Bé nghiến răng khi ngủ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Titi, 22/3/2007.

1. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Mẹ Luti cho em hỏi với ạ
    Gần đây con trai em 5 tuổi rất hay nghiến răng khi đi ngủ, có đêm em phải gọi cháu dạy cho cháu hết nghiến răng. Đến lúc cháu ngủ tiếp lại nghiến tiêp.
    Em có hỏi mấy người bạn thì có chị lại bảo là do thiếu canxi và nên cho uống bổ sung canxi.
    Nếu chị biết về tật này thì giúp em với, đêm nằm nghe con nghiến răng em rất thương nó
    Em không biết là có phải cho cháu đi khám bác sỹ không, nếu khám thì khám ở đâu là tốt a.
    Em cảm ơn chị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Titi
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Lazy80 thích bài này.
  2. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Theo BS Nguyễn Lân Đính

Tại chỗ, người ta cho chứng nghiến răng là do khớp thái dương - hàm hoạt động - phần nhiều một cách vô thức - cọ xát hàm trên và hàm dưới dường như cố đặt lại ngay ngắn, sau khi đã bị làm lệch vị trí đi. Nếu đêm nào cũng nghiến răng, thì nên cho cháu đi khám ở khoa răng-hàm-mặt, khai rõ cho nha sĩ hay về chứng nghiến răng, để nha sĩ xác định khớp thái dương-hàm có bị sai lệch vị trí không, xem hàm trên và hàm dưới có khớp nhau không? Trong khi chờ đợi lời khuyên đặc biệt của nha sĩ, có thể áp dụng một số mẹo sau đây:

- Ban ngày, nói cháu để ý ngậm miệng sao cho khớp thái dương-hàm ở vào tư thế nghỉ ngơi : môi thì khép kín nhưng đừng cho răng hàm trên và răng hàm dưới chạm nhau – sao cho “khi ngậm miệng thì môi liền môi nhưng đừng để răng hàm trên, hàm dưới đụng nhau”, bảo cháu hơi le lưỡi ra, đặt đầu lưỡi vào giữa 2 hàm răng, cho chạm mặt trong 2 môi.

- Cho cháu tập cắn và nhai những thức ăn bắt buộc quai hàm làm việc như ăn trái ổi, củ sắn, trái mận, trái pomme, càrốt, củ cải sống giòn... Tuy nhiên, nên tránh những thức ăn khó tiêu, hoặc ăn no quá trước khi đi ngủ. Cẩn thận thì 1 giờ trước khi lên giường không nên ăn hoặc uống gì “bắt bao tử phải làm việc”, ngoài nước ra, lỡ có khát nước.

- Đắp khăn mặt nóng lên khớp quai hàm cũng giúp cho khớp này thư giãn, nới lỏng ra.

- Lúc đi ngủ cháu cần thư giãn, tránh uống những đồ uống như pepsi hay coca, tránh ăn bánh, kẹo ngọt – nên cho cháu tắm nước ấm, cho thư giãn, anh, chị kể chuyện hay đọc chuyện cho cháu nghe, tạo điều kiện cho cơ thể thư giãn nói chung, (và khớp thái dương – hàm nói riêng)

- Anh chị cũng nên cho cháu đi bộ hay chạy chơi ngoài trời, … cho cơ thể mệt mỏi, rồi cho đi ngủ sớm hơn thường ngày để lấy lại sức, sẽ không nghiến răng (như thể đây là một dấu hiệu thể chất phản ứng lại một căng thẳng tâm thần)

- Nên gợi chuyện chop cháu tâm sự: ở nhà trẻ, với bạn bè có điều gì ẩn ức mà nói ra được thì giấc ngủ sẽ êm ả hơn, không có những biểu hiện căng thẳng về tinh thần biểu lộ ra bằng… nghiến răng.

3. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Xin cảm ơn

Cảm ơn Bố Khoai, mẹ cháu đọc rất kỹ bài viết trên.
    Lạy trời, từ 3-4 hôm nay cháu đã không nghiến răng nữa
    Rất cảm ơn Bố Khoai.

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Ngoài những điều như bài viết của Bố Khoai gửi lên, mình thì có thêm kinh nghiệm là nếu đã loại trừ được các nguyên nhân về răng miệng, tâm lý căng thăng..thì có thể có thêm một nguyên nhân nữa là do thận của trẻ nóng (với trẻ trai càng hay bị ), nếu là do nguyên nhân này thì có thể chữa bằng cho trẻ uống nước đậu đen . Lấy đậu đen rửa sạch, rang sơ qua, sau đó cho nước vào ngâm, cho thêm chút muối, ngâm chừng 2 giờ thì nấu chè cho trẻ ăn , cách ngày một lần hoặc ngày nào cũng ăn như vậy . Con mình hồi nhỏ cũng hay bị nghiến răng, ăn thế là hết hẳn đấy .

Lazy80Titi thích.
  5. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Lôi cái topic này lên. Hôm qua tỉnh giấc vì tiếng con nghiến răng :( Sao cả cái tật xấu này của mẹ con cũng học theo vậy trời? Phải nói là lúc nào mệt mỏi hoặc căng thẳng thì mình ngủ có nghiến răng, nhưng sao con mới 2,5 tuổi đã nghiến răng nhỉ?

6. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Bé nhà mình thì không bị nghiến răng mà chỉ có mẹ nó nghiến thôi, những điều trên có áp dụng cho người lớn không nhỉ?

7. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Ðề: Bé nghiến răng khi ngủ

Lại lôi topic này lên nữa thôi.

Bé nhà mình gần 8 tuổi, khoảng 1 năm trở lại đây hay nghiến răng khi ngủ, mình chẳng biết phải làm sao cả, chỉ biết lay con dậy thôi.
    Có đêm nghiến, có đêm không. Hay có khi mình ngủ say nên không biết nữa. Làm sao mình biết được nguyên nhân do đâu: Răng hàm không khít, thận nóng hay là nguyên nhân tâm lý nhỉ, mình lo quá.

8. Shop Sunny

Shop Sunny Thành viên nổi tiếng

Tìm thấy cái topic này thì mừng như bắt vàng, thế mà có 7 post thôi, kéo lên để học hỏi kinh nghiệm của các mẹ về trẻ nghiến răng thôi.
    Con mình 3T, bé thường nghiến răng khi trở mình lúc ngủ đêm ( ngủ ngày không bị ). Nghiến ken kén khoảng 10 giây hơn í, nghe mà sợ cho hàm răng của con quá. Sáng nay dậy lại than đau đầu. Đọc 1 số thông tin thấy trẻ nghiến răng sẽ dễ bị đau đầu đau cơ hàm sau khi thức dậy mà lo quá. Làm sao đây các mẹ ơi???

9. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

mình thấy hơi kỳ kỳ nhỉ vì thận và răng nó kg dính dáng gì hết hihi

10. dochipxinh

dochipxinh

Em gái em ngày xưa cũng bị nghiến răng ghê lắm... Thấy bố mẹ em mua " G i á i" LỢN ăn 9 cái là khỏi , con trai thì 7 cái. Cái này là mẹo nha các mẹ

11. lethianh

lethianh

con nhà em cũng thế, may quá gặp dc topic này

12. lenhung128

lenhung128 Banned

Em cũng thấy có người mách thế nhưng chưa thử. Nhà em không biết sao ai cũng có tật này, từ chị gái đến 2 thằng con nhà chị ngủ nghiến răng nghe ket két, đêm ngủ như một dàn hòa âm, nghe kinh khủng. Bây giờ bé nhà em mọc được 3 cái răng cũng bắt đầu thấy nghiến răng rồi ạ

13. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

ăn 9 cái cơ ạ? nhiều vậy... em nghĩ ăn vài 3 cái là khỏi thôi

14. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

thói quen này của bé không tốt, có thể do bé bị stress hoặc bé bị sợ hãi, lo sợ bạn cố gắng quan sát bé để tìm ra nguyên nhân từ đó mới có hướng giải quyết, với lại trước khi đi ngủ tuyệt đối không cho bé ăn kẹo trước khi ngủ, không cho bé xem các bộ phim bạo lực

15. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

cái này hóng thui chứ chưa gặp tình huống của mình