Bé 3 tuổi không chịu ăn rau .

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Anferi, 13/12/2004.

Tags:
  1. Anferi

Anferi Thành viên tập sự

Anferi là thành viên mới , có vấn đề sau xin các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ . Bé trai nhà tôi được 3 tuổi nhưng rất biếng ăn nhất là rau xanh . Cháu chỉ chịu ăn cơm với thịt thôi . Thành ra tôi thường phải nấu tất cả rau quả thức ăn làm một rồi dùng máy xay sinh tố xay nhuyễn thành bột để đút cho cháu thì cháu mới có đủ rau xanh .Mà làm vậy thì rất lích kích mà cháu lại không thích ăn vậy . Tôi phải làm sao đây ? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn - Xin cảm ơn .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Anferi
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Anferi ơi, bé nhà mình cũng đã từng như vậy. Mình rất đau đầu với vấn đề này, nhưng sau một thời gian áp dụng các phương pháp dưới đây thì mình thấy tình hình được cải thiện đáng kể. Hiện tại bé nhà mình (gần 3 tuổi) đã chịu ăn rau.

1.MÌnh cho cháu xem bộ phim Daddy Daycare, trong phim có hai nhân vật là chú hoa lơ xanh và chú cà rốt. Mỗi lần ăn hai loại rau đó là mình lại nhắc đến hai nhân vật này.

2. Các loại rau mình luộc cũng như nấu nhừ để bé dễ nhai.

3. Cu cậu cũng chỉ thích ăn thịt :twisted: . Thế là mình cho cu cậu ăn một miếng thịt, một miếng rau. Khi nào hết rau trong bát thì mới lấy thịt tiếp (với cách này hiện nay cu cậu biết mánh của mẹ nên nhiều hôm cu cậu ăn, nhiều hôm thì cu cậu "thà không ăn thịt tiếp còn hơn là ăn rau" :evil: )

4. MỖi lần cu cậu đi đại tiện bị đau, là mẹ lại nhắc "Lần sau con nhớ ăn nhiều rau để đi không bị đau nhé." Đến bữa thì mẹ lại nhắc lại câu đó.

Nhưng nói tóm lại là cu cậu hiện nay đã ăn rau rồi. Tuy chưa được nhiều như ý mình mong muốn nhưng tình hình có cải thiện rõ rệt.

Mẹ Anferi thử xem sao nhé.

3. Anferi

Anferi Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ thuhien đã chia sẻ . để Anferi thử theo cách đó xem sao . Mình thấy trong diễn đàn này có rất nhiều kinh nghiệm tốt mà mình chưa biết . Cảm ơn ban quản trị diễn đàn nhiều !

4. penguin

penguin Thành viên tập sự

Chao Chi,

Minh gui Chi mot bai ma minh da doc tren net.

20 cách trị trẻ biếng ăn

Việc cho bé ăn quả là một nghệ thuật thực sự: Hẳn không ít lần bạn đã trổ đủ “ngón nghề” chỉ cốt sao cho bé ăn được một vài thìa cơm hay mẩu thịt. Hẳn không chỉ một lần bạn băn khoăn, tại sao con người ta thì ăn uống dễ dàng thế kia, còn với con mình phải dùng đủ các biện pháp...
    Bạn không hề đơn độc: Có 20% các ông bố bà mẹ của trẻ 3 tuổi và 42% bố mẹ các bé 4 tuổi phàn nàn về sự biếng ăn của con mình.
    Nếu con bạn ăn ít hơn những đứa trẻ khác, bạn đừng bận tâm. Nếu con bạn vẫn phát triển bình thường thì bạn không có gì phải lo lắng.
    Con bạn hầu như không đói. Thật vậy! Bọn trẻ sinh ra với bản năng sinh tồn, điều đó khiến cho nếu như có thể thì chúng chỉ ăn đúng cái và đúng lượng mà cơ thể chúng cần. Do đó nên chấm dứt chế độ độc tài bên bàn ăn nhà bạn. Hãy để cho trẻ được quyết định nó sẽ ăn gì. Ngoài ra, dạ dày của trẻ nhỏ hơn của người lớn rất nhiều nên khẩu phần ăn của chúng nhiều nhất chỉ bằng một nửa của người lớn.
    Chiến tranh bên bát ăn thường hay xảy ra nhất khi bé lên 2 hay lên 3 tuổi và rất hiếm khi thực sự liên quan đến sự ăn uống. Bởi trẻ ở tuổi này đã bắt đầu muốn khẳng định mình. Bé đã để ý thấy những gì nó làm, nó nói đều có tác động đến những người xung quanh. Giờ đây bé muốn thử “tự vệ”. Bạn hãy cố gắng đừng để lộ ra là bạn muốn bát ăn của bé phải sạch trơn. Dần dần rồi bé sẽ hiểu ra rằng nó ăn không chỉ để mẹ vui, mà vì để không bị đói. Sự biếng ăn của trẻ đôi khi lại xuất phát từ những nguyên nhân khác. Thông thường khi nấu nướng, bạn chế biến món ăn theo khẩu vị của mình. Nghĩa là bạn nấu món ăn mà chính bạn thích. Nhưng biết đâu, bé lại có khẩu vị hoàn toàn khác và cái món “chủ lực” của bạn thì bé lại ghét cay ghét đắng?
    Làm thế nào để trẻ thích ăn hay chí ít thì cũng không sợ ăn.
    1- Bạn chỉ nên gợi ý cho bé ăn khi nó đã đói. Trẻ em thường chối bỏ thức ăn chẳng qua vì chúng chưa kịp đói. Thằng bé lười ăn của bạn hình như không bao giờ thấy đói? Cũng có thể do bạn đã không cho bé cơ hội ấy? Bạn hãy thử trong vài ngày liền không liên tục ép bé ăn. Hãy đợi để tự bé phải nhắc đến bữa ăn.
    2- Khi đã quan sát được lúc nào bé thường thấy đói, bạn hãy cho bé ăn vào những giờ cố định. Trẻ em thích cuộc sống điều độ.
    3- Hãy giảm số bữa ăn. Một đứa trẻ 3 tuổi thực sự không cần đến 5 bữa ăn mỗi ngày. Giữa bữa sáng và bữa trưa, thay vì cho bé ăn cháo hay một lưng cơm, bạn hãy cho bé ăn một quả chuối hay miếng đu đủ, có thể sau đó bé sẽ ăn trưa một cách ngon lành.
    4- Hãy giảm những bữa ăn vặt. Bạn thử xem liệu bé có hay ăn vặt không? Vài cái kẹo, một gói bim bim, tưởng như không là gì cả nhưng lại ảnh hưởng rất nhiều đến sự ngon miệng của trẻ.
    5- Hãy giảm khẩu phần ăn của bé. Một bát cơm đầy có ngọn quả không kích thích sự thèm ăn của bé chút nào. Trái lại là đằng khác - nó khiến trẻ sợ và ngán. Sẽ hoàn toàn khác nếu trước mặt bé là một miếng thịt nho nhỏ, một chút xíu cơm và vài thìa canh. Ngần này thì có thể ăn được. Mà ngần ấy cũng đủ để một đứa trẻ hai tuổi no bụng.
    6- Hãy quan tâm đến tính đa dạng của các món ăn. Nếu ngày nào bạn cũng dọn cho bé món trứng đúc thịt, thì chẳng có gì ngạc nhiên khi nó không muốn ăn. Nếu bữa sau, bạn cho bé một khúc cá rán hay một bát súp sườn hầm khoai tây, củ cải, bạn sẽ thấy là ít ra thì bé cũng thử.
    7- Bạn hãy cố gắng để các món ăn bày lên bàn trông thật màu sắc và ngon lành. Bên cạnh những búp súp lơ trắng là những cánh hoa cà rốt màu cam rực, bên cạnh những khúc đậu đũa xanh có cà chua đỏ… Một sáng kiến rất hay là món salad thập cẩm: cà rốt, ớt ngọt, giá đỗ, khoai tây, dưa chuột…
    8- Hãy để cho bé tự chọn. Trước khi nấu ăn, bạn hãy hỏi bé: “Con thích ăn gì nào?” và đưa ra một thực đơn mà bạn có thể làm để bé chọn. Có thể bé sẽ chẳng chọn gì cả, biết làm sao được! Nhưng cũng có thể bé sẽ thích một món nào đó.
    9- Hãy chấp nhận một số ý thích trái khoáy của bé. Nếu bé nhất định đòi uống sinh tố cà chua với cam, bạn đừng lấy đó làm điều bực mình, hãy làm cho bé. Đó chẳng qua là khẩu vị. Nếu bé chỉ thích bánh mỳ kẹp hình tam giác hay uống sữa bằng ống hút, bạn cứ chiều theo ý thích của bé, chắc chắn rồi đến lúc bé sẽ chán.
    10-Đừng ép bé ăn cái mà nó không thích. Thay vì thịt, bạn có thể cho bé ăn trứng, cá hoặc giò, xúc xích. Nếu bé sợ rau, thì thay vì bực bội, bạn hãy cho bé ăn thêm trái cây.
    11-Bạn đừng cố giấu những thứ bé không thích ăn vào các món ăn. Vì chắc chắn bé sẽ phát hiện ra và sẽ không chịu ăn gì nữa. Và nguy nhất là bạn đã làm nó ghét cái món mà đến nay nó vẫn thích.
    12-Bạn có thể dùng chiến thuật “bình mới rượu cũ”. Thay vì cho bé ăn thịt với cơm, bạn kẹp thịt vào bánh mỳ. Bạn có thể cho canh vào cốc như một thứ đồ uống thay vì để ở bát như thường lệ. Bạn thử xay trái cây rồi cho vào ngăn đá cho đông sệt lại, có thể bé sẽ thích hơn?
    13-Chỉ có bé uống sau bữa ăn, chứ không để vừa ăn vừa uống, đặc biệt là trước bữa ăn. Nếu trước bữa ăn, dạ dày bé tẹo của bé đã được làm đầy bằng nước ngọt thì đương nhiên là suất ăn trưa không còn quyền cư trú trong đó nữa.
    14-Cứ để cho bé ăn lâu như nó thích. Việc bé nhẩn nha cả buổi trưa không có nghĩa là bé biếng ăn. Có thể việc tự ăn vẫn là quá khó đối với bé. Thậm chí cả khi bạn thấy bữa ăn dường như không bao giờ kết thúc, thì cũng đừng tỏ ra sốt ruột. Bé chỉ cần biết là bạn muốn nó kết thúc bữa ăn, nó sẽ đẩy bát cơm ra xa ngay. Vì điều đó dễ hơn so với việc xúc cơm cho vào miệng, rồi phải ngậm, nhai, nuốt!
    15-Các bạn hãy cùng ngồi ăn bên bàn bên bàn ăn gia đình. Ngồi ăn một mình thật buồn chán. Nếu bố kể chuyện có một con chim đến làm tổ trong vườn nhà thế nào, mẹ thì kể một chuyện vui khi đi chợ... Thế là bé vừa ăn vừa giỏng tai nghe, quên khuấy cái bát cơm đáng ghét.
    16-Bạn đừng bón cho bé, hãy để nó tự ăn. Phần lớn trẻ 2, 3 tuổi sẽ ăn nhiều hơn nếu mẹ để chúng tự ăn. Nếu mẹ cứ bón mãi, dần dần bé nhận thấy rằng ăn đúng là một việc khó chịu, chẳng khác gì gội đầu hay uống thuốc, cũng là mẹ làm cho bé. Hãy làm sao để bé thấy rằng được ăn là niềm vui, giống như chơi một trò chơi vậy.
    17-ạn nên biết rằng “không” là một câu trả lời cần thiết. Không bao giờ ép bé ăn thêm thìa cơm cuối cùng. Nếu bé nói rằng nó đã no, hãy để bé đặt bát xuống, còn bạn không bình luận gì về chuyện đó.
    18-Hãy để bé cùng tham gia nấu nướng. Bé sẽ thấy rau muống mà bé tự tay nhặt, hay món thịt mà bé tự tay trộn gia vị sẽ ngon hơn rất nhiều.
    19-Bạn hãy quan tâm đến không khí của bữa ăn. Sự vội vã, lộn xộn, những xung khắc hàng ngày giữa bố và mẹ sẽ làm bé ăn mất ngon.
    20-Bé không nhất thiết phải ăn hết khẩu phần ngay một lúc. Bạn hãy thử chia nhỏ khẩu phần của bé, ví dụ bé có thể ăn bữa giữa buổi sau lúc đi dạo, hoặc một bát cháo nhỏ trước lúc bé ra sân chơi với các bạn. Có thể không khí trong lành sẽ khiến cho món thịt bò xào mà bé rất ghét trở nên ngon hơn.

Thế Giới Mới (theo GW)

5. minhtv74

minhtv74 Thành viên tập sự

Cám ơn các anh chị về các kinh nghiệm quí báu !

6. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Thu Hien oi, Daddy Daycare la phim hoat hinh ha?

Bé nhà mình không chịu ăn cả thịt, cá, tôm, cua chỉ ăn cơm không thôi mà mình chưa có cách nào dụ bé ăn, ai có cao kiến xin chỉ giúp với. Xin đa tạ.

7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Chị Huyền ơi, Daddy Daycare là phim chị ạ. Phim kể về hai ông bố thất nghiệp ở nhà mở trường mẫu giáo.

Thằng cu nhà em bây giờ cũng chằng chịu ăn cá nữa rồi :evil: Em cũng chưa biết phải làm sao bây giờ. Hiện tại thì bây giờ thỉnh thoảng hắn ăn được một hai miếng là mừng lắm rồi. Em vẫn phải tự an ủi rằng thôi thì sữa đã bổ xung được một phần rồi :cry:

Cu cậu khôn hơn trước, không chịu kiểu 'một miếng này - một miếng kia' nữa. Nên mẹ cháu đành cho cháu ăn ngô, rau luộc thật nhừ, dâu tây để hắn đỡ bị táo (đó là mấy món mà hắn thích).

8. san

san Thành viên đạt chuẩn

trái cây cũng như là rau, nếu tụi nó không ăn rau ăn trái cây cũng tốt, hay là uống nước quả, nước quả tự làm ở nhà tốt hơn là mua, các mẹ có máy xay sinh tố không ?
    táo đem nấu chín trong lò vi sóng, hay không có lò vi sóng thì luột thường cũng được rồi xay mịn ra, con mình đứa nào cũng thích món này

sao con ngừơi ta ăn thịt hay quá vậy mà con San nó chỉ ăn rau và trái cây, chắc tụi nó muốn đi tu quá, đút vào 1 miếng thịt là nhả ra liền, đứa nào đứa đó ốm nhom ốm nhách, lùn và đẹt nhất thế giới

9. mehuyen

Ôi còn mình còn không ăn cả trái cây nữa mới chết chứ nhưng rất thích ăn nước đá, biết rằng cho bé ăn lạnh là không tốt nhưng có lẽ mình phải ép trái cây bỏ vào khay đá rồi làm thành đá cho bé ăn thôi.

Mỗi lần uống nước trái cây mình cũng phải bỏ một chút nước đá vào để dụ bé uống.

Về khoản lùn thì mẹ San ơi có bạn đồng hành đây.

10. mehuyen

À mẹ San ơi táo nấu trong lò vi sóng là mình cứ bỏ táo vào nấu thôi hả, có phải bỏ nước vào như luộc không?

11. san

san Thành viên đạt chuẩn

táo mình gọt vỏ cắt ra làm 4 miếng, bỏ vào trong cái chén bịt ni lông lại nấu 4 phút trong lò vi sóng, nhưng lò vi sóng mạnh yếu độ khác nhau nên cái 4 phút này không đem ra áp dụng cho tất cả các lò được, không cho thêm nước, nhưng khi mình đem ra xay nếu thấy khô quá thì mình cho chút nước sôi vô, thường thì không cần, gặp trái táo nhiều nước nó tự ra nước vừa đủ

12. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Con mình thì lại ăn rất nhiều rau quả nhưng mà ít thịt cá, hồi bé trứoc ba tuổi bé còn chịu ăn thịt, tôm hoặc cá kho thật thơm nhưng sau ba tuổi, bé hay bảo "con cá bơi trông như thế mà lại ăn thịt nó à", "em lợn trông xinh thế mà bị ăn thịt à"... thế là cu cậu nhất quyết chuyển sang "ăn chay". Thế là mình cứ phải làm các loại xúp xay với thịt, cá tôm, rồi cơm rang thập cẩm, nem hoặc bánh cuốn, hoặc ruốc(những thứ như thế thì bé ăn không có vấn đề gì chứ thịt miếng cá miếng là không xong) Bé nhà mình cũng thích ăn các loại đậu phụ, các loại đỗ nữa nên vẫn phát triển tốt, nhưng mà mình thì phải chế biến thức ăn vất vả hơn rất nhiều, đi đâu cũng lích kích, đi học MG thì phai mang theo trứng luộc hoặc ruốc để gửi cô cho ăn thêm.
    Đôi lần bọn mình sốt ruột cũng muốn ép bé ăn, cô giáo ở trường cũng đã thử ép bé ăn theo các bạn nhưng chẳng ăn thua, nếu bị ép thì hoặc là bé ngậm trong mồm không nuốt, hoặc nuốt vào rồi lại ọe ra. Thôi thế là cả nhà cứ đành chấp nhận rồi giải thích dần đến tận lúc cu cậu 6 tuổi mới bắt đầu chấp nhận việc ăn uống gần như bình thường đấy.

13. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm cho bé ăn rau quả của mình là
    - Từ trước hai tuổi thì chuyên ăn rau xay trong cháo, mình cho rất nhiều rau, bí, cà rôt vào nấu cháo rồi xay ra cho bé ăn.
    - Hoa quả thì quả dễ ăn như chuối, đu đủ cứ cắt thành miếng nhỏ rồi cho bé xúc, những thứ cần nhai lâu như na, nhãn, vải, táo... thì mình cứ bóc hết hột và cho vào xay ra rồi cho bé ăn, vừa được nhiều mà vừa tiêu hóa tốt.
    - Sau hai tuổi mình bắt đầu cho bé ăn các loại rau luộc hoặc nấu canh, các loại rau mình thái nhỏ cho vào nấu với một ít nước luôn thịt và nước mắm là bé thích lắm, mình thấy bí đỏ nấu với một chút nứoc mắm, dầu và vài nhánh tỏi bé cũng rất thích.
    Bé nhà mình vốn đã thích ăn rau nhưng từ khi xem phim chú Popey (mình viết có đúng không nhỉ) lực sĩ và được nghe chuyện Thánh Gióng thì càng mê ăn rau hơn. Khi nào có món rau gì mà bé không thích thì cả nhà lại bảo : chú Popey rau gì cũng ăn, Thánh Gióng rau gì cũng ăn thì mới lớn như vậy, thế là bé vui vẻ ăn ngay.
    Sau này lớn lên chút nữa thì thói quen ăn rau đã ngấm sâu rồi, không có rau một bữa là không chịu nổi.
    Chúc các bé ăn nhiều rau quả đê cho các mẹ mừng nhé.
    Mẹ Luti

14. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Mẹ Huyền ơi,

Mẹ Huyền có thể nấu lê, đào cũng được. Cũng công thức như mẹ San nói đấy hoặc cắt nhỏ trái cây ra và cho vào nồi 1 ít nước nấu sôi trái cây va nước lên. Nếu trái cây chua quá thì cho vào ít đường hoặc đường va ni ( vanilla sugar) cho thơm. Trái cây khi nấu nhừ rồi thì có thể xay ra hoặc nếu bé nào thích ăn lợn cợn thì mình dùng muỗng dằm nhuyễn ra. Món này có thể ăn nóng hoặc cho vào tủ lạnh rồi ăn lạnh đều được.

* Nếu muốn nấu nhiều để dành đỡ phải mỗi lần mỗi nấu thì cho trái cây nấu sôi vào các lọ thủy tinh sạch đóng nắp lặi cho vào lọ khi thức ăn còn nóng và đóng nắp ngay). Khi đóng nắp lọ thì nhớ để lọ dựng ngược xuống để đẩy hết không khí ra ngoài, như vậy cũng là cách để bảo quản lâu hơn. Sau đó thì nên cất các lọ vào nơi thoáng mát hoặc lạnh.

15. mehuyen

Mẹ Luti ơi bé nhà em từ bé cũng ăn đủ loại rau, thịt, cá, tôm, cua, và cả ngeu nữa nhưng chỉ ăn khi em bằm nhuyễn nấu với cháo, còn khi ăn cơm thì không chịu ăn chung dù bằm nhuyễn. Lúc trước em cũng làm món cơm chiên dương châu với thịt, tôm, chả, rau củ bằm nhuyễn bé rất thích ăn nhưng bây giờ thì không chịu ăn nữa ngồi lựa cơm không để ăn.

Có một thời gian bé nhà em ăn một lúc cả 2 trái chuối, 2 miếng dưa hấu mà tự ăn đó chị, bây giờ thì không ăn nữa.

Ôi nuôi con vất vả biết bao, em chỉ thấy cực nhất là giai đoạn này làm sao để bé chịu ăn thức ăn vẫn là bài toán khó đối với em.

Để em thử tìm phim như chị kể cho bé xem có hiệu qủa không, cám ơn chị.

Cám ơn San và Conbe nhé để em thử xem sao vì em chưa cho bé ăn trái cây nấu chín lần nào hết mà con em đặc biệt món lạ khó dụ bé ăn lắm.

16. Madfashion_86

Madfashion_86 Thành viên chính thức

Ðề: Bé 3 tuổi không chịu ăn rau .

Hi.Các mẹ phải "trị" ngay nhé
    Nhà mình có cháu. từ lúc bé cũng ko ăn rau xanh, hành...
    Đến h học c3 rùi cung rất ít khi ăn rau

17. Raumam

Raumam Thành viên tập sự

Nếu bạn quan tâm tới sức khỏe của bạn và những người thân yêu.Hãy bắt đầu bằng việc lựa chọn thực đơn cho bữa ăn của gia đình.Trước làn sóng vì lợi nhuận mà không it người sản xuất và kinh doanh các loại RAU-CỦ-QỦA đã không ngần ngai xử dụng bừa bãi các chất độc hại như: Thuốc BVTV; Thuốc kích thích; Chất bảo quản quá nồng độ cho phép.
    Để một phần giảm bớt các độc tố, chi em hãy tư trồng RAU NHÀ MÌNH .Chi cần dành một khoảng không gian nhỏ va 15 phút mỗi ngày chúng ta đa có một vườn rau NHỎ nhưng lợi ích nó mang lai thật LỚN .Với hàm lượng dinh duong cao gấp 5 lần rau trưởng thành, rau mầm đang là sự lựa chọn hàng đầu của chi em.Với cách trồng và chăm sóc rất đơn giản, chi sau từ 5-6 ngày la có thể thu hoạch.
    Chi em nào quan tâm hãy gọi cho Bích .Bích sẽ chia sẻ và tư vấn.ĐT:0963123037.

18. vubinhcun

vubinhcun Shop.TOMCUA

Bé nhà mình cũng lười ăn rau lắm. Các loại rau củ bé chỉ thích nấu nhừ thôi vì dễ ngai, dễ nuốt. Mẹ thử nấu nhừ hơn xem sao nhé.

19. Mom'sBi

Mom'sBi Bắt đầu nổi tiếng

Con mình cũng lười ăn rau lắm, toàn thích ăn cái gì mềm mềm dễ nhai thui, hic hic

20. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Bé nhà mình hơn 10 tuổi rồi mà mẹ gắp miếng rau nào thì ăn miếng đó còn lại ko bao giờ tự gắp rau để ăn. Rau cũng là nguồn dinh dưỡng thiết yếu mà các bé rất lười ăn.