Đi làm hay ở nhà? - Câu hỏi của các bà nội trợ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi support, 25/7/2012.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Nhiều bà mẹ cảm thấy băn khoăn trước suy nghĩ nên tiếp tục công việc ở sở làm hay ở nhà chăm sóc, trông nom cho bọn trẻ và gia đình. Là một người mẹ, khi rơi vào tình trạng khó xử ấy, bạn sẽ giải quyết thế nào?

Hãy đọc một vài chỉ dẫn dưới đây để tự mình đưa ra một quyết định đúng đắn, bạn nhé.

Nói gì thì nói, đó là lựa chọn của mỗi cá nhân. Tuy nhiên, quyết định ấy nên dựa trên lợi ích tốt nhất cho cả bạn và gia đình bạn.

Trước khi quyết định, bạn nên chú ý những điều sau:

• Tránh nghe theo lời của người ngoài vì họ không thể nào hiểu được hết ngọn nguồn của vấn đề.

• Cẩn thận với những mong đợi hão huyền: Bạn tự vẽ nên một cảnh tượng tuyệt vời sau khi quyết định, nhưng sự việc lại không theo ý muốn. Thậm chí, nó trở nên tồi tệ hơn. Lúc này, những người mẹ bỏ công việc để ở nhà đôi lúc lại cảm thấy mình như một người vô dụng, còn những người mẹ tiếp tục công việc ở công ty lại thấy mình là người có lỗi với chồng con.

• Nên nhớ, quyết định của bạn không giống như một dòng chữ khắc ghi trên đá vĩnh viễn. Bạn có thể thay đổi quyết định ấy khi con bạn đủ lớn và biết cách tự chăm lo cho bản thân mình. Thường thì nhiều phụ nữ không thấy được điều này. Họ cảm thấy như bị “giam cầm” trong căn nhà với quyết định “bất di bất dịch” ấy, và chấp nhận tình trạng “nửa thất nghiệp” của mình.

Sau đây là những yếu tố thiết thực mà bạn cần xem xét để có một quyết định đúng:

1. Sự quan trọng của công việc hiện tại: Bạn đã hết mình vì công việc đến mức nào? Bạn đam mê nó nhiều đến cỡ nào? Bạn sẽ cảm thấy thế nào nếu từ bỏ công việc ấy? Một số phụ nữ không thích công việc họ đang làm; vì vậy, khi không làm việc nữa, họ cảm thấy không có gì nuối tiếc. Số khác thì thỏa mãn với công việc mình có và đang muốn vươn tới vị trí cao hơn. Số khác nữa thì cảm thấy chẳng có gì là quan trọng nếu mình không làm việc nữa.

2. Kí ức thời thơ ấu: Tùy vào kí ức tuổi thơ mà bạn sẽ có những quyết định khác nhau. Có thể bạn sẽ vô cùng thích thú khi nhớ về tuổi thơ của mình. Đó là thời gian hạnh phúc mà mẹ bạn dành cho bạn. Bà ấy ở nhà với bạn suốt cả ngày để chơi đùa cùng bạn. Hoặc bạn sẽ buồn chán vì tuổi thơ của mình là những ngày tháng hiu quạnh và đáng thương khi cứ phải đối mặt với sự cô đơn trong căn nhà trống rỗng; mẹ bạn đi làm ở công sở nên không thể ở nhà chăm sóc bạn.

Từ đó, khi lớn lên, cảm giác luôn được mẹ che chở hoặc một cuộc sống tự lập sẽ luôn in dấu trong tâm trí bạn. Và bây giờ, chính bạn sẽ là người quyết định tuổi thơ của con cái bạn. Bạn muốn chúng như thế nào? Điều đó tùy thuộc vào quyết định nên ở nhà hay tiếp tục công việc của bạn đấy.

3. Sự ủng hộ của chồng bạn: Anh ấy có đồng ý với việc bạn ở nhà hay có một suy nghĩ khác?

4. Tài chính gia đình: Bạn có đủ can đảm để từ bỏ thu nhập của mình không? Chồng bạn có gặp nhiều căng thẳng khi phải một mình đối đầu với gánh nặng tài chính của gia đình không? Thu nhập của anh ấy có bảo đảm không?

Cuối cùng, xin chúc bạn có một quyết định đúng đắn!

LÊ Ý VY
    Nguồn: Msnbc/Tuổi Trẻ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. Mèo mẹ

Mèo mẹ Guest

Ðề: Đi làm hay ở nhà? - Câu hỏi của các bà nội trợ

Thất sự mình đang rất khủng hoảng, mình rất muốn ở nhà và tự chăm sóc bé, bé nhà mình mới 11 tháng tôi, nhưng cả nhà nhất là chồng mình luôn muốn mình đi làm và cho bé đi lớp sớm vì cho rằng bé đi học sớm sẽ tự lập và ngoan hơn, ăn giỏi hơn. Lúc đầu mình gnhi ngờ lắm, cũng chiều lòng cả nhà đi làm, và bé nhà mình đi lớp cũng ngoan hơn hẳn, chỉ tọi bé bị nên mình xót quá nghỉ luôn ở nhà chăm bé thì bé nhũng nhẽo hẳn và bám rít mẹ ko chịu ăn. Buồn lắm thế là bé lại đi lớp tiếp còn mình lại ở nhà, mình thấy mình vừa có l64i với con vừa là người mẹ chẳng ra gì cả!! Mình đang chuẩn bị thi cao học và bé vẫn phải đi lớp, mình có ích kỷ quá ko?? Tại sao mọi người ko cho mình ở nhà chăm bé vậy?

3. Bin ỉn

Bin ỉn Thành viên tập sự

mình không thích ở nhà, không bao giờ thích ở nhà cả, nếu thương con có thể chọn cho bọn trẻ những trường học tốt nhất, đảm bảo nhất.

4. evnbay

evnbay Banned

Theo mình nghĩ nếu con còn nhỏ thì nên ở nhà chăm sóc chừng nào bé cứng cáp 1 chút thì hãy đi làm!

5. shiphanguk.phongduy

shiphanguk.phongduy Thành viên đạt chuẩn

Nên kiếm công việc gì đó để làm, đừng nên ở nhà. Ở nhà ghét rùi chồng nó chê (u)

6. HieuQ

HieuQ 0983 115 492

Mình thì lại muốn đi làm mà không được đây, chỗ mình trường tư cũng quá tải, trường công thì 3 tuổi mới nhận. Con mình 15 tháng rồi, rất lười ăn và cực kỳ hiếu động nên ông bà cũng ko đủ sức trông nữa. Chồng mình thì bận suốt ngày nên cứ hai mẹ con vật vã với nhau oải lắm ạ. Mình thấy tốt nhất nên cho con đi lớp, mẹ cố gắng làm việc gì đấy thoải mái về thời gian để có đk chăm sóc con thì hơn

7. soya-itbeo

soya-itbeo Bắt đầu tích cực

mình thì chồng ủng hộ việc ở nhà, khuyến khích ở nhà chăm con...2 đứa bé, lại chưa đến 3 tuổi. Nhg nên tạo việc cho mình bằng cách cải thiện món ăn, con ngoan, nhà cửa sạch sẽ,,,,chồng vưỡn yêu lắm. Tất nhiên là sẽ ko ở nhà mãi mãi, học hành đàng hoàng xong bỏ phí cũng uổng. nhg giai đoạn nào cũng có cái khó. COn bé ở nhà chăm con là tốt cho con. hoặc tìm việc phù hợp để đủ sức mà cáng cả tỉ việc....haizzz khó đấy ạ! dư dả tài chính thì ko sao. chứ bí bách thì cũng ...

8. HieuQ

HieuQ 0983 115 492

Có lẽ mỗi người một tính, mình thì không phải lo về tài chính nhưng cứ quanh quẩn ở nhà thì stress lắm, thế là động vào việc gì cũng cáu nhặng xị cả lên, nhiều lúc con cũng bị đánh oan (đánh con xong lại ân hận lắm mà ko thể kiềm chế đc)

9. giambeonhanh

giambeonhanh Banned

Suốt ngày ở nhà thì chán lắm, nhưng mà vì con cái còn nhỏ mình nghĩ nên ở nhà tự chăm sóc thì sẽ tốt hơn!

10. minhnam2302

minhnam2302 Banned

Đi làm.
    Ở nhà chăm con thì buồn lắm, được cái mình tự chăm con mình thì yên tâm. Nhưng ở nhà nhiều lúc con còn nhỏ thì không sao, sau khi lớn lên đi học rồi, còn một mình ở nhà lo cơm nước, giặt giũ thì buồn lắm, rồi tự nhiên mình sinh ra lôi thôi, chồng không thích nữa mà lại đi tìm cô nào xinh đẹp ở ngoài thì chết (em là em lo nhất khoản này)
    Nên nếu mà lúc vừa sinh xong, chẳng có ai trông con cho đi làm, thì đành phải chăm con 1-2 năm, cứng cáp lên thì đi gửi trẻ, rồi đi làm. Chứ ở nhà hoài thì em thấy không ổn

11. thuthuy04

thuthuy04 Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ thời đại ngày nay phụ nữ nên đi làm, dù luơng thấp cũng đi, cứ sáng đi tối về, vừa được tiếng là không ăn bám chồng, vừa được giao tiếp hoạt động bên ngoài.

12. Me be Miu

Me be Miu Guest

E thì đi làm...dù con mới 3 tháng
    Thiết nghĩ mình thật ích kỷ khi k ở nhà chăm bé nhưng bé ở nhà với ông bà nội được chăm kĩ hơn. E vốn k khéo việc nhà, bà nội có mỗi cái đít nhôm nên chăm chút cho cháu lắm, luôn sắm cho cháu những gì tốt nhất :)
    Về kinh tế e cũng ko phải lo lắng nếu phải ở nhà, nhưng thích đi làm hơn, ở nhà mụ mị thế nào ý
    Chồng e cũng ủng hộ việc e đi làm
    Đi làm giúp e cảm thấy mình còn tự lập, ko bị phụ thuộc vào ai cả
    Quan trọng hơn nó khiến e vui hơn . heheh

maithuhnd thích bài này.
  13. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Mình cũng nghĩ các mẹ nên đi làm, nhà có điều kiện thì làm việc gì nhẹ nhàng để dành nhiều thời gian chăm sóc gia đình, ở nhà chỉ bếp núc thì dễ bị lạc hậu lắm...

14. yuumedress

yuumedress

Hihihi... câu hỏi này hay quá, mình vào đây xin nêu riêng ý kiến của mình nhá.
    1. Em bé cần chăm sóc nhưng ko phải lúc nào mẹ cũng kè kè bên bé, như vậy bé ít được giao tiếp với XH, vợi mọi người và môi trường xung quanh ---> Không tốt
    2. Mẹ cũng cần quan tâm đến công việc + cuộc sống của mẹ. không thể dành hoàn toàn thơi gian cho con được ---> như vậy người mẹ cũng trì trệ và chậm chạp hơn ---> xấu hơn vì ko chăm sóc bản thân.
    3. Money dù đủ nhưng ko bao giờ thừa... chỉ có lao động mới đem lại cuộc sống tốt đẹp hơn và no cho con mình một cuộc sống đầy đủ hơn
    ....
    hihihi... hiện tại mới nghĩ bấy nhiêu thui các mẹ ạ, khi nào có time sẽ suy nghĩ tiếp ạh... chúc các mẹ ngày làm việc hiệu quả, tối về là chăm con tốt, nấu ăn ngon cho chồng + bố mẹ chồng .....híc.

Mecoicuacon thích bài này.
  15. shineflower

shineflower Banned

Mẹ yuumedress phân tích hay lắm :d, sau này em có lấy chồng, dù nhà chồng có giàu nứt đố đổ vách (à chắc là ko có đâu, nằm mơ thôi :)) ) thì em cũng không nghỉ việc đâu. Có thể chuyển sang làm 1 công việc ít thời gian hơn, dành nhiều thời gian cho bản thân, gia đình hơn, chứ ở nhà không thì thật là.......

16. samalex

samalex Thành viên mới

Cố gắng kết hợp giữa công việc gia đình và công sơ thôi.

17. chobuon

chobuon Thành viên tập sự

Vợ tôi sinh xong cháu thứ hai cũng tính ở nhà chăm con, nhưng rồi sau ở nhà cuồng chân quá nàng lại xách giỏ đi làm

18. loveu237

loveu237 Thành viên tập sự

Theo mình nghĩ tốt nhất là để bé cứng cáp một chút rồi hãy đi làm, chứ đi làm sớm như vậy cũng tội cho bé lắm

19. thaohuong

thaohuong Thành viên tập sự

Thật sự vấn đề này em cũng đang đau hết đầu, từ lúc chưa sinh đến bây giờ đang nghỉ sinh mà vẫn chưa dám chốt. Vừa muốn làm tốt vừa muốn chăm con, mình tham thật

20. knock_out35

knock_out35 Banned

Là phụ nữ dung hoà mọi thứ là điều tốt nhất, dành thời gian cho con đến khi con cứng cáp rồi trở về với công việc, sự nghiệp sếp sau gia đình nhưng nếu không có mọi người sẽ đánh giá khác đi