Nên chăng sống chung với nhà chồng?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lthuyhai, 26/8/2009.

Tags:
  1. lthuyhai

lthuyhai Banned

Tôi và anh đã đến với nhau được hơn 5 năm,chúng tôi dự định sang năm sẽ cùng nhau kết tóc se duyên nên nghĩa vợ chồng.Anh là giáo viên trung học còn tôi chỉ là 1 cô gái bán hàng nước.Gia đình anh thuộc hàng tri thức và khá giả ,trong những lần về chơi nhà anh tôi cảm thấy mình khá bị lạc long bởi những đề tài cả nhà anh thường bàn luận,Ba Mẹ anh là những người không thể nói là khó khăn lắm nhưng họ có những cách sống khá kín đáo và tỉ mỉ trong mọi viêc lớn nhỏ của gia đình.Tôi đang băn khoăn suy nghĩ sẽ không biết sao đây nếu tôi về sống chung với gia đình anh,anh luôn nói với tôi rằng thời gian sống chung sẽ làm cho tôi quen dần với phong tục của gia đình anh,nhưng tôi vẫn lo sợ không biết mình có hòa hợp được không?hay lại càng làm cho anh thêm khó xử.Tôi cũng đã có lần nói khéo với anh chuyện ra riêng khi đã kết hôn,nhưng anh một mực không đồng ý vì anh rất quý trọng Ba Mẹ và gia đình anh,hơn nữa khả năng tài chính của chúng tôi chưa cho phép.Giờ đây sắp đến ngày cưới rồi,tôi lại càng băn khoăn hơn,mong mọi người góp chút ý kiến cho tôi nhé!:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lthuyhai
    Đang tải...

2. tanoshi

tanoshi Thành viên chính thức

Nói thật là khi kết hôn ai cũng muốn ra ở riêng cả nhưng tùy vào hoàn cảnh thôi, nếu để xét về gia đình chồng tương lai của chị như thế thì quả thực sau này về chị cũng thấy mình lạc lõng và ko hợp với gia đình bên chồng. Gặp đc chồng hiểu và thông cảm cho vợ thì tốt chứ chồng khi nào cũng theo bố mẹ chồng thì chỉ khổ thân gái làm dâu thôi chị ạh.
    Nhưng đó mới là suy nghĩ của em biết đâu chồng chị sẻ hiểu và thông cảm thì có mấy BMC ghê gớm đến đâu thì cũng ko sao cả phải ko chị.

3. Thai Anh

Thai Anh

lấy chồng và sống cùng gđ chồng là điều tất yếu của phụ nữ khi lập gđ.Bạn đã gđ kết hôn có nghĩa là bạn đã chấp nhận sống cùng chồng và gđ nhà chồng như vậy rồi thì chỉ có cách bạn thích nghi và hòa đồng cùng mọi người thôi. Người ta ko thể thay đổi thì mình phải thay đổi và dung hòa để tất cả cùng hòa hợp.
    Còn nếu ko chấp nhận được thì tốt nhất bạn nên xem lại việc kết hôn này

4. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Chị hiểu những lo lắng của em lúc này. Đó là một sự lựa chọn rất khó.
    Người yêu em có cái lý đúng của anh ấy. Anh ấy không thể ra ở riêng sau khi kết hôn là rõ ràng anh ấy không còn lựa chọn nào khác và cần ở em sự tự điều chỉnh, hoàn thiện bản thân để sớm hoà đồng được với gđ chồng sau ngày cưới. Cái quan trọng nhất là phải được người chồng tâm lý, hiểu cho sự lo lắng của vợ thì sẽ dễ hơn.
    Nhưng 5 năm trời tìm hiểu nhau, đã đến nhà người yêu chơi thăm rồi mà em vẫn có cảm giác ấy thì e rằng, sau ngày cười cũng không thoải mái lắm đâu.
    Nói vậy là để em hoàn thiện mình thêm nhé!
    Chúc hạnh phúc và sớm được lòng gđ bên chồng!

5. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Dân gian ta có cấu "thuyền theo lái - gái theo chồng" mẹ nó ạ. Sau khi về làm dâu bạn cố gắng tỏ ra là ngừoi phụ nữ đảm đang trong mọi công việc để nhà chồng không khinh thường mình chứ đừng vội nói chồng ra ở riêng vì không 1 người chồng nào chấp nhận ra ở riêng đâu. Mà phụ nữ mình bao giờ cũng chịu thiệt thòi nhiều nên mình càng làm găng thi mình càng thiệt thui bạn ạ.

6. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Mình rát kinh nghiệm thương đau từ bản thân mình mà khuyên bạn 1 câu:Nếu trước mắt vì cái này cái kia mà chưa ra ở riêng được thì đành chịu nhưng 1 khi có cơ hội bạn phải nắm bắt ngay-ra ở riêng!Bạn nên nhớ câu:"xa thơm gần thối".Chúc bạn hok rơi vào thảm cảnh như mình.

7. chaucafe45

chaucafe45 Thành viên đạt chuẩn

hãy suy nghĩ tích cực hơn

chào bạn ! trong cuộc sống đa phần không có cái gì ta đạt được mà ta không trả giá cho nó , nhưng chúng ta hãy suy nghĩ tích cực hơn để thấy cuộc đời có những khoản khắc đẹp hơn , lập gia đình , ra ở riêng , có là cái gần như ai cũng muốn , vì cảm giác được tự do hơn , những bên cạnh những cái được đều đi kèm những cái mất ,

hãy yêu thương và sống chân chất , không vu toan vụ lợi trong tình yêu , bạn sẻ có tình yêu đích thật , người ta nói Dâu là Con , Rể là Khách , vậy Bạn lại có thêm 1 người CHa và 1 người Mẹ để yêu thương , Bạn còn muốn gì nữa

Đời có Cha có Mẹ Hạnh phúc quá rồi còn gì , Chúc Bạn luôn luôn tươi trẻ và nhiều hạnh phúc trong tiếng cười

8. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Nếu bạn sợ thế thì mình nghĩ có rất nhiều thứ trên đời đáng sợ hơn. Bạn hãy dũng cảm lên, "mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh". Bạn cứ sống thật với lòng mình trước đã, còn sự hòa hợp phải tính đến thời gian rất dài khi sống chung trong một mái nhà.

9. Metysusu

Metysusu Thành viên rất tích cực

Mình cũng từng có suy nghĩ như bạn khi chuẩn bị làm dâu. Mới đầu về nhà chồng mình ngố lắm chẳng biết làm gì, mình cũng sợ sệt và mẹ chồng mình cũng thuộc dạng khó tính và hay xét nét. Nhưng làm dâu rồi thì mình cũng nói thật với mẹ chồng mình là mình vụng về lắm không biết làm gì vì từ nhỏ mình cũng quen sống mọi người chăm lo cho hết, và hứa sẽ chỉnh đổi dần dần... thế rồi mọi việc cũng qua mình cũng được lòng mẹ chồng. Mình sống chung gần 5 năm giờ mình vừa mới tậu được nhà riêng (Mình cũng phải sống chung để cố gắng tiết kiệm cho sau này đấy). Mình khuyên bạn, nếu xác định là kinh tế còn chưa thỏa mái thì nên hãy cố gắng sống chung gia đình chồng, vừa đỡ vất vã, đỡ kinh tế lại vừa mát lòng gia đình chồng và ox mình. Vạn sự khởi đầu nan bạn ạ, mình hãy lấy tấm lòng chân thành và sự nhẫn nhịn để hòa hợp thôi.. những chuyện như thế này mình kinh nghiệm ghê lắm lắm..:p nên ox mình rất vui vì vợ không gây mất lòng bên gia đình chồng và được phía chồng cũng quý... Giờ mình ra ở riêng, nói thật thì thỏa mái khôgn phai khép nếp hay dò la ý phía chồng gì cả, thích là gì thì làm hơn nhưng vất vã lắm về kinh tế cũng như công việc gia đình. Mà sau này bạn có con nhỏ lại vất vã hơn nữa. Hãy tận dụng sự giúp đỡ cha mẹ chồng 1 thời gian rồi hãy có kế hoạch sau bạn ạ. Chúc bạn có 1 quyết định sáng suốt.

10. lovehappy

lovehappy Thành viên chính thức

Chỉ biết động viên bạn cố gắng thôi, sống chung với bố mẹ chồng (hay bố mẹ vợ) đương nhiên là không thể tự do thoải mái như ở riêng được.
    Theo mình, nếu có đkiện thì nên sống riêng, thỉnh thoảng ghé chơi bố mẹ vẫn thích hơn!

11. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Không có cách nào khác để chọn thì phải chọn cách đối mặt thôi. Mình đã nhắm trao thân gửi phận cho người đàn ông này thì mình cũng phải tin tưởng ở người chồng này sẽ là chỗ dựa tinh thần cho mình. Vì cả 2 đã có thời gian tìm hiểu khá lâu rồi mà. Anh ta sinh trưởng trong 1 gia đình tri thức, anh ta có thể hòa hợp với bạn thì bạn cũng đừng quá lo lắng là sẽ không hòa hợp được với gđ anh ta. Nếu thật sự họ không ưa bạn, ghét bạn ra mặt thì sẽ không cho cả 2 tiến tới hôn nhân đâu. 1 gđ có tri thức, chỉ cần dùng tấm lòng thành đối với họ, họ sẽ hiểu bạn thôi mà. Cố gắng đừng suy nghĩ nhiều, hãy chuẩn bị tinh thần làm 1 cô dâu tươi tắn, xinh xắn đi nhé! Chúc bạn hạnh phúc!

12. moon.lady

moon.lady Thành viên chính thức

Em cũng gần như chị . Nhà chồng em, cả bên nội lẫn bên ngoại từ thòi ông bà đã phục vụ quân đội vs toàn làm ở bộ nôi vụ, bg chồng em cũng vừa vào cơ quan mẹ chồng em làm. Còn gia đình em thì khác, bố mẹ em trình độ đại học thật đấy nhưng đều làm kinh doanh về xây dựng vì cả 2 bên ông bà nội ngoại nhà em đều là tiểu thuơng nhỏ không lo cho con cái vào cơ quan đoàn thể làm được. Về mặt bằng kinh tế nhà em hơn hẳn, về hiểu biết học vấn bô mẹ em cũng ko kém. Nhưng mẹ chồng em vẫn có ý coi thường vì cho rằng bô mẹ em ko có địa vị xa hội, tư tưởng bao cấp nên cho rằng kinh doanh là ghê gớm nanh nọc lắm. Thế nên lúc mới lấy nhau về bn lần em tủi thân muôn khóc vì những lòi nói móc máy của mẹ chồng. Mà chồng em con út,lại là con trai trên có 1 chị đi lấy chồng rồi nên ko ra ỏ riêng được nên em phải cô gắng. Mẹ chồng em lại rất chiều chồng em, ai đời lấy vợ rồi mà cơm bưng tận miệng nứoc bưng tận bàn vừa chơi game vừa ăn rồi bắt em phục vụ chồng em như ông tướng. Nhưng em chẳng chịu thua, em lấy lòng chị chồng vs bố chồng trước vì 2 người dễ tính hơn để làm hậu phưong cho mình rồi dần dần đến mẹ chồng. Dành thời gian tâm sự, lắng nghe và chia sẻ với mọi người để hòa nhập vào gia đình mới. Chính mình phải coi mình là 1 thành viên của gia đình, đừng bg để tâm trạng đối phó, nêu rõ quan điểm và í kiến cá nhân của mình,tập yêu thưong những người trong gia đình chồng. Bởi vì em nghĩ con người ta không bao giờ từ bỏ đuọc gia đình mình, cũng như em ko thể từ bỏ cha mẹ em và anh ấy cũng ko thể vì em mà quay lưng lại với gia đình đựoc. Dù sau này 2 đưa có đk ra ở riêng thì gia đình anh vẫn là nơi mình có thể trở về vói sự đon chào của mọi người. Bây giờ thì mẹ chồng em rất thưong em, ngày nào mẹ đi làm về 2 mẹ con cũng riu rít kể chuyện co quan, chuyện ở trường như mẹ và con gai. Em chúc chị sẽ thành công

13. peNgoc

peNgoc Thành viên mới

Tùy gia tòng phụ,xuất giá tòng phu mà bạn!Không việc gì bạn phải lo,gđ bên chồng tương lai của bạn cũng là gia đình tri thức nên cũng không có việc gì bạn bận tâm,có lẽ chỉ là thời gian đầu bạn phải học cách hòa nhập hơi mệt mỏi chút nhưng sau này sẽ vui lắm,còn nhưng vc mình thì ra riêng buồn lắm bạn ah,chồng mình đi tối ngày ,chưa bao giờ mình được bữa cơm ấm áp với ông ấy,riết rồi chán lắm!cố lên nhé bạn!

14. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

chuyện muôn thủa mẹ chồng và con dâu!

Em hiểu những điều anh nói và em biết anh nói rất đúng.Nhưng chỉ đúng ở lập trường người đàn ông thôi anh ạ!Chồng em cũng luôn nói như anh vậy,nhưng những gì người vợ,người con dâu như tụi em phải chịu đựng thì đàn ông các anh không hiểu hết được đâu.Em hok muốn kể tội ai cả nhưng quả thật để cuộc sống chung không xảy ra những điều đáng tiếc thì cẫn rất nhiều sự yêu thương chia sẻ từ nhiều phía.Nhưng thường thì người chông luôn mãi mê với công việc nên không để ý những chuyện thường ngày giữa mẹ chồng và con dâu.Khi sự việc xảy ra thì lại nghiêng về mẹ nên vợ tui thân và cảm giác bị xao nhãng bỏ rơi, đơn độc.Còn mẹ chồng thì mấy ai chịu"nhường" con dâu,người ta vẫn nói muốn nói ngoa làm cha mà nói.Chính vì vậy nhiều khi các đấng sinh thành nói "ngoa" thật nên phân làm dâu chỉ biết nhẫn nhịn,rồi nhẫn nhiều nhịn nhiều mà lại hok thể tỏ bầy tâm sự cùng ai(nói với chông thì chồng khoát tay đi có ý bảo vợ hay để bụng hoăc nhiều lời..)cứ dồn nén như quả bóng đến khi căng quá thì sẽ nổ...bummm!
    Trông cuộc sống tranh sao khỏi va cham,giữa vợ và chồng còn dễ giải quyết chứ giữa mẹ chồng và nàng đâu thì hok dễ tẹo nào đâu ạ.Như bác nói:con dâu là con,con rể là khách.Nhưng bác thử hỏi bao người xem mẹ chồng có thực sự xem con dâu là con hok?luôn để ý soi mói,bắt lỗi,không may lỡ lời là bị quy nào tội cái lại,nói năng hok lễ phép...Nếu như ở nhà với mẹ đẻ có thể không mau lỡ lời mẹ có mắng xong thì thôi chứ mẹ chồng thì để bụng ...tới già ấy ạ!chưa kể còn đi bêu rếu khắp nơi hic hic...
    Em biết và hiểu hết những ý nghĩa đạo đức trong gia đình,cũng ,muốn cha mẹ con cai quây quần bên mâm cơm ông bà vui vầy cùng con cháu nhưng sao khó quá!Bản thân em cũng đi làm vẫn phải làm tốt nghĩa vụ làm con,làm vợ, làm mẹ vất vả từ lúc mang thai đến khi sinh con nuôi dưỡng một mình không nhận được sự giúp đỡ từ bố mẹ chông thì thôi lại luôn bị soi mói trách móc chỉ tay "dạy dỗ".Có lẽ ít ai rơi vào hoàn cảnh của em lắm!nhiều lúc nghĩ đúng là"có chồng hờ hững cũng như không" đã thế chồng em lại tuyệt đối nghe theo bố mẹ như con chiên ngoan đạo vậy....

15. chaucafe45

chaucafe45 Thành viên đạt chuẩn

chào cafe buồn !

chào cafe buồn . đọc những dòng chữ của chị, Châu chỉ biết rằng . cầu mong cho chị một ngày nào đó chị có những tháng ngày luôn hạnh phúc và luôn luôn vui tươi . thật lòng mà suy xét việc góp ý với người chủ topic này nhằm hy vọng giúp chị ấy cũng như chúng ta lạc quan hơn trong cuộc sống , trên đời này không có việc gì mà không giải quyết được cái quan trọng vẫn là biện pháp của nó mà thôi ., và như châu đã nói . Không có cái gì trên đời này chúng ta đạt được mà không có cái giá của nó . Hạnh phúc cũng vậy !

Với châu cafe tôi cách thường làm là : lấy ra 1 tờ giấy . chia làm đôi , đầu 2 bên ghi 2 chữ Lợi và Hại : cuối cùng thì chọn cách có lợi nhiều hơn . và khi đã chọn rồi thì cố gắng đừng lưu tâm những cái mất đi , vì đó là cái giá mà ta phải trả , giống như lập gia đình vậy , chúng ta phải mất đi cái quyền tự do vui chơi với bạn bè .,

Những gì người ta dễ dàng cho nhau nhất đo chính là lời khuyên , Châu không dám cho rằng những lời nói trên là lời khuyên , chỉ mong rằng đây là cách giúp chúng ta chia sẻ và lạc quan hơn trong cuọc sống , cũng như luôn tự nhắc nhỡ mình , phải sống thật tốt và sống có ý nghĩa của nó . cầu mong cho cafe buồn và chủ topic cũng như các mẹ luôn luôn vui tươi và hạnh phúc .

p/s : bản chất thật sự của đàn ông là yếu đuối nên cố gắng chứng tỏ mình mạnh khỏe , mẹ chồng ghét con dâu chẵng qua là ghen tị với tình yêu của con trai mình dành cho con gái người khác .,

16. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Chào bác Châu cafe ạ!

Em đã đọc và theo dõi nhiều bài viết của anh,it nhiều em cũng hiểu anh dù chỉ là cảm nhận,em cũng hok có í gây hoang mang cho chủ top này đâu.Vì em biết cũng có nhiều mẹ chồng thực sự yêu thương con dâu...những trường hợp này em cũng đã gặp và nhiều lúc em nghĩ mẹ chồng như nhà em chắc hiếm.Hiii,cám ơn những lời động viên của bác Châu cafe và xin gửi lời tới chủ top:cố lên bạn ạ!phụ nữ chúng ta đôi khi làm được những điều rất phi thường mà nhiều lúc tưởng như không thể.;)

17. yeubesu

yeubesu TRỊ MỤN CÁM - MỤN ĐẦU ĐEN

tốt nhất là ko nên ở cùng gia đình nhà chồng , ở riêng vất vả 1 chút nhưng mình đc là mình, đc có khoảng trời riêng, và chồng mình có trách nhiệm hơn. Từ xưa đến nay ko gia đình nào tránh đc chuyện mẹ chồng nàng dâu hay chị chồng đâu

18. me bong beo

me bong beo Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ ở chung với gia đình nhà chồng cũng không có gì quá phải lo lắng như vậy bạn ạ. Quan trọng là ở cách cư xử của bạn với gia đình thôi. Tất nhiên không phải lúc nào cũng cơm lành - canh ngọt, tuy nhiên mình là con dâu biết "tùy cơ ứng biến" là được mà. Bạn đừng quá lo lắng.

19. sinioko

sinioko Thành viên chính thức

Luật tất yếu của cuộc sống là láy chồng sẽ ở nhà chồng tùy trường hợp lắm lắm mới ra ở riêng

20. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Bạn nói cũng đúng,có lẽ chúng ta phải được tôi luyện ở môi trường khó khăn hơn thì khi đó mới thấy quý cuộc sống tự do tự tại.:partyman:tôi cùng 2 con và 1 người giúp việc thuê nhà ở riêng còn chồng tôi thì vẫn ở với bố mẹ tuy buồn lòng nhưng được sống như những gì mình muốn thì cái giá phải trả không nhỏ chút nào...