Cần giúp: Sinh ở bệnh viện phụ sản TW (sản C) cần chuẩn bị những gì?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phuonglinhtran, 24/7/2012.

1. su119

su119 Tôm sắt Hạ Long0902941668

Ðề: Sinh ở bệnh viện phụ sản TW (sản C) cần chuẩn bị những gì?

ui có 4 triệu thôi ạ, thế mà ở xóm em đang bảo em là phải 10tr ý, vì ở đó là viện trung ương, hu, làm em sợ quá, may quá, em chọn viện C là sáng suốt rồi

Đang tải...

2. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Em chọn bs mổ và mổ chọn ngày giờ thì mất 10 tr đấy. Nếu chọn viện C thì nhớ lên giây cót tinh thần nhé, vì năm nay đông lắm, sẽ vất vả đấy.

3. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Nghĩ đến cảnh vào Viện C là em hơi bị chùn. Đông đúc lại còn nắng nôi nữa. Nhưng mà có vấn đề gì thì không phải lo lắng lắm. Chị ơi đăng ký phòng dịch vụ chắc là đắt lắm ạ?

4. hien_hai

hien_hai Thành viên tập sự

hix, tháng 10 em cũng đăng ký đẻ ở C, mong các mẹ truyền kinh nghiệm cho em đỡ run

5. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Chị thấy là hơi khó , em nhờ người quen là tốt nhất. Bạn chị sinh đôi , chỉ định bs mổ và đăng ký phòng dịch vụ, trọn gói hết 15tr đấy. Nếu em không bị vấn đề gì về sức khỏe khi mang thai thì không cần vào viện C đâu.

6. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Bạn đừng lo. không có vấn đề gì đâu. Bạn cứ đi khám theo định kỳ và theo dõi thai tốt thì yên tâm rồi.Có gì cần hỏi tớ sẽ giúp.

7. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mình tháng 10 cũng sinh mổ đây, vào hóng các mẹ để lấy kinh nghiệm

8. chippeo

chippeo Bắt đầu tích cực

mình tháng 10 cũng sinh mổ lần 2 đấy . nhưng năm nay mình thấy mới có gói dịch vụ chọn bác lsix chọn phòng mất khoảng hơn 10 tr thì phải mình cũng ko biết rõ lắm vì mình chưa đăng ký

9. japanworld_vn

japanworld_vn Thành viên rất tích cực

Em sinh mổ ở viện C vào tháng 6/2011 đây ạ:
    1. Hành lý cá nhân mẹ/con có nhiều mẹ nói rồi ạ, e không nói lại
    2. Em thấy các mẹ nói nhiều việc chuẩn bị tiền... Em từ đầu tới cuối theo dõi khám bs Hiền viện C ở 98 Hàng Bông, tới ngày e chuyển da, em alo lên nhờ bs giúp (em nhờ từ trước rồi), thì bs bảo cứ nhập viện, cô ý sẽ gọi điện lên nhờ
    - Em vào phòng khám đầu tiên: họ thụt và khám xem đã mở mấy phân rồi, lúc đó em cho cô y tá ghi hồ sơ 100K để cô ý ghi là trường hợp cấp cứu để khi ra viên thanh toán bảo hiểm cho dễ, không cần giấy chuyển viện này lọ
    - Em lên phòng chờ sinh, được khám luôn nhưng e vẫn mở 1 phân và em đau cả ngày không mở phân nào, cũng chả cô y tá, bs nào hỏi thăm. Đến chiều đau quá, em gọi bs khám thì e vẫn mở 1 phân. Đến 6h chiều, em goi bs vì em đau quá và lại được khám thì mở 2 phân, cô y ta hỏi có tiêm thuốc giảm đau không? em đồng ý tiêm 1tr, trời giây phúc đó thật sướng, người nhẹ bẫng, hết sạch đau, nhưng nằm trên bàn đẻ mà vẫn mở 2 phân.
    Sau đó bs yêu cầu tiềm kích thích, sau khi tiêm thì e bị vỡ ối luôn ( nghe tiếc vỡ bụm phát, nước ào ra) và 30p sau thì e mở đủ đẻ dặn đẻ, cô y tá nhiệt tình hướng dẫn cách dặn, dỗ dành... nhưng e không sinh được, con em không chịu ra. ( Ca trực theo dõi em là một bs tên Hải, người thấp, trẻ, trông rất nhanh nhẹn, mặc dù trên bàn đẻ nhưng e rất ấn tượng bs này). Và bs yêu cầu e sinh thường, và tiếp tục dặn........ con ko ra
    Một bs già đi qua, cô y ta gọi vào kiểm tra hộ. vì lúc ý con e nhịp tim có vấn đề rồi. BS sau một hồi thăm khám và bảo em là: Theo bác, trường hợp của cháu để đảm bảo an toàn cả mẹ và con thì nên mổ vì cửa mình cháu nhỏ, và đẻ thường thì rạch vết dài hơn vết mổ... ôi, nói mà sợ.
    Và bs chỉ định mổ, bs Hải vào bảo bs già: Thầy ơi, ca này đẻ thường được, thầy để em làm, lúc ý bs Hải bảo dùng Măng séc gì đó. Nhưng bs già một mực không đồng ý và bảo bs Hải là mổ.... Em được đưa tới phòng mổ, trong phòng mổ bs Hải vẫn gọi điện bs già bảo cho e đẻ thường nhưng bs già ko nghe, thế là vừa mổ, e vừa nghe bs Hải chửi đổng. Nhưng khi bs nhấc con em lên và cân là 3,6kg thì bs bảo: "Con to thế này thẩm nào nó ko đẻ thường được". Vào viện siêu âm, con e chỉ 3,2kg thôi
    - Tiếp theo việc bồi dưỡng bs: Vậy là em sinh mổ mà chả cần quen biết gì (bs thăm khám ko hỏi thăm hay nhờ gì cho em cả). Lúc trước khi mổ, chồng e đưa tiền, bs không nhận và bảo để mổ xong.
    Mổ xong, chồng e hỏi cô y tá là: "Em nên để phong bì bao nhiêu?" vì chồng e chưa có kinh nghiệm mà
    Cô ý tá trả lời: " Em không cần để nhiều đâu, e cứ bồi dưỡng kip mổ 1,5tr" và chồng em làm theo
    ==> kinh nghiệm cho thấy càng quen càng tốn vụ bồi dưỡng bs
    - Sau đó chồng e đươc gọi để đón con: Thấy cô y ta rất xinh, chồng em nghĩ trong đâu: ước gì con lớn lên xinh như cô này và bồi dưỡng cô 200K, vì cô bế cháu ra mà
    - Em được ra phòng sau sinh, chồng vào thăm và cho các cô y ta chăm sóc em mỗi cô 200K: cả đêm em được ngủ mát mẻ và các cô chăm sóc e rất cẩn thận và chu đáo
    Khủng hoảng nhất đoạn này đây ạ
    - Em được chuyển sang phòng hồi sức: Ôi, chao! Viện đông kinh khủng, giữa tháng y oi bức mà cứ 2 người một giường, phòng dịch vụ ko thể chen chân. vì chỉ có hơn 40 phòng dịch vụ, mà một ngày mấy trăm ca sinh. Vậy là hàng ngày em cho cô y tá 150K để e được 1 mẹ, 1 con một giường.
    Khủng khiếp hơn là viện bẩn vô cùng, nhà vệ sinh bẩn lắm ý. Nghĩ lại vẫn là một cơn ác mộng. Phòng thì nóng, người nhà đến đông, nói thì to như một cái chợ
    ==> Lần sau em sẽ không sinh ở đây nữa đâu
    - Sau 4 ngày nằm viện e xin về sớm 1 ngày so với quy định và thanh toán viện phí tất cả chưa đến 500K (em có bảo hiểm mà)

Ella Duyen thích bài này.
  10. Renew

Renew Thành viên tích cực

:( nghe vụ đi đẻ mà mất tinh thần quá. kỉu gì thì cũng phải trải qua...dưng mà càng đọc càng thấy sợ thế này....

11. hoalanchuong99

hoalanchuong99 Thành viên tập sự

Cho mình nhập hội học hỏi kinh nghiệm với, mình dự sinh đầu tháng 10 tới nhưng vừa rồi khám ở tuần 33 BS bảo có lẽ mổ ở tuần 38, vậy là sang tháng 9 là sinh mổ rồi. Mình cũng là HSS nhờ BS trong viện C, bác ý nói dịch vụ trọn gói là 12tr, mình gửi luôn 15tr. còn lại vẫn băn khoăn lắm, không biết lúc đi đẻ thì thế nào nữa đây?

12. lehuong2403

lehuong2403 Gian hàng 29G

Hic, đắt vậy nhỉ. Mình sinh thường hồi tháng 4 ờ viện c, cũng có người quen, cả tiền đi cho bac sỹ nữa có 4,5tt thui.

13. pika2605

pika2605 Thành viên chính thức

Em cũng làm HSS ở viện C rồi, giữa tháng 10 em sinh. Chị có thể chia sẻ giúp em kinh nghiệm sinh ở C và nếu được giới thiệu cho em người quen của chị được không ạ? Cảm ơn chị nhiều nhiều!!!!

14. hoalanchuong99

hoalanchuong99 Thành viên tập sự

Rưng mà tớ dự kiến sinh mổ, thấy các mẹ ở trên cũng xác nhận là giá sinh mổ dịch vụ mới là 12tr mà.

15. japanworld_vn

japanworld_vn Thành viên rất tích cực

Hic, max quá. Mà bs có đảm bảo 100% bạn được nằm phòng dịch vụ không? Nếu bỏ ra số tiền lớn này mà không được nằm phòng dịch vụ thì thực sự quá nhiều tiền. Mà viện C chỉ có hơn 40 phòng dịch vụ thôi bạn nhé.

16. hieuloan2010

hieuloan2010

Mình cũng 2 -3 tuần nữa là sinh bé. Chị làm cùng mình mới sinh thường tháng 6 vừa rồi mất khoảng 4tr.

17. sakura85

sakura85 Thành viên rất tích cực

Mình t5 sinh đây, mình theo bs đăng ký gói dv 12 tr. Mổ chọn ngày, chọn giờ theo yêu cầu luôn. Nc gói này thì ko cần cảm ơn ekip mổ. Tớ chỉ phong bì bs 5tr thôi. Phòng ở 2 giuòng 1m2, sau mổ chuyển về phòng hậu phẫu sẽ đc tiêm 1 mũi giảm đau. Nhưng hết td rất nhanh, nên tớ mua thêm thuốc manh theo đề phòng. Trưa ngày hôm sau phát thêm 3 viên giảm đau đặt hậu môn, 3 cái bỉm cho mẹ. Các dv kèm theo như tắm bé, vs cho mẹ ko phải phong bì. Đb nếu sữa chưa về hoặc tắc tia sữa thì các mẹ đòi đi vật lý trị liệu free tại tầng 2 nhà G. Dv này thuộc gói 12 tr nên tùy sức khỏe mà các mẹ lê sang nhà G trị liệu nhé.

18. Me_Be_Bun

Me_Be_Bun Guest

em cũng đăng kí đẻ ở C, nhưng dự sinh là tháng 3 sang năm, cơ mà e đi khám ở đấy thấy đông quá thể, ko biết lúc đẻ đông quá bác sĩ có quan tâm đc cho e an toàn ko nữa, lo quá :(

19. hoanghondo

hoanghondo Thành viên tập sự

Đừng sinh ở phụ sản trung ương bạn ạ.Bạn sẽ bị cô lập từ lúc đau cho tới lúc đẻ xong mới nhìn thấy mặt người thân. Như em gái mình ấy, sau một hồi lựa chọn nó đã quyết định chọn đẻ ở khu tự nguyện viện phụ sản Hà Nội, từ khi đau đẻ và phải vào phong chờ thì đã có người thân bên cạnh cho tới tận lúc sinh, rất yên tâm, có vấn đề gì cũng có thể xoay sở kịp thời được. Mà nếu đẻ thường thì cũng chỉ tốn khoảng 7 triệu thôi, chả phải đút bác sĩ nữa, họ làm trọn gói khi nhập viện rồi.

20. Me_Be_Bun

Me_Be_Bun Guest

Bên sản C là bị cách ly hả c? :( thế thì nhỡ mà có biến cố lại ko có ng nhà bên cạnh thì phải làm thế nào, e chỉ sợ ng ta lại kẹp đầu con e lôi ra nếu khó đẻ thôi :(