Nên làm gì sau khi bị sảy thai?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Brightmoon, 13/12/2004.

Tags:
  1. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Gấp, gấp, các mẹ ơi !!!

Sau khi bị sảy thai cần kiêng khem, ăn uống như thế nào để bảo vệ sức khoẻ được tốt nhất?

Em không có thời gian tìm kiếm thông tin nên mong tin của các mẹ lắm lắm. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Brightmoon
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

O nuoc ngoai thi ho khong an kieng gi ca. Minh cung tung bi say thai dden vai lan va khong lan nao minh kieng cu mon an. Tuy nhien, cung nen uong nhieu sua va uong thuoc cua bac si cho ddeu ddan ( neu bac si co ghi toa). Nen nam nghi neu ban cam thay met nhung cung ddung nam hoai ma lai bi benh trong tam ly cung khong tot. Noi chung la minh van an uong, hoat ddong binh thuong. Moi noi moi khac, dday chi la y kien cho ban tham khao. Chuc ban mau binh phuc.

3. Gia Vi

Gia Vi Thành viên sắp chính thức

Ôi chao sao ConBe bị tới vài lần vậy ? :(

Brightmoon ơi, hỏi cho ai phải không, đừng nói là Brightmoon nhé, cái miệng mình ăn nói vô duyên quá .. :oops: .

Theo mình sảy thai cũng như gặp một tai nạn vậy, thần xác và tâm lý, cần nằm nghỉ cho thật khỏe, bình tỉnh trở lại, uống thuốc, ăn uống bổ tùy theo bạn có thể ăn, chẳng cần kiêng gì đặc biệt đâu nhỉ, ngoài vài thứ hơi độc thôi. Quan trọng nhất là đừng để sảy tiếp lần sau nữa, coi vậy chớ ảnh hưởng sức khỏe về già lắm nhỉ .. :roll: .

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

GiaVi hoi o ben DD "mang thai & sinh no" tai sao minh bi say thai nhieu lan, minh khong dam tra loi o ben ddo. O ben ddo moi nguoi ddang han hoan cho ddoi cac be khoe manh ra ddoi ma minh ddi noi nhieu cai chuyen hu thai, so moi nguoi xum lai giu~a cho 1 tran thi chet" :)
    Thoi thi ddem qua dday tra loi va lam luon thanh mu.c "Tam su ddoi toi" toi" . Troi oi sao ma cai luong quaaaaaa :)

O ben dday neu bi say thay lan ddau tien, bac si cung khong thay ddo la van dde quan trong lam vi theo thong ke thi 70% phu nua bi say thai lan ddau, nen co le vi vay ma no thanh... binh thuong chang?
    Minh bi say thai lan thu 2, lan nay la lan bao ddong ddoi voi minh. Co thai lan thu 3, lan nay bac si kiem tra mau va lam tat ca moi tests nhung minh van bi say thay vi thai nhi co toi 3 nhiem sac the #2 ( xin viet ra tieng Anh trosomies number 2). Co 3 nhiem sac the #2 thi em be se khong the nao survive dduoc, se chet ngay tu khi con trong bung. Luc ddo minh co thai dduoc 5 tuan va kiem ddinh thi biet la 1 be gai. Nhung vi ddo la ly do lien quan dden nhiem sac the nen bac si cung khong the ddua ra quyet ddinh cuoi cung la vi sao ma ho goi ddo la accident during the process. Vi khong phai la trisomies #21 nen ho cung khong the noi lien quan dden genetic cua gia ddinh. Roi lan thu 4 cung bi mat truoc khi biet minh mang thai. Truoc khi mang thai lan thu 5. Lan nay Ong xa cua minh bat buoc phai ra tay ( anh ay la bac si nhung khong phai la bac si phu khoa, la bac si gia ddinh, cung dda tung ddo dde va cung biet nhung gi can phai biet), ban than anh ay tu ddi kham xem chuyen hu thai cua minh co the lien quan dden anh ay khong. Ket qua khong co gi. Bay gio thi biet chac moi chuyen o phia minh thoi. Sau nhieu lan ddi thu mau va kham lung tung thi co 2 ket qua. 1 la minh bi Ureaplasma infection ( bacteria that can kill sperms and increasing risk of miscarriage). The la 2 vo chong phai uong thuoc va trong thoi gian uong thuoc thi khong dduoc quan he voi nhau dde tranh tinh trang lay lan qua lai.
    thu 2 la minh bi Lutheal Phase Defect ( hormone co ten goi la Progesterone cua minh bi thap) nen khong the nuoi em be dduoc trong 12 tuan ddau tien. Binh thuong trong co the cua nguoi me se tiet ra chat nay va nuoi em be trong 12 tuan ddau. Sau ddo tu em be se nuoi minh va khong can dden chat nay tu me nua. Vi minh bi thieu nen ddo la ly do cu bi say thai. Sau khi kiem tra het va uong thuoc xong thi minh bat ddau uong thuoc dde tang luong progesterone len ( uong thuoc nay phai uong theo ngay, chuyen nay neu ai thac mac muon tim hieu minh se giai thich sau). Co thai lan thu 5 minh dda uong thuoc nay trong 12 tuan ddau, that la kinh khung vi thuoc gay nhieu phan ung phu. Conbe dduoc ra ddoi manh khoe nhu hom nay ddung ra phai ke dden cong cua Ong xa that nhieu. Va co le thuong dde that cong bang, Khuon mat cua con be va bo chau thi y nhu 2 cai khuon lon va be thoi.

5. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Minh tuong ddua bai qua muc tam su, ai ngo no van nam dday. Xin loi tat ca ai dda ddoc bai nay ngoai y muon nhe.
    Minh se lien lac voi Mod dde chuyen bai nay ddi noi khac.

6. Mod MTSN

Mod MTSN Moderator

Đây đây Mod có mặt liền nè....

Không cần xóa đâu Mẹ conBe ơi, vì đây cũng là những kinh nghiệm thực tế của bạn. Mình nhận thấy những kinh nghiệm này sẽ giúp ích rất nhiều cho những thai phụ bị rơi vào tình trạng tương tự. Qua câu chuyện của bạn mà mình cũng biết thêm được một vài điều mới về y khoa đấy. Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

Sorry Brightmoon mấy ngày nay bận rộn quá không kịp trả lời giúp bạn. Về kinh nghiệm bản thân thì mình cũng có suy nghĩ giống các mẹ khác đó, nghĩa là chỉ cần nghỉ ngơi bồi dưỡng và uống thuốc cẩn thận theo hướng dẫn của bác sỹ. Còn về hướng dẫn trong y học thì mình copy được mấy dòng này cho bạn, bạn xem tham khảo nhé :

400 câu hỏi nữ giới cần biết

164. Nên giữ thai như thế nào khi phát hiện thấy có các dấu hiệu sảy thai?

Căn cứ vào thời gian phát sinh ra các vụ sảy thai ở phụ nữ có mang, có thể chia ra thành hai loại: sảy thai sớm và sảy thai muộn. Sảy thai sớm là trường hợp sảy thai trước khi thaui được 12 tuần. Nếu sảy thai trong khoản thời gian sau khi thai đã được 12 tuần trở lên thì được gọi là sảy thai muộn.Căn cứ vào từng giai đoạn khác nhau của quá trình sảy thai, lại có thể chia ra thành sảy thai báo trước, sảy thai quá kỳ, sảy thai vì bệnh và sảy thai theo thói quen.

Để giữ được thai, khi thấy có xuất hiện các dấu hiệu báo trước sẽ sảy thai thì phải lập tức áp dụng các biện pháp giữ thai. Cái gọi là sảy thai báo trước còn gọi là động thai là chỉ trường hợp thai mới có được hai tháng đầu, người phụ nữ cảm thấy đau bụng và mỏi thắt lưng, âm đạo ra một chút máu đỏ tươi hoặc máu nhạt hoặc máu thẫm màu. Máu có thể ra trong mấy tiếng đồng hồ, trong mấy ngày hoặc lâu hơn, khi khám thì thấy kích thước của thân tử cung phù hợp với số tháng mang thai, cửa cổ tử cung chưa mở. Khi thấy có những dấu hiệu báo trước này, biện pháp giữ thai thông thường là phải lên giường nằm nghỉ ngay, cấm tham gia bất kỳ hoạt động gì , cố gắng hạn chế những động tác khám âm đạo không cần thiết, uống một lượng thuốc thích hợp để giảm đau và an thai mà loại thuốc cần uống đầu tiên là thuốc xê tôn hoàng thể.

Đó là vì xê-tôn hoàng thể có giúp cho cơ tử cung dãn ra, giảm sức co bóp, bớt phản ứng với các yếu tố bên ngoài, hạn chế sự mẫn cảm của tử cung đang mang thai đối với các nhân tố gây động thai, giúp cho bào thai sinh trưởng phát triển trong tử cung. Nhưng thuốc xê-tôn hoàng thể chỉ phù hợp với những trường hợp động thai khi thai nhi chưa được 3 tháng, trước khi nhau thai chưa hình thành, phát triển đầy đủ mà bị ảnh hưởng bởi các nguyên nhân khiến tử cung bị hưng phấn mạnh mà gây ra. Ngoài ra, dùng vitamin E cũng giúp cho sự phát triển của bào thai, mỗi ngày có thể uống từ 10-20 mg, ngày uống 3 lần.

Nhưng nguyên nhân gây sảy thai rất phức tạp, liệu có giữ được thai không, cũng nhất định phải đến bệnh viện khám xét kỹ càng. Điều này không chỉ vì một số trường hợp, chảng hạn như bào thai có sự khác thường, rất dễ chết yểu trong mấy tháng đầu, không có lợi gì cho việc giũ lại thai hoặc đối với một số phụ nữ có thai, do cơ thể mắc bệnh nặng hoặc do tử cung bị dị tật nặng, hoặc bị u xơ tử cung v.v… việc giữ thai lại chỉ có hại mà không có lợi, hơn nữa khi dùng xê tôn hoàng thể để giữ thai trong mấy tháng đầu còn có thể làm cho trẻ nữ bị nam tính hóa,đường niệu đạo trẻ nam bị nứt v.v…Vì thế, khi phát hiẹn ra trườn g hợp sảy thai có báo trước, xin chớ mù quáng giữ thai lại.

165. Nguyên nhân gây nên trường hợp sảy thai thành thói quen là gì? Nên xử lý như thế nào?

Tự nhiên sảy thai liên tục 3 lần trở lên, hơn nữa cứ đến tháng có thai đó lại sảy thai thì gọi là sảy thai thành thói quen. Đông y gọi là “hoạt thai”. Có thể nêu tóm tắt nguyên nhân gây nên sảy thai thành thói quen trên 4 phương diện.

1). Một là: Bào thai phát triển không bình thường.

Nếu tinh trùng hoặc trứng phát triển không tốt hoặc trứng thi tinh phát triển không đầy đủ, làm cho thai không thể phát triển được nữa, dẫn đến sảy thai.

2) Nội tiết tố không điều hòa.

Nếu chức năng của tuyến giáp trạng giảm sút, hoàng thể khong phát huy đầy đủ tác dụng, khiến thai không thể tiếp tục được nữa.

3) Triệu chứng có khác thường.

Tử cung phát triển kém do bẩm sinh, tử cung bị dị tật hoặc tử cug bị u xơ v.v… có thể gây ra sảy thai nhiều lần.

4) Cửa cỏ tử cung không khép kín, bị doãng rộng.

Do phẫu thuật hoặc nạo tử cung nhiều lần khiến cửa cổ tử cung bị doãng rộng ra, thường có thể gây ra sảy thai trong mấy tháng giữa.

Những phụ nữ đã từng sảy thai thành thói quen, sau khi bị sảy thai nên đợi khoảng 6 - 12 tháng sau hãy mang thai lại, để kéo dài thời gian cách quãng phải mang thai, giúp cho niêm mạctử cung sau khi sảy thai được bình phục lại. Còn nếu có thai rồ, phải tìm rõ nguyên nhân phát bệnh ngay khi vừa có thai, áp dụng các biện pháp phòng tránh tương ứng.

Trước tiên phải tránh các hoạt động mạnh và những căng thẳng về tinh thần, cấm giao hợp. Nếu chức năng của hoàng thể không đủ thì phải sử dụng thuốc xê-tôn hoàng thể để chữa trị, mỗi ngày uống một lần, mỗi lần uống 20 mg, uống liên tục đến khi thai được 4 tháng, lúc đó nhau thai đã hình thành đầy đủ thì mới dừng thuốc. Nên kết hợp uống cùng với vitamin E mỗi lần 10 mg, mỗi ngày uống 3 lần. Nếu chức năng của tuyến giáp trạng bị giảm sút, có thể uống viên tuyến giáp trạng hàm lượng 0,03 g, mỗi ngày uống từ 1-2 lần. Nếu cơ thể không có phản ứng gì đặc biệt, có thể uống vào những tháng cuối.

Nếu thuộc loại tử cung phát triển khác thường, chẳng hạn như những người bị dị tật ở cổ tử cung như tử cung hai sừng, tử cung có vách ngăn dọc v.v… thì phải dùng phẫu thuật chữa trị khi đang có thai. Đối với những người bị sảy thai vào mấy tháng cuối do cửa cổ tử cung doãng rộng gây ra thì có thể dùng phẫu thuật khâu cửa cổ tử cung lại khi thai được gần 4-5 tháng, để giữ cho thai gần đủ tháng đẻ hoặc đến tháng đẻ. Có thể kết hợp uống thêm Đông y bổ tỳ ở thận, an thai dưỡng huyết, hiệu quả cũng rất cao.

7. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Còn theo kinh nghiệm dân gian thì sảy thai cũng giống như "sinh non' nên phải kiêng cữ như sản phụ sau khi sinh (nhưng cũng linh hoạt tùy theo sức khỏe đã hồi phục nhanh hay chậm)
    - Nghĩ ngơi trong 1 tuần. Tránh làm việc nặng, đi lại gắng sức.
    - Quan hệ vợ chồng cũng kiêng cữ 4 tuần- 2 tháng tùy người.
    - Ăn uống thức ăn lành tính, cữ những món hàn như hải sản, rau sống, đồ chua.
    - Có người khuyên nên uống 1 chút champage sau khi ăn để ấm bụng, ra hết huyết ứ trong người và giúp tử cung mau co lại như cũ.

* Sau khi sảy thai, cần nhất là phải đi khám tổng quát trước khi muốn có thai lại (nên để 6 tháng sau trở đi là tốt nhất để cơ thể hồi phục hoàn toàn), nên tìm hiểu nguyên nhân gây nên sảy thai để phòng trị trước. Có tiền sử sảy thai thì phải hết sức cẩn thận cho lần sau- 3 tháng đầu và cuối.

@ ConBe: KN của bạn thật đáng tham khảo đó. Bạn thật có ý chí, sảy nhiều lần nhưng vẫn kiên trì. Nhưng Conbe đã bù đắp lại tất cả phải không?

8. Nhímcon

Nhímcon Thành viên tập sự

Chị Conbe ơi,

Cho em hỏi kinh nghiệm của chị 1 chút bởi vì em cũng đã bị thai lưu 1 lần, giờ đang cố gắng để có thai lại nhưng cũng rất run nếu chuyện đó lại xảy ra 1 lần nữa.

Chị tự mua thuốc uống để khắc phục tình trạng progesterol thấp hay là bác sĩ kê đơn thuốc cho chị? Vì em cũng ko ở VN nên em phải hỏi kỹ thế. Em mới bị 1 lần nên các bác sĩ bên này họ cũng chưa làm xét nghiệm gì. Em cũng chẳng biết nguyên nhânn tại sao cả chị ạ??? Em thật sự sợ hãi nếu phải trải qua thêm 1 lần như thế nữa nên muốn làm hết sức để tránh thôi. Vì thà thừa còn hơn thiếu phải ko chị? Và nếu mình muốn mua mà ko có đơn của bác sĩ thì liệu ngưòi ta có bán cho ko nhỉ?

Rất mong tin của chị. Em cảm ơn chị nhiều.

9. Nhímcon

Chị Conbe ơi,

Em quên ko hỏi chị 1 việc là những phản ứng phụ sau khi uống thuốc để tăng lượng progesterol là những phản ứng gì vậy?

Thứ 2 này em có hẹn với bác sĩ để làm xét nghiệm xem progesterol của em có bị thấp ko? Em thì hiện giờ vẫn chưa có thai. Chị có biết là lượng progesterol trước và sau khi có thai có khác nhau không? Nếu bây giờ mà bác sĩ nói là lượng progesterol của em bị thấp thì chắc là bác sĩ sẽ kê thuốc cho em uống thôi. Nhưng ngộ nhỡ bây giờ lượng progesterol của em ở mức bình thường nhưng đến khi em có thai mà nó lại thấp xuống thì sao? Chị mà biết thì hướng dẫn cho em với nhé. Thành thật cảm ơn chị Conbe nhiều lắm.

10. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Không có chuyện Progesterone bình thường nhưng đến khi có thai lại bị thấp đâu bạn đừng lo . Nếu nó thấp thì thấp ngay từ ban đầu và uống thuốc để điều chỉnh lại (progesterone level should be above 10 , otherwise is low) . Có 2 loại , một loại ở dạng cream và 1 loại là thuốc viên . Mình uống thuốc có tên là Prometrium .
    Thuốc này phải được bác sĩ kê đơn chứ mình không mua được over the counter đâu . Bạn có thể mua ở internet từ Canada gởi sang US nhưng mình nghĩ bạn không nên tự ý uống mấy thứ thuốc này khi không có sự hướng dẫn của bác sĩ. Loại thuốc này chỉ uống khi cần thiết thôi vì lạm dụng nó sẽ có nhiều nguy cơ bị ung thư . Thứ 2 bạn đi thử máu xét nghiệm thì khoảng 3 ngày sau y tá sẽ gọi điện thoại báo cho bạn biết kết quả và theo đó bác sĩ sẽ kê đơn thuốc cho bạn . Phản ứng phụ thì mỗi người mỗi khác nhưng thông thường hay gặp nhất là đau lưng, mật mỏi, nhức đầu , chóng mặt , buồn nôn . Nặng hơn thì bị hoa mắt , và nếu bị hoa mắt thì bạn không nên tự lái xe vì rất nguy hiểm . Mình bị hoa mắt suốt ngày và lần đầu tiên tình trạng đó xảy ra đúng ngay lúc mình đang lái xe . Tự nhiên giữa phố xá đông xe ngay lúc cao điểm lại thấy 1 vườn hoa màu đỏ chói , thế là phải tấp xe vô bỏ lại đó gọi taxi về nhà nằm chơi 3 tháng đầu tiên mang thai .
    Khi uống thuốc này bạn nhớ uống theo đơn , lời bác sĩ dặn vì sẽ có ngày uống và ngày không .
    Bạn xin được làm progesterone test hay là ý kiến của bác sĩ vậy ? Vì bị sẩy thai lần đầu tiên theo hội Obstetrics & Gynecology (OBGYN) thống kê là tới gần 70% đấy nên thông thường sau lần thứ 2-3 họ mới bắt đầu xét nghiệm . Chúc bạn luôn khoẻ mạnh và mau co tin vui nhé . Mình copy gởi thêm cho bạn về side effects của thuốc kèm theo đây

Are there any side effects associated with Prometrium?
    Prometrium side effects may include abdominal cramping, back pain, bloating, breast tenderness or pain, chest pain, constipation, coughing, depression, diarrhea, dizziness, emotional instability, fatigue, headache, hot flashes, irritability, joint pain, muscle pain, nausea, night sweats, swelling of hands and feet, upper respiratory infection, urinary problems, vaginal discharge, vaginal dryness, viral infection, vomiting, and worry. If the side effects continue or are bothersome, check with your doctor. Less common or rare Prometrium side effects may include abnormal vision, acne, abscess, allergic reaction, anxiety, arthritis, blood clot, breakthrough bleeding (between menstrual periods), breast cancer or lump, breast enlargement, bronchitis, change in menstrual flow, chest pain, confusion, decreased or increased appetite, dry mouth, earache, fever, fibroids in uterus, gallbladder disorder, herpes simplex, high blood pressure, indigestion, injury, insomnia, irregular heartbeat, itching, lack of menstruation, leg cramps, lung inflammation, lymph problems, muscle tension, nasal congestion, nervousness, personality disorder, rash, rectal bleeding, sleepiness, sinus inflammation, skin discoloration, sore throat, stomach or intestinal inflammation, speech disorder, spotting, stomach hernia, swelling, throat infection, tooth disorders, vaginal inflammation, warts, weakness, weight change, and yellowed skin and eyes.

11. Nhímcon

Cảm ơn mẹ ConBe nhiều lắm.

Chị hướng dẫn em rất là tỉ mỉ và reply rất nhanh. Tình hình này chắc là em sẽ đợi xem kết quả xét nghiệm như thế nào rối sẽ tính tiếp chị nhỉ? Đấy là em cứ đọc sách báo, internet nên đến đòi bác sĩ cho xet nghiệm đấy chị ạ. Em sẽ thông báo cho chị tình hình xét nghiệm của em để có gì thì em còn nhờ chị bảo ban thêm.

Một lần nữa xin cảm ơn chị.

12. Nhímcon

Chị ConBe ơi,

Em rất vui được thông báo với chị là em đã có bầu được 9 tuần rồi. Nhưng vào tuần thứ 6 thì em bị ra chút máu tươi, sau đó em đã được đi siêu âm thì trộm vía là em bé bình thường và đã có tim đập rồi chị ạ.

Vì em có cô em là bác sỹ sản ở VN, cô em cũng khuyên em nên đặt thêm progesterol cho chắc (đặt trong âm đạo), vì nếu không phải là em bị thiếu progesterol thì đặt cũng không ảnh hưởng gì cho em bé, còn nếu mà đúng là em bị thiếu progesterol thì em sẽ giữ đuọc thai.

Em hiện nay mới đặt được 4 viên mà bị tiêu chảy quá trời đâm ra phải chuyển sang chế độ ăn uống không được phong phú lắm. Thế nhưng em cũng cố gắng đặt hết 1 đợt 10 viên xem sao. Hy vọng là lần này mọi chuyện tốt đẹp cả.

Thông báo vài dòng với chị thế.
    Miwcon.

13. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Xin chúc mưng NhimCon nhé . Mình mới từ VN trở lại nên bây giờ mới đọc được bài của bạn . Ráng giữ gìn sức khỏe cho tốt mẹ tốt con nha .

14. cunconno

cunconno Banned

To ConBe
    Chị ơi! chị cho em hỏi chút nhé! Lần thứ 4 chị bị sảy trước khi biết mình mang thai! Thì có triệu chứng gì mà chị biết được là bị sảy thai! Có chắc chắn lần đó là sảy thai ko hả chị?
    Vì 2 tháng trước em cũng ko để ý khi thấy mình bị đau quặn bụng vào buổi sáng, rồi thấy hết! nhưng vài ngày sau thì thấy ra một ít máu bất ngờ, rồi sau đó ra chất màu nâu đen khoảng 5 ngày, rồi ra máu nhiều! lần đó em bị ra nhiều lắm, tràn hết cả ra ngoài! Nhưng em cứ nghĩ là đến kì như mọi lần! Mà lần đó thử 2 que thử lúc đó em không nhìn kĩ lắm nên nghĩ là chắc lại ko có vạch thứ 2, hôm trước nhìn lại thì thấy 2 que đều có vạch thứ 2 mờ! Liệu lần đó em có bị sẩy thai ko nhỉ?

15. mỹ vân nga

mỹ vân nga Thành viên sắp chính thức

Ðề: Nên làm gì sau khi bị sảy thai?

Ông bà ta thường nói :" Một lần sẩy bằng bảy lần sanh " đó bạn .Theo mình bạn cần phải kiêng cử ăn uống như những người phụ nữ mới sanh đó bạn.

16. me iu nghé

me iu nghé

topic hơi lâu nhưng các mom hồi đó nhiệt tình quá

17. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Quan trọng là ăn uống lại sức và ổn định tâm lý bạn ơi

18. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

hóng chia sẻ từ các mẹ