Lam sao de me co sua nhieu cho be bu?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Gia Nguyet, 13/12/2004.

1. me chiyo

me chiyo Thành viên mới

Anh cucthan mến,
    Ko có chuyện do lớn tuổi nên ít sữa đâu ,chị vì quá lo lắng nên mới nghĩ như thế.Càng lo âu ,căng thẳng càng ít sữa,chị phải cố gắng nghỉ ngơi nhiều,thoải mái 1 chút.Bạn em có chỉ cho em cách này em thấy cũng hiệu quả lắm nhưng ko dám noi lại với các bạn ở DD vì trứng gà bây giờ ko ăn được...Sữa đậu nành nóng pha với lòng đỏ hột gà,uống xong 1giờ sau sữa căng liền.Ngoài ra,chị uông thử 1 ngày 1lít sữa tươi cũng có sữa nhiều lắm đó.Mấy bữa nay vì ko có trứng nên em chỉ uống sữa đậu nành thấy cũng được lắm .mọi người thử xem.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Anh cucthan tham khảo thử nhé:

* Các thực phẩm vừa có tính ấm vừa lợi sữa như thịt dê, thịt gà (hiện nay món này không nên ăn), móng giò lợn, trứng (phải có kiểm dịch), lạc, các loại đậu...
    * Kiêng các đồ sống lạnh (như hải sản, gỏi cá), các chất tanh (như cua, sò, ốc, hến, trai, cá mè). Hạn chế các gia vị cay nóng (như ớt, hạt tiêu, mù tạt), các chất kích thích (như chè, cà phê, thuốc lá) vì chúng gây mất ngủ, ức chế quá trình tạo sữa.
    * Để tăng sữa, có thể sử dụng một số món ăn bài thuốc sau:
    1)Móng giò lợn 2 cái (rửa sạch, cạo hết lông), thông thảo 30 g (cho vào túi vải bọc kỹ), hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi, đổ nước, hầm nhừ, bỏ bã thuốc, nêm gia vị. Ăn thịt, uống nước hầm; có thể dùng thường xuyên.
    2) Đương quy 100 g, thịt dê 200 g (rửa sạch, thái miếng), gừng tươi 5 lát, hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi hầm nhỏ lửa, tới khi thịt dê chín nhừ, thêm gia vị vừa đủ. Ăn thịt, uống nước hầm (chia nhiều bữa). Món này thích dụng với người sau đẻ mất máu nhiều, gầy còm, kém ăn, người lạnh, ít sữa. Người táo bón không nên dùng.
    3) Vừng đen 30 g (giã nhỏ), gạo tẻ 50 g, nấu cháo. Món này vừa lợi sữa vừa nhuận tràng, thích hợp với những sản phụ sau đẻ huyết hư, táo bón, ít sữa.

* Ngoài chế độ ăn uống, người mẹ cần nghỉ ngơi nhiều, tránh mọi căng thẳng thần kinh và cáu giận, tự tạo cho mình sự thoải mái vì sự căng thẳng tinh thần ảnh hưởng rất xấu tới quá trình tạo sữa.
    (Cái này thì ba cucthan phải giúp mẹ cucthan nhé ! :D)

3. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ đã chỉ rất nhiều cách ,còn cách này nữa,Chị nhà anh Nghĩa và gia nguyệt có biết nhậu không? :p Hồi xưa thỉnh thoảng ít sữa lúc con đau ốm hoặc lo nghĩ gì đó sữa chạy trốn đâu mất,bà Nội cháu cho sữa và hột gà vào ly đánh lên cho dậy trứng rồi vừa khấy vừa đổ bia vào đưa cho mình uống khoảng mấy tiếng là sữa căng cứng cháu bú không kịp thở luôn,cả hai đứa con bà Nội đều làm như vậy ,bên cạnh đó còn phải ăn nhiều thứ lắm:giò heo hầm đu đủ,thịt nạt kho tiêu và bỏ nghệ thật nhiều rất khó ăn nhưng cũng phải ăn ,mỗi bữa ăn đều rót một tách nhỏ rượu nếp than bà làm từ ngoài quê mang vào để uống cho đỡ ngán và dễ tiêu....
    Anh Nghĩa bé của em hồi xưa bú mẹ nhiều mà đến tháng đi cân lên có 3 lạng làm em sốt cả ruột nhìn bé người ta lên cả ký mà phát thèm,hỏi bác sĩ tai sao ? BS nói cháu không hấp thụ được nhiều nên cho cháu uống men tiêu hóa tháng sau cháu lên được 8 lạng mừng quá,còn tùy có mẹ rất nhiều sữa nhưng có mẹ cũng ăn đầy đủ chất nhưng vẫn ít thì phải cho cháu uống thêm sữa ngoài chứ biết sao bây giờ.Kinh nghiệm của em là vậy ,anh Nghĩa và Gia nguyệt tham khảo nha.

4. Gia Nguyet

Gia Nguyet Thành viên nổi tiếng

Chị Nguyệt ơi nói về cái khỏang nhậu thì em cũng đang thèm 1 ly bia lắm đây :drinkers: (lúc trước 2 vợ chồng em rất hay đi nhậu với nhau):partyman: nhưng bây giờ thì cho bé bú rồi nên em ko dám đụng đến 1 giọt bia nào.Cách của chị Nguyệt em cũng có nghe nói,nhưng người ta chỉ em là lúc trước khi sanh uống vào cho dễ sanh,nghe cũng ngộ quá ha chị! #-o

5. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Lúc chị sinh cháu ở bệnh viện Từ Vũ ,chưa có sữa cho cháu bú thì bà đã làm cho uống từ lúc còn nằm ở bệnh viện rất hiệu quả,sau này những lúc mình lo lắng mất sữa cũng dùng cách này luôn còn uống vào để sinh dễ chị chưa nghe nói bao giờ

6. cucthan

cucthan Thành viên sắp chính thức

Rất cảm ơn các bạn , BX đã có sửa nhiều trở lại sau khi áp dụng tổng hợp các chỉ dẩn , bây giờ không biết phương pháp nào hiệu nghiệm nhất :lol: :lol:

7. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiem cua em la cu cho be bu cang nhieu sua cang ra, bat cu khi nao be doi ti, be nha em tu khi de ra den thang thu 5 la bu me hoan toan, trom via be nha em thuoc loai hau an nhung chua bao gio em bi thieu sua,1 ngay phai thay may cai ao vi chay sua, em khong an duoc mong gio nhung hoi em moi de ba ngoai hay cho an ca thu, cach ngay lai an ga ham thuoc Bac(o cua hang thuoc nguoi ta hay ban loai de ham rieng cho ba de day), 1 coc sua ba bau/1ngay, con lai tru nhung thu doc hai, nhung thu khong ai an, em an tat, an nhieu hoa qua, canh rau va quan trong la thoai mai tinh than :D

8. me be bop

me be bop Thành viên tập sự

Em buon qua cac chi a !Tuan truoc em bi cam cum mat gan mot tuan ,nghe noi uong thuoc cam cum khong anh huong toi suc khoe ba me mang thai va cho con bu nen em uong nhieu cho nhanh khoi ,ngo dau bay gio sua thi can kiet (luc truoc em nhieu sua lam ,co ngay em dung hut sua hut duoc ca 1 lit ).Do cum roi thi bi tac sua ,u cuc ca len ,sot nua ,em di bam huyet thay u cuc tan het nhung sua van khong ve .Em buon qua ,bay gio phai lam sao day ,con em moi duoc sang thang thu 7,da an 2 bua bot mot ngay nhung chau van an duoc 6-700ml sua moi ngay nua ,may hom nay em cho chau an them Similac Advant nhung cu Bop co ve khong thich an lam (an mot teo la nha binh ra ngay ,lam the nao cung ko an nua ).A ma con em hoi dac biet la no ko chiu bu me (co le do dau ti em hoi be ,No ko ngoam duoc ) cu dung hut sua hut ra roi cho vao binh ngam nuoc soi cho am len la cu cau an ,co chi nao biet co phai em tac sua la do con em ko chiu bu me ko ?Em da an chao chan gio tu khi sinh chau toi gio nhung bay gio thi can sua lam roi ,moi ngay hut ra chi duoc khoang 100ml thoi .Co ai co kinh nghiem ve viec nay khong bay cho em voi chu nhu the nay thi em thay cang thang lam .

9. khanhbecon

khanhbecon Bắt đầu tích cực

me be bop oi, khanhbecon thay tren thi truong co ban com loi sua BOKIMILK ngay chi uong 2 goi truoc bua an thoi. Chi ban minh it sua uong khoang 2 hop la thay co tac dung ngay. Me be bop thu xem sao. Com nay co ban o hieu thuoc day.

10. me be bop

me be bop Thành viên tập sự

cam on me khanhbecon nhe !em lai co sua tro lai roi ,on troi , em thay mua nay an du du rat nhieu sua day ,du du lai rat nhieu nua .An du du khong nhung loi sua ma con nhuan trang nua day ,em an nuaa qua du du tu sang di lam toi trua la nguc lai cang nhu 2 qua buoi ,cu bop tha ho sua .Minh an du du cu bop cung do tao bon di nhieu day ,dung la an mot duoc 2 .

11. Mengong

Mengong Thành viên nổi tiếng

Ở trên mình có thấy các mẹ nhắc tới món chân chó, một trong những món ăn giúp tiết sữa.
    Nhưng chế biến món này chắc cũng khó (nghe nói chỉ riêng chuyện hầm nhừ đã mất đến khoảng 5 tiếng rồi.

Giới thiệu với các mẹ ở HÀ NỘi đặc biệt là ở quận Thanh Xuân một địa chỉ bán chân cho tần thuốc bắc:
    Quán rượu dân tộc số 164 ngõ 72 đường NGuyễn Trãi sdt: 04.35583358.

Đây là quán rượu dân tộc nhỏ, người phục chỉ là hai vợ chồng (khá lớn tuổi) và một chị con gái, vì thế nên họ làm rất sạch sẽ và cẩn thận.

Chân chó được 2 bác ý tần với thuốc bắc rất mềm, nhừ và có thêm cả ngải cứu rất dễ ăn.
    Em gái mình mới sinh và cũng rất ít sữa nên ngày nào chồng của cô em cũng sang đó mua về cho vợ ăn.

Mẹ nào ít sữa thì nhờ xã tới đó mua về ăn nhé (vì là 2 vợ chồng già nên họ không giao hàng đâu )

@ nhà bác ý nghỉ hàng từ mùng 1 đến mùng 6 âm lịch nhé !

12. haithanh

haithanh Thành viên đạt chuẩn

Ăn quá nhiều chân giò thì chỉ có béo quay thôi, vì chân giò chỉ cung cấp chủ yếu là nhiều năng lượng, hàm lượng vi chất dinh dưỡng ít.

13. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Mình thấy bên trang webtretho có nói là sinh xong ăn hành luộc là thông sữa. Và một điều quan trọng nữa ngoài việc uống nước và bổ xung các chất dinh dưỡng là fai ngủ thật nhiều, mất ngủ cũng gây mất sữa, tranh thủ ngủ đc khi nào là fai ngủ.:rolleyes::rolleyes:

14. meyeutre

meyeutre Thành viên mới

sau khi sinh 2 tuần mình đã bị mất sữa rùi.mẹ nào bít làm sao để có sữa cho bé bú chỉ giúp mình với.mình làm đủ cách rùi mà vẫn hok có.hix.

15. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Chia sẻ với các bạn kinh nghiệm để có nhiều sữa cho con bú nhé!
    Các bạn không cần phải ăn cái nọ cái kia cầu kỳ đâu, chỉ cần ăn cháo móng giò nấu chung với THÔNG THẢO và Ý DĨ thôi ( hai cái này mua ở cửa hàng thuốc bắc nào cũng có). Chừng nào nhiều sữa rồi thì có thể không cần phải ăn hàng ngày nữa mà ăn cách ngày( cái này tự mình điều chỉnh).
    Cách thứ hai là mình làm theo một bạn trên DD này: Đó là uống bia pha với sữa đặc có đường. Mình thường uống tỉ lệ là một lon bia uống chung với một hộp sữa nhỏ( một vỉ có 6 hộp nhỏ của Ông thọ ấy). Bạn đổ bia ra cốc chờ cho tan hết bọt rồi cho sữa vào khuấy đều lên, uống như rượu nếp ấy, ngon lắm mà không bị say đâu. Hồi tớ áp dụng cái này thì con tớ đã 8 tháng rồi. Nếu con còn nhỏ thì bạn áp dụng phương pháp 1 ấy.
    Chúc các bạn thành công nhé! Mong các thiên thần nhỏ luôn có đủ sữa mẹ để ăn.

16. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

mình có bộ kích sữa và cốc uống sữa của medela cần thanh lý, hàng mới nhé.mẹ nào qtâm thì PM cho mình nha.

17. MTK_TN

MTK_TN Thành viên tập sự

Ùa, ăn chân giò hầm với Thông Thảo và hạt Ý Dĩ nhiều sữa lắm, mình đã thử rồi. Chỉ có điều thằng ku nhà mình lười bú quá, lần nào bú 2 mẹ con cũng phải vật lộn một lúc bé mới chịu, nhìn tội lắm :(

18. nguyenduong8387

nguyenduong8387 Thành viên chính thức

Vì em ít sữa nên sau mỗi lần con ti xong làm gì còn sữa để vắt ra ạ. Mà con em bú vặt lắm.tí lại đòi bú, không theo giờ nào. cũng có lần em vắt như các mẹ nói nhưng vừa kỳ cạch vắt xong con lại đoi ti, thế là sữa chưa về kịp lại khóc. Em mua cái máy hút sữa siêu sướng như con bú , máy hai bên ở dốc phụ sản 2tr thì mọi việc đã khác, biêt thế mua sớm, sướng biết bao, tặng các mẹ số đt để gọi giao máy tận nhà nè 0946530809, nhiều sữa nhớ cảm ơn em nhé

19. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Bạn có thể thường xuyên vắt sữa và luôn để tâm trạng thoải mái nhất để sữa về được tốt nhất. Bạn cũng có thể bổ sung thêm một số sản phẩm giúp kích sữa cho mẹ như ngũ cốc Lạc Lạc. Chúc bạn và bé luôn khỏe mạnh.