Bạn bè trêu chọc tên của con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Gia Vi, 12/12/2004.

1. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Những cái tên tội nghiệp

Lúc nhỏ, mỗi lần bước đến trường là cậu bé Cầu nhiều phen phải khốn khổ về cái tên mà cha mẹ đã đặt cho mình. Mặc dầu cha mẹ có giải thích thế nào chăng nữa, nào là Cầu có nghĩa là con cầu con khẩn, là con cầu tự, nào là Cầu là đạt yêu cầu… Ấy thế nhưng cậu bé có cần chi những lời giải thích kia mà các bạn học của cậu lại càng không đoái hoài gì đến ý nghĩa "cao siêu" như bố mẹ cậu từng kỳ vọng khi đặt tên cho đứa con trai duy nhất của mình. Chúng chỉ nghĩ được đến mấy… cái cầu gần gũi nhất với chúng như: cầu khỉ, cầu cá hay WC… mà thôi. Thế là cậu bé Cầu cứ phải hứng chịu mọi lời chế riễu của đám bạn ngây thơ mà quái ác kia từ năm học này sang năm học khác đến nỗi cậu đâm ra giận lây sang bố mẹ, thiếu gì tên không đặt, lại đặt chi cái tên… Cầu.

Gia thì có phần nhẹ nhàng hơn một chút, dù đó cũng là một cái tên khá dễ đặt… nick! Cách phát âm Gia và da thì không có gì khác nhau, thế là tụi bạn nhỏ của Gia tha hồ mà chọc ghẹo Gia, cái thằng "da lợn" (hoặc da heo, da bò…). Nghe bạn bè làm méo mó cái tên của mình như thế, Gia cũng tự ái ghê lắm, thế là để trả đũa lại, Gia cố vắt óc ra tìm cách chơi lại, cũng sửa tên, bóp méo tên bạn mình: Bân thì thêm ngay dấu huyền vào thành "thằng Bần", Đô thì nó không ngại gì gọi ngay là "Đô vật" rồi Minh trán dồ được đặt cho là "Minh cá vồ", Khoa có cái răng gãy thì thành "Khoa mẻ"…

Không chỉ những cái tên cúng cơm mới bị trêu chọc, ngay cả một cái nick vô tình ở nhà đặt khi còn bé cũng làm cho người trong cuộc đôi khi phải thẹn đỏ cả mặt. Như một người trong xóm tôi có một cậu con trai năm nay đã vào học lớp chín, hồi nhỏ cậu tròn quay, mũm mĩm như hột mít nên cả nhà cứ quen gọi cậu là cu tròn. Cái tên này họ thường gọi đến nỗi bây giờ không thể sửa được. Thế là mỗi khi Quang (tên cậu) có bạn bè đến nhà là mỗi lần cậu lại mắc cỡ muốn độn thổ vì cái nickname kỳ cục của mình khi nghe người nhà gọi vọng từ ngoài vào. Còn đám bạn thì như vớ được đề tài để có dịp là tha hồ mà "tải trên… miệng".

Tên, chính là âm thanh đầu tiên để gọi ra một người nào đấy. Đó còn là sự kỳ vọng của cha mẹ khi quyết định đặt một cái tên nào đấy cho đứa con của mình. Người ta còn nói: "Cái âm thanh êm tai nhất chính là cái tên của mình". Vì thế, dù chỉ là đùa giỡn hay trêu chọc cho vui, cũng đừng mang cái tên của người ra làm trò đùa tai ác, nhất là đừng lạm dụng quá đáng thành cái "nick" khó nghe khiến người bị đặt tên không những xấu hổ mà nhiều khi còn muốn bắt cha mẹ "cúng… xôi chè" để đổi tên nữa là đàng khác.

DIÊU HÀ
    SGTT

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gia Vi
    Đang tải...

2. meThao-chan

meThao-chan Banned

Minh thay rat thong cam voi may em be nay. Hoi xua minh da chung kien may dua be o canh nha, bo me yeu quy toan goi la Cun, Cu, Vit, Bong, Bi, To... Den luc tui no lon len, nhung ca khu tap the co chiu goi ten dung dau, van nhung cai nick day ma goi. nhung cai nick goi cho cac em be thi yeu lam sao, nhung goi nhu vay cho cac em cap 2, tham chi cap 3 thi qua la khong on. Minh da thay thang Cun ben canh nha minh phan ung cuc ky gian du moi khi ai goi ten no nhu vay. Kho than no, nhung ma ca khu tap the, bo me, ho hang deu quen nhu the mat roi, co sua cung phai mat mot thoi gian. Me no thi cu keu ca la no suot ngay than trach me no saolai dat nick cho no lam gi trong khi ten that cua no la Quang Huy.
    The la nha minh rut kinh nghiem, bo me minh dut khoat khong cho minh dat nick cho con, mac du truoc do minh cung da nghi ngoi bao nhieu nick hay ho :(
    Minh nghi tu luc be di hoc, co le bo me nen yeu cau nguoi than doi sang goi dung ten cua be, co le cac be se thay happy hon, vi tre con khi di hoc chac khong muon bo me coi minh la be bong mai nua.

3. Mai Hoa

Mai Hoa Thành viên chính thức

Nói thật nhe, những cái nick dễ thuơng thì mình nghĩ không sao, chứ còn những nick như cu tèo,...mình không thích lắm các bạn ạ ?, các bạn nghĩ sao ? :roll: Hoặc là mình gọi nick cho con khi bé nhỏ thôi, bé vô cấp 2 rồi thì không nên gọi nữa các mẹ nhỉ ! :)

4. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Ngoài lề 1 chút nhá nhưng cũng là tại cái tên nên cô bạn mình (tên Trang) bị cả nhà phản đối khi người yêu lại tên là Nghĩa...thế là rốt cuộc chia tay nhau cũng vì cái tên

5. cucthan

cucthan Thành viên sắp chính thức

Tên con là cả một sự kỳ vọng của cha mẹ hay một khát vọng nào đó , thời xưa các nhà Nho còn đặt tên con theo thứ tự của một câu thơ .Đôi khi nhìn vào tên các con của một gia đình , chúng ta có thể hiểu một phần về gia đình đó. Quả là thiếu sót khi chúng ta không lường trước việc bị bạn bè chế giểu khi đặt tên cho con .

6. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Con nít bây giờ thông minh lắm, tên kiểu nào cũng nghĩ ra hết.

Con của người bạn đi học về nhà thấy mặt bầm tím, mẹ tại sao con đánh nhau với bạn nó trả lời vầy nè:
    - Bạn đánh con trước vì con chọc bạn tên Tony là Tô Mì.
    - Con đánh lại bạn vì bạn nói con là Đức cống !??

* Ở nhà câu bé cũng chọc bà nội là bà Nói, ông ngoại là ông Ngoái đó ! ?? Tất nhiên là bị ông bà đét đít rùi !

7. Mod GDC

Mod GDC Moderator

Quả thật bây giờ con nít thật láu cá. Nếu muốn thì tên nào chúng cũng có thể gán ghép với một khái niệm nào đó thật tức cười.

Theo mình thì tên nào cũng hay, tên nào cũng có ý nghĩa và gắn với những kỷ niệm riêng. Có thể nó không hay với người này, nhưng lại rất hay đối với người khác ... Vì thế mình không nên khen ngợi tên này rồi lại chê bai tên kia và cũng không cần phải cảm thấy thiếu xót khi không lường trước được một ngày kia bạn bè sẽ chế giễu tên con mình. Thay vào đó mình nên phân tích những nghĩa hay, nghĩa đẹp của tên gọi, để chúng có ý thức không trêu chọc người khác và cũng không cảm thấy xấu hổ khi bị người khác trêu chọc...

Cô bạn mình có nick là Tũn (cái tên chẳng hay ho gì theo quan niệm của nhiều người), thế mà cô ấy vẫn được gọi như thế cho đến giờ (khi đã có chồng, có con ...), vẫn cảm thấy thân thương, trừu mến lắm ...

Nếu người ta không cố nghĩ ra hoặc cố gán ghép tên với những khái niệm xấu (mà tiếng Việt thì đa nghĩa) thì tên nào chẳng đẹp phải không các bác ?

8. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Nói tiếp theo lời của MOd GDC: Và mình dạy con có thái độ phù hợp với những lời trêu chọc của bạn bè nói chung. Chứ làm sao mà lường hết được tụi " nhất quỷ nhì ma" đó ngày mai chúng nghĩ ra cái gì mà tránh

9. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Có đây, sản phẩm ấp ủ của vợ chồng mình nè : Nguyễn Ngọc Khiết Băng ! Bé con như Ngọc Khiết Băng Thanh- cũng là 1 thành ngữ trong từ điển Hán Việt đó !

Nhưng chưa gì hết dì 2 của cô bé đã chọc rùi nó sẽ là ....." Băng keo !" :cry: :twisted:

10. Mod GDC

Mod GDC Moderator

2 dì chọc yêu cháu thôi mà Judy' s Mom ui. Dù gì thì bé Băng lúc nào cũng đáng yêu như cái tên ba mẹ bé đã ấp ủ bấy lâu :D .