3 tháng giữa: Khoảng sáng sau gáy dày

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Cún Trâu, 25/8/2009.

1. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Các mẹ cho mình hỏi chút kinh nghiệm với ạ. Có mẹ nào siêu âm em bé da gáy dày mà kết quả Triple Test vẫn ổn, sinh em bé ra vẫn khỏe mạnh bình thường không ạ?
    Lúc 11 tuần mình siêu âm 2D ở chỗ bác sỹ Tuấn 91 Hàng Buồm, bác sỹ nói da gáy em bé dày 3,6mm cơ, buồn quá!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cún Trâu
    Đang tải...

2. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Ngày trước có em bé chị cũng tìm hiểu kỹ lắm nhưng chưa có thông tin nào nói về chuyện da gáy bé dày hay mỏng đâu em. Lúc mang bầu hay lo lung tung lắm, em đừng buồn mà ảnh hưởng tới bé, chị sẽ hỏi thêm thông tin về chuyện này rùi thông báo cho em yên tâm nhé! Thương!

Cún Trâu thích bài này.
  3. little chicken09

little chicken09 Vũ Thế Hoàng

Bạn đặt chỗ siêu âm 4d tại phòng khám 12 Tôn Thất Thiệp của bác sỹ Cường viện C xem sao. Bác sỹ siêu âm chuẩn lắm. Có gì bạn vào webtretho mà tham khảo. Chắc bé không sao đâu ! Đừng lo lắng quá, không tốt cho thai nhi.

Cún Trâu thích bài này.
  4. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Mình cũng định tuần này đi siêu âm bác Cường nhưng bác ý lại đi công tác mất nên mình phải chờ bác ý đi công tác về mới đến siêu âm được. Nhưng bác sỹ Tuấn cũng là 1 bác sỹ giỏi nên mình nghĩ bác ý đã nói dày thì khả năng độ mờ da gáy bé dày là rất cao :(.

5. sanhdieu_vt

sanhdieu_vt Thành viên chính thức

e thấy chuyện này có j đâu chắc chị lo lắng quá nên thế chứ có ai đề cập tới việc da gáy dày hay mỏng đâu

Cún Trâu thích bài này.
  6. Me Kem

Em gái thân, chị tìm được bài viết này, em đọc tham khảo nhé, tốt nhất e nên kiểm tra lại ở 1 bác sỹ khác em ah! Đừng lo lắng quá nhé!

Tôi năm nay 26 tuổi và mới có thai lần đầu, hiện thai được 12 tuần, khi đi siêu âm đo độ mờ gáy có kết quả như sau: Tim thai(+),173 l/ph. Nhau bám mặt trước, nhóm 1, độ 0 . Độ mờ da gáy d= 2,9mm. Chưa phát hiện bất thường trên thai nhi.
    Với kết quả đó, bác sĩ điều trị của tôi nói độ mờ gáy như thế là dày hơn mức bình thường và hẹn tôi bốn tuần sau xét nghiệm máu để thử bệnh Down. Hiện tôi rất lo lắng, không biết thai nhi có sao không. Xin bác sĩ tư vấn thêm về độ mờ da gáy như thế thì nguy cơ mắc bệnh Down có cao hay không. Xin cảm ơn bác sĩ.
    Trần Minh Thư
    Hôm nay tôi nhận được kết quả xét nghiệm triple test khi thai nhi được 16 tuần tuổi, kết quả xét nghiệm: Nguy cơ trisomy 21 theo tuổi thai phụ cao và theo xét nghiệm sàng lọc trong khoảng 1/250 và 1/350. Nên cân nhắc việc xét nghiệm dịch ối; nguy cơ trisomy 18 thấp; nguy cơ khuyết tật ống thần kinh thấp.
    Tôi 37 tuổi, mang thai lần đầu nên rất hoang mang lo sợ, mong quý báo cho biết Trisomy 18 là gì, Trisomy21 là gì. Theo kết quả xét nghiệm trên thai nhi có bình thường? Trong trường hợp này có cần thiết chọc ối xét nghiệm?
    Hoa Mai​
    - Trả lời:
    Bộ nhiễm sắc thể bình thường của con người có 23 cặp nhiễm sắc thể, gồm 22 cặp nhiễm sắc thể thường và một cặp nhiễm sắc thể giới tính (XX là nữ và XY là nam). Khi có thêm một nhiễm sắc thể gọi là lệch bội (trisomy) sẽ gây các bất thường. Đa số các bất thường về nhiễm sắc thể nặng sẽ dẫn đến sảy thai, nhưng một số trường hợp thai nhi sống với những di tật bẩm sinh nặng nề.
    Hội chứng Down là hội chứng chậm phát triển tâm thần vận động, thường đi kèm các bệnh lý khác như tim mạch, thần kinh, tiêu hóa, xương khớp… vì vậy người bị hội chứng Down là gánh nặng cho gia đình và xã hội. Chẩn đoán hội chứng Down phải bằng tế bào học di truyền vì 95% các trường hợp là dư một nhiễm sắc thể 21 ( trisomy 21), 2% ở dạng khảm và 3% chuyển đoạn Robertson.
    Trisomy 18 - hội chứng Edward là tình trạng dư một nhiễm sắc thể 18, trẻ sinh ra có các biểu hiện: đầu nhỏ, hàm nhỏ, các bệnh lý về thận, bệnh lý tim mạch, thiểu năng tâm thần, nhẹ cân, hai bàn tay nắm chặt.
    Trong thai kỳ, với sự phát triển của ngành chẩn đoán tiền sản sẽ giúp chúng ta phát hiện sớm các trường hợp bất thường nhiễm sắc thể, các dị tật bẩm sinh để có kế hoạch chấm dứt thai kỳ nếu bất thường quá nặng, hoặc theo dõi chuẩn bị cho chương trình điều trị ngay sau sinh.
    Chẩn đoán xác định các bất thường về di truyền phải dựa vào sinh thiết gai nhau hoặc chọc ối, hoặc sinh thiết mô…đều là các thủ thuật xâm lấn có nguy cơ tổn thương cho thai nhi, gây sẩy thai, nhiễm trùng bào thai. Dó đó, một loạt biện pháp không xâm lấn dùng để sàng lọc (không phải là chẩn đoán) được thực hiện để tìm xem mỗi đối tượng thuộc nhóm nguy cơ cao hay nguy cơ thấp. Nếu thuộc nhóm nguy cơ cao cần tiến hành thủ thuật xâm lấn để chẩn đoán xác định.
    Các xét nghiệm không xâm lấn sẽ được thực hiện tùy từng tuổi thai và sẽ kết hợp nhiều yếu tố để nâng cao giá trị sàng lọc:
    Vào tuần lễ 11-13: đo độ mờ da gáy (qua siêu âm) cùng xét nghiệm PAPP-A, Free- β HCG và tuổi mẹ giúp đánh giá nguy cơ hội chứng Down. Theo Hiệp hội Y khoa (FMF): Nguy cơ cao (>1/100) : sinh thiết gai nhau, có 82% là trisomy 21.
    Vào tuần lễ 16-18 thai kỳ (có thể từ tuần lễ 15 tới 22): triple test (gồm alpha-fetoprotein, hCG và unconjugated estriol) được thực hiện để xác định nguy cơ hội chứng Down, trisomy 18 và các khiếm khuyết ống thần kinh. Với kết quả 1/200 thì nguy cơ trisomy 21 là 60% nếu mẹ dưới 35 tuổi và 75% nếu mẹ trên 35 tuổi. Với kết quả 1/100, nguy cơ thai nhi bị trisomy 18 cao gấp 99-100 so với thai nhi có kết quả thấp hơn. Nhưng không phải các trường hợp nguy cơ cao đều là thai nhi bất thường.
    Trường hợp 1: chị 26 tuổi, độ mờ da gáy 2.9. Độ mờ da gáy có giá trị rất cao trong việc đánh giá nguy cơ bất thường nhiễm sắc thể. Đa số trường hợp độ mờ da gáy < 3mmm thì được xếp vào nhóm nguy cơ thấp (ít có nguy cơ bị hội chứng Down). Khi độ mờ da gáy dày 3.5-4.4 có tỉ lệ bất thường nhiễm sắc thể là 21.1%; ≥ 6.5 mm bất thường nhiễm sắc thể lên tới 64.5%. Do đó trong trường hợp của chị giá trị đo độ mờ da gáy gần giá trị ngưỡng, nên các giá trị sinh hóa sẽ giúp đánh giá chính xác hơn nguy cơ hội chứng Down.
    Trường hợp 2: Kết quả triple test của chị có nguy cơ trisomy 18 và dị tật ống thần kinh (như chẻ dốt sống, thoát vị não màng não…) thấp, nghĩa là thai nhi của chị ít có nguy cơ bị hay nhóm bất thường này. Những kết quả đánh giá nguy cơ bị hội chứng Down ở mức trung gian nên việc chọc ối không là bắt buộc tuyệt đối, có thể siêu âm với bác sĩ có chuyên môn cao để kiểm tra thật kỹ thai nhi. Tuy nhiên vì chị đã 37 tuổi, chọc ối sẽ giúp xác định chính xác hơn.
    http://www.giaoducsuckhoe.net/article.asp?articleID=1407&CategoryID=1&SubCategoryID=3&SpecialtyID=9

Cún Trâu thích bài này.
  7. boxitthom

boxitthom Thành viên đạt chuẩn

Mình đi hội thảo tiền sản có nghe Bs Trần Danh Cường trao đổi thế này:
    Độ mờ da gáy ( khoảng sáng sau gáy ) là dấu hiệu nhận biết sớm nhất bé có nguy cơ bị Down hay không.
    Khi KSSG <2.5mm : an toàn
    Khi KSSG từ 2.5mm đến 2.9mm: an toàn nhưng bác sĩ có thể chỉ định làm triple test.
    Khi KSSG > 3mm: bác sĩ chắc chắn sẽ chỉ định làm triple test.
    Trong trường hợp mẹ chủ topic thì bác sĩ sẽ chỉ định cho làm triple test. Triple test làm tốt nhất ở tuần 15 -17, nếu sốt ruột ngay từ bây giờ có thể làm double test.
    Nếu kết quả triple test tốt, không thuộc nhóm nguy cơ cao thì không có gì phải lo lắng cả. Mẹ nó tiếp tục theo dõi bằng siêu âm ở tuần 18 và 22.
    Còn nếu kết quả không ổn lắm thì bác sĩ sẽ có chỉ định riêng, có thể là chọc ối để tầm soát kĩ hơn.

Sửa lần cuối: 26/8/2009
    Cún Trâu thích bài này.
  8. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Ôi, các mẹ ơi, mừng quá! Báo cho các mẹ tin mừng là hôm nay tớ đi siêu âm lại, bác sỹ nói là khoảng sáng sau gáy em bé nhà tớ trong ngưỡng an toàn rồi ạ. Bác sỹ nói lần trước bác sỹ kéo đo sang màng ối nên bị sai số. Đúng là hú vía!
    Tuy bác sỹ nói không cần thiết nhưng sáng nay tớ cũng đi làm double test rồi, tớ đang chờ kết quả ạ.
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ những lo lắng với mình trong thời gian qua.

9. Me Kem

Chúc mừng cún trâu nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Cún Trâu thích bài này.