Nói với nhau về tài chính

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi support, 2/8/2012.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Dưới đây là 5 lời khuyên cho việc trò chuyện về tiền bạc giữa hai vợ chồng nhằm ngăn chặn các cuộc cãi cọ, nếu có, đồng thời giúp hai người trao đổi vấn đề hiệu quả hơn.

1. Không có khái niệm đúng, sai

… mà chỉ có những thái độ và quan điểm khác nhau về tiền, và chúng xuất phát từ những kinh nghiệm cá nhân của mỗi người.

Bạn nói với ai đó rằng họ sai đồng nghĩa với bạn cho rằng kinh nghiệm của mình có giá trị hơn của họ. Điều này không phải là sự thật - bạn sẽ khiến người khác nổi cáu và khơi ngòi cho cãi vã.

2. Không nên dùng tiền như vũ khí

Không nên lôi chuyện tiền bạc vào các cuộc xung đột nếu như việc bất hòa của hai vợ chồng không liên quan đến tiền.

Nếu vợ/chồng bạn khó chịu vì hai người không được ở nhiều bên nhau, đừng nói kiểu này: “Anh/em đang làm việc để trả các khoản cần thanh toán". Và cũng đừng rủ bạn bè góp tiền rồi đi ăn uống nếu bạn đang “cáu tiết” với bạn đời.

Những hành động kiểu này khiến những xung đột không liên quan đến tiền bạc của hai vợ chồng bị kéo vào lĩnh vực nguy hiểm.

3. Đặt ra những mục tiêu ngắn hạn và dài hạn

Hãy tự hỏi mình: “Năm nay hai vợ chồng muốn làm gì với khoản tiền chung? Nên tiết kiệm hay đi nghỉ? Trong 5 hay 10 năm nữa,chúng ta muốn làm gì? Thái độ cư xử của mỗi người nói riêng và của cả hai vợ chồng cần phải thay đổi như thế nào để đạt được những mục tiêu chung?”.

4. Luôn nghĩ đến các mục tiêu của bạn

Một cách tốt để luôn nhắc nhở mình về những mục tiêu là đặt ra những thời hạn tính theo tháng.

Hai vợ chồng hãy trò chuyện với nhau về ước mơ và mục tiêu của mình. Hãy tìm ra cách phối hợp thế mạnh của mỗi người. Tuy nhiên, cần tránh thảo luận vào các “thời điểm nhạy cảm” như đầu hoặc cuối tháng vì đó cũng thường là khi bạn phải thanh toán các hóa đơn nên mọi chuyện dễ trở nên căng thẳng.

5. Có tiền riêng của mình

Mặc dù hai vợ chồng đã đặt ra những mục tiêu chung, vẫn cần có những nhu cầu và mục tiêu của riêng mình.

Khi các bạn đã thống nhất về việc mỗi người sẽ đóng góp như thế nào với gia đình, hãy quyết định về khoản tiền riêng của bạn.

Như vậy, khi muốn sửa sân nhà hay làm gì đó, bạn sẽ có thể ra quyết định mà không cần phải bàn bạc nhiều với vợ/chồng trong trường hợp cô/anh ấy không đồng ý.

Xuân Vũ
    Nguồn: MSN/Dân Trí

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. dochipxinh

dochipxinh

Ðề: Nói với nhau về tài chính

Nhà em xã giao hết tiền cho em, muốn chi tiêu tiết kiệm như thế nào em tự quyết định nhưng thường thì sau khi trừ chi tiêu đi em cũng thường xuyên trao đổi với ox về mục tiêu ngắn hạn và dài hạn, hay hiện tiết kiệm được bao nhiêu $, cách tăng thu nhập,... khi cần mua sắm gì lớn trong nhà từ 2triêu trở lên là cũng bàn bạc với xã
    Nói chung là VC em khá ok về vấn đề tài chính, xã hoàn toàn yên tâm khi giao tay hòm chìa khóa cho em... về căn bản người cầm kinh tế là người phải biết vun vén, chi tiêu hợp lý