Bao nhiêu tháng thì cho cai sữa ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me Gấu, 13/12/2004.

1. me Gấu

me Gấu Thành viên sắp chính thức

Gấu bây giờ đã được gần 14 tháng rồi . Được 9,6kg . Bé lười ăn quá nên mọi người nói em nên cai sữa cho con . Hiện nay em đang ở nhà trông con nên muốn tranh thủ cho con bú nên không muốn cai sữa sớm . Các mẹ cho em chút kinh nghiệm về vấn đề này với .
    Một ngày Gấu ăn 2 bữa cháo và 2 bữa sữa . Vì buổi sáng ngủ dậy muộn (9-10h) nên em chỉ cho ăn được như vậy thôi . Mỗi lần cho ăn là hai mẹ con như đánh vật ấy . :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me Gấu
    Đang tải...

2. bong

bong Thành viên tích cực

Me Gấu có thể cho Gấu ăn thêm một bữa bột hoặc cháo đi, chứ nếu ăn ít quá thì không đủ nănglượng đâu. Đến 9 tháng là đã có thể ăn 3 bữa bột hoặc cháo rồi.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ Gấu ơi, em thấy mọi người khuyên nên để đến bé 20 đến 24 tháng thì cai sữa. Em 19 tháng đã cai sữa cho con vì định đi làm. Kết quả là hình như cu Hột có uống thêm nhiều sữa hơn thì phải.

4. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

Đừng có cai sữa, mẹ Gấu ơi. TV chẳng nhan nhản "Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ" là gì.
    Cơ mà sao 2 mẹ con bình minh muộn thế :roll: :roll: :roll: .Như thế Gấu con sẽ thiếu thời gian vận động vào buổi sáng, dở bữa sáng sớm bữa trưa...
    Nhocty nhà mình bình minh đúnh 7 a.m mà mình đã thấy trễ rồi đó.

5. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Thảo ơi, thay đổi lại giờ ngủ của Gấu đi để tăng thêm một bữa cháo vào buổi sáng đi. Nhím nhà chị thường đi ngủ từ 8:00~8:30 và thức dậy vào 7:00~7:30.

Nếu em còn nhiều sữa và ở nhà thường xuyên thì đừng nên cai sữa vội. Việc trẻ được bú mẹ chê sữa ngoài là bình thường thôi em ạ. Trẻ con cũng tinh lắm chứ, kiểu gì chả thích "bình đẹp" hơn :lol: . Gấu nhà em bú mẹ + 2 bữa sữa ngoài + ăn thêm phomat hay các sản phẩm từ sữa khác ... là được rồi. Em cứ cố gắng duy trì thêm vài tháng nữa. Nếu muốn cai sớm thì cũng nên để Gấu 18 tháng hãy cai.

6. hoangyen0103

hoangyen0103 Thành viên chính thức

Ồ ai nói cũng đúng, theo chị thì: vấn đề cai sữa nên cai từ từ giảm dần số lần. 14 tháng như con em thì bú mẹ bây h chỉ là giải khát thêm thôi, tránh những lúc gần bữa ăn. Nếu con ăn ngoài tốt rồi thì thỉnh thoảng cho bú cũng chẳng sao, nếu như mẹ không quá gầy còm.

7. chitmum

chitmum Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Gấu ơi,cai sữa trong khi con đang biếng ăn để con ăn tốt hơn là k đúng đâu đấy!Nguyên tắc cai sữa là phải khi bé khoẻ mạnh,ăn tốt mẹ Gấu ơi.Nếu bé đã biếng ăn mà mẹ còn cai sữa thì coi chừng tình trạng biếng ăn còn tồi tệ hơn,chưa kể nếu cai sữa liền còn ảnh hưởng k tốt đến tâm lý của bé đó!Lúc trước con mình cũng biếng ăn,mẹ chồng mình bắt cai sữa để bé ăn được,nhưng mình tìm hiểu thông tin thấy k tốt,nên mình cứ duy trì cho bé bú,có điều là ít cữ bú lại,thay bằng sữa tươi,chỉ bú vào buổi sáng sớm,buổi trưa trước khi bé ngủ,và buổi tối trước khi ngủ luôn.Sau đó khi bé đã quen và chịu sữa tươi,mình bắt đầu thay cứ bú buổi trưa bằng sữa tươi luôn.Cứ thế mình thay dần dần các cữ bú,đến khi bé 19 tháng thì mình cho cai sữa luôn,cai nhẹ nhàng và dễ dàng luôn hihihi.Giờ con mình chỉ uống toàn sữa tươi thôi.Sữa mẹ sau 12t dù k còn đủ dd đáp ứng cho bé,nhưng vẫn còn đề kháng và là loai nước giải khát cực kỳ tốt cho bé đó mẹ Gấu ạ!

8. Snowman

Snowman 0983.129078-0947.382768

Ðề: Bao nhiêu tháng thì cho cai sữa ?

14 tháng có điều kiện thì cứ cho ti nhưng cho ăn dần cơm nát đi, nhóc nhà mình tầm đấy là phản đối cháo rồi, chỉ ăn nổi 1 bữa/ngày thôi còn lại là ăn cơm rồi, ăn cháo nhiều nó ngán bọn nó không thích ăn đâu. tập ăn dần đồ cứng chứ như cháu mình 4 tuổi vẫn ăn cháo thì chết

9. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Mình 24 tháng...................... :D

10. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

Nếu mẹ gấu có nhiều sữa mà chưa đi làm thì cứ cho bé ti mẹ tiếp chưa cần cai sữa đâu. Ngoài ra giai đoạn này sữa mẹ cũng ko cung cấp nhiều chất dinh dưỡng như giai đoạn đầu nữa nên mẹ có thể cho bé dùng kết hợp thêm sữa ngoài, bé nhà mình ăn cháo vậy là ít chị tăng thêm 1 bữa cháo cho bé nhé. không nên cai sữa cho bé vào lúc bé bị ốm hoặc là vào mùa hè mẹ gấu ạ

11. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Tùy tình hình của bé và mẹ bạn ạ, nếu bạn nhiều sữa thì cứ cho bé bú, nhưng bé có vẻ bú lắt nhắt, và hay đay nghiến thì cai cũng đc. bé nhà mình cai lúc 15 tháng

12. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ở nhà thì cứ cho con ti khi nào thấy bé cứng cáp hơn tí nữa rồi cai hi

13. tomtuoitan

tomtuoitan Banned

Sữa mẹ là tốt nhất cho bé mà, nhưng mẹ Gấu chú ý là sau khi cai sữa thì nên bổ sung sữa non Goodhealth cho Gấu vì cai sữa Gấu ko đc bổ sung sức đề kháng từ sữa mẹ nữa. mẹ Gấu nên cho uống từ bây giờ để làm quen và bổ sung dần dần đến lúc cai sữa Gấu sẽ vẫn có 1 sức đề kháng tốt như đang đc uống sữa mẹ

14. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé nhà em cai sữa lúc 22 tháng, cai xong chẳng hiểu sao con rất hay ốm và càng ngày càng còi. lúc bú tí mẹ bụ bẫm là thế. huhu

15. Minh Liberi

Minh Liberi

Mình 19 tháng cũng chưa cai đây, vì ở nhà mà. Nhưng mà đúng là hắn quấy mẹ phết, có điều giờ mình đang tiến hành cai theo kiểu giảm từ từ, giờ ngày chỉ cho bú 2 lần lúc ngủ trưa và tối đi ngủ thôi. Sau này tiến hành cai sữa chắc phải cho con đi ngủ sớm vì con thường nếu tự ngủ phải lăn lội tầm 30'-1 tiếng :) Thường giờ 9h mình cho đi ngủ thì sau này chắc phải 8h30 :)
    Trộm vía con bú mẹ nhưng ăn uống vẫn khá lắm nên mình chưa lo, chứ bé nào lười uống sữa cai sữa xong sẽ chịu khó ăn hơn vì ko lằng nhằng nhớ ti mẹ :)

16. phuonglien18

phuonglien18 Bắt đầu tích cực

20 den 24 tuoi cai sua la tot nhat, o cho minh cung co con be 18 t
    hang an kem nen me no cai sua, cai xong con nhac an hon nhin coi coc den la thuong

17. nhuquynh0222

nhuquynh0222 Thành viên đạt chuẩn

từ từ hẳn cai sữa cho bé mẹ nó a.Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ mà.

18. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Theo mình thì từ 20-24 tháng là cai sữa được rồi. Lười ăn không phải do bú ti mẹ đâu. Con lớn nhà mình 17 tháng nhưng lười vẫn hoàn lười.

19. cutit_2012

cutit_2012 Bắt đầu tích cực

cu nhà em cũng thế, ai cũng bảo còi, n đi khám hj bảo bt, pt tốt, ko còi. Mẹ em thì bảo cai sữa chứ chắc sữa mẹ ko tốt, n em ko muốn cai sớm, để 1,5 năm mới cai, nhưng chưa biết tn đc, phải xem tình hình đã

20. xuka&nobita

xuka&nobita Cuộc sống muôn màu

Cho ăn bột mẹ nó ơi, con nhanh lên kg và chắc lắm.
    Ngày trước mình toàn mua bột của Thành Râu, về nấu với rau củ quả. Con ăn ngon lắm.

Có 1 kinh nghiệm chia sẻ với mẹ nó nữa nè:

Dùng khoai lang vàng đã luộc chín nghiền nhỏ nấu chung với bột, chữa bệnh biếng ăn của con đấy.
    rất hiệu nghiệm.
    Mà bột cũng thơm và ngon. hihiii
    Chúc mẹ chăm bé con mau lớn nhé