tìm hiểu về trường tiểu học tại Hà nội

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi metutu&bom, 19/3/2007.

1. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

có lẽ là hơi sớm khi mình bắt đầu đề cập đến chuyện tìm trường cho con vì bé sẽ vào lớp 1 vào khoá 2008-2009. Mình muốn hỏi thăm ý kiến của mọi người về học trường dân lập hay công lập.

Khi mình tham khảo 1 số người thì có 2 luồng ý kiến trái nhau: 1 phía ủng hộ công lập nói rằng vào trường công cơ sở vật chất tốt hơn, trường rộng rãi thoáng mát và là môi trường cho các con cọ xát, các cô không cưng chiều, học dân lập thì vè phần chấm điểm có vẻ ưu ái hơn, nhiều khi không đúng thực lực của con. Còn bên ủng hộ dân lập thì cho rằng do các con bước đầu đi học nên cho học dân lập sẽ tốt hơn vì các con được chăm lo tốt hơn cả về việc học hành và thể chất, có nhiều môn ngoại khoá... Bé nhà mình nếu theo đúng hộ khẩu thì học trường tiểu học Quang Trung nhưng xa so với nơi ở hiện tại. Nếu học trái tuyến mà gần nhà có Thành công A, Nam Thành công, Giảng võ, Cát linh. Nhưng xin được vào những trường này chắc cũng không dễ. Các trường dân lập có Nguyễn Siêu, Đoàn thị Điểm là hay được nhắc tới. Tuy nhiên mình thấy truờng Đoàn thị Điểm thi đầu vào có vẻ căng thẳng quá cho nên mình chỉ cho dự bị. Vậy đấy, mình lại bị rơi vào cái vòng luẩn quẩn là tìm trường cho con :( mặc dù biết rằng quan trọng khi tìm trường là chọn thầy chọn cô cho con

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metutu&bom
    Đang tải...

2. Mamamia

Mamamia Thành viên chính thức

Chị có thể tham khảo trường dân lập Lê Quý Đôn, địa chỉ tại khu Mỹ Đình 2. Hiện giờ trường đang "học nhờ" địa điểm của trường Mầm non Lê Quý Đôn. Sắp tới sẽ thành một hệ thống trường từ mầm non lên Trung học phổ thông. Trường sắp được đổi tên thành Việt-Úc, có liên kết với trường bên Úc. Về cơ sở vật chất theo em biết thì khá lý tưởng. Năm nay đang có 8 lớp gồm lớp 1 và 2. Nếu chị muốn cho con học tiếng Anh ngay từ lớp 1 thì nên tham khảo trường này. Trường mới hoạt động như vậy mà cho đến nay tiếng Anh của học sinh đã rất tốt do được học với người nước ngoài hàng ngày. Giáo viên dạy các môn chính cũng rất có kinh nghiệm từ các trường công lập chuyển ra dạy.

CHIPme thích bài này.
  3. tulu

tulu Thành viên chính thức

Bác cho em hỏi thêm thông tin về trường này với ạ. Ví dụ như học phí, 1 lớp bao nhiêu cháu, các con có phải làm bài tập về nhà nhiều không, có xe đưa đón không, xe có tốt không.....?
    Con em cũng tận 2008 mới nhập học, nhưng cũng phải nghĩ xem cho học trường nào từ bây giờ rồi. Nếu cho vào trường công thường thì không ổn. Trường điểm thì nhà cháu chả quen biết ai để mà nhờ vả. Trường tư như Đoàn Thị Điểm thì cũng tới 40 cháu, thi đầu vào thì như đánh trận. Trường Nguyễn Siêu thì xa, mà học lớp tiếng Anh thì đắt nhà cháu chẳng đủ tiền.
    Nan giải quá ạ

4. Mamamia

Mẹ nó ơi, trước hết về học phí thì quả thực là mình quên mất chưa hỏi :D Còn các thông tin khác: một lớp 30 cháu, lớp có điều hoà, có xe Coaster mới đưa đón, các con không phải làm bài tập về nhà (theo mình biết ít nhất là với môn tiếng Anh, chỉ có bài tập vào cuối tuần). Các cô giáo rất ân cần. Trường bố trí chỗ học riêng, ngủ riêng, chứ không vừa học, ăn và ngủ tất cả trên bàn như ở trường công lập mà con mình đang học đâu :rolleyes:

Hẹn mẹ nó mấy hôm nữa miình sẽ hỏi vụ học phí rồi trả lời nhé. Nhưng mình không nghĩ là quá đắt đâu. Đây là trường của một người quen nhà mình. Mình đã vào trường và nghĩ giá như có lớp ở tuổi con mình, mình sẽ cho học ngay:) .

5. metutu&bom

@Mamamia ơi: trường này hiện nay chỉ có tiểu học thôi đúng không? chị nghe nói học phí cũng khá cao. Không biết thầy cô giáo ở đó có kinh nghiệm với lũ nhóc nhóc này không nhỉ

6. Mamamia

Đúng là hiện nay chỉ có mầm non và tiểu học, nhưng sắp tới sẽ hình thành cả hệ thống từ mầm non lên PTTH. Hiện giờ trường cấp 2 đang được xây ngay gần đấy. Cảm tưởng ban đầu của riêng em về giáo viên là tốt chị à. Còn học phí thì em chưa biết nhưng em nghĩ cái trường này cũng khá đáng đồng tiền bát gạo đấy :p

7. tulu

tulu Thành viên chính thức

Nghe bác nói thế nhà em đã thấy run rồi ạ. Nếu tầm tầm như Đoàn Thị Điểm thì nhà em còn cố bon chen, chứ hơn nữa chắc em phải xem xét cho con đi học trường công thôi ạ
    Các bác xem có trường nào tốt ở quận Cầu Giấy thì chỉ cho em với nhá

8. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Chị ơi, khi nào hỏi được thông tin về học phí chị post lên nhé. Cảm ơn chị.

9. trahoanu

trahoanu Banned

Cháu chị bạn mình học tại trường Kim đồng cũng khen rất chuyên nghiêp. bạn thử tìm hiểu xem ntn

10. mehello

mehello Bắt đầu tích cực

Truong Le Qui Don moi thanh lap cung chua co kinh nghiem ve giang day dau. Doi voi cac truong dan lap tot nhat la phai de cho ho dao tao duoc vai khoa hoc sinh thi moi biet duoc nang luc thuc chat ban a.

cubin204 thích bài này.
  11. metutu&bom

tớ vừa đọc 1 bài báo trên dantri.com.vn http://www11.dantri.com.vn/giaoduc-khuyenhoc/2007/3/171578.vip , tớ không có ý kiến gì về các thủ khoa nhưng cách viết của tác giả dường như không coi trọng trường dân lập nhỉ ví dụ như "Học dân lập cũng đỗ thủ khoa" . Mọi người có ý kiến như thế nào nếu cấp 1 cho con học tiểu học dân lập và lên cấp 2,3 học quốc lập. Tớ thấy 1 số ý kiến cho rằng khi chuyển trường cho con từ dân lập sang quốc lập có vẻ rất khó khăn. Tớ không hiểu nguyên nhân tại sao? chẳng lẽ trình độ giáo viên cũng như phương pháp dạy học của trường dân lập kém hơn trường công lập chăng? hay các con học ở dân lập học kem hơn quốc lập nên khó khăn khi chuyển trường? Mọi người giải đáp hộ tớ với.

12. mehello

mehello Bắt đầu tích cực

Truong Doan thi Diem cung la mot truong rat tot vi da dao tao duoc nhieu khoa hoc sinh rọi .Theo minh ban nen cho con thi vao lop Phap vi so luong hoc sinh du thi it, giao vien tieng Phap thi khoi che ve nang luc. Hon nua, truong cung dau tu ve chuyen gia "xin" dạy dạy

13. meBimBim

meBimBim Thành viên tập sự

Có mẹ nào có kinh nghiệm xin cho con vào trường tiểu học Kim Liên không ạ ??

14. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

Chị phương ( metutu&bom) ơi, thế chị biết khi nào đoàn thị điểm cho bọn trẻ con đăng ký luyện thi đầu vào tại trường không? và khi nào trường bán đơn đăng ký thị Em cũng muốn cho bé nhà em dự bị thử xem sao.

15. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Chị ơi, cho Tutu học ở tiểu học Phan chu Trinh đi, ngay đường Nguyễn Thái Học, em thấy đấy cũng là trường điểm của thành phố đấy ạ. Nếu chị thấy ok thì nói em nhé, chuyển Tutu về ở cùng hộ khẩu với em Gấu, hehe....

16. metutu&bom

@Puppy & Kitty: chị không biết Hằng ơi, nhoc nhà chị sang năm mới đi học niên khoá 2008-2009, hình như tháng 1 là đăng ký, em gọi đến xem sao

@mẹ Gấu Bông: được đấy nhỉ, để hôm nào gặp rồi tính :D:D

Mọi người ơi, cho mình hỏi trường THực nghiệm Liễu giai có được không? chương trình học thế nào? và bạn nào biết về trường tiểu học tiêu chuẩn quốc gia Thái thịnh, cho tớ tí thông tin nhé (trường này tớ được nghe nói đến chứ chưa biết tí gì về nó, mù quá)

17. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Học dân lập thì cũng tuỳ trường chứ, mà em thấy giờ mọi người cũng cho con học dân lập nhiều lắm, mấy chị làm cùng em cũng thấy xin cho con vào học dân lập hết. em có 2 đứa cháu học dân lập đoàn thị điểm giờ chúng nó chuyển sang học chuyên ở Am hết rồi,hơi bị giỏi đấy chứ.

18. lovebill

lovebill Thành viên chính thức

Còn mình thì định cho cháu học trường Nghĩa tân vì nghe nói đấy cũng là trường điểm thành phố, và thấy trường rất rộng rãi và nhiều cây xanh. Quan trọng là gần nhạ TUy nhiên, có mẹ nào đã cho con học ở đấy thì cho mình xin ít kinh nghiệm vì cũng muốn gửi cháu vào lớp tốt chút . Thanks

19. fordertecnick

fordertecnick Thành viên tập sự

Chào các bạc Nhà mình ở ngay cạnh trường tiểu học Mỹ Đình của xã Mỹ đình, quan điểm của mình là không chọn trường chọn lớp gì hết, cứ kệ cháu đến tuổi thì đi học, trường nào gần nhà thì học,.
    Sao không thấy ai nói gì về trường này nhỉ . Từ Nhà mình lên DTD khoảng 2km, còn trường Mỹ Đình thì chỉ 200m.

20. european_shop

european_shop Thành viên rất tích cực

Mình định cho con học trường Nguyễn Siêu . Bố mẹ nào biết thông tin gì về trường này thì tư vấn giúp mình với . Thanks