Khác: Mang thai nên tránh ăn gì?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi lovehappy, 24/8/2009.

Tags:
  1. lovehappy

lovehappy Thành viên chính thức

Theo Hiệp hội dinh dưỡng Mỹ, trong thời gian mang thai, phụ nữ cần tránh ăn một số loại thực phẩm sau.
    Đó là:

1. Cá có hàm lượng thủy ngân cao như cá mũi kiếm, cá thu, cá ngừ...;

2. Cá và hải sản sống;

3. Thịt bò tái hoặc thịt gà nấu chưa chín;

4. Trứng nấu chưa chín, nếu ăn trứng ốp-la phải nấu kỹ;

5. Sữa, kem, phó-mát chưa được tiệt trùng kỹ;

6. Đừng ăn quá nhiều gan (vì gan chứa nhiều vitamin A mà quá nhiều vitamin A lại không tốt cho thai nhi);

7. Hạn chế dùng caffeine đến mức tối thiểu; 8. Rượu.

(Theo examiner.com)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lovehappy
    Đang tải...

2. babymoon7681

babymoon7681 Thành viên mới

mình thì còn được bác sĩ và các bác có kinh nghiệm đi trước tư vấn:
    - k nên ăn: trái na, đu đủ sống, mực, rau bồ ngót...
    mẹ nào còn biết thông tin gì thì spam để mọi người còn tránh khi mang thai nhé

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Còn theo kinh nghiệm các cụ chỉ dạy
    - tránh ăn ốc : con sau này nhiều dãi dớt
    - tránh ăn ổi : con sau này sẽ cứng đầu, khó bảo
    - tránh uống nước chè : da con sau này sẽ xấu
    ..............................

4. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Tôi bó chiếu với bà luôn. Thế này thì chắc phải tránh thêm mấy món:
    cua: vì sợ sau này con ngang bướng.
    đậu đen, bánh gai, chocolate: vì sợ con sau này đen :p
    Theo tôi chỉ tránh ăn thêm mấy món:
    Nhãn, quẩy và hạn chế ăn lẩu. Nói thế nhg món lẩu vịt hồi đang chửa cũng cố chiến vài lần (ngon ko kiêng nổi)

5. nguyenbaochau

tôi đã đánh dấu đậm là theo kinh nghiệm các cụ chỉ dạy rồi cơ mà...
    thế bà MC nhà bà chị không nhắc nhở gì cái khoản ăn uống này à...???hí hí..

6. rieu_xinh

rieu_xinh Love doesn't ask Why...

Em trả hiểu gì cả, theo như em được biết rau ngót rất lành, bà đẻ toàn ăn rau này sau bà bầu lại phải kiêng? Đu đủ sống thì đúng rùi, nói chung có bầu chả nên ăn cái gì sống cả. Nhưng quả na thì em không hiểu? Na em chưa thấy ai nói độc. 2 cụ nhà em nói ăn na thơm sữa, rất bổ. Bầu bạn Riêu em ăn na thật lực đến cả lúc sinh xong vẫn ăn. Đến lần này 7 tháng rùi, em thèm ăn na kinh dị, ngày nào cũng 2-3 quả, nếu mà không phải con trai em định đặt tên là Na cơ, hihi.... như cô chị tên ở nhà là Riêu vì em nghén bún riêu mà, hi`hi`

7. debui

debui Thành viên rất tích cực

em thêm vô nè .
    -tránh ăn sưng sáo, nước tuơng : con nó đen
    -tránh ăn dưa hấu : mẹ đái dầm.
    -tránh ăn ổi : sau này con có cưc trâu, ghẻ ngứa.
    -tránh mở hàng buôn bán, sợ các bà đốt phong long .....
    ..........................................
    Nói túm lại : bản thân em nghe là như vậy , nhưng khi em mang thai là ăn tuốt tuồn tuột , cái gì cũng ăn ( trừ rau răm, đu đủ sống ) , thế mà con em nó vẫn phây phây , khỏe re.
    -

8. me be bin

me be bin Bắt đầu tích cực

Mình thấy mọi người nói ko nên ăn trái đào sợ con sau này ko nói đc. ko biết có đúng ko??? làm mình nước trái đào cũng ko dám uống.

9. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Đúng là đào thì khi bầu bí không nên ăn, vì nó có độc tính, có thể gây sảy thai (nhất là trong 3 tháng đầu tiên). Nhưng hồi mình bầu đứa 1 vẫn chén 2 quả to oành, rồi mới nhớ ra :rolleyes:, nhưng hồi đó thì cũng phải 7 tháng rồi.

Nói chung, mình thấy là ăn kiêng cũng chỉ để tránh 1 số điều đáng tiếc thôi. Nhưng có 1 số thứ mà khi mang thai không nên ăn như mình biết là: Đu đủ xanh (nhưng đu đủ chín thì lại rất nên ăn nhé); đào, cá thu, cá ngừ, các đồ sống, tái (kể cả rau sống cũng không nên ăn) vì đồ sống có thế chứa 1 loại ký sinh trùng, đối với người bình thường thì có thể không nguy hiểm, nhưng với bà bầu thì tác dụng cực kỳ nguy hiểm.
    Còn một số thử kiểu dân gian thì mình không thấy có tác dụng gì cả: ví dụ như cua, ốc - hồi bầu đứa 1 mình ăn ốc liên tục, con mình chả có dãi dớt gì, rồi cua cũng thế, con ngang bướng hay không nhiều phần là do cha mẹ áp đặt quá mức, chứ thực ra thì cua là nguồn canxi cực tốt, dễ hấp thu.
    À hồi mình có bầu, lại rất hay được các bà bán hàng nhờ mở hàng, vì các bà ý bảo, bà bầu thì bán cho 1 là được 2 mà :D
    Chả biết đằng nào mà lần nhỉ, hi hi

10. boxitthom

boxitthom Thành viên đạt chuẩn

Rau ngót tốt cho phụ nữ sau sinh vì có chất giúp co dạ con. Mang thai 3 tháng đầu không nên ăn rau ngót vì có khả năng gây co thắt tử cung dẫn đến sảy thai. Sau 3 tháng có thể ăn với điều kiện nấu thật chín, tuy nhiên không nên ăn thường xuyên.

Na tốt nhưng hàm lượng đường cao ( quả đào cũng vậy ), nếu mẹ nào có tiền sử tiểu đường hoặc khẩu phần ăn hàng ngày nhiều đường thì nên hạn chế ăn na, tuần 1 - 2 quả thôi. Còn lại thì thoải mái. Mình cũng ăn na thường xuyên.

Túm lại khi mang bầu, trừ 3 tháng đầu phải kiêng khem tương đối nhiều, còn lại các mẹ cứ ăn nhiều loại thực phẩm khác nhau để bổ sung dinh dưỡng phong phú, không nên ăn món gì nhiều quá hoặc cũng không nên kiêng khem nhiều quá:p

11. boxitthom

boxitthom Thành viên đạt chuẩn

Không có cơ sở khoa học nào cả. Trung Quốc là đất nước của đào, phụ nữ mang thai ăn đào ầm ầm, chả sao cả. Đào còn có chất trợ giúp phát triển trí não của trẻ, nhưng nhiều đường nên các mẹ hạn chế. Hơn nữa đào TQ nhập khẩu vào VN kiểu gì cũng ủ thuốc, kiêng là kiêng cái đấy, chứ chả ai tin là ăn đào thì con nhiều lông hay câm điếc cả.

Trộm vía từ khi mang bầu Bi Míp đến giờ mình cũng chén khoảng 3kg đào mỏ quạ roài:cool:

12. nguyenbaochau

Theo đông y họ nói là đào vị ngọt, tính nóng.
    Bà bầu ăn dễ bị xuất huyết, nên hạn chế vậy thôi.

13. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

MC tôi chẳng nhắc nhở gì cả. Tôi tự search trên mạng thôi. Mà có nhắc thì mình cũng kệ, cái gì đúng thì mình theo, ko thì cứ vâng rồi để đấy chứ theo các cụ có mà toi. Đấy là mình chửa thì MC kệ chứ h nuôi con cứ bắt nhất nhất phải theo ý các cụ. Chán ko chịu nổi. Mà cũng ko dám chống lại. Xót con đành chịu :(

14. Nebilia.VN

Nebilia.VN Banned

Ðề: Mang thai nên tránh ăn gì?

Nên và không nên dùng những thực phẩm gì khi mang thai là một trong những mối quan tâm hàng đầu của các mẹ. Không phải loại thức ăn tốt cho sức khỏe nào cũng phù hợp với phụ nữ mang thai. Cùng lắng nghe chia sẻ và tham khảo thêm kinh nghiệm lựa chọn thực phẩm của những chị em đã từng “bầu bì” rồi nhé:

Chị D ( nhân viên Marketing) chia sẻ “ Theo kinh nghiệm của mình, khi mang thai, các bạn không nên ăn nhiều vi cá mập, cá ngừ, cá thu…Vì trong thịt các loại cá này có chứa hàm lượng thủy ngân cao, rất nguy hiểm cho sự phát triển của thai nhi. Còn cá đóng hộp thì có nhiều chất bảo quản và nhiều muối, hóa chất có thể làm tăng huyết áp ảnh hưởng đến khả năng giữ nước của phụ nữ mang thai.”

Còn theo chị Tr (40 tuổi, nhân viên kinh doanh) thì các bà bầu không nên ăn trứng sống hay trứng còn lòng đào vì trứng sống có thể chứa vi khuẩn Salmonell sẽ gây triệu chứng chuột rút, buồn nôn. Chị Tr nói thêm “ Bà bầu cũng không nên ăn thức ăn cay chua hay nước giải khát có ga. Vì ăn cay chua nhiều sẽ khiến bà bầu dễ bị táo bón, thai nhi sau khi sinh dễ mắc bệnh mẩn ngứa. Nước ngọt sẽ làm bà bầu đau đầu, tim đập nhanh hơn…”

Cô nhân viên tổng hợp xinh xắn của một công ty nhà nước vui vẻ nói “ Riêng H thì trong suốt quá trình mang thai, H cũng không ăn quá mặn vì sợ bị tăng huyết áp đột ngột sẽ dẫn đến nhiễm độc thai nghén. Mẹ H cũng hay nhắc phải “ăn chín, uống sôi” để tránh nguy cơ nhiễm giun sán.”

Ngoài những món ăn trên, các mẹ cũng cần lưu ý một số thực phẩm tưởng chừng vô hại nhưng lại có hại trong thai kỳ như khoai tây để lâu ngày, nước ép trái cây tổng hợp. Bạn C (nhân viên kế toán) chia sẻ “ Trong khoai tây có kiềm sinh vật, càng để lâu hàm lượng kiềm này càng lớn và ảnh hưởng tới phát triển bình thường của thai nhi. Còn nước ép trái cây đóng hộp có thể chứa coli, có khả năng gây sảy thai. Vì vậy cách tốt nhất là bà bầu nên tự làm nước ép trái cây để uống.”

Bên cạnh đó để có một chế độ ăn uống lành mạnh và tốt cho sức khỏe của thai nhi, mẹ cũng nên tham khảo lời khuyên trực tiếp của bác sĩ và tư vấn của các chuyên gia dinh dưỡng để phù hợp với thể chất và tình trạng sức khỏe của từng người.

15. me_tommy_no1

me_tommy_no1 Thành viên rất tích cực

Các chị cho e hỏi với ạ? Thế bà bầu ăn trứng vịt lộn có sao k ạ? E đang mang thai tuần thứ 32 rồi. Mà tháng vừa rồi e thèm quá. Ngày nào cũng ăn ít nhất là 2 quả, có hôm ăn 4 quả liền. Thấy hôm trước bà nội e bảo ăn trứng vịt lộn nhiều con đầu to, nhiều lông, mắt lồi. E lo quá

16. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Tại sao phải hạn chế ăn lẩu nhỉ. Ngoài hàng tránh thì ko sao vì vệ sinh ATTP
    Chứ nhà mình tự làm thì có sao đâu
    Mình thấy các cụ cứ hay kiêng mấy thứ gì đâu

17. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

em oánh dấu .Dì em đang có bầu được 7 tuần. k biết là em gái hay trai hehe

18. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

Từ hồi mang bầu đến giờ em bị cấm ăn dưa, ăn cà muối :( Buồn chết :(

19. Phan Giang

Phan Giang Thành viên chính thức

Mình thấy bạn nào đó nói ăn ổi, con sẽ bị ghẻ...,là hoàn toàn k đúng. ổi rất nhiều vitamin, mình ăn ổi hàng ngày khi mình có thai, mà con gái mình nhẵn nhụi, chả có gì luôn. Nói chung ăn gì cũng được : nhưng đừng ăn nhiều quá! các bà cứ bảo ăn nhiều trứng gà, ngày 2 quả, đâm ra thừa, k tốt mà ăn đồ ngọt nhiều thì tiểu đường là đương nhiên, ăn mặn thì bị phù, hải sản sống thì bụng dạ k tốt, dễ mắc khuẩn. Tóm lại cứ ăn chín, uống sôi, bổ sung vitamin, khoáng chất đầy đủ, ăn nhiều rau xanh và các chất dinh dưỡng cho mẹ và con( vừa đủ, k thừa, k thiếu là ok).

20. nguyenphuonglan23

nguyenphuonglan23 Thành viên chính thức

Mình mới mang bầu đứa đầu chưa biết gì nên mới tham gia vào đây mong được học nhiều từ các mẹ