Kinh nghiệm: Có Nên Mua Bảo Hiểm Nhân Thọ Hay Không? Các Bố Mẹ Cho Ý Kiến

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuyha1961, 10/7/2012.

1. thuyha1961

thuyha1961

Trên thực tế, cần phải có những biện pháp quản lý tài chính khôn ngoan để bảo vệ rủi ro và sinh lợi an toàn, như bảo hiểm nhân thọ. Theo mọi người, có nên đầu tư để mua bảo hiểm nhân thọ hay không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyha1961
    Đang tải...

2. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Ðề: Có nên mua bảo hiểm nhân thọ hay không? các bố mẹ cho ý kiến

Nếu kinh tế ổn định thì nên mua, nhất là đối với người trụ cột trong gia đình.

3. thuyha1961

thuyha1961

Mình cũng đang lăn tăn đây, thank mẹ nó nhé

MylifeTATtrankin thích.
  4. thuyha1961

thuyha1961

Tôi thấy hình thức bảo hiểm này cũng được, cũng giống như bạn chơi vàng hay chứng khoán vậy đó. Khi đóng tiền bảo hiểm vào thời điểm nào sẽ có một mệnh giá tại thời điểm đó, khi giá lên bạn có thể bán ra, khi thấp thì mua vào. Bạn cũng có thể kết thúc hợp đồng bất cứ khi nào mình muốn, mà không bị lỗ quá nhiều! Nói chung loại bảo hiểm này vừa dạng đầu tư vừa được bảo hiểm.

Nhưng mua bảo hiểm thì cũng hơi lo lắng thật, sợ nhất là mất giá, 20 năm sau lấy lại tiền thì không làm được gì cả.

Bo Cu Bo thích bài này.
  5. mergi_rose

mergi_rose how come!

thực ra bảo hiểm nhân thọ lãi sẽ cao hơn gửi ngân hàng, nhưng thời gian dài hơn, mà rồi thì thời gian qua đi không biết ntn

Bo Cu Bothuyha1961 thích.
  6. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

ôi, nhưng em thấy thời gian mà lâu lâu 1 chút, tiền mất giá thì cũng chán lắm. Đầu tư kinh doanh hay vàng cũng lo. Nói chung nên tìm hiểu ký ạ

thuyha1961 thích bài này.
  7. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

mình có mua cho con m , nói thực là cứ mua để yên tâm, vs lại khi con lớn có 1 khoản $$$.
    Nhưng mà nói thực, cũng chả biết như nào, vì mai sau $$$ mất giá, số tiền bảo hiểm quá nhỏ bé so với thời buổi.

8. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

mình có mua cho con m , nói thực là cứ mua để yên tâm, vs lại khi con lớn có 1 khoản $$$.
    Nhưng mà nói thực, cũng chả biết như nào, vì mai sau $$$ mất giá, số tiền bảo hiểm quá nhỏ bé so với thời buổi.

9. Bigwill

Cái tớ bôi đen tớ hơi confused mẹ nó ah. Đó là ý kiến của ai tư vấn cho mẹ nó hay mẹ nó đưa ra ý kiến đấy?

Tớ từng tham gia 2 cái 1 cái cho con tớ đến năm 18 tuổi, đóng 4 năm tớ hủy, kết quả tớ lỗ hơn 1/2 số tiền đóng 1 chút.

Cái thứ 2 đóng cho tớ, mua 9 năm đóng được hơn 3 năm tớ hủy tính cả tiền sau 3 năm lấy đợt đầu + với tiền huỷ hợp đồng tớ cũng chưa được 1 nửa số tiền.

Tóm lại, nếu xác định đóng bảo hiểm mà hủy hợp đồng là lỗ nặng. Chỉ khi bạn có vững kinh tế và trụ cột kinh tế gia đình mua thì nên mua còn không thì gửi tiết kiệm. Vì bản chất của bảo hiểm nó chính là "bảo hiểm" ngăn chặn rủi ro chứ không sinh lời như các hình thức khác.

10. thuyha1961

thuyha1961

Thế mới cần các mẹ cho ý kiến hì hì, thank mẹ nó nhé

zola thích bài này.
  11. thuyvu31785

thuyvu31785 Bắt đầu nổi tiếng

Hi,hi, em thấy các forum khác chị ủng hộ bảo hiểm mà. Sao hnay chị lại lập topic mới vậy. Chị định mua cho cháu à

12. chivatom

chivatom Bắt đầu tích cực

Mình khuyên bạn chân thành là trong hồ sơ kê khai sức khỏe có thế nào bạn nên trả lời đúng thế ý. Vì đó là quyền lợi của bạn. Nếu bạn không kê khai mà sau này nhỡ chẳng may bị đúng bệnh ý, bên BH sẽ không chi trả đâu bạn ah. Vì bên BH cho rằng bạn đã kê khai dối để lấy tiền BH. Dù tvv là quen hay lạ đi chăng nữa thì mình cứ đúng mà làm, vì đây là quyền lợi của mình chứ đâu phải của các bạn tư vấn.

13. Bigwill

Ðề: Re: Có nên mua bảo hiểm nhân thọ hay không? các bố mẹ cho ý kiến

Việc ủng hộ bảo hiểm và quyết định mua là khác nhau mà mẹ nó. Mình mà có tiền dư giả mình vẫn mua, vẫn ủng hộ. Nhưng với kinh tế chưa vững thì chỉ ủng hộ thôi chứ chưa quyết định mua.

me LeAnhthuyha1961 thích.
  14. chivatom

chivatom Bắt đầu tích cực

BHNT có 2 ý nghĩa chính. Bảo vệ và Tiết kiệm. Trước tiên đó là sự bảo vệ, bảo đảm về tài chính của chúng ta, có nghĩa là nếu có bất cứ sự rủi ro nào xảy ra thì chúng la cũng có một khoản tiền để cuộc sống không bị xáo trộn nhiều: nếu bị bệnh, có ít tiền chữa bệnh, nếu chẳng may "die" thì có tiền lo ma chay, rồi thì con cái, vợ chồng cũng đc đền bù một phần nào đó... Và thứ 2 là Tiết kiệm: nếu may mắn không có rủi ro nào thì cuối cùng chúng ta cũng lấy lại được toàn bộ số tiền ta đã
    đóng và cộng thêm chút lãi. Theo mọi người thì tại sao nên tham gia BHNT? Theo mình thì đó là mua sự An tâm. An tâm vì dù ốm, dù bệnh, dù chết, dù khỏe mạnh thì yên tâm là sau này mình cũng có xiền. Kiểu gì thì mình cũng lấy đc tiền về cơmà. Chết cũng có, sống cũng có. Mình nghĩ đơn giản vậy thôi. Giống như mọi người hay đi chùa vậy thôi, đi chùa là để cầu may mà, người thì đơn giản chỉ nén hương, hoa, người thì của ngon vật lạ, tốn bao nhiêu tiền là tiền, nhưng ai biết được các cụ có chứng giám được không, thôi thì mình cứ bỏ tiền của mình ra để mua cái Cầu với Ước ấy vậy. Nó thực tế hơn.

15. Ốc_sên_ỉn

Ốc_sên_ỉn Thành viên đạt chuẩn

to: mom bigwil

16. thuyvu31785

thuyvu31785 Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Có nên mua bảo hiểm nhân thọ hay không? các bố mẹ cho ý kiến

Lại gặp mẹ bigwill ơ đay rùi. Theo mình ấy phu thuộc vào khả năng tài chính của mình. C nhiều đóng nhiều. Có ít đng ít. Chứ đưgf nghe lời tư vấn. Một số chỉ chạy theo lợi nhuận. Cho kh ăn bánh vẽ. Rùi thiệt thòi thuộc về kh thui. Mà mẹ nó sao k làm thủ tục giảm hd. Như vậy có phải đỡ phí mật khoản tiền kia k. Đến khi đáo hạn thì lấy tiền vê mà vẫn dc bảo vệ. Còn về sư mất giá trong việc đóng tiền bh thì đó là do nền kte thui. Chứ có phải do bh đâu. Mà khi đng bh thì mình còn có mục đích kiếm tiền. Tiết kiệm và chi tiêu có kh ấy chứ. Mà mọi ng cư nghĩ bh to tát. Đóng nhiều tiền. Chư với mức thu nhập bt thì bỏ k mua váy, áo là mua dc thôi. Còn so với kênh đầu tư khác thì sinh lợi bh k băg nhưg an toàn hơn vì lợi nhuận càng cao rủi ro càng lớn mà. Mà càng đầu tư vào ck, vàng, bds càng nên mua bh vì dễ đau tim lắm

Meyeuteothuyha1961 thích.
  17. zola

zola Bắt đầu tích cực

Nhân viên tư vấn có rất nhiều kiểu chị ạ. Nhưng nếu là nhân viên tư vấn chuyên nghiệp thì sẽ tư vấn cẩn thận cho chị.
    - Thứ nhất là nhân viên tư vấn có trách nhiệm tư vấn cho khách hàng tất cả các điều kiện điều khoản mà khách hàng muốn biết và phải biết. Về tình hình sức khỏe phải đảm bảo khai đầy đủ trung thực tình trạng sức khỏe của khách hàng để đảm bảo quyền lợi. Như nước ngoài nhiều khi mua bảo hiểm thì còn phải có cả luật sư. Nhiều nhân viên tư vấn khuyên khách hàng khai không hết vào phiếu yêu cầu bảo hiểm để khách hàng không phải khám sức khỏe để hợp đồng được duyệt nhanh hơn. Tuy nhiên quyền lợi của khách hàng sẽ bị ảnh hưởng khi có vấn đề xảy ra.
    - Chị nói bảo hiểm nắm đằng chuôi thì cũng chưa hẳn chính xác. Thật ra tất cả các công ty đều muốn đặt quyền lợi của khách hàng lên trên hết, và thật sự chỉ có công ty nào quan tâm đến quyền lợi của khách hàng mới có thể tồn tại được lâu dài. Chỉ khi nào chị thực sự thoải mái về điều kiện và quyền lợi thì hãy tham gia chị ạ.
    Chúc chị tìm được một giải pháp phù hợp với gia đình của mình!

18. moingay1niemvui

moingay1niemvui Bắt đầu tích cực

Nếu là mua cho ng` quen chị cũng ko nên cả nể, để thiệt về mình rồi lại đâm ra bực bội, ức chế, đến lúc chả chịu đc nữa hay rút lại ko mua thì ng` thiệt nhất vẫn là mình thôi Chị nên hỏi kỹ càng lại xem, nếu vì bệnh nọ bệnh kia mà nta ngại ko muốn chị khai ra là ko đc đâu ạ... Chỉ là mình muốn bảo vệ cho tài chính gia đình, nên có bệnh, chịu 1 mức phí cao hơn bt 1 chút cũng đáng mà chị :D Nhưng cũng tùy bênh thôi, cho em hỏi chị từng bị sao ạ???

19. moingay1niemvui

moingay1niemvui Bắt đầu tích cực

Thật ra BHNT nhân văn ở chỗ chính là ng` ra đi đã biết dự trù sẵn cho TL, dù sự ra đi đó mang tính chất bất ngờ ntn thì những ng` còn sống sẽ đc bù đắp phần nào về tài chính, BHNT giúp ng` ra đi thể hiện đc tình yêu thương với những ng` ở lại. Trong cs thì tiền luôn là yếu tố quan trọng mà. Bao nhiêu gia đình, khi ng` trụ cột mất đi, lao đao về tài chính dẫn đến lao đao cả về tình cảm, cuối cùng lại chẳng ra j cả :( Với những gia đình giàu có hơn thì số tiền cất trong BHNT cũng như 1 biện pháp kiềm chế những kẻ thừa kế, hãy nhìn vào số tiền đó mà cư xử với bố mẹ già của mình 1 cách tử tế, đó là 1 thực tế ko thể chối cãi đc.

20. Bigwill

Bạn ơi, bên nào họ cũng có cái bảng tài chính mẹ nó ah chứ ko riêng gì Ace Life đâu nhé. Cái tớ muốn nói đến ở đây là bảo hiểm mang đúng nghĩa của bảo hiểm. Bạn mua thì xác định kinh tế của gia đình nếu không khi hủy thì rất thiệt thòi, kể cả giảm giá trị hợp đồng đi chăng nữa.

Tớ luôn ủng hộ bảo hiểm nhưng tớ hủy vì lý do kinh tế gđ có sự biến động quá lớn mà ko bù đắp được. Tớ cân đo đong đếm chán tớ mới hủy chứ ko phải tự nhiên tớ hủy. Tớ mua tớ cũng nghĩ chán chứ ko phải nhân viên tư vấn nói hay tớ theo. Nhà tớ bắt đầu tham gia mua bảo hiểm từ cách đây 20 năm rồi từ cái thời tớ mới học lớp 10 cơ ấy ah, bố mẹ tớ trước kia tụi tớ nhỏ đã mua rất nhiều, mua cho bố mẹ, cho 4 chị em rồi bây giờ ông bà vẫn tiếp tục mua cho các cháu. Nói thế để bạn hiểu nhà tớ tìm hiểu thế nào và quyết định mua.