Cách dạy trẻ bướng bỉnh

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi phamlinhtintin, 25/8/2009.

1. lethianh

lethianh

Ðề: Cách dạy trẻ bướng bỉnh

con nhà em cũng hay ăn vạ, em tảng lờ nó còn gan hơn em, mà để khóc lâu quá, bà nội nó chửi em

Đang tải...

2. minhhoa88bn

minhhoa88bn Bắt đầu nổi tiếng

e cũng có đứa cháu như thế đấy. mệt ghê

3. khoi_mnk

khoi_mnk Thành viên sắp chính thức

trẻ con bây giờ thông minh lắm, mình dọa nó gì là nó biết ngay

4. me_o_e

me_o_e Thành viên kỳ cựu

em oánh dấu học hỏi kinh nghiệm các mẹ, cu nhà em thuộc hàng khó đào tạo.....

5. Linhlee32

Linhlee32 Banned

trẻ con từ 3t đến 5t rất bướng và khó dạy :((

6. tranhtheuhoaviet

tranhtheuhoaviet HoaVietShop

Chiều chuộng quá sẽ khiến bé càng bướng bỉnh, đúng là tảng lờ sẽ hiệu quả nhất, đánh mắng trẻ chỉ khiến trẻ thêm bướng mà thôi!

7. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Bài viết ý nghĩa và thiết thực, mình cũng như một số mẹ đã chia sẻ, đây là phương pháp hữu hiệu với con mà không cần dùng đòn roi! :)

Mình thấy một số mẹ bảo con hay quên, đánh đòn mà không nhớ, nhưng thực ra trẻ con là vậy, con không nhớ dai những chuyện đó như người lớn đâu! Có lẽ vì thế nên dù lúc bị mẹ đánh đau hay bị mẹ phạt thì sau đấy con ngay lập tức có thể cười nói vui vẻ với mẹ ngay, vẫn yêu và lại còn nịnh mẹ như thường!:) Đó là sự ngây thơ trong sáng của trẻ đó các mẹ ạ! Nhìn vào đó như là điều tích cực nhất! :)

8. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Con gái mẹ Mít bằng tuổi zai nhà tớ, cũng tuổi lên ba đây! Mình thấy mẹ nó đang làm đúng cách đấy chứ! :) Phải bắt bài tụi nó thôi, như mẹ nó nói con thích làm ngược thì mẹ nói ngược với con! Lúc thì động viên khích lệ, lúc lại nghiêm túc kiểm điểm.

Nhưng yêu nhất là lúc nào con cũng nịnh mẹ: Vừa bị mẹ phạt xong, lúc mẹ đồng ý tha thứ, con chạy lại xin lỗi mẹ rồi lon ton chạy quanh mẹ nịnh nọt, nhất là cái mặt cười cười tủm tỉm nịnh mẹ thấy ghét! Cái đầu lắc lư, vẻ mặt hớn hở vì biết được mẹ tha thứ, ôi yêu vô cùng những lúc như thế! :)

Nhiều lúc mình nghĩ mình phải học con nhiều lắm, học yêu thương vô điều kiện, mình lấy ví dụ này nhé: Bây giờ mà bố mẹ mình nói gì đôi khi mình còn thấy giận dỗi, làm mẹ rồi mà nếu con zai giận dỗi lại mình như vậy thì mình buồn thế nào! :( Vậy nên dù con ngoan hay chưa ngoan thì cũng nên cho con biết mẹ yêu con vô điều kiện và với con mẹ cũng khuyến khích con yêu bố mẹ như vậy! :) Dần dần con sẽ thấm những điều bố mẹ dành cho con!

Sửa lần cuối: 3/2/2013
  9. chanh thúi

chanh thúi Bắt đầu tích cực

em toàn dùng phương pháp " muôn thuở" : Kệ bơ :)

10. vim

vim Banned

Bé mà bướng bỉnh nếu ko được uốn nắn từ nhỏ thì rất nguy hiểm. Bố mẹ phải vừa cương vừa nhu, chứ rắn quá cúng ko tốt, mà lơ là chiều theo bé thì càng nguy hiểm.

11. me-nhimxu

me-nhimxu Thành viên mới

mình có cô con gái được 4,5 tuổi rồi,cực kỳ bướng bỉnh, nhắng nhít, hay hỏi rất khó nhưng mà lại nhát. Mình cũng khá đau đầu về cách dạy con, tính mình thì rất nóng, bực lên là đánh ngay. Có một hôm mình đọc sách: Logic tình yêu, thực sự rất hay và cũng thử áp dụng. nhưng mà chỉ được vài ngày là mình ko đủ kiên nhẫn để dạy con. Quả là một kỳ công để dạy con đúng phương pháp. Tảng lờ thì con nhà mình khóc gào lên đến lạc cả giọng, đưa vào phòng cho khóc thì sợ run lên, hic cuối cùng thì vẫn phải đe dọa và đòn roi mới yên. tuy nhiên cố gắng giải thích và hướng dẫn rồi mới dùng đến cách đó. dù sao cũng đỡ được ít. May mà là con gái

12. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình sẽ tìm đọc cuốn này mới được. Cảm ơn bạn! Con mình là con trai, nghịch quá đáng và bướng thì thôi rồi!

13. Nhoczizou

Nhoczizou Gỏi cá trích - Gỏi Cá Mai

Cháu nhà mình cũng rất bướng.

Có lần nói mãi cháu k nghe, khóc lạc cả giọng, dỗ thế nào cũng k được. Bố nóng qua, nhốt cháu trong phòng ( lần đầu tiên nhà mình làm như vậy với con, nhưng tự hứa lần sau k làm như vậy nữa) Cháu vẫn khóc, vẫn đòi.

Bố tự nhiên nhớ ra một điều quan trọng, bố mở cửa phòng nói với con "con không ngoan, ba nói với bà Nội con không ngoan, là bà Nội không thương nữa đâu", vậy là cháu nín, ngay lập tức.

14. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình cũng đã thử nói kiểu như thế nhưng không ăn thua. Nó còn gào lên: Con hư, con không ngoan! Trời, bó tay, không biết nó giống ai cơ chứ.... (chắc chắn trăm phần trăm là không phải mình)

15. quagimagaichichit

quagimagaichichit Mẹ của Hột Mít nổi tiếng

Biết là phải tảng lờ những với những trường hợp sẵn sàng gào khóc nửa tiếng đồng hồ nghe đến điên hết cả tiết như bé nhà em thì thật ko biết phải làm sao. Bé đã đòi là phải bằng được, cũng lạ là sao nó khỏe thế, khóc chừng ấy thời gian mà vẫn gào to đc >_<

16. onthidh2013

onthidh2013 Thành viên sắp chính thức

Cái này cũng nhiều mẹ gặp phải,k biết có phải do để trẻ có thói quen này từ mới sinh k???

17. phamhuongquy

phamhuongquy Thành viên tập sự

Các mom ơi, con em cũng bướng bỉnh lắm em đang stress vì con đây. Mong các mom tư vấn giúp ạ

18. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

các bé hầu hết đứa nào cũng bướng chỉ khác nhau ở chỗ bảo đc hay k thui. bởi thế cách cư xử dạy con như mình mong muốn đâu phải dễ

19. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Bé nhà em 15 tháng, cũng mắc thói đòi cái gì là đòi bằng đc thì thôi
    em cũng áp dụng bài lờ đi, bỏ đi chỗ khác, có hiệu quả các chị ạ
    bé nhà em thấy ko có ai ở đó nữa thì nín, và bỏ chỗ đó, chạy đến chỗ bố mẹ chơi

20. hangnganhim

hangnganhim Bắt đầu nổi tiếng

em hôm nay tìm được topic này chia sẻ giảm stress cùng các mẹ
    Bé nhà em giờ là 25 tháng rùi
    Khoảng 2 tuần trở lại đây bé có biểu hiện lì , bướng bỉnh kinh khủng.
    Trước đó bé khác hẳn ngoan ngoãn, về nhà chào bố mẹ ông bà nói rõ ràng, to. làm việc gì bảo 1 lần là được nói chung rất nghe lời.
    Ôi nhưng hiện tại bây giờ bé lì quá cơ, về nhà mẹ nói thế nào con cũng không chào cứ quay mặt đi, càng nói càng ko chào. Ngoài ra lại còn biểu hiện đòi cái gì ko được là quay ra khóc, lèo nhèo. Đặc biệt nói 1 lần ko bao giờ nghe theo luôn.
    Mình tức lắm nhẹ nhàng rất nhiều lần nhưng điên lên quát ầm, rùi tẹt cho mấy cái vào mông, càng quát con càng khóc.
    Mình tham khảo và thử nhiều pp, giờ khóc mình cho khóc phải tự nín chứ ko dỗ dành được.
    "Bao giờ con nín thì mẹ yêu, mẹ chơi cùng con, còn ko con đứng 1 mình ở đó". 1 - 2 lần đầu thì được, xong giờ cũng ko áp dụng được nữa.
    Mình suy nghĩ nhiều quát nhiều và đánh nhiều cũng ko được, con sẽ lì đòn và ko sợ. Mà nói nhẹ nhàng thì con cũng chưa nghe theo
    Các mẹ có cao kiến gì chia sẻ cho em với.