Kinh nghiệm: cho trẻ 4 tháng tuổi ăn dặm như thế nào

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi havyconyeu, 18/8/2009.

1. Tyxinhxinh

Tyxinhxinh Thành viên mới

bé nhà mình cũng tập ăn dặm sớm, lúc đầu mình pha gần như sữa, mà công nhận là cái bột vị ngọt của nestle có vị như sữa mẹ nên con chấp nhận ngay, không hề thấy lạ gì cả, mà thời gian này chủ yếu là sữa nên mình chỉ cho con ăn thật loãng là 1 lần trong ngày thôi

Đang tải...

2. kittyluv

kittyluv Thành viên tập sự

con em 6 tháng mới tập ăn dặm, không biết có phải vì thế mà nàng lại không chịu ăn, chỉ thích sữa thôi :(, tập mãi vẫn chưa thành công ạ

3. kittyluv

4 tháng tập cho con ăn dặm thì mình thấy hơi sớm í, mà cho con ăn sớm quá ko tốt cho tiêu hóa của con, bé nhà mình 5,5 tháng mình mới tập ăn dặm bằng bột cerelac của nestle mà lúc đầu mình pha thật loãng luôn, rồi sao đó mới đặc dần í

4. Mar_heaven

Mar_heaven Thành viên mới

hồi mình tập cho con ăn dặm là 5 tháng, mình cho con ăn bột ăn dặm cerelac của nestle vì nghe mọi người khen, pha xong thì nếm thử thấy vị nhạt như sữa mẹ, lại mềm mịn, mấy lần đầu mình pha loãng, con tưởng sữa nên hợp tác lắm, quen rồi mình pha đặc hơn, nên nàng cứ ăn thun thút, khỏe lắm

5. open_tjk

open_tjk Thành viên mới

mình tập con ăn dặm hồi 4 tháng, lúc đầu nấu cháo cho con, ăn được 2 hôm con bị táo quá, lại hay đầy bụng, mình bỏ luôn, đến lúc con 5 tháng thì tập ăn lại, lần này mình cho ăn cerelac của nestle, trộm vía nàng hợp bột nên ăn ngoan, ko hề bị táo luôn, giờ đứa nhỏ mình cũng tập cho ăn cerelac luôn í

6. Hien_thanh87

Hien_thanh87 Thành viên tập sự

Mình thấy 4 tháng mà tập ăn dặm thì sớm quá, mình thấy ít nhất cũng phải 5,5 hoặc 6 tháng thì mới nên cho con tập ăn dặm, lúc ấy hệ tiêu hóa con đủ khỏe để tập, chứ bé quá thì ăn no làm sao còn chỗ chứa cho sữa mẹ nữa. Bé nhà mình dù ai bảo cho ăn sớm, mình cũng nhất quyết 6 tháng mới tập cho ăn bột cerelac, trộm vía khoẻ mạnh, lên cân vù vù này

7. kittyluv

mình cứ lấn cấn mãi vụ này, người thì khuyên nên tập con ăn sớm, chứ để con biết lại rôi thì tập ăn khó lắm, có người thì khuyên là nên để 6 tháng vì lúc đó hệ tiêu hóa mới phát triển đủ cho việc tiêu hóa thức ăn đặc, haizzz, hay cứ lấy trung bình 5 tháng là tập ăn nhỉ, à mà tiện các mẹ cho em hỏi, bắt đầu ăn dặm thì mình nên chọn bột thế nào ạ? Em thấy nhiều mẹ khuyên cho con ăn bột cerelac lúa mì sữa vì giống sữa mẹ nên bé dễ làm quen có đúng hông ạ?

8. tiinnguyen

tiinnguyen Thành viên chính thức

Hóng đợi tinh tức

9. Mẹ cu Đô

Mẹ cu Đô Thành viên tập sự

cho mình hỏi bạn cho bé ăn loại nào của hipp vậy.mình chuẩn bị cho bé ăn mà chưa biết chọn loại nào tăng cân nhanh tí

10. tuyetle449

tuyetle449 Thành viên tập sự

NếU có time thì mẹ nó tự nấu cho bé ăn đi. K mất nhìu time mà lại an toàn nữa.mới tập ăn thì nấu rau củ như khoai,bắp,bí đỏ,cà rốt....nấu chín say nhuyễn .bột gạo lức hòa với lước lạnh cho lên bếp nấu r cho rau củ đã say nhuyễn vào.mới tập ăn thì mẹ nó nấu lỏng thôi.bột chín kĩ thì cho 1muỗm sữa bột (sữa bé đang uống hoặc sữa mẹ ) trộn đều r cho bé ăn.bé nhà mình lúc 4tháng cũng tập ăn như vậy.bé ăn chup chúp luôn.nhìn yêu lắm

Mẹ Bống 299 thích bài này.
  11. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Gọi là tập ăn dặm nhưng thực ra chỉ cho em bé ăn 1 thìa nhỏ như thìa gia vị (chấm miệng) ngày 1 lần thì 4 tháng có thể cho được bạn ah. Chứ kiểu một số người cho con ăn nửa bát thì chắc chắn là ko đc đâu, lợi bất cập hại.

12. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

4 tháng có bột gạo sữa của Hipp đấy mn

13. mebaubeo

mebaubeo Bán mật ong nguyên chất Sơn La

bé mới 4 tháng còn non quá mn chưa nên cho ăn dặm đâu!!

14. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

mình thì 6 tháng mới cho cosn ăn dặm, nhưng đối với bé băt đầu an dặm mới đầu chỉ lấy nước thịt và nước rau cho con thôi.

15. Chipchiphaiphong

Chipchiphaiphong Thành viên chính thức

Bé nhà mình 6th mới bắt đầu ăn dặm.
    1 tuần đầu mình cho ăn bột của hipp ý cứ pha loãng rồi đặc dần. Tuần thứ 2 mình mua bột gạo xay sẵn ở siêu thị ( nghe tư vấn là nên mua bột gạo không xay sẵn ở siêu thị vì mình tự xay các quy chuẩn về an toàn và chất lượng ko đc đảm bảo lắm đâu ạ)
    E thì rảnh nên bé ăn bữa nào e nấu bữa đó. Nhà ăn gì thì bé ăn rau đó. Hơn 1 tháng đầu e chỉ cho bé ăn các loại rau củ thôi k ăn thịt. 8th e nấu cháo tỷ lệ 1/10 rồi nghiền qua rây trộn thịt, cá, tôm ... Xay nhuyễn đã xào chín. Rau thì e cho bé cầm tay ăn thỉnh thoảng cũng trộn thêm vào cháo nữa. 1 tuần e cho bé ăn dặm chỉ huy 1 lần để bé tập cầm và nhai thức ăn

16. tuyetle449

Nhưng 4thang bé đòi ăn nhìn tội lắm.thấy m.n ăn cơm là bé cứ lồng lộn lên khóc r cắn tay các kiểu ý .k biết phải làm sao hết nên mới cho bé ăn dặm .

Chipchiphaiphong thích bài này.
  17. tuyetle449

Mẹ chipchip có trộn dầu ăn vào bột của bé k vậy? Liều lượng ntn ?

18. Chipchiphaiphong

Có những bé đòi ăn sớm nhưng chỉ ăn vài bữa thôi bé sẽ bỏ đấy ạ. E thấy bảo những bé ăn sớm và nhiều quá sau này sẽ biếng ăn. Nhưng ở nhật 4th cũng đã tập làm quen thức ăn rồi mà nhỉ :D
    Trvia cứ con khoẻ mạnh chóng lớn là vui rồi.
    Mình trả lời luôn comment ở trên nha. Mình có cho vài giọt dầu oliu hoặc dầu gấc vào trong cháo của bé ạ. Thịt thì m dùng dầu oliu, cá tôm thì m cho dầu gấc. Lúc mới tập ăn chỉ ăn rau củ m cũng cho vài giọt oliu ạ

19. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Khi con ăn dặm thì cho 1 thìa uống trà dầu ăn ngày 2 lần bạn nhé, vài giọt ko đủ cho em bé đâu. Dầu cải là tốt nhất.

20. Chipchiphaiphong

Dầu cải sao e chưa nghe qua mn ạ. Cảm ơn mn nhắc nhở nhé. Để e tìm hiểu thêm xem