Cần giúp: Sinh ở bệnh viện phụ sản TW (sản C) cần chuẩn bị những gì?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phuonglinhtran, 24/7/2012.

1. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Em đang mang bầu tuần thứ 36 rồi, làm HSS ở 56 HBT nhưng ko biết khi vào viện PSTW thì cần chuẩn bị những gì cho mẹ và bé? Tiền viện phí như thế nào? Nên đi BS ra làm sao? Ôi sắp đẻ nên cứ rối loạn hết cả lên ý các mẹ ạ. Các mẹ có kinh nghiệm gì không giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều ạ (u)

Em tổng hợp những ý kiến hữu ích cho các mẹ nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonglinhtran
    Đang tải...

2. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

Ðề: Sinh ở bệnh viện phụ sản TW (sản C) cần chuẩn bị những gì?

mẹ nó cứ vào đó khám và coi như là đắng ký luôn, hỏi luôn dịch vụ khi đi vào sinh chắc tầm 10tr

hoangmaithi81 thích bài này.
  3. phuonglinhtran

Mình thì làm HSS rồi, nhưng đang thắc mắc ko biết khi nhập viện thì cần phải mang những gì mẹ nó ạ

4. Boong Boong

Boong Boong Thành viên đạt chuẩn

Em đẻ ở C cách đây gần 4 năm thì gần như mình phải mang theo đủ thứ, cơ bản như thế này ạ:

Đồ dùng cho bé:
    - Quần áo sơ sinh
    - Bao tay, bao chân, mũ che thóp
    - Sữa, bình sữa, cốc, thìa...
    - Bỉm, tã giấy...

Đồ dùng cho mẹ:
    - Đồ dùng cá nhân bình thường (bài chải, lược...)
    - Bỉm người lớn, BVS Mama
    - Quần áo mặc lúc ra viện
    - Kính râm (để khi ra viện đeo cho khỏi chói nắng)

Ở bệnh viện người ta có đồ cho mẹ mặc và 2 cái áo sơ sinh. Có cung cấp nước nóng và tắm bé, vệ sinh mẹ hàng ngày (1 lần/ngày)

Đồ ăn thức uống của cả mẹ và con thì mình phải tự túc.

5. Familygiaminh

Familygiaminh mẹ yêu chíp ^^

mổ là 12 tr theo giá mới từ tháng7/2012. đồ thì chỉ cần cbi luc 2 me con ra viện thôi. ở viện đầy đủ hết. mình mây tuàn nữa đẻ rồi, cg đk ở C

6. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

còn nữa nè, tiền, hihi, không có, đố mà đẻ được ở đây.
    Chuẩn bị tâm lý cách ly gia đình nhé, một mình cũng với các bà chuẩn bị sinh khác, đau đớn gì cũng chịu.
    Mang theo cái điện thoại, nạp tiền vào tài khoản nhé, cần gì, gọi người nhà ngay. Cả ngày, chỉ cho người nhà vào thăm người chờ đẻ 2 lần, 1 sáng và 1 chiều, còn lại thì tự túc.

7. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

chị này nói hay thế, kaka, tiền là vật bất li thân rồi mà chị :)

8. binhtq86

binhtq86 Bắt đầu tích cực

nếu bạn đã làm hồ sơ sinh rồi thì không có vấn đề gì nữa. Đến lúc đẻ cứ thế vào viện thôi. Mình chỉ có kinh nghiệm về đẻ thường thôi. Lúc vào chỉ có mình sản phụ, cầm theo cái điện thoại để nói chuyện với người nhà, bánh sữa đề phòng đói khát. Đẻ xong họ chuyển mình ra phòng sau đẻ thì người nhà được vào, mang cháo hoặc ăn xôi cho co dạ con ( bác sĩ bảo), nằm ở đó mấy tiếng cho ổn định rồi mới lên phòng. Ở đây thì hơi khó khăn phòng ốc, nằm chật chội, thậm chí ghép giường mà người nhà chỉ có giờ được vào thăm nên 2 mẹ con phải tự lo cho nhau. nếu có sữa cho con bú luôn, không thì bạn phải chuẩn bị bình sữa pha cho con ăn, ngoài ra chả phải chuẩn bị gì nữa hết. Lúc về mới cần quần áo cho 2 mẹ con thay, bông nút tai cho mẹ và nhớ đội mũ để bảo vệ cho mắt ( mắt lúc đó rất yếu). Ngoài ra ông bà mình chuẩn bị con dao, củ tỏi, ít son đánh dấu vào trán cho bé khi đón về. Đó là kinh nghiệm hồi tháng 4 vừa rồi của mình

9. binhtq86

Quên, còn khoản lệ phí, hết chưa đến 1 triệu nếu đẻ thường, tiêm giảm đau 1 tr, ekip 2 tr( cái này tùy tâm, nhưng hình như đây là mức chung)

10. kemvakem

kemvakem Thành viên tích cực

tớ cũng mới sinh ở C cuối năm vứa rồi, mặc dù viện đông nhưng đúng là chuyên nghiệp,mình đẻ thường, bạn cần chuẩn bị đồ cho mẹ và bé như các mẹ ở trên đã nói.khi vào phòng cách ly thì mang theo điện thoại, bỉm mẹ, 1 chai nc nhỏ, ngoài ra nếu cần gì thì gọi ng nhà mang cho vì mình vẫn đc liên lạc với người nhà qua cửa thoải mái mà.bạn phải mang tiền lẻ, mình thì chuẩn bị tiền 50k để khi đẻ xong có y tá đến vệ sinh và chuyển mình sag phòng sau đẻ thì bạn bồi dưỡng để họ làm nhẹ nhàng, chuẩn bị khoảng 200k để vào phong bì riêng, lúc nào bạn dc chuyển từ phòng sau đẻ về phòng nằm bình thường thì bạn nhờ cô y tá đẩy xe cho bạn sắp xếp cho mình nằm 1 mình 1 giường để không phải nằm chung nhé, trong quá trình sau đẻ nếu họ vệ sinh, tắm cho con thì bạn chuẩn bị tiền lẻ để bồi dưỡng cho họ nhé.đẻ ở c thì rẻ lắm, tiền viện phí hình như là 1tr3 (tớ không có bảo hiểm), tớ có gây tê ngoài màng cứng 1 tr, bồi dưỡng cho ekip đỡ đẻ 500k nữa thôi, nếu đẻ thường thì không cần tìm phòng dịch vụ đâu chỉ cần nhờ y tá xếp cho mình nằm 1 giường là được

11. shophanvico

shophanvico Thành viên tích cực

chuẩn bị ~ 10tr với 1 vài người thân nhé mẹ :rolleyes:

whatever_you_want thích bài này.
  12. binhtq86

Mình chỉ cần gần 4tr và 1 người thân thôi mà ! ^^

13. su119

su119 Tôm sắt Hạ Long0902941668

Nếu sinh mổ ở C thì như thế nào mẹ nó nhỉ, có mẹ nào bít thông tin không a

14. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Tớ vừa sinh mổ đây. Lúc nhập viện chỉ cần mang tiền và đồ cho mẹ thôi. Ở C sẽ cho mình 3 cái bỉm Caryn, bạn có thể mua thêm 2 cái bỉm Caryn và bvs Mama dùng sau sinh.
    Lát nữa tớ nói tiếp nhé, em bé dậy rồi.

su119phuonglinhtran thích.
  15. phuonglinhtran

Mẹ nó có thể nói chi tiết hơn được không? Hihi. Sắp đẻ nên hồi hộp quá. Có phải mang phích nước, chậu, bỉm em bé không? nếu mẹ chưa có sữa thì phải chuẩn bị sẵn sữa ở nhà đúng ko mẹ nó? Mà giờ tiền viện phí tăng cao thì mẹ nó vừa mổ hết tất cả bao nhiêu?

Sửa lần cuối: 26/7/2012
  16. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Mấy đồ bạn nói tớ cũng chuẩn bị sẵn rồi, nhưng vào viện tớ mua cho nhanh, cũng rẻ thôi mà. Bao gồm : chậu, ca múc nước, cốc,thìa, phích nước,khăn mặt,giấy vệ sinh,giấy ướt,1 cái quạt điện,mấy đôi tất mỏng, bông bịt tai, bvs Mama, 1 gói quần giấy,bàn chải đánh răng và thuốc đánh răng.Mấy đồ này người nhà mang vào trong lúc chờ bạn mổ xong, không cần mang lúc mới vào viện . Vì sau khi bạn mổ, người nhà sẽ được nhìn thấy em bé, nhớ là chờ ở tầng 4 nhé, rồi bạn được chuyển vào phòng hậu phẫu khoảng 2 tiếng rồi chuyển về giường nằm.Sinh xong thì mua 1 cái bô ở viện để lúc cần vệ sinh taị giường còn dùng.Em bé thì không nên đón xuống , vì chật chội và nóng nực lắm. Có thể mang theo máy hút sữa và bình sữa, nếu có sữa còn hút rồi mang cho em bé ti. Không cần mang sữa vì bv chăm lo cho em bé đầy đủ hết.
    Khi nào bạn được ra viện thì mang cho em bé 1,2 bộ quần áo, khăn sữa, khăn quấn bé, 1,2 caí bỉm và mấy thứ như đũa, son,con dao để tránh tà.Mang cho mẹ 1 bộ quần áo mặc lúc về, mũ,kính râm là ok. Khi nào về thì xuỗng tầng 2 đón con rồi về luôn nhé, đừng đón xuống phòng mẹ nằm mà vất vả cho con.

Chi phí thì tớ không nhớ rõ từng khoản, nhưng nếu không có bảo hiểm thì hết khoảng 4tr, tớ BH, nhưng tớ vào viện sớm trước khi mổ nên chỉ được thanh toán 30%, hết hơn 2tr. Nếu bạn chuyển dạ mới vào thì sẽ được thanh toán 80-100% tùy theo BH nhé.

Tớ nhớ đến đấy thôi, bạn cần gì cứ hỏi.

17. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

chị sinh bé vào tháng mấy,mà chị có người quen ở C ko?khoản lót tay của chị cho ekip ntn ạ?
    em sinh bé đầu đẻ thường mà tiền bồi dưỡng những 3tr"hộ lí nói đưa thẳng như thế" cả viện phí ko bảo hiểm là gần 5tr em cũng hơi choáng
    năm nay sinh bé sau chắc là phải sinh mổ thì ko hiểu cái khoản lót tay này ntn nữa,mà hình như viện phí ở C đã tăng

18. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Tùy mỗi gia đình em ah, năm nay cũng thế thôi , nói chung ít nhất là 1,5tr. Có nhà chẳng đưa xu nào vì bs quên không gọi vào,hihi.

su119 thích bài này.
  19. lehuong2403

lehuong2403 Gian hàng 29G

Mình mới sinh hồi tháng 4 nè bạn. Mình đưa cho kíp mổ 2tr. Lúc đầu mẹ mình ko biết đưa 1tr thì bác sĩ quen ở khoa đỡ đẻ ý bảo phải 2tr, thường là như vây. Gây tê màng cứng 1tr, tiền nằm viện 1 ngày thì chỉ có 1,5tr thui. Lúc đầu mình cũng sợ đẻ ở viện C vì sợ đông nhưng thật ra ko kinh khủng đến thế đâu. Mỗi tội nóng thui, chứ mình thấy khoa đẻ họ làm cẩn thận và nhiệt tình. Nên mẹ nó cứ yên tâm nhé!

Lúc sinh em bé xong y, ngày hôm sau bé được đưa đi tắm. Bạn lưu ý là để một ít tiền vào tã cho bé nhé! Như mình thấy ý, bé nào mà có cái đấy là được tắm đưa về trước, còn ko có là đưa về sau. Vì phòng mình nằm ý, chả ai đưa cả, có mỗi mình đưa. Đến lúc mấy cô y tá tắm xong đưa mỗi con mình trả trước, còn mấy mẹ kia phải chờ khoảng 10 phút. Mà mẹ nó nhớ lưu ý số của mẹ và của con nhé. Nhớ xem lúc đi tắm tay con có còn số ko, nếu ko là lúc họ trả về lại nhầm lẫn. Như phòng mình ý, e bé bị mất số, đến lúc cô y tá đến hỏi bạn đấy còn ko nhận ra con. May mà còn mỗi bé đấy chưa nhận mẹ.

Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông!

su119 thích bài này.
  20. Mẹ Surry

Mẹ Surry Thành viên rất tích cực

nghe vẻ nguy hiểm nhỉ nhầm con như chơi.