Cần giúp: Có Mẹ Nào Dùng Thuốc Broncho Vaxom Cho Bé Không?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nghenho, 21/8/2009.

1. nghenho

nghenho Thành viên mới

Ngày trước cu lớn nhà em hay bị viêm họng được một bs kê cho dùng Broncho Vaxom thấy con nhanh khỏi lắm, em băn khoăn không biết dùng loại này có hại gì về sau cho con không, có mẹ nào biết thông tin về thuốc này không ah?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nghenho
    Đang tải...

2. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mẹ nó tham khảo ở đây nè!

Broncho-Vaxom Children
    SĐK:VN-2315-06
    Dạng thuốc:Viên nang chứa bột đông khô 20 mg
    Đóng gói:Hộp 1 vỉ x 10 viên
    Giá kê khai:Mua bán thuốc>[​IMG]Nhà sản xuất: OM Pharma Estore> Nhà đăng ký: Ebewe Arzneimittel GmbH Estore> Nhà phân phối: Công ty TNHH Dược phẩm và Thương mại Việt Áo Estore> Nhóm Dược lý:Thuốc chống ung thư và tác động vào hệ thống miễn dịchThành phần:Bacterial lysates of Haemophilus influenzae, Diplococcus pneumoniae, Klebsialla pneumoniea and azaenae,+ Phần thông tin tham khảo - Dùng thuốc theo chỉ định của Bác sĩ +Chỉ định:
    [​IMG]Điều trị tăng cường miễn dịch. Phòng ngừa nhiễm khuẩn tái phát đường hô hấp và nhiễm khuẩn cấp kịch phát của viêm phế quản mãn tính. Điều trị phối hợp trong nhiễm khuẩn cấp đường hô hấp.

Chống chỉ định:
    [​IMG]Quá mẫn cảm với các hoạt chất hoặc với các thành phần của Broncho-Vaxom.

Tác dụng phụ:
    [​IMG]Tác dụng không mong muốn: Tỷ lệ chung về tác dụng ngoại ý trong thử nghiệm lâm sàng là từ 3-4%. Những tác dụng ngoại ý hay gặp là: rối loạn tiêu hóa ( buồn nôn, nôn, dau bụng), phản ứng ngoài da (phát ban, chàm) và rối loạn hô hấp (ho, hen, khó thở), phản ứng toàn thân (sốt, mệt mỏi, phản ứng dị ứng). Nếu rối loạn tiêu hóa kéo dài, cần ngừng thuốc. Nếu phản ứng ngoài da và các vấn đề về hô hấp kéo dài, cũng phải ngừng thuốc, vì cũng có thể gây ra các phản ứng dị ứng.
    Thông báo cho các bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Chú ý đề phòng:
    [​IMG]Theo các hiểu biết hiện nay, không khuyến cáo dùng Broncho-Vaxom cho trẻ em dưới 6 tháng tuổi, vì hệ miễn dịch của trẻ em chưa hoàn chỉnh.

Liều lượng:
    [​IMG]Người lớn:
    - Điều trị dự phòng và/hoặc điều trị củng cố: Mỗi ngày uống 1 viên khi đói, dùng 10 ngày liền trong mỗi tháng, dùng trong 3 ngày.
    - Điều trị giai đoạn cấp tính: mỗi ngày uống một viên khi đói tới khi hết triệu chứng (nhưng phải dùng ít nhất 10 ngày). Trong trường hợp phải dùng kháng sinh, nên phối hợp với Broncho-Vaxom từ lúc khởi đầu điều trị.
    Trẻ em (từ 6 tháng tuổi đến 12 năm tuổi): Cách điều trị như ở người lớn, 1 viên Broncho-Vaxom cho trẻ em chứa nửa liều Broncho-Vaxom cho người lớn.
    Chú ý:
    Nếu trẻ khó nuốt dạng nang thuốc, thì có thể mở nang và trút thuốc bột vào nước (nước, sữa, nước hoa quả…). Khi đó nên dùng dạng gói thuốc dễ thích hợp hơn với trẻ em. Bột thuốc trong gói phải hòa nước để uống (nước, sữa, hoa quả…).

Bảo quản:
    [​IMG]tránh nhiệt độ cao, nhiệt độ bảo quản từ 15 – 25 độ C. Để thuốc tránh xa tầm với của trẻ em.

3. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Mẹ nào có kinh nghiệm dùng loại này cho con rồi thì tư vấn cho các mẹ với.
    Con em 11,5th cũng hay bị viêm đường hô hấp lắm, có nên cho con uống khi con chưa bị đề phòng bệnh không các mẹ nhỉ.
    Nhanh lên các mẹ nhé.

4. Mẹ An_Huy

chán quá không ai tư vấn vụ này à? up up cái nào.

5. nam nhot

nam nhot Thành viên chính thức

Dùng thuốc này sẽ làm bé tăng sức đề kháng và giảm những đợt mắc bệnh đường hô hấp. Nếu bé nào hay viêm mũi hong các bác sĩ Viện Nhi toàn khuyên dùng thuốc này. Nhiều bé dùng rất có tác dụng những phải dùng liên tục 3 năm, mỗi năm 3 tháng, mỗi tháng 10 ngày, nên theo minh nếu dùng thử 1 đợt mà chả có tác dung thì thôi.

6. cunhalinh

cunhalinh Bắt đầu tích cực

Con tớ đang dùng B-V đây, trộm vía con nghìn lần là con rất hợp thuốc, 6 tháng kô ốm mặc dù trước khi dùng 1 tháng ốm 2 lần. Thuốc có ít tác dụng phụ nên tớ nghĩ cho bé uống kô sao, bạn cứ cho con thử dùng nếu hợp thì uống tiếp, kô hợp thì thôi. Với những bé tần suất ốm quá dày thì 1 năm có thể dùng 2 đợt (tốt nhất vào T2 và T8 khi chuyển mùa). Tớ mua 95k/hộp

Mẹ An_Huy thích bài này.
  7. mebeBon

mebeBon Bắt đầu tích cực

Bé nhà tớ dùng đến tháng thứ 2 rồi. Thấy tác dụng với việc ho hắng thì khả quan, nhưng cu nhà tớ lại vẫn hay bị sốt virus. Tóm lại là vẫn ốm hoàn ốm.

8. cunhalinh

Bạn ơi, tác dụng chủ yếu của B-V là phòng ngừa nhiễm khuẩn tái phát đường hô hấp, do đó nó chỉ có tác dụng chính là ngăn ngừa viêm nhiễm đường hô hấp thôi, còn với các loại khác như tiêu chảy, sốt virus thì kô có tác dụng đâu

Mẹ An_Huy thích bài này.
  9. BaoQuan

BaoQuan Bắt đầu tích cực

Con mình dùng B-V lại thấy có tác dụng. Sau khi uống B-V mình cho uông thêm Ceelin để tăng cường sức đề kháng. Thương là trước khi vào mùa đông thì mình cho bé uống 1 đợt như vậy
    Hình như mỗi bé có tác dụng khác nhau hay sao ấy...

10. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Thuốc này có cần đơn của bsy ko nhỉ. Mình thấy nhiều mẹ cho con uống thuốc này rất hiệu quả nên mình định mua cho SH nhà mình uống vì mỗi khi thay đổi thời tiết là lại ho cả tháng trời.

11. Mẹ An_Huy

Thanks các mẹ nhiều nhé, mình sẽ mua cho con dùng thử. Mà cách dùng có ghi trong tờ hướng dẫn chứ nhỉ, thường thì các mẹ cho con uống như thế nào? Chỉ cho em biết với nhé.

12. cunhalinh

Thực ra thuốc này tớ nghĩ kô cần đơn của BSy, các mẹ tự làm BS cho con cũng được mà. Khi thấy con viêm đường hô hấp nhiều lần là mình có thể cho uống. Tớ thường cho uống thế này: sáng ngủ dậy khi con chưa ăn gì, đổ 1 viên ra cốc có ít nước cho con uống, ròi đánh răng rửa mặt, khoảng 15-30p sau thì cho ăn sáng, nhớ uống liên tục 10 ngày, nghỉ 20 ngày rồi uống tiếp 2 hộp nữa.

13. me ty chuoi

me ty chuoi Hoàng Anh & Quốc Anh

Thuốc này không có khả năng chống sốt virus, nó là thuốc tăng khả năng miễn dịch của trẻ với các khuẩn gây bệnh hô hấp. Nói nôm na là ta đưa 1 lượng khuẩn yếu đông khô vào thì tự cơ thể sẽ dần sản sinh ra sức đề kháng.
    Thuốc này 2 bé nhà mình đã uống rồi, từ lúc bé 7 tháng cơ. Uống 2 năm thấy ổn là mình dừng. Bây giờ 2 đứa đã gần 5T.
    Anh cu lớn ngày trước cũng dùng nhưng là hàng xách tay của Pháp, chỉ uống có 3 tháng mà 1 năm sau không bị 1 tý nào về đường hô hấp. Nhưng mình hỏi thì bây giờ không đâu bán cả nên 2 bé sau đành uống B-V vậy.
    Nhưng có 1 số bé uống cũng không thấy đỡ mấy, mình nghĩ là tùy cơ địa. Nếu vậy thì nên dừng lại

14. cuncon_07

cuncon_07 Thành viên mới

Bạn cho mình hỏi,uống 1 năm 3 đợt chia ra làm 3 tháng thì uống 1 lần à?Con trai mình 21 tháng ,cháu thường xuyên bị các vấn đề về hô hấp,tháng nào cũng có ho và sổ mũi.Nên mình muốn bổ sung cho cháu để làm giãn thời gian tái phát ra.Tóm lại cách uống và liều lượng thế nào nhờ bạn tư vấn giúp.Con đầu lòng k có tý kinh nghiệm nào.thanks:p

15. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Lanh chanh trả lời vì tớ cũng dùng cho cu con rồi mà. Thuốc này uống 1 năm chỉ nên 1 lần thôi và 1 lần này chia ra làm 3 tháng, mỗi tháng uống 1 vỉ 10 viên uống đúng ngày nhé (ví dụ tháng 9 bạn cho bé uống bắt đầu từ ngày 1/9 thì đến 10/9 hết 1 vỉ, tháng 10 bạn lại cho bé uống từ 1/10 đến 10/10 hết vỉ thứ 2 sau đó tháng 11 cũng như vậy:D). Nếu bé hay bị bệnh liên quan đường hô hấp thì thuốc có tác dụng đó. Cu nhà tớ trọm vía uống thuốc xong hơn 6 tháng nay yên ổn rồi:D

16. nghenho

nghenho Thành viên mới

Cái này cũng ghi rõ trên tớ HDSD mẹ nó ah, điều mình quan tâm là tdung về lâu về dài á, vì vị bs kê loại thuốc này từng kê cho bệnh nhân thuốc biệt dược peritol( giờ đã bị bộ y tế cấm lưu hành) thế nên mình mới băn khoăn

17. nghenho

nghenho Thành viên mới

mình cũng cho con uống giống mẹ này, sáng con ngủ dậy là cho con uống luôn lúc chưa ăn gì là tốt nhất và phải đúng giờ nữa. Mong sao các con ít ốm thôi

18. shoplinhgiang

shoplinhgiang Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng cho con uống tăng sức đề kháng nhưng kh phải loại này.Cũng uống 10 ngày rồi nghỉ 20 ngày tối mình sẽ post tên thuốc lên các mẹ xem nhé

19. Mẹ An_Huy

Bi còi nhà mình cũng hay bị về đường hô hấp lắm, mình cũng định cho con uống nhưng có cần phải đợi đến khi con bị mới cho uống hay bây giờ chưa bị cho uống luôn để phòng bệnh hả các mẹ ơi. Giúp giúp với nhé chả có tí kinh nghiệm gì về vụ này.

20. mekanguru

mekanguru Thành viên tích cực

con mình cũng đc bs chỉ định cho dùng thuốc này nhưng cả hai bé đều ko hợp. Uống vào bị rối loạn tiêu hoá, đi ngoài mấy hôm ko cầm đc. Sợ kinh hồn. Đành phải dừng thuốc. Các mẹ cho con uống mà thấy đi lỏng thì nên dừng luôn nhé