Hội các mẹ yêu thích Marketing.

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi VanUK, 13/7/2012.

1. VanUK

VanUK Think out of box

Ðề: Hội các mẹ yêu thích Marketing.

Híc, bạn thấy nhận định của chuyên gia Đõ Hòa thế nào :).

Mình thấy nó vẫn hơi chung chung và mang đậm tính vĩ mô :).

Mình làm trong mảng doanh nghiệp vừa và nhỏ thì thấy vấn đề lớn nhất của các doanh nghiệp là

+ Chưa tìm được core value của doanh nghiệp và phát triển Mar theo core đó, đôi khi đi theo trào lưu. Ví dụ mình không ủng hộ việc lấn sân quá lớn của các đại gia kiểu Sơn Hà lấn sang làm mảng siêu thị Hiway,...

+ Chưa dám mạnh dạn đầu tư vào Marketing và những xu hướng mới của thị trường.

Hai điểm này là gốc của vấn đề. Mà gốc không vững thì làm sao mà Mar hiệu quả được :(.

Đây chỉ là nhận định của riêng mình. Nhưng cũng mong được mọi người chia sẻ ạ.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. hang.khonggiansong.vn

hang.khonggiansong.vn Thành viên tích cực

Cho e vào hóng chút để học kinh nghiệm :) e học kế toán nhưng ra làm marketing.

VanUK thích bài này.
  3. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, welcome mẹ hang.khonggiansong.vn ạ.

Cuộc sống vẫn thế mà mẹ nó. Ngành chọn người :). Nhưng mar rất thú vị. Mẹ nó cứ từ từ trải nghiệm. :). Có câu hỏi nào mẹ nó cứ raise lên để anh em cùng tìm hướng giải quyết :).

hang.khonggiansong.vn thích bài này.
  4. hang.khonggiansong.vn

Em thấy các doanh nghiệp vừa và nhỏ cái khoản lấn sân sang kinh doanh những mặt hàng khác là do tài chính hạn hẹp chị ạ. Nếu như đầu tư vào một mặt hàng kinh doanh thì phải đầu tư rất nhiều vốn và vào rất sâu. Còn kinh doanh nhiều mặt hàng khác nhau thì nếu không được mặt hàng này thì còn được mặt hàng khác bù lỗ. Thường thì các doanh nghiệp nhỏ làm gì có vốn mà kinh doanh nhiều mặt hàng ạ nên hầu hết toàn hợp tác với nhiều đại lý, ăn %, k cần phải có hàng, showroom.
    Kinh tế hầu hết giờ đều rất khó khăn nên thành ra khoản đầu tư vào marketing chẳng nhiều. Đúng là giờ marketing mà được đầu tư thì kinh doanh sẽ hiệu quả.

VanUK thích bài này.
  5. ngoc1

ngoc1 Thành viên tập sự

mình cũng yêu thích ngành này mà ko có cơ hội học............hic.

VanUK thích bài này.
  6. comchaynb

comchaynb Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng giống chị đấy. Không thích bị gò bó hay làm cái gì quá lâu là chán

VanUK thích bài này.
  7. VanUK

VanUK Think out of box

chị cảm ơn em hang.khonggiansong.vn đã chia sẻ,

Với chị đầu tư thì phải tập trung chứ. Căn bản doanh nghiệp mình chưa biết cái gì là lõi mà căn bản chỉ chạy theo thị trường.

Tất nhiên có những doanh nghiệp vẫn thành công khi mở rộng (nhưng là hiếm).

Thương mại điện tử sẽ tạo điều kiện cho các công ty không cần nhiều vốn, nhiều mặt hàng, showroom, mặt bằng vẫn có thể kinh doanh tốt => Cái này là xu hướng không có gì xấu cả.

Căn bản là các công ty olamf như thế nào thui :).

Marketing mình ngày càng chuyển sang kiểu vừa Mar vừa Sales nhỉ? Như thế cũng tốt hiểu được cái khó của Sales nhưng đôi khi lại vô tình thu nhỏ tầm nhìn của mình. Vì Mar thì phải làm lan tỏa, quảng bá được thương hiệu cho nhiều người hơn là tập trung và mọt nhóm đối tượng chỉ với ý định mua hàng ;(.

8. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, mẹ ngoc1 ơi,

Em cũng có được đào tạo về ngành này đâu. Ngành này không cần học vẫn làm được mà còn làm tốt nữa. Vì căn bản là em có niềm yêu thích, sự thích thách thức mới và không ngại dấn thân :).

9. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, cái nè là không tốt lắm đâu. chị đang phải sửa đối đó :). Hoặc tìm được môi trường làm mình không bao giờ chán?. Em có biết đó là môi trường gì không?

Mọi người cùng trả lời giúp em với nào:).

10. buzzbaotrung

buzzbaotrung Bắt đầu tích cực

Ở Việt Nam thì 80% Mar bị đánh đồng với kinh doanh mà. :D . Toàn là Marketing&Sale, rồi hiện tượng kinh doanh không bán được hàng lỗi là marketing & Sale hêt. Rất nhiều cửa hàng hay công ty hiện nay họ sự dụng các dịch vụ marketing như : Seo, Sem, banner, Event... nhưng vẫn rất ế ẩm thế là đánh đồng đổ lỗi cho dân Mar. Những có hiểu được thông qua rất nhiều các công cụ đó mà họ đã có được rất nhiều thứ, từ định vị tên thương hiệu trong 1 khoảng nhất định. Tâm lý của người Việt mình là cứ làm gì, kinh doanh gì là phải có doanh số và bán được hàng, chứ không chú trọng đến thương hiệu, trừ các công ty thương hiệu lớn họ phải qua các quá trình và giai đoạn. nên người ta đã vô hình chung đánh đồng quảng cáo, pr , marketing , sale là 1, mà 4 cái này hoàn toàn khác nhau nếu phân ra để làm.

11. hang.khonggiansong.vn

Các doanh nghiệp nhỏ mà đợi xây dựng thương hiệu ở cái thời buổi khó vay ngân hàng mà hàng thì không bán được thế này thì sập rồi.

VanUK thích bài này.
  12. VanUK

VanUK Think out of box

Vâng ạ, Em cảm ơn anh buzzzbaotrung đã chia sẻ ạ,

Thời gian sẽ chứng minh tất cả :). Hiện nay nền kinh tế đang gặ khó khăn, nên 1 nhân viên phải làm nhiều việc hơn. Mà thực ra về cá nhân em khi mình create ý tưởng và follow nó đến cùng (đôi khi làm công việc của Sales) nữa em thấy cũng không vấn đề gì. Vì như Kolter nói là Marketing tốt thì không cần đến Sales mà :). Nhưng chỉ có điều là khi mình Sales nhìn thì tâm nhìn của mình trong các campaign sẽ bị giới hạn bởi mục tiêu doanh số mà quên mất phần định vị thương hiệu, quảng bá thương hiệu, ...

Em tin là các doanh nghiệp Việt Nam đã thay đổi khá nhiều về nhận thức của Mar so với trước kia rùi ạ. Em thấy mình thật may mắn khi sinh ra khi Internet bùng nổ như hiện nay ;).

Em chúc anh một ngày làm việc vui vẻ và hiệu quả ạ.

13. hang.khonggiansong.vn

Tập trung vào một mặt hàng tất nhiên là tốt hơn. Tùy từng mặt hàng mà có thể bán trực tuyến thôi ạ. Người Việt mình tâm lý "ăn chắc mặc bền" nếu không có showrom, hàng mẫu thì người ta next mình ngay.
    Có mặt hàng chỉ bán trong khoảng thời gian (thời vụ), qua khoảng thời gian đó thì doanh nghiệp lấy doanh thu ở đâu ạ?
    Chủ doanh nghiệp họ rất giỏi, họ biết nên làm gì nhưng vốn không có, ngân hàng không giải ngân. Chỉ có thể duy trì hoạt động được khi bán được hàng mà hàng chính lại chỉ có thể bán được trong thời điểm nhất định nên thành ra họ "vơ" tất cả những gì có thể mang lại doanh thu cho họ. Tập trung vào marketing mặt hàng chính, bán hàng mới, làm quá nhiều việc thì hiệu quả không được cao.
    Hi vọng kinh tế vực dậy chứ cứ như này thì dân marketing cũng chẳng được làm đúng nghề :)

VanUK thích bài này.
  14. VanUK

VanUK Think out of box

Hic,s cảm ơn em hang.khonggiansong.vn đã chia sẻ.

+ Em thấy muachung, solo có showroom và hàng hóa cụ thể đâu? Văn phòng làm việc của nó không gọi là showroom nha :).Nó chỉ bán hàng của doanh nghiệp khác. TMDT là cầu nối giữa nhà sx và người tiêu dùng nhanh hơn và rẻ hơn mà :). Chị cũng đang làm về TMDT đây.

+ Chị hoàn toàn đồng ý với em là doanh nghiệp cũng cần mở rộng các mặt hàng nữa. Không biết em đã đọc cuốn " Good to Great" (Từ tốt để vĩ đại) chưa nhỉ? Doanh nghiệp cần xác định core value và phát triển nó lâu dài, tuy nhiên cần phải flexible để nhìn ra những xu hướng mới của thị trường nhưng nó phải có related với core value chứ không phải conflict hay quá xa vời :).

+ Chính vì kinh tế khó khăn, nên dân Mar mình có cơ hội lấn sân sang PR và Sales để hiểu khó khăn của họ. Sau này kinh tế phát triển trở lại. Mình sẽ làm việ ăn ý hơn với Sales và PR.

Híc cố gắng học tập và phát triển thui.

À chị gửi em bài này em, phân tích về 3 xu hướng của Marketing hiện đại

Mong em tiếp tục chia sẻ và góp ý.

Thanks em

VanUK

hang.khonggiansong.vn thích bài này.
  15. hang.khonggiansong.vn

Cái trang web muachung, solo đưa ra các sản phẩm khuyến mại giảm giá rất nhiều, thường trên dưới 50%. Các công ty họ liên kết với muachung, solo cũng có thể nói là họ đang quảng cáo cho thương hiệu của mình. Em đã từng mua phiếu trên muachung và em thấy chất lượng sản phẩm không đẹp. Mấy lần em mua hàng qua mạng cũng chán chết, giá thì cũng đâu phải rẻ cơ chứ.

Em thấy tình hình kinh tế thế này thì "3 cái xu hướng của Marketing hiện đại" không làm được đâu c ạ.

Sửa lần cuối: 20/7/2012
    VanUK thích bài này.
  16. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, tùy chứ em. Đừng đánh đồng các loại sản phẩm như thía chứ? Thế em có hay mua trên LCM không? :).

Bài báo chị gửi em là cái xu thế theo các nhà phân tích Mar đánh giá còn có làm được hay không thì thời gian sẽ chứng minh mà. :). Just enjoy thui em.

buzzbaotrung thích bài này.
  17. buzzbaotrung

buzzbaotrung Bắt đầu tích cực

Cái mua chung tạo ra được chính là cộng đồng, họ xây dựng cộng đồng thành công, nên cộng đồng mua chung trên mạng có thể hiểu rằng đó chính là showroom là siêu thị riêng của họ. Có sản phẩm mới thì sẽ đưa lên và cộng đồng của họ sẽ lao vào đấy, để xem các loại mặt hàng. Nhưng tình hình các sản phẩm ở trên mua chung dạo này có vẻ ít người mua hơn, tâm lý của khách hàng giờ lại nghĩ rằng giảm giá = giá giảm + độn giá :D

VanUK thích bài này.
  18. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, anh buzzbaotrung phân tích hoàn toàn đúng ạ :).

Thành muachung thuộc tập đoàn VCCorp, lấn sân gần như hết các lĩnh vực, cộng đồng của nó thì thui rùi. Nên việc PR, Mar cho thương hiệu cũng đơn giản và hiệu quả hơn rất nhiều (database tiềm năng ạ) :).

Muachung đang bị lên án rất nhiều vì sự chèn ép đối với nhà sản xuất và sự lỏng léo trong khâu kiểm tra hàng hóa để hàng hóa kém chất lượng với chạy deal :).

Ôi cộng đồng - vũ khí bí mật của TMDT :).

Em cảm ơn anh buzzbaotrung đã chia sẻ ạ.

Anh nhận định như thế nào về tương lai của TMDT ạ?

19. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Ôi cứ như đang phỏng vấn ý em nhỉ?
    Chị thì chưa qua 1 khóa đào tạo nào về mar, cũng có thể nói là chưa làm mar bao giờ ý! Nhưng, công việc thì toàn liên quan đến mar thôi hic hic....
    Có lẽ vì chưa có kỹ năng, cộng các kiến thức nên chưa thành công đc. Lẹt đẹt quá :(

VanUK thích bài này.
  20. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, em chỉ đang muốn chia sẻ thui mà. Chị đừng làm kiểu hình sự như là đang phỏng vấn ạ :(.

Em cũng đã học khóa Mar nào đâu? Nhưng mà Mar rộng lém nó là mọi thứ liên quan đến việc giúp khách hàng nhận thức thương hiệu. Các mẹ nhà mình đều đang Mar cho chính sản phẩm của mình đấy thui :).

Như em nói từ đầu, em nghĩ làm Mar phải sáng tạo, nhiệt huyết thì sẽ thành công chứ kiến thức là 1 phần thui ạ :).

Mẹ nó có thể chia sể những công việc liên quan đến Mar mà mẹ nó đã làm được không ạ :).

Để chúng ta có cái nhìn đa chiều hơn về Mar :)/