Lý do tại sao không nên ép con ăn, các mẹ cùng vào đọc để rút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi khatvong8x, 10/7/2012.

1. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Tại sao tôi không ép con ăn?
    Chủ đề của nhiều bà mẹ là làm sao con ăn ngon miệng, lên cân, phát triển chiều cao. Trong khi đó, số trẻ lười ăn, ăn ngậm, sợ ăn ngày càng tăng. Có gì mâu thuẫn ở đây chăng?
    Ảnh minh họa

Những băn khoăn này đã được các bà mẹ giải thích dưới nhiều góc độ khác nhau. Dưới đây là bày tỏ của 1 thành viên có nick chamegioi trên 1 diễn đàn: “Người lớn như chúng ta bị ép ăn cũng thấy khổ. Đi ăn cỗ mà bị gắp cho miếng nào không hợp ý cũng không muốn ăn. Tôi nghĩ, có cách nào tốt hơn không? Ăn uống đáng lẽ phải là thưởng thức mà lại trở nên khổ sở thế à. Nhưng cháu không chịu ăn, không ăn thì thiếu chất, bệnh tật thì sao???”. Và sau khi tìm hiểu thông tin trong và ngoài nước, chamegioi nhận thấy:
    - Không một bác sỹ hay sách vở nào kể cả tây, kể cả ta đồng ý chuyện ép trẻ ăn

- Ép trẻ ăn sẽ làm trẻ sợ ăn, lười ăn, không còn hứng thú ăn nữa.
    - Theo các hướng dẫn ở nước ngoài, cha mẹ chọn đồ ăn phù hợp cho con, hướng dẫn và dẫn dắt trẻ, nhưng ăn bao nhiêu, nhiều hay ít là quyền tự do của trẻ. Họ không đồng ý thậm chí cả chuyện khuyến khích trẻ ăn, chứ không nói đến chuyện ép ăn. Không thúc giục, gây áp lực, tạo không khí căng thẳng trẻ sẽ càng khó ăn. Bởi mỗi người có nhu cầu, sự hấp thụ thức ăn và mức độ sử dụng năng lượng khác nhau. Có người lớn ăn 2 lưng cơm vẫn béo, có người ăn 4 bát vẫn gầy. Cơ thể sẽ học cách tự cân bằng (tuy không phải ngày một ngày hai, có thể sau cả tháng mới nhận ra sự thiếu hụt và thèm ăn).
    Các chuyên gia nước ngoài cũng coi thời điểm khi trẻ còn nhỏ là giai đoạn quan trọng để trẻ học biết thế nào là đói, thế nào là no, biết nhu cầu cơ thể mình. Trẻ cũng cần học cách tự quyết định, tự lập và tự chủ một số việc, học từ nhỏ tới lớn. Bố mẹ không nên quyết định mọi thứ cho con, và ép con làm theo trong đó khởi đầu là quyết định nên ăn bao nhiêu.
    Tuy nhiên, từ nghĩ đến làm là cả một hành trình gian khổ, vượt qua không dễ. Thành viên chamegioi chia sẻ: “Tôi quyết định làm từ từ, thay đổi cho phù hợp với bản thân. Tôi quyết định cố gắng giảm dần rồi chấm dứt hẳn chuyện thúc giục, chỉ thỉnh thoảng khéo nhắc con khi con mải chơi, không nhớ xúc ăn. Và phương pháp tôi chọn là "Con ăn hết bát cơm trước 7 rưỡi thì đi dạo và đi xe đạp, ăn hết sau giờ đó thì không được đi chơi nữa, chỉ được xem hoạt hình. Mà không ăn hết thì không được gì cả”. “Con không uống xong cốc sữa thì không được vào đánh răng cùng mẹ”. Biết con thích đi chơi, thích làm cùng mẹ lắm, nên chắc chắn con sẽ cố gắng. Nếu có khi nào con không ăn được nữa, đành từ bỏ sở thích kia thì có nghĩa là con chán lắm rồi. Ép hơn nữa chỉ phản tác dụng. Quả thật cháu ăn tự giác, hào hứng và nhanh hơn. Chứ tôi có ép và giục thì mỏi mồm mới được một miếng. Tuy nhiên, có hôm thì nhanh thật, có hôm thì “Mẹ ơi con no lắm rồi, con đau bụng lắm rồi, để mai mình đi xe đạp mẹ nhé”... Mặc dù tôi cũng không hài lòng tý nào nhưng phải chấp nhận hôm thế này hôm thế kia thôi. Làm gì với trẻ cũng phải kiên trì mà. Tôi bình tĩnh làm được những điều này vì tôi hiểu mình đang làm gì, hoàn toàn tự tin mình không ép con ăn là đúng”.

(copy từ Dân trí )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khatvong8x
    Đang tải...

2. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

Ðề: Lý do tại sao không nên ép con ăn, các mẹ cùng vào đọc để rút kinh nghiệm

con t cho 1 cai bat com ,chac duoc vai hat ,rau 1 dia ,thit 1 dia .be tu boc an ,an duoc bao nhieu thi tuy ,con boc an ,me ke vao bốc cho con cung ,may ra thi duoc mieng com vao mom ,k thi tu nhe ra ,tu nguyen boc thi duoc vai vien bi bi be ti com ,thit ,rau thi tu nguyen hon ,an nhieu hon ,.
    noi chung me rat thoang,. k nhoi nhet ,con an chua du luc sau ta bu them sua .
    cha fai ep cho no met nguoi ,cang thang than kinh.me cang thang ,uc che them già nguoi ,
    con thay me the cung so ,
    ke thoi

thuyvu31785 thích bài này.
  3. gaubong112

gaubong112 Thành viên rất tích cực

Công nhận là cái gì cũng có nguyên nhân của nó, mình cũng chả ép ăn bé nhà mình, được cái cứ đến bữa cơm bé lại ngồi yên và đòi măm măm rất nhanh, chắc tại đói vì mình cho bé ăn theo chế độ người lớn lên chẳng có quà vặt gì đến bữa cứ thế mà đánh chén, mẹ nhàn con nhàn, không ăn nữa thì bé tự đứng dậy ra chỗ khác chơi, bao giờ cho bé đi nhà trẻ thì nhàn nữa..

4. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Nhà tớ cũng thế đấy các nàng ạ, để tự nguyện thôi cho con đỡ sợ. Con nhà tớ cứ đói là ngạu hết cả lên đòi ăn, lúc đấy tớ đi hâm lại cháo cho nóng rồi đút cho ăn một lèo hết luôn chứ ko canh giờ bắt ăn đâu. Mỗi cho ăn sữa là khổ lắm, chẳng chịu uống mấy, lần nào cũng 30.40ml thôi nhưng giờ cả bố lẫn mẹ chẳng ngửa ra bắt uống như hồi bé. Mỗi lần cho ăn bột lại cho sữa vào ăn cùng.

5. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

chẳng bù cho nhà mình, bà cứ bắt cháu ăn, hix, làm đủ cách để nó ăn, giờ muốn nó ăn chỉ có bà, nhìn thấy bà là nó sợ ăn ngon lành :(

6. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Mình từ hồi cho con đi khám viện dinh dưỡng về, trôm vía bé đỡ hẳn, sau 1 tháng uống thuốc theo đơn của BS thấy ăn tốt hơn hẳn :p

7. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

hehe, cháu lại sợ bà ấy ạ, em cứ nghĩ bà nào cũng chiều cháu đến nỗi cháu chỉ nhìn thấy bà là ăn vạ :D

8. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

thì cũng có ăn vặt đâu,. nguoi lon 3 bua thi be cung 3 bua ,.cha co chuyen an linh tinh .

9. Chich Bong iu iu

Chich Bong iu iu Thành viên tích cực

Mình cg k thich chuyen ep con an, lam vay tre cang k muon an. Gio minh cho con lua chon, sua - chao - com - my, an dc den dau thi an, do dc den dau thi do, tre da nhat dinh k chiu an nua thi k ep

10. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mình thấy nuôi con mà gặp phải tình trạng lười ăn thì đúng là stress thật. Ốc nhà tớ hồi bé cũng lười ăn và gầy lắm nhưng tớ chả bao giờ ép con. Trộm vía từ 2 tuổi trở ra ăn tốt hơn và tròn trịa hơn hẳn nên các mẹ đừng ép con nhé. Tự con sẽ ăn theo nhu cầu thôi.

11. unin79

unin79 Thành viên tích cực

MÌnh nghĩ tùy từng bé thôi, như con nhà mình cả ngày có khi ko ăn gì cũng chẳng đòi ăn bao giờ :(

12. Insurance-boy

Insurance-boy Thành viên chính thức

Chán ha, cháu nhà cũng hay biến ăn, khó chăm.....bó tay. Toàn nhờ vào bà ngoại thui. Còn chăm cháu, nó biến ăn, dỗ mãi ko ăn, chắc mình điên mất thui../. Làm cha mẹ khổ hen.

13. Me_Dieu Ngan

Me_Dieu Ngan Đủ quyền lập Họ

Đúng rồi đấy, không được ép trẻ ăn. Tây ta đều khuyên như vây. Cũng biết vậy, nhưng............ vẫn phải ép.:-k

14. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Bây giờ mình mới thấy các bố mẹ than thở chuyện ăn uống của con ý nhỉ chứ ngày xưa thời mình có ăn là vui rồi hihi. Mà chẳng phải nói ngày xưa đâu, giờ nhiều nhà vẫn thế ý. Giá như con của các gia đình có điều kiện cũng tự giác được như con của các gia đình nghèo thì bố mẹ đâu có vất vả nhường này.
    Mình cứ gọi là thiết quân luật ngay từ đầu cái khoản tự giác, bé dạy tốt bao nhiêu thì lớn đỡ khổ bấy nhiêu. Mỗi lần về bên nội chơi lại thấy các bà hàng xóm thi nhau cho cháu vào xe đẩy đi rong để đút cơm, cháo mà nẫu quá. Có bé đi cả tiếng đồng hồ bà lại đẩy về nhà hâm lại cháo cho nóng hix. Nhà mình thì chỉ nói chuyện với bé để bé ko mải chơi mà há miệng ra cho mẹ đút cháo thôi, lúc nào chán thì mẹ nịnh nọt ăn thêm một vài thìa chứ chẳng ép nữa ko có con sợ ăn thì sau này mệt.

15. Mẹ_cún_

Mẹ_cún_ Thành viên rất tích cực

hic con tớ mà không ăn là tớ stress lắm, lắm lúc quát cũng thấy tội tội cho con :(

16. thuyvu31785

thuyvu31785 Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó nói đúng quá. Hôm nọ tớ đến nhà bạn tớ chơi nhé, sinh nhật con bạn tớ. Chị ấy có tổ chức sinh nhật cho thằng ku, mời cả xóm đến chơi. Vì thế, có đủ thành phần trẻ em, tức là giàu nghèo có hết. Có một số bé ăn mặc sạch, đẹp bố mẹ đi kèm thì nào là: con ăn cái này, con ăn cái kia nhé, rùi chạy theo nó để đút cho nó miếng bánh, hoa quả vào mồm. Còn một đứa thì nhà sát canh, bố thì đi tù, mẹ thì giúp việc, hay đồng nát gì đó. Nó vào đấy, chén tì tì, đồ của bạn rơi, nó nhặt bỏ tọt vào mồm. Chạy va bộp phát vào cái cạnh bàn, mình còn thấy đau cho nó, mà nó chỉ xoa xoa đầu, rùi lại lao vào ăn và nghịch tiếp. Việc này cho thấy rằng, tất cả do môi trường hết. Sức sống của một đứa trẻ, chưa biết gì, thường rất mãnh liệt, nó ăn và ngủ theo nhu cầu của nó. Những gì nó đủ thì tất nhiên là nó k thích, còn những gì nó chưa có, chưa đủ thì tất nhiên nó sẽ phải đấu tranh, tranh giành để có. Thế nên các mẹ đừng có mà bắt ép con ăn, khi nó cảm thấy nó đủ, lúc đấy hãy để nó làm những gì nó thick. Kể cả nó có hơi bé một tí, hơi còi một tí, nhưng nó khỏe, sức đề kháng tốt là được.

khatvong8x thích bài này.
  17. lamonchotoi

lamonchotoi Banned

Em thấy trên thị trường có mấy loại cốm vi sinh là 1,men tiêu hóa là 2,cao ngựa cao khỉ là 3....
    Mấy loại này kêu là kích thích tiêu hóa,nhưng tất cả đều không thực sự ưu việt,chỉ thích hợp với cơ địa 1 số bé mà thôi

18. tinhyeulenngoitulau

tinhyeulenngoitulau Banned

dùng cốm dinh dưỡng,cốm ăn ngon có lợi hơn nhiều bởi vì chúng cung cấp chất vi lượng cho cơ thể bé để cơ thể bé tự động sản sinh ra các men tiêu hóa,kích thích cho trẻ ăn tốt hơn

19. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Nói chung những cái gì thuộc về nhân tạo thì mình cũng nên hạn chế cho con dùng các mẹ nhỉ :)
    Hôm trước cô y tá tiêm cho con khuyên mua thuốc bổ về cho bé uống, mình mua về cho dùng thử 2 ngày xong lại dừng vì thấy con ăn nhiều quá, ăn một lúc lại thấy đói. Kiểu ăn này mình thấy ko ổn tí nào cả. Thôi cứ để con phát triển một cách tự nhiên, ăn uống theo độ tuổi, ăn được bao nhiêu thì ăn, con ko bị ốm yếu là được rồi :)

20. emtraingocnghech

emtraingocnghech Banned

Thế cũng tốt đó chứ chị, Nhưng em cần chú ý với các mẹ điểm bé chán ăn ép cháu ăn và bé ham chơi quên ăn và nhắc cháu ăn.

Ở lứa tuổi này nhiều bé rất ham chơi và khi đó không chú ý tới bữa ăn,nhưng khi cháu qua cơn chơi nếu không được ăn bé sẽ rất hay mệt.Tuy nhiên nếu bố mẹ ở thời điểm bé ham chơi mà nhắc cháu ăn hoặc xúc cho cháu ăn..có thể có mẹ dùng từ "EP" cháu ăn thì bé lại ăn ngoan lành.

Các mẹ chú ý nhé..