Em có ý tưởng mở shop đánh giày online

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi baotin.minhanh, 28/7/2012.

1. baotin.minhanh

baotin.minhanh Bắt đầu nổi tiếng

Các anh chị cho em xin ý kiến về ý tưởng này.Giá đánh giày của em trung bình 80-100k.Dụng cụ đều nhập ngoại US.Sản phẩm tạo ra có độ bóng và bền 1-2 tuần.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baotin.minhanh
    Đang tải...

2. quangptk

quangptk Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Em có ý tưởng mở shop đánh giày online

Nghĩa là khách order xong bên bạn đến tận nơi đánh phải không? Giá kia cao quá nhỉ :-?

3. comchaynb

comchaynb Bắt đầu nổi tiếng

giá này ko được đâu bạn ạ, mình ra ngồi trà đá trước cổng công ty khoảng 5p là có mấy ng đánh giầy đi qua. Họ đánh có 20k thôi

4. quangptk

Thực ra thì đánh ở mấy quán cafe vỉa hè cũng phải 1, 2 tuần mới đánh 1 lần cho nên mình nghĩ độ bóng và bền 1-2 tuần không phải 1 lợi thế lớn.

5. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Đúng rùi, thời buổi khó khăn mà, mọi ng đều đang cắt giảm chi tiêu, dịch vụ có thể là tốt, nhưng nếu giá thành cao cũng khó thu hút đc khách hàng hoặc thu hút đc ít...Bạn cân nhắc thử xem.............

6. baotin.minhanh

em cám ơn ý kiến góp ý của mọi người.Xi mà các cậu bé dùng đánh giày là Kiwi sản xuất ở Indonesia giá là 15K.Xi của em dùng lọ rẻ nhất là 150k.Lọ đắt nhất là 250k.Quy trình đánh bao gồm đầy đủ các bước theo phương pháp Nhật Bản,cả quy trình thường dùng 4-5 loại xi và dung dịch để đưa đến kết quả cuối cùng.Độ bóng mà em muốn nói ở đây nghĩa là có thể phản xạ được ánh sáng(bóng đèn,tia nắng..)Để làm được cần có loại chuyên dụng(theo khảo sát của em thì mấy cậu đánh giày vỉa hè ko có)
    [video=youtube;Jsx38_s3Mnc]http://www.youtube.com/watch?v=Jsx38_s3Mnc[/video]
    Đôi tượng mà em hướng đến là những đôi giày hiệu của các hãng bình dân trở lên.Em dự đoán suy nghĩ của những người này là:
    _Họ thường ít khi mua đồ nghề về tự đánh,bảo quản;
    _khi họ muốn chăm sóc giày nhưng lại phân vân vì sợ hỏng giày.
    Dự định ban đầu của em là sẽ bán giày kết hợp dịch vụ đánh giày.Hàng ngày sẽ tổng kết các đơn hàng và sẽ đến từng địa chỉ để đánh.Khi đã có uy tín rồi mình sẽ có thể qua lấy về nhà để đánh.Giá cả thì em sẽ cân nhắc điều chỉnh cho hợp lý nhất.

hotboy12345 thích bài này.
  7. quangptk

Mình thấy khả thi và rất hay nếu làm được đúng kỹ thuật và quy trình như trên + thái độ phục vụ của nhân viên. Tuy nhiên phân tích đúng khách hàng mục tiêu cũng khá đau đầu đó nhỉ.

Lúc ban đầu mình đọc k thấy có gì cả nhưng khi bạn cung cấp thêm thông tin mình thấy rất thú vị, và mình thấy có 1 số điểm bạn nên tìm phương án minh họa và thể hiện một cách rõ nét nhất có thể:

1. Độ bóng
    2. Quy trình thực hiện
    3. Mức độ quan trọng của việc bảo quản giày (như mình không bao giờ để ý cái này)
    4. Sự tiện lợi và đẳng cấp của dịch vụ

Nếu coi mình là 1 khách hàng tiềm năng thì đây là những điểm khiến mỉnh cảm thấy dịch vụ bình thường (khi chưa hiểu) và thấy thú vị, muốn thử khi đã hiểu.

Hy vọng sớm được thấy dịch vụ của bạn ra đời. Chúc bạn thành công!

P/S: mình vừa check thử tên miền danhgiay. Mấy cái .com; .vn; .com.vn đã hết, còn cái .net. Nếu bạn định dùng thì nên đăng ký sớm

baotin.minhanh thích bài này.
  8. Terr0risT

Terr0risT Mẹ Tiểu Tôm

Mình thấy đây là 1 ý tưởng khá mới lạ. Mình nghĩ có thể phát triển được. Tuy nhiên, bạn cần chú ý 1 số vấn đề sau:

1. Giá cả. Theo mình không cần thiết phải sử dụng đồ nhập khẩu hoặc quá đắt
    2. Phương pháp tìm khách hàng? Bạn muốn quảng cáo ntn? Làm sao tìm được KH?
    3. Uy tín và chất lượng?

Hiện mình thấy đa phần ngồi uống nước tiện thể đánh giày luôn, cũng không quá quan trọng về độ bền (bóng thì có). Vậy dịch vụ của bạn có tiện ích hoặc có gì hơn so với dịch vụ trên??
    Thực ra mình thấy đàn ông cũng thích giày bóng lộn thường xuyên nhưng lại lười nên chắc tương lai phát triển được đấy ^^

9. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

giá cao quá bạn ah .

10. Homeland.vn

Homeland.vn Thành viên chính thức

Hic mình đánh giày 10k. Cứ tiện đi ăn trưa, uống cafe là có người ra hỏi. Ăn xong là nhận giày, và giày vẫn bóng đẹp, chấp nhận được.

Nhiều thì 1 tuần mới phải đánh 1-2 lần. Nên mình nghĩ không khả thi lắm.

11. baotin.minhanh

Em cám ơn mọi người đóng góp ý kiến cho em.em muốn tham khảo ai có kinh nghiệm về kinh doanh có thể giúp em phân tích về sản phẩm này.

12. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

mình ko có kn kinh doanh, nhưng mình là ng sd sp và rất mong là có cơ sở nhận bảo quản sp của mình khi hết mùa
    vd trên này rất nhiều mẹ có n~ đôi giầy đôi boot vài triệu đồng, hết mùa cần bảo quản tới mùa đông sang năm, vậy mà có dịch vụ bảo quản thì tốt nhỉ :D

13. baotin.minhanh

em cám ơn ý kiến của chị.Em sẽ cố gắng phục vụ khách hàng tốt nhất.

14. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Hi baotin.minhanh,

Mình nghĩ là ý tưởng của bạn hay không phải vì "ồ lạ nhỉ!", "chưa ai làm, thật độc đáo!" mà là vì nó hoàn toàn đúng. Bạn đang muốn phục vụ một thị trường ngách mà mình nghĩ cũng không hẳn là vô cùng hẹp, trong đó khách hàng tiềm năng là những người sở hữu những đôi giầy giá từ vài triệu trở lên, có hiểu biết (bao gồm không bỏ ra 20k và phó mặc may rủi cho các chú bé đánh giầy) và sống rất nguyên tắc và có style. Nhóm này trong nước đang đông dần, bạn có thể thấy nhiều người thích thưởng thức rượu vang, hoặc hút cigar, hoặc nghe nhạc đĩa than... Cái họ cần luôn là những supplier về sản phẩm, dịch vụ cũng sành điệu, có hiểu biết, có năng lực đưa những thứ mới, tốt, nổi tiếng về phục vụ nhu cầu trong nước. Mình tưởng tượng nhân viên của bạn nhận lịch hẹn (nghe cho nó sang hơn order) của khách qua mạng và đến phục vụ khách hàng trong một không khí vừa làm vừa trò chuyện "ngang hàng" về giầy da và cách bảo dưỡng, y như thợ lên dây đàn piano vậy^^

15. baotin.minhanh

Hix nghe nhận xét này của anh em như được tiếp thêm niềm tin vậy.Em sẽ ngâm cứu kỹ nhận xét của anh.Chúc anh nhiều sức khỏe.

16. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Hì hì, không cần khách sáo, LCM là cộng đồng mà bạn.
    Mình chắc bạn đã thiết kế xong dịch vụ và sản phẩm bạn kinh doanh là gì. Mình chia sẻ thêm suy nghĩ của mình, nếu trùng với ý của bạn thì sẽ thú vị.
    Tưởng tượng đôi giầy đắt tiền giống như một chiếc xe tay ga vậy. Việc đánh giầy không đơn giản là làm bóng đẹp, mà phải là công việc bảo dưỡng giúp da giầy bền, mềm, đẹp trong một thời gian dài (cứ cho là vài năm). Vậy khi dắt xe tay ga vào một hàng sửa chữa xe, ta mong muốn người thợ làm gì? Đâu phải chỉ huỳnh huỵch thay dầu, đổ nước làm mát, vệ sinh bộ lọc gió... Ta cần họ tư vấn cách bảo dưỡng (tần suất, hạng mục) cách dùng ga, phanh, bơm lốp, phụ gia... sao cho an toàn và hiệu quả, cách xử lý một số trường hợp trục trặc khi đang đi giữa đường đặc thù mà dòng xe tay ga của ta thường gặp phải. Họ cho ta số ĐT để gọi cấp cứu phòng khi xe chết đề, xịt lốp. Họ giới thiệu dịch vụ dán xe, lắp thêm còi đèn... Đỉnh cao của mức độ uy tín là ta nhờ họ đi xem giúp một chiếc xe tay ga khác đã qua sử dụng, sau đó nếu họ gật là ta mua.
    Tương tự thợ đánh giầy của bạn phải là một người giỏi giao tiếp và thích giao tiếp, có hiểu biết phong phú để đưa khách hàng vào một thế giới về nguyên vật liệu, da, xi, đế, chỉ khâu, phụ liệu trang trí đầy màu sắc và thú vị để họ như lạc vào các kiến thức, tin tức mới lạ giúp họ sử dụng tốt các đôi giầy hiện tại và định hướng khi mua các đôi giầy trong tương lai. Đối diện với thợ đánh giầy của bạn, khách hàng phải có cảm tưởng như gặp chuyên gia, chi phí 100k bỏ ra không phải là chi phí đánh giầy nữa, mà là chi phí để có nhiều dịch vụ gia tăng giá trị khác. Và bạn sẽ móc nối cau chuyện với những thứ bạn có thể bán thêm cho họ mà họ vẫn cám ơn^^.

17. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Giá cao quá, giờ kinh tế khó khăn, ng giàu lại càng phải suy đo chi tiêu, dịch vụ này mình nghĩ là khó.

18. hang.khonggiansong.vn

hang.khonggiansong.vn Thành viên tích cực

Cái này hay đấy bác ạ. Chúc bác thành công :)

19. sheralinh

sheralinh có gì bán nấy :))

Mình nghĩ là không khả thi chút nào vì xét ra ng ta có thực sự cần bỏ ra 80 - 100k để đánh 1 đôi giầy để đi 2 tuần không??
    Thứ nữa là hầu như đi ăn hay đi uống nước tiện thì ng ta đánh luôn chứ ai chờ gọi bên bạn đến, gọi đến nhà thì với chi phí như thế thực sự là không khả quan lắm
    đôi lời đến bạn vậy thôi, dù sao cũng chúc bạn thành công!

20. baotin.minhanh

Đoạn này rất bổ ích với em.Em sẽ cố gắng hoàn thiện thêm về kiến thức và giao tiếp.Thanks bác Uhohwtf nhiều!