Thông tin: Có mẹ nào cho con học lớp 1 ở Trường tiểu học Gia Thụy, Long Biên không ah?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ siêu nhân Mika, 26/8/2009.

1. Mẹ siêu nhân Mika

Mẹ siêu nhân Mika Thành viên chính thức

Chào các mẹ quận Long Biên,

Mình đang cho con mình học lớp 1 ở trường Trưng Vương, Q. Hoàn Kiếm. Nhưng sắp tới nhà mình chuyển nhà sang cạnh trường Gia Thụy, mình muốn hỏi nhờ xem mẹ nào có con học lớp 1 ở trường Gia Thụy thì cho mình xin vài comments nhé vì mình đang tính nếu trường đó tốt thì lớp 2 mình sẽ xin cho cháu chuyển sang trường đó để đưa đón cho tiện.

Tiện thể, các mẹ bên Quận Long Biên cho mình hỏi nhờ xem có trung tâm tiếng Anh nào tốt cho học sinh tiểu học bên đó không để mình cho con mình học luôn.

Cám ơn các mẹ trước nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ siêu nhân Mika
    Đang tải...

2. Truly2003

Truly2003 Thành viên sắp chính thức

Con mình năm nay cũng vào lớp 1 ở trường này. Đây là một trường mới thành lập và năm nay là khóa đầu tiên nên chưa biết chất lượng ntn. Nhìn chung cơ sở hạ tầng tốt (nghe nói đây là trường điểm của quận). Khối 1 có 8 lớp, lớp A,B,C là của 3 cô có thành tích cấp quận và thành phố. Con mình học hè được 01 tháng rồi thấy chất lượng học khá tốt còn ăn, ngủ thì phải đợi vào năm học chính. Mình mới sơ qua vậy thôi,các mẹ nào biết thì post thêm thông tin nhé.

3. Mẹ siêu nhân Mika

Cám ơn bạn,

Có gì vào năm học bạn tiếp tục update giùm mình các thông tin về chất lượng dạy và học của trường nhé.

4. megiakhanh

megiakhanh Thành viên chính thức

chào các mẹ
    Nhà bà ngoại mình cũng ở gần trường này, mà cụ thể là bà ngoại mình năm nay cũng chuyển về trường này dạy ( nhưng là dạy cấp 2 ). Mình thấy cụ bảo là trường này lựa chọn giáo viên kỹ, cơ sở vật chất mới đầu tư nên hiện đại, trường này mở ra theo yêu cầu của quận để xây dựng trường điểm. Con mình chưa đến tuổi đi học nhưng sau này chắc mình cũng cho con học ở đây.

5. Mẹ siêu nhân Mika

Mình cũng nghe một số người ở Quận nói vậy. Hấp dẫn quá, có thể sang lớp 2 mình cho con chuyển về đây. Trường Trưng Vương bên này đông quá. Những 60 cháu một lớp mà bán trú lại phải sang cung thiếu nhi.

6. bongtomcua

bongtomcua Thành viên chính thức

Con mình cũng học lớp 1 ở đây. Trước đã xin sang TV nhưng trường GT gần nhà nên chuyển con về đây học cho gần...
    Mới xây nên cây cối ít, nắng nôi nhựng được cái con có chỗ ăn riêng, phòng học khá rộng thoáng, cơ sở vật chất tốt.
    Con mình học lớp thường, không pải lớp chọn nên ít học sinh (có hơn 30 cháu thôi), lớp chọn hoặc cô giáo có tiếng như cô Mai, cô Huê thì có vẻ đông hơn (>50 cháu một lớp).
    Toàn trường hiện có 350 học sinh lớp một với 8 lớp 1. Đội ngũ giáo viên lớp 1 khá trẻ trung và có thành tích..theo như lời dẫn hôm khai giảng thì tất cả các cô đều có thành tích là giáo viên dậy giỏi hoặc danh hiệu viết chữ đẹp cấp quận, huyện.
    Tuy nhiên, mình thấy con học quá nặng so với yêu cầu của chương trình SGK, mới đi học được vài buổi sau khai giảng mà cô cứ coi như đã đi học 3-4 tháng rồi. Bé nào không học trước chắc khó theo chương trình. Cái này là mình phân vân nhất.
    Chất lượng học hành chắc còn phải từ từ mới biết bạn ah.
    Ăn uống thì có phòng riêng. Con về than ăn gần hết bữa rồi mới mang canh ra mẹ ah... chắc tại trường mới nên cũng chưa đi vào ổn định nề nếp. Nhưng lại bảo chiều con ngủ dậy thì có hôm được ăn bánh, ăn hoa quả hoặc uống sữa..nói chung là có bữa nhẹ sau khi ngủ trưa dậy. Ngủ thì có gối- mỗi cháu một cái, ngủ ngay tại lớp học.
    Hiện chưa họp phu huynh nên các vần đề về an toàn vệ sinh thực phẩm và các vấn đề khác cũng không được rõ lắm.
    Về việc trường điểm thì thấy đồn đại thế thôi, trong khai giảng không hề nhắc đến một câu nào đâu bạn ah. chỉ bíết là công trình gắn biển kỷ niệm 1000 năm Thăng Long -Hà Nội(hihi).

7. thaotram

thaotram Bắt đầu tích cực

Bạn cho tớ hỏi địa chỉ chính xác của trường để hôm nào tớ đến tham quan. SẮp tới nhà tớ cũng chuyển sang sống bên này, sang năm con vào lớp 1 đang phân vân không biết chon trường nào? Thanks!

8. vinhchi

vinhchi Thành viên tập sự

chào bạn mình cũng ỏ quận long Biên con mình năm nay cũng học lớp 1 cháu học trường Ái Mộ, mình cũng có cô bạn con học ở trường Gia Thụy đó và thấy bảo cũng được lắm đấy trường tuyển sinh năm đầu mà với cả gv cũng đa số là ỏ trường ái mộ và ngọc lâm chuyển về trường điểm của quận đấy. Còn học thì mình thấy ỏ ái mộ cũng học bình thường thôi đa số là làm bài tại lớp cô chỉ ra một trang để về nhà tối viết thôi mà

9. thaotram

Cám ơn bạn!
    Tường Bồ Đề thì sao nhỉ? Có mẹ nào có thông tin, kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với.

10. bongtomcua

Vậy thì bạn còn nhiều thời gian để tìm hiểu.
    Trường Gia Thụy mới được xây dựng trong khuôn viên khu hành chính Phừong Gia Thụy, tại ngõ 568 Nguyễn Văn Cừ.Có 2 khuôn viên Trường tách biệt là Trường Tiểu học Gia Thụy và Trường THCS Gia Thụy.
    Học hành thì mới trao đổi với vài mẹ ở lớp khác, về cơ bản các mẹ nhận xét là chất lượng dạy của các lớp 1 đồng đều (chỉ có mình hơi kêu vì thấy con học hơi nhanh quá) Bài giao về nhà 1 ngày viết 1 trang hoặc làm 1 vài bài tập toán.
    Thứ 7 này sẽ là họp phụ huynh lần đầu, chắc có nhiều thông tin hơn cho các mẹ
    So sánh giữa Gia Thụy và Trưng Vương hay các trường lâu năm bên HN là sự khập khễnh. Tuy nhiên trên địa bàn quận Long biên thì đây là trường mới có nhiều hứa hẹn

11. thaotram

Cám ơn bạn! Có thông tin gì bạn cứ post lên đây cho tớ tham khảo với nhá!

12. Truly2003

Hôm nay mình họp phụ huynh cho con. 01 tiếng các PHHS tập trung ở sân trường nghe cô Hồng hiệu trưởng thông tin về trường, lớp, giáo viên. Cô nói hay, có sức thuyết phục nhất là ở mục kêu gọi PH ủng hộ v/c cho khuôn viên trường. 02 tiếng tập trung trong lớp nghe cô giáo chủ nhiệm hướng dẫn phương pháp dạy học và một số vấn đề về học, ăn, ngủ của các con. Con mình học cô Linh - là một trong số giáo viên dạy giỏi, nhiều kinh nghiệm để tăng chất lượng giờ học, kích thích tinh thần học tập cho HS. Nói chung rất ổn, chỉ băn khoăn nhất khoản ăn trưa và quà chiều. Ăn thì các cháu nói không ngon bằng hồi học MN, quà chiều thì có hôm ăn bim bim con kêu vừa cay, vừa khát nước. Tiền đóng góp các quỹ thì không cao, không thấp. Ngủ trưa thì các cháu chưa quen nên không ngủ hoặc ngủ muộn, khi ngủ say thì trống thức. Chắc phải dần dần các mẹ nhỉ.

13. bongtomcua

Mình cũng thấy là nhà trường kêu gọi ủng hộ cơ sở v/c hơi bị da diết quá. Có thể là do trường mới còn nhiều khó khăn. Mình được tham gia cuộc họp của đại diện Ban phụ huynh các lớp với BGH ngay sau khi họp với cô giáo chủ nhiệm. Về cơ bản mình thấy chưa có những ý kiến nào thực sự đắt giá nào cả (cả bản thân mình cũng chưa kịp có ý kiến gì- do cũng quá mới mẻ mà). Chủ yếu trao đổi xoay quanh đóng góp v/c cho trường và ăn uống cho các con. Nhưng tuần này sẽ có Hội nghị BPH để bầu ra Ban phụ huynh toàn trường, hy vọng những người trong đó là những người có tiềm lực tài chính, có tâm huyết .
    Về cơ bản Phụ huynh đề nghị với nhà trường:
    - Đảm bảo nguồn thực phẩm đủ tiêu chuẩn VSAT thực phẩm cho các cháu bán trú; Đề nghị đổi bữa, có thực đơn theo tuần để phụ huynh có thể biết nhằm cân bằng dinh dữong cho các cháu.
    - Đảm bảo vệ sinh sạch sẽ ở các khu vực nhà vệ sinh chung.
    - Về hoc tập thì trường mới nên phần này phụ huỵnh còn phải rất phụ thuộc vào chuyên môn, phương hướng phát triển của nhà trường.
    Ngoài ra có một số thông tin khác: có phụ huynh đã ủng hộ nhà trường làm toàn bộ mái che phía ngoài sân khấu nhà trường để các con có bóng mát hơn; có phụ huynh đã ủng hộ một số cây xanh lâu năm để nhà trường triển khai trồng lấy bóng mát tại sân trường; rất nhiều cá nhân phụ huynh ủng hộ tiền để mua ghế đá, trông cây xanh và làm dàn vòi nước rửa tay. Nhà trường cũng đề nghị phụ huynh thông cảm vì đồng phục may vội, chất lượng chưa cao. Sắp tới sẽ đổi nhà may để may đồng phục cho mùa đông kêu gọi phụ huynh nào có nguồn nhà may tôt thì giói thiệu cho nhà trường.
    Các mẹ nào muốn đóng góp ý kiến về học tập của các con, về cơ sở vật chất, kỷ luật nhà trường thì cứ trực tiếp bày tỏ với BGH, hoặc post lên đây để chia sẻ nhé.
    Mình thì có 2 boăn khoăn:
    - Một là nhà trường định dạy tiếng Anh cho lớp 1-2: Cái này mình hơi e dè, vì ngoại ngữ là một quá trình liên tục và xuyên suốt. Nếu chỉ thí điểm ở lớp 1-2 tức là cưỡi ngựa xem hoa rồi, dù có mời Giáo viên nước ngoài về. Nên mình rất mong nhà trường có chủ trương lâu dài hơn, tức là nếu đã làm thì phải làm luôn từ lớp 1 đến lớp 5. Chọn giáo trình chuẩn, giáo viên chuẩn để ít nhất nếu học xong 5 năm thì các con cũng phải đạt được một số kỹ năng, kiến thức nhát định với tiếng anh. Còn bằng không thì chỉ nên coi đó là môn ngoại khóa thôi, không bắt buộc tất cả mọi đối tượng.
    - Hai là mong muốn có điều hòa ở phòng ăn cho các con vì chỗ đó rất ồn ào, nóng bức mỗi khi có các cháu tập trung, nhưng giờ sắp hết mùa hè rồi nên không biết còn thiết thực không nữa??
    Rất mong trường sớm ổn định để chú trọng hơn nữa vào việc dậy và học.

14. Mẹ siêu nhân Mika

Các mẹ thân mến,

Cách đây khoảng gần một năm, nhà mình có nói chuyện với một cán bộ lãnh đạo ở trên quận thì bác cán bộ có thông tin là do hàng năm, hàng tháng, nhiều gia đình bên quận Long Biên cứ phải đèo con sang Hà nội học, thống kê được là ví dụ như cấp 3 là có 80 cháu hàng ngày sang tận Hà nội do vậy ý tưởng của các lãnh đạo là muốn xây dựng trường này thành trường rất chuẩn có cả khối chuyên va khối thường để các cháu quận Long Biên có một trường chuyên để học. Ngoại ngữ sẽ được chú trọng đầu tư. Do trường quá mới mình nghĩ là nên ủng hộ các ý tưởng của nhà trường và nếu có thể thì các phụ huynh có thể đóng góp ý kiến và giúp đỡ.

Con mình đi học tiếng anh từ 4 tuổi ở trung tâm tiếng anh thực nghiệm hiện dạy tại trường Trưng Vương. Học phí rất rẻ : 200.000 đ/tháng, tuần 2 buổi, 1 buổi có người nước ngoài, các cháu học rất hứng thú và phát âm chuẩn. Vào lớp một thấy con học vất vả, mình bảo cháu nghỉ nhưng cháu khóc nhất định không nghỉ.

Hiện nay mình thấy trung tâm này họ đang khảo sát số lượng học sinh ở quận LB, HBT để mở thêm chi nhánh, nếu họ mở được tại trường Gia Thụy luôn thì tốt quá vì hình như là mình thấy bên này chưa có nhiều trung tâm như vậy.

Các mẹ thử tham khảo nhé.

15. Truly2003

Hehe, chủ trương của quận là không phải để con em vượt cầu vào nội thành học Tiếng Anh mà. Ủng hộ nhiệt liệt.

16. banhthidop

banhthidop Thành viên tập sự

Ðề: Có mẹ nào cho con học lớp 1 ở Trường tiểu học Gia Thụy, Long Biên không ah?

Mình cũng có câu hỏi như mẹ nó. Mong các mẹ nhiệt tình cung cấp thông tin giúp. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ.

17. gacon182

gacon182 Thành viên mới

Mình cũng có câu hỏi như mẹ nó.Hóng các mẹ đã có kinh nghiệm ak.

18. tranghoang_88

tranghoang_88 Thành viên tập sự

Trường này là trường điểm nên cơ sở vật chất và dụng cụ học tập rất đầy đủ.

19. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Mình cũng hóng để chuẩn bị xin cho con vào học ở trường này. Mẹ nào có thông tin gì thì post lên cho mọi người tham khảo với nhé.