Kinh nghiệm: cho trẻ 4 tháng tuổi ăn dặm như thế nào

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi havyconyeu, 18/8/2009.

1. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Đang tải...

2. Me Sunny

Me Sunny Thành viên mới

Thanks me linhdu nha, co gì mẹ tìm giúp dùm thực đơn mẹ đã pót trên WTT rồi cho đường link dùm mình nha!.

3. chitran222

chitran222 Thành viên tập sự

tks me havy nhieu nha. De minh thu cho cu Bom cua minh an dam thu xem sao vi minh so be an dam som qua sau nay se luoi an thoi.:rolleyes:

4. havyconyeu

havyconyeu Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi việc ăn dặm của các bé thế nào rùi?bé nhà mình lười ăn lắm các mẹ ạ.Thỉnh thoảng các mẹ nói về bé để có thể thấy được bé lớn lên từng ngày nhé.

5. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Sorry mẹ sunny, mình tìm mãi mà chưa thấy cái link đâu, vì hồi đó là mình post chính cái thực đơn của bé nhà mình, mà bé thì giờ sắp được 26 tháng rồi.

Mình có nhật ký của bé post lại để các mẹ tham khảo:

Các mẹ nên để ý các nhóm thực phẩm phù hợp với nhau.

Với bé bắt đầu ăn dặm: Các mẹ nếu cho ăn bằng bột gạo thì như sau:

Bột gạo, ngâm trước khi nấu khoảng 30', rồi đun chín bột.

Hoa quả: VD: Chuối, soài, thanh long, các mẹ có thể cho chút nước vào đun chín, để nguội rồi xay nhuyễn, hoặc hấp cách thủy (đậy vung kín) cũng xay nhuyễn rồi khi bột chín các mẹ trộn 2 thứ này với nhau, vậy là bé có món bột ngọt.

= Hoa quả làm hơi lích kích: Các mẹ có thể làm một lần cho bé ăn 2 bữa, riêng bột thì cố gắng ngâm kĩ 1 chút, khi đun ko bị sượng, bé mới bắt đầu ăn dặm - Theo quan điểm cá nhân của mình thì là, tự mua gạo ngon mang ra hàng thuê xay, chứ mình ko pha trộn thêm các loại đỗ.

Các loại rau củ quả: Như= Cà rốt, Bí ngồi, cải bó xôi (mấy loại này các mẹ có thể ra chợ Phùng Hưng, hỏi nhà Liên Hoa, hoặc Verggy trên đường Xuân Diệu) Các mẹ cũng làm tương tự như với hoa quả; Rau nấu riêng (đậy vung) chín rồi thì cũng cho vào máy xay nhuyễn rồi trộn với bột đã chín, vậy là bé có món bột rau.

Định lượng rau bột là do các mẹ: Nhiều mẹ ko thích con béo phì thì trộn nhiều rau, củ, quả, với ít bột, vì ăn tinh bột thì lên cân nhiều. Khi cho bé ăn thì cũng phải để ý cho bụng bé còn uống được sữa nữa các mẹ nhé.

Với bé nhà mình thì trong suốt 2 tháng là ăn như vậy, khi bé tròn 6 tháng thì mình thêm vào đĩa bột rau mỗi bát bột cho 1 lần nấu la 3 giọt nước mắm, 5 giọt dầu Olive.

Khi bé tròn 7 tháng: Thì bát bột rau, hay đã được gọi là bột mặn, nước nấu rau bột được thay bằng nước thịt nạc thăn.

Bé tròn 8 tháng bắt đầu được cải thiện thêm bằng cách cho ăn cá hồi, hoặc thịt nạc được xay lẫn với rau, và bỏ hẳn bột hoa quả, mà thay vào đó là ăn sữa chua với hoa quả.

Cũng xong xong giai đoạn này mình cho bé nếm với tất các món mà bố mẹ ăn, vì có nhiều bé bị dị ứng với một số món, như lạc chẳng hạn. Đặc biệt 1 tuần bé được ăn 2 bữa bột với trứng gà, độ tuổi là 8 tháng, mình lấy 1/3 lòng trứng cho vào bột cho bé.

Có thời gian mình sẽ post thời gian biểu của bé cho các mẹ tham khảo, chỉ là tham khảo thôi nhé, vì chế độ ăn của bé nhà mình do bị OX thường xuyên nhắc nhở là đừng để con béo phì. Ở VN đi đâu cũng bị chê còi, lúc đầu còn tủi thân, sau thì tức, sau nữa thì kệ, họ nói họ nghe. Vì khi sang nước ngoài thì lại cực ổn, BS cũng như các bà mẹ khác khen bé cao, nhanh nhẹn. Nhưng được cái (trộm vía con là mình ko phải chạy rong cho con ăn, mà đến giờ là ngồi vào ghế và tự ăn, từ cơm cho tới sữa chua.

6. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Các mẹ ơi! em chết đuối vớ p-hải cọc!
    Đang phải đánh vật với cu tý vì đến ăn dặm.
    Search trên web ra cái tư vấn cho trẻ ăn dặm, massage, tắm...bằng clip khá dễ hiểu! các mẹ vô xem học hỏi kinh nghiệm nhé: trên trang: dinhduong ý!
    hihi\\:D/\\:D/\\:D/

7. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Ban moi bat dau cho con an dam chi nen cho be an bot ngot thoi roi tu tu chuyen sang bot man ban oi.

8. Mẹ KuMon

Mẹ KuMon Thành viên tập sự

Các Mẹ ơi, con mình được 4 tháng 7 ngày rùi. Mình sắp đi làm lại mà ku nó không chịu bú bình, vậy mình cho ăn dặm thêm được không?Hix, mình mới sinh lần đầu nên còn dại lắm các Mẹ ạ.

9. giadinhgau_xinhxan

giadinhgau_xinhxan Thành viên rất tích cực

các chị ơi hôm nay e cũng mới tập bé ăn dặm được 2 ngày.Nhỏ bạn e ở nhật bào bé còn nhỏ ko nên cho ăn thịt,vì hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn chỉnh,ko tiêu hóa được.Còn cá nếu cho ăn thì chỉ cho ăn cá có thịt trắng thui.Các chị nhớ nhé.E thấy bé còn nhỏ thì chỉ nên cho ăn bột thui.vì loại bột đó người ta sx theo chuẩn cho bé 4 tháng nên hợp với hệ thống tiêu hóa của các bé.khi 6 tháng mình hãy cho bé ăn cháo.vì có những thứ trẻ 4 tháng chưa tiêu hóa được.Ah,còn nữa trẻ 4 tháng ko cho ăn trái cây có vị chua các chị nhé. ko tốt cho bao tử đâu

10. giadinhgau_xinhxan

đọc bé nhà chị thấy ham.Con e thì chỉ bú nước ko bú sữa.thế mới khổ.hôm qua bé được 4 tháng 19 ngày,cân được 7,2kg( tháng này lên có 2 lạng :( ), dài 64cm( con trai vậy là lùn rùi).mấy ngày nay con e bú ngày có 1 bình 120ml,bú mẹ được 150ml.còn nước nó uống tới 300ml.:(
    Vụ ăn pho mai thì e ko biết. còn bộ Hipp trong siêu thị coopmart có bán đó chị.Chị mua loại cho trẻ 4 tháng vị chuối.cái đó ăn ngon lắm.Bé lớn nhà e hồi đó thích ăn lắm.Mà e thấy loại đó cũng thơm nữa.
    bé nhà e ăn dặm được 2 ngày rùi.E cho bé ăn bột bắp của Nhật.chỉ cho ăn 2 muỗng thử xem sao.Thấy bé rất thích.Ăn hết khóc qua trừi,e phải pha thêm cho ăn.thấy triển vọng tốt e tính mua bột Hipp cho ăn.nhưng e cũng phân vân là làm sao để cung cấp đủ lượng sữa cho con.Vì em tư vấn bác sĩ thì được dặn giai đoạn này sữa vẫn là chính.E sợ bé thiếu canxi thì sao này phát triển ko tốt.

11. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Các mẹ Nhật cho con ăn rất khoa học, chủ yếu là kích thích cho con thích thú với bữa ăn chứ ko nhồi nhét như mình đâu. Con tớ được 5 tháng là tớ cho ăn rồi. Ăn bột bán sẵn cũng được nhưng nếu ai có thời gian thì nấu cháo sau đó rây thật nhuyễn. Bé ăn cháo nhuyễn vẫn thích hơn ăn bột đấy. 5 - 6 tháng chỉ ăn tinh bột, rau, còn đạm thì chỉ có cá trắng và đậu phụ thôi. Giai đoạn này hệ tiêu hóa của bé còn yếu ko nên ăn thịt đâu. Mỗi bữa tớ cho con ăn ít thôi, sau đó uống thêm sữa nữa. Tớ ko ép con ăn. Con ko thích ăn nữa thì ngừng. Tốt nhất là tránh đừng để con nhìn thức ăn mà sợ. Và đặc biệt là 5 -6 tháng ko nêm gia vị vào thức ăn của con. Cứ cho con ăn vị nguyên chất của thực phẩm. Mỗi tuần tớ ninh 1 nồi rau củ quả (chứ ko ninh xương nhé) để lấy nước dùng nấu cháo cho con. Nước dùng này rất ngọt nhé. Con tớ cứ ăn thun thút í.

12. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Hi mẹ nó làm y như mình vậy. Đến h 2 bé nhà mình vẫn ăn theo kiểu đó và rất ukie. Bây h đang chuyển sang giai đoạn cháo hạt vỡ rôi. Có điêu mình chưa biết sẽ chế biến thịt và rau ntn cả

Cẩm Tiên thích bài này.
  13. giadinhgau_xinhxan

chị ơi,mình ninh rùi xái cả tuần lun hở chị.Nó ko hư hả chị.Chỉ sử dụng nước.Còn xác rau thì sao hở chị?

14. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Mình chia phần ra từng bữa rồi bỏ vào ngăn đá. Mỗi lần nấu thì cho vào lò vi sóng giải đông. Tớ thì nấu luôn 1 nồi cháo ăn mấy ngày sau đó cho vào ngăn đá. Đến bữa chỉ đun nóng lại thôi. Cho vào ngăn đá ko làm sao cả, vì ở nhiệt độ dưới 0, các vi khuẩn ko sống được nên thức ăn rất an toàn. Bạn làm thử xem. Xác rau thì mẹ ăn nhé :) Vì mình ninh kĩ nên chất ngọt vào nước hết rồi, xác rau làm gì có chất nữa. Tớ ninh củ cải (hoặc bắp cải), cà rốt, hành tây.

15. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Con tớ chưa đến giai đoạn ăn thịt nhưng tớ sẽ xay thịt ra và cho 1 ít nước rồi quậy đều, sau đó bỏ vào xoong đun lên chứ đừng ninh cùng với cháo. Rau cũng làm như thế.

bongbong2009 thích bài này.
  16. giadinhgau_xinhxan

chị ơi, mà nhà e hổng có lò vi sóng :(
    e có coi bên topic hangxachtaynhat.cũng ghi lai duoc vai mon.Ma khổ quá chị ơi.bé nhà e dạo này bỏ sữa bình ko chịu bú.ăn cũng ko ăn.chỉ ăn vài muỗng là thui hà.ko hiểu sao nữa.e đang rầu đây.hôm nay e cho 2 bé về Lâm Đồng chơi cho mát mẻ.Hy vọng là tính hình ăn sẽ cải thiện hơn.Bé lớn nhà e hồi trước dễ ăn lắm.Đút ko kịp là la làng.G bé nhỏ biếng ăn làm e nản quá:(.phài chi nó giống chị nó thì hay biết mấy

17. qiuyun

qiuyun Vân - Mẹ Ken

Nhà mẹ nó ko có lò vi sóng thì đun bằng nồi, lò vi sóng chỉ tiện hơn thôi. Bạn cho con ăn từng ít một thôi. Vài thìa cũng được. Tăng dần dần lên là ok. Còn về vụ sữa. Tháng trước con nhà tớ sốt, ko chịu bú mẹ cũng ko bú bình. Tớ phải lừa lúc cu cậu thiu thiu ngủ cho ăn. Ăn gần hết bình mới phát hiện mẹ đang cho ăn thế là hét toáng lên :D Nhưng mà bạn cứ cho con ăn thế đi, dần dần sẽ quen thôi mà. Hoặc là cho uống thêm thực phẩm chức năng. Nhiều mẹ cho uống thực phẩm chức năng một thời gian tự nhiên con ăn uống ok hẳn lên đấy. Tớ thì chưa cho uống TPCN. Bé nhà bạn bụ bẫm đáng iu thế hihij

18. phucnm

phucnm meSuri

mẹ nào tự xay bột cho con cho em hỏi chút kinh nghiệm với. Các mẹ xay bột thì tỷ lệ gạo tẻ và gạo nếp là như thế nào, xay ở đâu, xay gạo gì thì ngon các mẹ nhỉ, em chưa có kinh nghiệm gì cả các mẹ góp ý cho em với

19. thai hong

thai hong Thành viên tập sự

chao moi nguoi.con gai tui chi moi 3thang thoi.be dung sua dielac va sua me. thoi gian dau be bu tot lam.1thang ruoi da dc 5kg.nhung thoi gian gan day be bu it lai.ngu nhieu hon bu.toi dinh cho be an dam som hon vi so be ko du no.nhu vay co tot ko???????????

20. giangnth

giangnth Banned

Ðề: cho trẻ 4 tháng tuổi ăn dặm như thế nào

Chào các Mẹ !
    Thằng cu nhà minh cháu được 7 tháng nặng 5,8 kg mình đã tiến hành bắt đầu cho ăn bột ngày 1 lần rồi nhưng cháu lười ăn lắm , bú mẹ ít mình lo lắm như thế này có khi cháu bị suy dinh dưỡng nặng mất , có mẹ nào biết cách làm nào cho bế tăng cân không chia chẻ cho mình biết mấy .