Tranh luận: Con đi nhà trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Meyeuteo, 3/8/2012.

1. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Ðề: Con đi nhà trẻ

Bé nhà mẹ được mấy kg mà còi? Con em lúc đi nhà trẻ có 8kg thôi. Và sau 6 tháng đi nhà trẻ cháu lên được 8.8kg rồi ạ.

Đang tải...

2. Meyeuteo

Tùy từng trẻ thôi mẹ nó ạ. Còn nấu ăn ở trường có thể không ngon bằng ở nhà mẹ nó nấu nhưng em nghĩ đủ dinh dưỡng hơn. Cô nào thì cũng muốn con ngoan, khỏe mạnh và tăng cân để bố mẹ các con còn vui và tin tưởng các cô chứ.

3. kumma

kumma KÍNH F21 300K AU 100%-VỊT QUAY LS-ĐHỒ ĐỊNH VỊ 300K

Con nhà mình ngày đầu đi học về ngủ giật mình thon thót và khóc toáng lên vì hoảng quá (lớp gần 80 mà đứa nào cũng khóc như ri nên con hoảng). Nghĩ lại thấy thương con quá, biết thế trước khi cho học trường công cho con vào trường tư ít học sinh học trước đã

4. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Nhà mình giống hệt nhà bạn này, thời gian đầu thương con phát khóc luôn ý :(

5. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

bé nhà mình 18t cho đi nhà tre nhưng vân thấy rất lo lắng và thương bé chắc đay là tâm lý chung của bố&mẹ

6. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Đang được ủ ấp trong vòng tay bố mẹ. Nhà trẻ môi trường đầu tiên bên ngoài mà con tiếp xúc. Mong sao con sẽ mạnh mẽ. Vượt qua những khó khăn của giai đoạn đầu đời.

7. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

con đi trẻ, là swj thử thách lớn của con đồng thời cũng là của ba mẹ nữa.

8. Meyeuteo

Vậy là con đã đi nhà trẻ được 6 tháng rùi. Trộm vía con đi mỗi ngày học hỏi được nhiều điều hơn. Mẹ nói con có vẻ hiểu nhiều nhưng lại chưa biết nói. Mẹ đã sai vặt được rồi. Mẹ vui. Nhưng hôm qua mẹ buồn và giận mình vì đã cáu và phát vào mông con mấy cái khi con khóc hoài trong khi mẹ còn nhiều việc chưa làm hết. Sau rồi thấy mẹ sai. Có lẽ do tính mình nóng quá. Mình sẽ cố gắng để ko cáu và đánh con nưa.:(

9. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

vì công việc mình phải gửi con gái từ lúc 4 tháng tuổi huhu, chiều về rước con thấy cháu mừng rỡ, thương lắm nhưng biết sao giờ hixhix, bây giờ con 14 tháng rồi chuẩn bị đi nhà trẻ thôi, ráng lên con nhé

10. Meyeuteo

Mình cho đi trẻ từ nhỏ nhưng hôm nào bố mẹ về đón là cũng mừng rỡ lắm. Lúc nào bố mẹ đón muộn là cứ ra ngóng vào ngóng. Các cô bảo thế. Nghĩ cũng thương.

11. cuncunbaby

cuncunbaby Bắt đầu tích cực

Con nhà mình được 25 tháng tuổi thì bắt đầu đi nhà trẻ. Đến nay thì bé mới đi được 4 ngày thôi, nhưng tình hình là thế này:
    Ngày đầu tiên cực kỳ vui vẻ đi học, mẹ bế đưa cô giáo không hề khóc tẹo nào --> đến chiều bà đi đón cháu thì cháu vừa bị bạn cắn cho vào má, khóc ầm ĩ lên
    Ngày thứ 2 lúc đi học thì vẫn vui vẻ, nhưng lúc bà bế lên cho các cô thì khóc ầm ĩ --> trộm vía đêm vẫn ngủ ngon
    Ngày thứ 3 bế lên đưa cô là khóc ầm ĩ, đêm về ngủ toàn giật mình
    Ngày thứ 4 vẫn khóc buổi sáng, buổi chiều khi bà đón thấy cháu vẫn khóc, mồ hôi thì ướt đầm đìa --> đêm ngủ vẫn giật mình thoảng thốt.
    Đó có phải tình trạng chung của các bé đi trẻ lần đầu tiên không các mẹ, mình chưa có kinh nghiệm nhiều trong việc cho con đi trẻ lắm, nên lo lắng quá. các mẹ cho mình lời khuyên với nha.

thamtht thích bài này.
  12. Meyeuteo

Mình nghĩ có thể do con chưa quen thôi. Trộm vía con mình đi nhà trẻ ngoan. Tối về vẫn ngủ ngon và tăng cân. Thế mẹ nó gửi trường tư hay công, trường công có thể do đông học sinh quá nên con hay bị co quát có thể vì thế mà bị giật mình.

13. cuncunbaby

cuncunbaby Bắt đầu tích cực

Mình gửi ở trường công mẹ nó à. Hôm nay đi học thì đến đoạn rẽ vào trường đã khóc nức nở rồi. Lên lớp mình xin cô giáo trưa cho cháu về để cháu uống thuốc (cháu đang bị ốm) thế là cô bảo luôn là vậy cứ cho nó ở nhà đến khi nào khỏi ốm thì đi. Chán hẳn luôn

14. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Đúng rồi đấy mẹ nó ạ. Các cô trường công là vậy. Ku con nhà mình cũng đang học trường công, đi lớp được 4 buổi thì bị ốm. Hết ốm rồi mới đi học tiếp đấy mẹ nó ạ.

xuke2012 thích bài này.
  15. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Tiền nào thì chất lượng đấy mà... Buồn nhỉ!

16. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Tèo với Kem giống nhau nè, có lẽ con thương ba mẹ, không có ông bà trông coi nên đi trẻ rất ngoan ngoãn. Kem đi lớp từ khi 9 tháng, 21 tháng tròn 1 năm con đi lớp, con đạt 14 kg, 89 cm so với khi 9 tháng là 8,2 kg – 71 cm. Bi giờ con sắp 27 tháng, tháng trước mẹ đo được 16 kg – 92 cm rồi. Con rất dạn dĩ, đi đến đâu con cũng hòa nhập, làm quen nhanh chóng. Con hiểu biết rất nhiều. Ngày ấy mọi người cũng cứ nói mẹ sao cho con đi lớp sớm, tội nghiệp quá. Nhưng sau này ai cũng tấm tắc khen con và mẹ biết quyết định của mẹ không sai lầm. Trộm vía ngàn lần, con yêu của mẹ nhé!

17. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Cho con đi sớm là tốt cho cả gia đình và con. Tớ k ủng hộ việc thương con thì cho ở nhà.
    Nhiều vấn đề k nên
    - Đi trẻ con ngoan, nề nếp, ăn ngủ đúng giờ. Có kiểm soát.
    - Giải phóng cho ông bà (mình trông trẻ con còn mệt bở hơi tai nữa là ng già)
    Nói chung là tùy từng điều kiện gia đình. Nhiều khi mình muốn cho đi nhưng ông bà k muốn thì cũng mệt.
    Tớ thì cho con đi từ 14 tháng. Trộm vía con ngoan. Vợ chồng tớ ở riêng, ông bà cứ lấn cấn chuyện mình cho con đi trẻ sớm.
    Bảo để mẹ lên trông, nhưng mình thoái thác, cứ bảo để thử cho đi.
    Rồi bà lại bảo mang sang nhà bà trông, mình cũng k đồng ý.
    Nói chung tớ trộm nghĩ thế này. Ở nhà với ông bà chỉ ăn nhiều thôi. Cái đó tớ k cần lắm.
    Điều tớ muốn là con được giao tiếp, học hỏi.
    Ông bà k đc trông lại suốt ngày nhắn nhủ "chịu khó bồi dưỡng cô để cô chăm con nhiều hơn, bế con nhiều hơn", cái này tớ cũng k cần nốt. Nếu để chăm và bế thì tớ đã nhờ bà rồi.
    Con nhà tớ bé nhất trường, được tất cả các cô trong trường yêu quý, từ cô hiệu trưởng đến ông bảo vệ. Ai con cũng thân quen. Đi ngủ cũng ôm cô ngủ. Mỗi lần đến đón con mình đều thấy 1 cô nào đấy đang bế con. Lần nào cũng nhắc khéo cô "Cô k cần bế con nhiều quá đâu, cứ quan sát con chơi là đc rồi"
    Mình cho con đi trẻ sơm để con biết tự lập...

Familygiaminh thích bài này.
  18. meyeubekem

Bé 25 tháng đã biết nhiều nên không thể nhanh chóng bắt nhịp môi trường mới như trẻ đi lớp sớm. Mẹ kiên trì nhé.
    Ngày đầu con đi lớp, 12 h trưa, cô gọi điện bảo mẹ đến đón vì con khóc không chịu ngủ.
    Ngày thứ 2, đến 12 trưa mẹ không thấy cô gọi, 3 h chiều cũng không, mẹ nhớ con nên xin về sớm đón con. Con rất mừng khi gặp mẹ..
    Ngày thứ 3, mẹ cũng chỉ 1 lần gọi hỏi thăm cô, cô bảo ngoan lắm, thế là kể từ ngày thứ 3, con luôn phải đợi mẹ sau 5h chiều mới được đón.

Ngày thứ n, mẹ tới, con mừng quýnh, chạy vèo đi lấy dép, bạn lấy cặp, bạn lấy ghế (ghế để xe) giúp con. Thế nhưng con k chịu về mà tiếp tục chơi mấy trò chơi ở trường.
    Chúc cho bạn cún nhanh thích nghi với lớp nhé.

hoatrongda_1986thamtht thích.
  19. meyeubekem

Mình chưa thấy nút “Cảm ơn” để nhấn. Mình rất đồng tình với lý giải của mẹ ý. Mình cũng k cần con phải ăn nhiều (nhưng đi lớp con mình ăn nhiều hơn ở nhà), k cần cô phải bồng bế con (mình k biếu pbì hàng tháng). Tớ luôn muốn con tớ biết tự lập. Con tớ ngoan nên cô cũng thương. Và điều mình chú ý, khi đi đâu con cũng k hề nhút nhát (nhiều bạn ở nhà ba mẹ bảo rất bạo, nghịch ngợm nhưng rõ ràng đến chỗ lạ trông hiền lắm)

20. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

mình gui con trường tư mà mình cũng chung cảm giác bất an với mẹ này . con mình cứ nghe đến tên cô giáo là khóc ré lên. ko hiểu có phải đã bị cô đánh dã man rồi ko . hôm trước đi đón con thấy đầu con sưng lên 1 cục ở trán . cô giáo bảo chị ơi con bị đồ chơi cộc vào trán . mình hỏi đồ chơi nào vậy cô . cô bảo cháu đang cầm ở tay . mình sock . các mẹ biết ko nó chỉ là 1 mảnh ghép hình bằng nhựa mỏng con mình đang cầm trên tay thôi . mình điên lắm . cũng tỏ ý khó chịu . bóng gió dằn mặt với cô rồi mà ko biết còn tình trạng như thế nữa ko . chán 1 nỗi là con mình mới có 16 tháng chả nói đc nhiều để kể cho mẹ nghe đc sự tình . từ lúc mình đón về con sốt nóng hầm hập cứ 39.5 độ . mình phải thức trông cả đêm . :( . khổ thân con