Con học lớp 1, 2 có nên học gia sư không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi meyeuminh02, 21/8/2009.

1. meyeuminh02

meyeuminh02 Thành viên mới

Theo các mẹ ngoài đi học ở trường có nên tìm gia sư cho con không? Mình có thể tranh thủ dạy con buổi tối, nhưng mình nóng tính nên hay cáu làm con cũng sợ, mình lo con sợ thì cũng không suy nghĩ được nhiều, cáu xong lại thấy thương con. Mình đang phân vân không biết có nên thuê gia sư cho con không, Ý kiến mọi người thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeuminh02
    Đang tải...

2. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Trước đây mình cũng có suy nghĩ như bạn, nhưng giờ khi bé qua lớp 1 rồi thì mình thấy là chưa cần phải có gia sư.
    Ở lớp 1, lớp 2 này thì gia sư tốt nhất chính là cha mẹ. Không có một gia sư nào toàn tâm toàn ý bằng cha mẹ cả. Những năm đầu đời học chữ của trẻ thì cha mẹ là người tỉ mỉ, hướng dẫn cặn kẽ cho bé nhất. Thế nên, bạn cố gắng nhẹ nhàng để chỉ bảo cho bé. Đừng cáu giận làm bé sợ rồi thành nỗi sợ ẩn sâu trong bé mỗi lần học bài.
    Cố gắng lên bạn nhé!

meyeuminh02 thích bài này.
  3. MinhChen

MinhChen Thành viên chính thức

Theo mình bố mẹ nóng tính dạy con khó vào và nó sẽ bị sức ép tâm lý, dần dần sẽ dấu dốt, sợ học. Tính nóng thì khó sửa lắm. Do vậy tính về lâu dài, tốt nhất bạn nên tìm gia sư cho con.

4. be chuot

be chuot Thành viên tập sự

Các bậc phụ huynh có thể tự kèm cho con ở nhà nhưng phải nắm được chương trình học của con và dạy theo đúng với cách giáo dục ở trường thì tốt. Nhưng ngược lại thì đó là vấn đề lớn với các bé. Tốt nhất là cho con theo học với chính cô giáo của bé. Thuê gia sư cho các bé lớp 1, 2 phải là giáo viên tiểu học nếu không các bé sẽ chập chễnh với kiến thức khác giữa gia sư là sinh viên và giáo viên của bé. Đây là ý kiến của mình, các mẹ có thể tham khảo.
    Chúc mẹ mau tìm được phương pháp tốt nhất cho con nhé!

5. meyeuminh02

Đúng là thuê gia sư cũng có nhiều cái không nên, phương pháp dạy của cô cũng rất khác,cô lại hay dạy trước, cách học khác nhau làm cho bé cũng khó theo. Tìm được gia sư là giáo viên tiểu học rất khó, thường gia sư là các bạn sinh viên nên bé luôn phải học theo các phương pháp học bài khác nhau. Năm nay bé nhà mình nên lớp 2, hè vừa rồi mình chỉ mua toán nâng cáo lớp 1 cho bé làm chứ cũng không cho bé học thêm gia sư.

6. mebeuyen

mebeuyen Thành viên tập sự

Chào mẹ các bé!
    mình mới tham gia diễn đàn và thấy đề tài này mình cũng đang quan tâm nên xin tham gia.Theo mình thì bây giờ các bé có cách học hơi khác mình ngày xưa nên muốn dạy bé thì phải học và hỏi thêm cô giáo chứ dạy theo cách mình được dạy trước đây thì không đúng sẽ làm bé bối rối.Mình nghĩ tốt nhất nên tìm giáo viên đang dạy cấp 1 để kèm cho bé và mình chỉ dò bài và kiểm tra lại thôi.

7. meyeuminh02

Mebeuyen noi đúng đấy, mình thấy thuê gia sư mà dạy không đúng như ở trường con học thì các bé rất vẩt vả vì phải học theo nhiều kiểu khác nhau, bây giờ mình chỉ mua thêm cho con các loại sách bài tập để cho con luyện thêm thôi chứ không cho con học gia sư và cũng ko dạy con học trước, bé nhà mình chỉ học thêm ở nhà cô giáo ở lớp, như thế bé sẽ không phải học theo nhiều cách khác nhau.

8. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Bạn này nói chuẩn nhất này. Mình dạy con giờ bé út vừa vào lớp 1 nhưng mình cảm thấy mình đã làm đúng cách.
    Mình ngồi cạnh, động viên, khuyến khích con, làm con thấy tự tin vào khả năng của mình. Nhất là ban đầu bạn nên hỏi xem cô dạy con những gì và dạy như thế nào. Mình chỉ cần truyền đạt ý cô lại cho con và nhắc đi nhắc lại để con dần nhớ một cách chắc chắn là đủ. Nhất là rèn cho con nếp học bạn ạ. Sau này mỗi ngày con ko cần học nhiều mà vẫn đảm bảo được bài vở và có ý thức tự giác trong việc học của chính con mới là thắng lợi của cha mẹ.

Mình ví dụ 1 chút cho các bạn dễ hiểu nhé:
    - ngày con mới đi học mình hỏi ở lớp cô dặn con thế nào?
    Bé trả lời:
    - Cô dặn viết thật chậm, rê bút chứ ko được nhấc bút khi đang viết 1 chữ. Vậy là mình ngồi cạnh, liên tục nhắc để con viết thật chậm, bút rê rất từ từ, lâu dần sẽ đảm bảo nét chữ mềm mại và chính xác. Đây ko phải là để rèn chữ cho đẹp - cái này mình ko cần - mà là rèn cho con sự kiên nhẫn để đạt đến thành công.

Và mình luôn tìm những nét đẹp dù rất nhỏ để nói với con rằng: con viết chỗ này (1 đoạn cong rất nhỏ trong chữ O chẳng hạn) rất đẹp, giá mà con viết thật chậm, thì những chỗ kia: là những chỗ bị xấu - cũng sẽ đẹp như chỗ này.

Hơn thế, mình còn cũng giở vở ra và viết. Mà đương nhiên là chữ mình rất rất xấu, hì hì, đây là xấu thật - ko phải giả vờ nhé! Làm con chê bai mình rất nhiều - mình được thể nói rằng đây là kết quả của việc ngày xưa mẹ học ko có ai chỉ cách cho đúng và cũng ko chịu rèn luyện đấy. Mẹ mong con cố gắng, đừng để bị như mẹ nhé!

Và rất ko nên tạo sức ép về điểm số cho bé. Luôn nói với con rằng: mẹ cần con phát huy tối đa khả năng của con chứ mẹ không bắt con 10 điểm nếu học lực của con không thể. Đừng mắng các bé khi chưa biết điểm xấu của bé là do nguyên nhân nào? Nếu là do học lực thì nên động viên con cố gắng. Còn nếu do con mải nói chuyện hoặc làm việc riêng trong lớp thì phải có cách để con bỏ thói xấu đó. Như mình là mình cho con nghỉ học(tất nhiên phải tùy từng bé mà có PP phù hợp nhé!), con mình sợ và thay đổi hoàn toàn. Cha mẹ mà mắng con ko đúng sẽ khiến các bé dần dần phải nói dối hoặc dấu diếm điểm số đấy. Như mình là hàng ngày khi đón con về luôn hỏi thăm việc học tập của con trên đường. Nếu thấy con ấp úng mình biết ngay con có điểm kém. Mình hỏi con: "Sao thế con? Con 4 điểm à?". Bé trả lời: "Ko ạ!" Mình lại hỏi :"Thế 5 điểm à con?". Bé lúc này có vẻ rất yên tâm nói: "Ko mẹ ơi, ko đến nỗi thế!" Mình laị hỏi: "Thế thì mấy điểm? Con cứ nói đi. Mẹ có mắng con đâu? Nếu là con ko hiểu thì mẹ sẽ giảng cho con phần con ko hiểu mà." Con nói:"7 điểm mẹ ạ!" Mình lại hỏi: "Vậy là con bị 7 điểm vì sao? ". Con nói: "Vì con ko hiểu ạ!" Đại loại như vậy. Nhưng hôm sau con lại 6 điểm thì mình hỏi thêm cô giáo. Cô nói bé dạo này nói chuyện riêng trong lớp, ko tập trung học. Vậy là mình bảo con: "Con ạ! Ba mẹ kiếm tiền nuôi con ăn học vất vả lắm. Nếu con nói chuyện nghĩa là ko cần học thì tốt nhất con nên ở nhà để mẹ đỡ phải đóng học phí. Vậy là mẹ sẽ đc về sớm chơi với con....v.v. Và mẹ từ nay sẽ cho con ở nhà. Gọi cả bạn Ngọc hay nói chuyện với con đến chơi với con. 2 bạn đều ko thích học thì sẽ đc chơi, ko phải đi học nữa. Và vì chuyện con học giỏi hay học dốt đều ko ảnh hưởng gì đến mẹ cả. Con có dốt nhưng mẹ vẫn giỏi mà. Con học cho con chứ." Sáng hôm sau mình cũng ko cho con đi học. Nhưng con khóc và xin lỗi mẹ. Hứa từ nay ko thế nữa. Mình lúc đấy mới nghiêm nét mặt (trước luôn vừa nói vừa thoải mái cả cười nữa nên con rất bất ngờ khi mẹ làm thật.) bắt con nhất định phải nhớ lời hứa của mình. Và đồng thời mình đến lớp xin cô giáo cho chuyển chỗ ngồi. Chuyện này xảy ra từ năm ngoái. Nhưng cũng từ chuyện này mà con thay đổi hẳn. Ý thức học tập của con chính xác là học cho con, vì con, ko phải cho ba mẹ, hay vì ba mẹ . Đại loại thế. Đây là cách mà mình áp dụng với các con.

2 bé nhà mình , mình thực hiện gần như giống nhau. Vì là 1 gái, 1 trai nên tính cách 2 bé cũng khác, bé gái kiên trì hơn và chăm chú hơn. Đến giờ phút này mình tự hào là PP đó đã mang lại kết quả khá tốt.

Kết quả đó là:
    - con gái lớn của mình - hiện học lớp 3 - từ năm ngoái mình đã ko hề phải kèm con học. Con ko hề học thêm . Và phải tự lo tất cả. Mình ko nhắc nhở phải làm gì nữa. Và giữa kỳ cũng như cuối năm , bé đều đạt kết quả tối đa. Cuối cùng là xếp nhất lớp - bé là niềm tự hào của mình.
    - con trai út - tuy mới vào lớp 1 nhưng trường cháu nhận HS từ đầu tháng 7, hiện cũng đã có nếp học rất tốt. Cô giáo khen con: ngoan, hay phát biểu ý kiến, phát biểu rành mạch, rõ ràng. Chữ con chưa đẹp đc như chị nhưng ý thức đã khác.

Các bạn có thể tham khảo PP này của mình xem tiến triển của các con thế nào nhé!
    Mình muốn nói: động viên , khuyến khích đúng lúc, đúng cách luôn mang lại kết quả không ngờ. Chúc các bạn thành công.

Mình chú thích thêm 1 chút: các con vào lớp 1 như 1 trang giấy trắng. Mình ko hề dạy trước cũng ko hề cho con học 1 chút gì trước cả. Riêng trường của các con cũng yêu cầu như vậy để các cô dễ uốn.

Sửa lần cuối: 10/9/2009
  9. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Hiện tại con gái lớn nhà mình cũng vừa bắt đầu vào lớp 1 được mấy hôm, do cả hai vợ chồng đều cùng quan điểm là không cho con học trước nên bây giờ con mới đang bắt đầu học viết chữ e chữ b theo chương trình ở trường, chữ thì còn xấu lắm và tất nhiên là chưa biết đọc nhưng mình cũng chẳng thấy áp lực gì mà chủ yếu là muốn rèn cho con thói quen học tập trung khoảng 30 phút đến 1h mỗi tối thôi.

10. meTANALI

meTANALI Thành viên tập sự

Mình cũng đồng tình với quan điểm này. Vì thực tế mình có đưá cháu được học gia sư từ năm lớp 1, đến giờ học lớp 6 việc học tập hoàn toàn phụ thuộc vào gia sư. Do vậy mình nghĩ việc học tiểu học kiến thức chưa nhiều, bố mẹ cố gắng học cách dạy con hiệu quả và rèn được nếp tự học cho con là tốt nhất. Mình cũng có tính nóng nảy, thậm chí năm lớp 1 cũng nhiều khi ko kiềm chế được cũng đánh con, nhưng rồi lại tự ân hận và cố gắng chỉnh sửa tính khí của mình và động viên con hơn. Đến năm nay, mình sẽ quyết tâm tiếp tục cải tạo chính mình đề gần gũi và giúp con học. Mình nghĩ nếu mình ko tự cải tạo mình trước mà chọn cách làm tắt là "ỷ lại" vào người ngoài, thì sau này mình sẽ có thể phải hối hận, như đứa cháu mình bây giờ. Mình đã đọc và học rất nhiều về kỹ năng dạy con, mặc dù việc áp dụng chưa được là bao. Nhưng ít ra đầu mình cũng đã hiểu ra và việc điều chỉnh lại kỹ năng của mình thì hy vọng sẽ có ngày thành công.
    Đôi điều chia sẻ với bạn về quan điểm này.

11. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Hai bạn Sơn Nam và Hainhoc nói rất đúng, với các bé mới vào lớp 1,2 thì việc mời gia sư là chưa cần thiết - trong trường hợp quá bận rộn thì có thể cho cháu theo học thêm ngay chính cô giáo dạy bé là đủ ( chuyện này thì hình như cũng là chuyện đương nhiên phải có ở nhiều nơi rồi) và buổi tối nên động viên bé lấy bài ra xem, coi qua vở báo bài để nhắc nhở.
    Còn nếu có thể thu xếp để trực tiếp hướng dẫn và trao đổi với bé theo kiểu của mẹ Hainhoc là tốt nhất - điều quan trọng là phải tập cho trẻ ý thức tự học chứ không phải tập cho trẻ học theo kiểu đối phó, hoặc học dưới sự "giám sát" và "hỗ trợ" của gia sư -
    Chương trình học của chúng ta đã quá nặng nề và phi lý ( một mặt cấm không cho trẻ 5 tuổi học trước , mặt khác thì lại dạy quá nhanh, nếu trẻ nào không học trước thì sẽ theo không nổi ! ) vì thế, khi đến trường - các bé đã chịu quá nhiều áp lực rồi - nên khi về nhà, bố mẹ cần giúp cho trẻ thư giãn và "lên dây cót tinh thần" cho trẻ bằng sự khuyến khích, động viên và khen ngợi những cố gắng của trẻ ( chứ không cần đợi trẻ khoe có điểm 10 rồi mới khen).
    Việc quan tâm và hỗ trợ cho bé trong giai đoạn này cũng là một cơ hội để "rèn luyện" khả năng làm cha mẹ mà chúng ta không nên bỏ qua !

12. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Thuê gia sư hay không nên thuê giao sư cho con học lớp 1, 2

Theo mình thì mình đã cho cho làm quen với việc học thêm ở nhà với một cô giáo dậy riêng từ năm lớp 1. Không phải vì mình không dậy được con mà mình đưa ra những yêu cầu với gia sư:
    1. Vừa chơi vừa học với bé không tạo ra căng thẳng , áp đặt, áp lực; phải kiên nhẫn.
    2. Dậy những điều cơ bản mà trên lớp cô đã dậy: tư thế ngồi, tư thế viết, cách viết chữ, dậy theo kiểu đố vui: 2 con gà + 2 con gà bằng mấy con; ai cao hơn, ai thấp hơn, nhiều hơn >< ít hơn; to hơn><bé hơn; bằng nhau.....
    3. Thời gian học thêm là 1 h và 3 buổi học thêm /1 tuần
    4. Gợi mở suy nghĩ của con mình chứ không áp đặt : luôn đặt câu hỏi tại sao, như thế nào, cái gì... để bé nhà mình trả lời.
    5. Giải thích cho bé hiểu bằng hình ảnh đến lời nói: nặng hơn và nhẹ hơn.....vv
    Nhìn chung, mình thấy chuẩn bị cho bé nhà mình như vậy nên khi cháu đến lớp cháu không có cảm giác sợ: sợ cô giáo, sợ đi học, sợ bài học, tự ti vì không hiểu bài nên cháu nhập học rất tốt, luôn giơ tay phát biểu hoặc hỏi bài cô giáo khi không hiểu.
    Đấy là kinh nghiệm của mình vơn bé nhà mình, với các mẹ và bé khác khi không biết thế nào :p

13. vinhchi

vinhchi Thành viên tập sự

mình năm nay cũng có con vào lớp 1, ở cq mình cũng có những bạn tối nào cũng đèo con đến nhà cô học. Mình nghĩ là kô cần thiết vì các con đã đi học bán chú cả ngày rồi, mệt lắm tối về mình chỉ cần dành ra một tiếng để ôn lại bài cũ đọc cho con viết thêm một trang là được rồi, Mặc dù cu cậu nhà mình viết xấu lắm nhưng cứ uốn nắn dần thôi, và tuần cho con đến nhà cô học thêm một buổi, mình nghĩ cũng chưa cần đến gia sư đâu

14. SUỐI NGỌC MUSIC

SUỐI NGỌC MUSIC Banned

Điều kiện kinh tế có, bố mẹ không có khả năng dạy hoặc có khả năng dạy nhưng lại bận quá nhiều việc quan trọng thì thuê gia sư cũng rất tốt. Có đièu bạn hãy chọn gia sư tốt tính nhé. Nhớ đừng tạo sức ép bắt con học giỏi hơn người. Hãy dạy và học theo phưong pháp vừa học vừa chơi với trẻ lớp 1-2. Nhung khó có gia sư đáp ứng đựoc yêu càu này.

Sửa lần cuối: 29/9/2009
  15. thaotram

thaotram Bắt đầu tích cực

Mẹ Hainhoc cho mình hỏi mẹ cho con học trường nào mà không cần phải học trước thế? Vì mình cũng không muốn con phải học chữ trước khi vào lớp 1.
    Cám ơn mẹ nó!

16. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Ðề: Con học lớp 1, 2 có nên học gia sư không?

Lẽ ra topic này cũ rồi, em ko nên đào nó lên.
    Nhưng em thấy vấn đề này rất chung cho cả mọi người. Nên em mới xin góp ý 1 vài í kiến

Theo em, con lớp 1-2 mà bố mẹ ko dạy được, nên thuê gia sư dạy bé vào t7cn - tuần 2 buổi. Để bổ xung kỹ năng về TOÁN và TIẾNG VIỆT chứ ko nên bắt bé HỌC NHIỀU ở lớp 1 - 2 mẹ nó ạ.
    Lớp 1 - 2 rèn chữ và học bảng cửu chương là chủ yếu :))

17. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Ý kiến bác quá chuẩn. Thuê gia sư là càng tạo áp lực cho trẻ

18. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Oài dạy con 2,3 hôm là đã sôi máu lên rồi. Chả biết lâu dài thế nào.

19. ngokyeuanh

ngokyeuanh Thành viên rất tích cực

ra tết em có nhận gia sư cho các bé cấp 1, em có kinh nghiệm đảm bảo ạ
    nhưng chỉ 1 hoặc tối đa là 2 buổi/tuần thôi ạ

20. nguyenduchieu_conyeu

nguyenduchieu_conyeu Thành viên mới

Mình nghĩ lứa tuổi này chưa cần thiết cho học gia sự meyeuminh02 ạ! Lứa tuổi này, các cháu cần một nơi có thể vừa học, vừa chơi ý, tốt nhất là đến học trung tâm ý, ở đây các cháu vừa được tương tác với bạn bè lại không bị áp lực như là học gia sư.

Mợ Xu thích bài này.