Vanhang. Bán hàng vào thời điểm này quả thực rất khó khăn, người bán hàng phải cân nhắc thật kỹ khi đưa giá một sản phẩm. Mình đồng ý bán giá thấp hơn nhà khác 1 chút khi mình nhập được tận gốc giá tối, chất lượng ngang bằng. Mình không thích kiểu đua nhau hạ giá để lôi kéo khách hàng. Tại sao người bán hàng không lựa chọn phương pháp gia tăng dịch vụ, gia tăng lợi ích cho khách để làm sao khách hàng vẫn chấp nhận giá sản phẩm đó với thái độ thoải mái và vui vẻ. Gia tăng dịch vụ nó tùy vào từng sản phẩm, dịch vụ cụ thể, nhưng người bán nên suy nghĩ về vấn đề gia tăng dịch vụ, gia tăng lợi ích cho khách hàng - điều này có thể giúp người bán hàng vẫn tăng số lượng khách mà phần lợi nhuận không về số 0.

Em Là Mõ, lan_chivanhang thích.
  19. mẹ gà mập

mẹ gà mập MẮM NÊM ĐN 0121.3636.778

Đọc topic của chị mà say sưa đọc hết luôn ấy, vì nó đúng trọng tâm.Lúc đầu mới tham gia diễn đàn em thấy chương trình cạnh tranh về giảm giá này chưa nổi trội nhưng hiện nay hình như em thấy rất nhiều nơi cạnh tranh giá rất rẻ, nhiều lúc mình thấy giá thế nhưng đành chịu không thể hạ giá xuống được nữa, hạ nữa thì công sức mình bỏ gia cũng không đáng là bao nhiêu. Thà mình để giá đó nhưng chăm sóc khách hàng tốt hơn thì lại hay hơn, em thấy nhiều lúc mua hàng có chai mắm có 50k mà bỏ ship 20k thì cũng ngại nên giảm chi phí ship là ok. vấn đề giảm ship thì các mẹ tại nơi bán có thể bỏ công ra ship thì ít tiền bớt nhưng đối với ở xa như em thì không thể vì vậy em cũng đang làm chương trình share ship để hỗ trợ phần nào đó với các mẹ, chứ giá giảm xuống rồi lại có mẹ khác cũng giảm xuống nữa thì lời lãi đâu còn mà sức bỏ ra rất nhiều.Nhưng trong cơ chế thị trường thì mình phải tự thích ứng sao cho mình vẫn sống được thui chứ buôn bán thì muôn màu muôn vẻ.Hóng các chị có kế sách gì không.hihi

20. mehah

mehah Bánh Pía TÂN HUÊ VIÊN - đặc sản Sóc Trăng

Topic hot quá , những điều em viết ra là những điều chị luôn trăn trở. Nhiều phương án cũng đã đưa lên bàn cân để cân nhắc....
    Cảm ơn em đã cho chị thêm năng lượng. Dù sao chị cũng chỉ mới bắt đầu em nhỉ...hihi