Đẻ thường A2 ở PSHN

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nguyenha121, 21/8/2009.

1. nguyenha121

nguyenha121 Bắt đầu tích cực

Xin chào các mẹ! :-({|=

Mẹ con em đang ở tuần thứ 29 rồi, đang hết sức phân vân lo lắng về mấy vụ sinh nở này. Trước đây định đkí đẻ ở C nhưng thấy mọi ng` bảo đông lắm nên quyết định là đẻ ở PSHN. Nhưng lại tiếp tục phân vân giữa đẻ thường A2 và đẻ dịch vụ D3. Thực tình là mẹ con em muốn đẻ thường ở A2 để được thanh toán BHYT, bớt được tý nào hay tý đó, kinh tế gia đình cũng không phải khá giả cho lắm. Nhưng khổ nỗi gia đình lại chẳng quen biết ai cả. Làm thế nào bây giờ? Mang thai lần đầu nên cái gì cũng bỡ ngỡ. Thủ tục đăng ký đẻ ntn? Chi phí ra sao? Cảm ơn bác sĩ và kíp đỡ đẻ ntn? Làm sao để thuê được phòng sau đẻ, tắm bé và VS cho mẹ có cần phong bì cho y tá kô...

Mẹ nào đã từng đẻ A2 rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho mẹ con em với ạ. Cụ thể là các mẹ có nhờ vả, cảm ơn gì gì kô .. thông tin càng chi tiết càng tốt ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenha121
    Đang tải...

2. Mẹ Sóc xinh

Mẹ Sóc xinh Đang cai nghiện, ná!

Lần đẻ đứa đầu tiên tớ đẻ ở A2 đấy (đầu năm 2007). Nhưng đó cũng là Khoa dịch vụ mà, mọi thanh toán BHYT ở đó đều ko được BHXH chi trả đâu, chỉ có ít tiền thuốc men thôi (chả đáng kể gì cả, hic). Có thể lúc đó có Khoa dịch vụ nhưng tớ thấy chồng cái bạn đẻ cùng tớ xin mãi nằm A2 không được vì người ta bảo dịch vụ hết chỗ rồi, lên A3. Thực chất nó là tầng 2, 3 nhà A thôi nên tớ nghĩ nếu chỗ tớ nằm là khoa dịch vụ thì tất cả tầng 2 nhà A đều thuộc khoa đó. Nhưng bên tớ có BH AON nên tớ ko lăn tăn, cứ đẻ dịch vụ cho sướng. Nằm ở A2 mang tiếng dịch vụ mà khổ lắm, đi VS chung, giường bé, y tá gắt nhặng xị, đút tiền y tá tắm cho con thì con mình khô ráo, trắng trẻo, quên cái là trông nó ướt nhẹp, khóc khản cả tiếng. Lần 2 tớ vào đẻ khu D, sạch sẽ, y tá nhẹ nhàng, gọi là đến, người nhà vào thăm thoải mái (tất nhiên trừ giờ khám bệnh). Đút tiền hay ko cũng thế, có người đút còn ko dám nhận nữa cơ.

3. nguyenha121

Phân vân đẻ thường và đẻ DV

Vậy lần 2 đẻ ở khu D, Mẹ Sóc Nhí có đút tiền cho bsĩ và y tá kô ạ. Có được BHYT thanh toán cho tý nào kô ạ

4. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Bác à! Nhà bác ở đâu thế? Có gần bệnh viện bưu điện dưới Định Công k? Chị dâu em mới sinh ở dưới đó, sinh thường. Ở đấy ổn lắm bắc ạ! không đông đúc như ở trên viện C đâu. Ở đấy một mình 1 giường, phòng điều hoà, có ti vi, nhà vệ sinh khép kín, 1 phòng có tầm 3 đến 4 giường nhưng phòng sạch sẽ và thoáng lắm. Còn tùy bác, bác thấy ở đâu ok và thuận tiện nhất cho 2 mẹ con thì đăng ký. Chúc bác mẹ tròn con vuông.

5. nguyenha121

A2 / d3

Nhà em lại gần PSHN, nhưng vì con đầu, sợ có vấn đề gì nên gia đình muốn em đẻ ở PSHN cho chắc chắn. Hik

6. Me He

Me He The hidden charm

Không quen ai càng tốt bạn ơi, quen lại phải phong bì phong bao nhiều hơn.
    Bạn cứ vào sinh bình thường, nguyên tắc là không bao h họ nhận tiền trước cả, lúc đó bạn cứ làm việc thẳng với ca trực lại hay hơn. Xong xuuôi đâu đấy họ yêu cầu mình luôn ấy chứ, kể cả cụ thể là bao nhiêu, có giá rồi mà bạn. Như chị dâu mình sinh mổ ở C cách đây hơn 4 tháng. Mổ xong ra gặp BS yêu cầu 2M, rất gọn gàng mà rõ ràng. Còn phòng thì cứ làm việc thẳng với y tá hay hộ lý nếu còn sẽ đc thu xếp, còn nếu không còn thì chịu. Kinh nghiệm sinh không DV của tớ là thế, còn lần này thì chọn DV cho nó nhàn, với lại mình cũng được 1 cty bảo hiểm chi trả cho hết nên không phải băn khoăn mới dám mạnh mồm thế

7. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Mình mới đẻ thường ở A2 hồi tháng 3/2009. kinh nghiệm của mình lúc chứng kiến các ca đẻ ở A2 là chẳng cần quen biết gì hết, hộ sinh họ đối xử như nhau thôi, đẻ xong thì có người bế con mình ra gọi "ai là người nhà của sản phụ XXX". Đỡ tay con thì cho người hộ sinh đó 50k hoặc làm phong bì 300k hoặc 500k đưa cho hộ sinh (tiền này cho cả kíp trực hôm đó), không đưa họ sẽ có cách hỏi khéo :D.
    Nếu nhờ người quen thì bác sĩ không được đỡ đẻ trực tiếp, chỉ được mổ đẻ thôi. Người đỡ đẻ trực tiếp là hộ sinh, nhờ rồi sẽ lại phải đưa thêm phong bì cho bác sĩ, 500k hoặc 1000k, tùy quan hệ. Nếu nhờ bác sĩ thì có thể lúc đẻ họ ở cạnh mình hoặc họ lại nhờ hộ sinh của kíp trực đó.
    Đẻ ở A2 được thanh toán toàn bộ bảo hiểm, chẳng mất gì hết. Nhưng kinh nghiệm của mình là trước khi đẻ đăng ký phòng dịch vụ ở D5, 150k/phòng để nghỉ ngơi sau đẻ chứ nằm ở khu thường thì khổ lắm. Tóm lại chỉ mất tiền phòng dịch vụ thôi.

8. nguyenha121

Em cũng nghĩ là bây giờ cái gì cũng có luật bất thành văn rồi. Cái quan trọng là làm sao để em có thể đăng ký được phòng dịch vụ sau sinh ý. Cái này là mình đăng ký từ khi làm xét nghiệm, hay twf khi vào nhập viện, hay sau khi đẻ xong rồi mới đăng ký. Em chỉ sợ lúc đó hết phòng. Hik.

À mà các mẹ cho em hỏi bt 1 kíp đỡ đẻ cho mình là có bn người ạ. Em định bồi dưỡng 500 nếu đẻ thường, 1tr nếu đẻ mổ. Như thế có được kô ạ. Em cũng định đến khi đi đẻ, gặp kíp nào nhờ vả kíp đó luôn. Mẹ tròn con vuông rồi thì cảm ơn họ các mẹ nhỉ. Nhưng liệu có sợ kô có đồng tiền đi trước thì kô được việc kô ạ

Sửa lần cuối: 22/8/2009
  9. Me He

Me He The hidden charm

Bạn này hay nhỉ? Thế bạn đã đi khám ở PSHN bao h chưa?
    * Tiền lót tay: luật bất thành văn, cứ xong xuôi họ khắc nhắc mình, rất cụ tỉ là bao nhiêu chứ ko bao h nhận trc (cái này thấy ở C cũng thế). Mình chỉ gặp và nói chuyện nhờ vả kíp đỡ trước thôi.
    * Phòng DV sau sinh: chả ai nhận từ lúc làm hồ sơ cả. Chuyển dạ mới nói chuyện. Kể cả nhập viện đã biết khi nào đẻ đâu mà ai dám nhận. Lúc đẻ thì người nhà làm việc với y tá.

10. mẹ bé ngỗng

mẹ bé ngỗng Thành viên mới

mẹ bé dã sắp nhảy ổ chưa?.em thấy chị cứ đăng kí vào d3 mà đẻ.kinh nghiệ đau thương của e là ko đăng kí d3 đấy.nằm a2 chán lắm.còn bây giờ e thấy giá mổ đẻ cho bác sĩ là 1tr500 nghin đấy mẹ nó ạ,còn đẻ thương thì em ko bít.hihi

11. nguyenha121

Sắp nhảy ổ rồi. Mà vẫn chưa quyết định được là đẻ A2 hay D3. Muốn đẻ theo kiểu bảo hiểm để tiết kiệm ít tiền cho con, nhưng tình hình là thẻ bảo hiểm y tế thì chưa được lấy, chắc lại đẻ D3 mất thôi

12. nguyenha121

Tớ có BHYT ở Xanhpon và mới đi đkí đẻ ở PSHN về nè. Tự thân vận động, chẳng nhờ vả, lo lót ai hết. Ở Xanhpon thì phải 37tuần nta mới làm thủ tục chuyển viện cho mình. Vì thế các mẹ cứ đúng ngày giờ thì đến kẻo mất công đi đi về về. Khi đi nhớ mang theo sổ khám thai nhé. Đầu tiên, các mẹ vào viện, gửi xe, vào mua 1 quyển sổ y bạ của Xanhpon, điền thông tin vào rồi xếp sổ vào hộp CHUYỂN VIỆN ở phòng khám phụ sản ý (đi vào đại sảnh rẽ trái). Chờ 1 lúc, bsĩ gọi tên, vào fòng ngoan ngoãn ngồi xuống ghế, đừng có nhấp nhổm, trình bày lý do vào viện ... Nta cấp cho 1 cái giấy chuyển viện. Các mẹ đến xin chữ ký của trưởng khoa (phòng số 6) sau đó ra cửa ô số 9 đóng dấu. Ra về. Photo làm nhiều bản để dùng dần.

Khi lên PSHN khám, xét nghiệm, làm thủ tục đk đẻ, nta sẽ thu lại bản gốc của giấy chuyển viện. Các mẹ vào PSHN, mua sổ y bạ, điền thông tin, xuất trình CMT, thẻ BHYT, giấy chuyển viện, chờ nta vào sổ rồi đi khám (phòng 2 hoặc phòng 3). Khám thì nhanh ý mà. Nghe tim thai, đo huyết áp, ktra tim phổi, phù, thũng ... Bsĩ đưa cho mấy tờ xanh đỏ tím vàng để đi làm xét nghiệm và siêu âm. Quay lại ô BHYT, xin đóng dấu rồi vào phòng 9 (phòng xét nghiệm), phòng 21 ( siêu âm ). CHờ lấy kết quả, quay lại phòng khám thai để bsĩ đọc kquả cho, sau đó ra đăng ký đẻ. Trước đó nhớ qua ô BHYT để làm thủ tục thanh toán BHYT, lấy lại thẻ.

Xong xuôi. Ra về.

Mẹ con tớ xong xuôi hết rồi. Cuối cùng qđịnh đkí ở A2. Nằm phòng dvụ ở nhà A lun. Đi qua A1 thấy cũng vắng ý mà. Nói chung là nhẹ cả người. Hì hì. Giờ chỉ chờ giờ G nữa thôi

13. meocon2404

meocon2404 Thành viên tích cực

úi, mình cũng 32 tuần, đang định đ ký ở PSHN đây, khi sinh xong kinh nghiệm thế nào thì bạn post lên đây cho mình tham khảo nhé,

14. teo1979

teo1979 Bắt đầu tích cực

Mẹ Nguyenha121 ơi, khi sinh ở A2 xong thì mình đặt phòng dịch vụ à, hay là phải đặt trước phòng dịch vụ. Nhỡ khi sinh rùi, ko đặt được phòng Dvụ thì khổ lắm. Mẹ nó sắp sinh chưa. Mình theo dự sinh thì còn khoảng 14 ngày nữa, ko bít thế nào đây.

15. nguyenha121

Tớ thấy nta bảo là khi nào đi đẻ thì mới đkí phòng dịch vụ. Nghe mọi ng` nói thì dặn là sau khi đẻ xong, bà đỡ bế bé ra cho gia đình thì ng` nhà đưa phong bì cảm ơn cả ca đỡ, sau đó đề cập luôn đến vụ thuê phòng dịch vụ xem thế nào, chắc là cũng phải có chút đỉnh nữa. Sau đó đến gặp y tá trực để đặt phòng ... blah blah gì gì đó. Tớ cũng đã đẻ đâu nên cũng hok rành lắm. Amen!

16. ruby_08

ruby_08 Thành viên đạt chuẩn

úi mọi người khổ nhỉ? Em đi khám ở chỗ anh Đính. Anh ý làm ở PSHN nên anh ý lo hết cho mình. Em đăng kí dvu D3 luôn. Vì chị đẻ thường cũng mất tiền bồi dưỡng cho người ta. Em đẻ dvu thì cũng vậy. Mỗi tội là chị đẻ xong phải đưa tiền cho người ta, con đi tắm thì cũng phải đưa tiền cho người ta, làm vệ sinh cho mẹ cũng vậy. Rồi tiền nhờ đăng kí phòng dvu sau sinh.. Nhiều thứ tiền lắm... Cuối cùng tiền của chị cũng mất như đẻ dvu mà lại mất thời gian. Hình như dvu cũng có phần tt bảo hiểm đấy. Ví dụ như chị có BH đi xét nghiệm máu và nước tiểu lúc nhập viện thì chỉ mất có mấy chục thôi. Em khám ở chỗ anh Đính anh ý hỏi muốn đẻ nht? Có BH ko? Hầu như mọi người đẻ dvu và ai có BH , nếu được miễn trừ cái gì anh ĐÍnh sẽ làm giúp cho luôn. Như em làm rất nhanh , cứ đến bảo người nhà anh ĐÍnh. Ng ta cho làm luôn và lúc xét nghiệm xong họ bảo 5' là lấy đc kết quả nhưng anh Đính dặn để anh ý lấy hộ cho nên em cũng về luôn.

Nói chung em thấy đẻ thường và dvu chẳng khác nhau mấy đâu, nếu có chênh thì cũng chỉ mấy trăm là cùng thôi.

À, em vừa cập nhập được thêm thông tin rằng đẻ dvụ thì tiền lót tay bsĩ vẫn fải đưa riêng. Thêm 1triệu ngoài các mẹ nhé :(

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  17. Tuệ Thư

Tuệ Thư Thành viên tập sự

Chị cho em hỏi phòng khám của bác sĩ Đính ở đâu vậy ạ?

18. Mỹ phẩm Nga

Mỹ phẩm Nga Bắt đầu tích cực

19. Tuệ Thư

Tuệ Thư Thành viên tập sự

Em cảm ơn chị. Bé nhà em được 32w rồi, em định chọn sinh ở D3 PSHN.

20. viloichviet

viloichviet Thành viên chính thức

Mẹ nó ui tớ cũng BH ở Xanhpon và dự định đẻ ở PSHN, thế này thì nghĩa là vào PSHN khám trước rồi qua Xanhphon làm thủ tục chuyển BH hả mẹ nó? hay là mình đến Xanhpon khám thai rồi chạy qua PSHN đăng ký đẻ. Tớ cũng lần đầu nên lơ ngơ chẳng bít hỏi ai. Tks mẹ nó nhiều nha