Bé 3 tháng 10 ngày đã cho ăn bột có sao không các mẹ ơi?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Miumiu-yeuyeu, 19/8/2012.

Tags:
  1. Miumiu-yeuyeu

Miumiu-yeuyeu Thành viên tập sự

HTML:

Miu nhà em ăn sữa ngoài 70% tù lúc moi sinh. Mấy hôm nay sữa ít, cả ngày chẳng vắt nổi 50ml cho con bú. Ông bà cứ giục cho miu ăn bột. Con quấy khóc suốt. Sữa lại sắp mất nên em đánh liều cho miu ăn bột. Ngày đầu tiên thì 1 bữa vào buổi tối. Em cho miu ăn bột Hipp nhũ nhi pha loãng như sữa. Ngày thứ 2 em cho bé ăn thử bột gạo. Pha that loãng bột gạo, vài giọt mắm, chín bột cho chút dầu oliu. Trộm vía thấy con ăn tem tẻm. Ngày thứ tư cho bé ăn 2 bữa. 1 bữa lúc 10h trưa, 1 bữa lúc 7h tối. Hôm qua em cho bé tập ăn bột rau. Rau cải xay nhuyễn lọc lấy nước thêm vào bột. Trưa hôm nay em ninh nước sườn với nửa cu khoai tây, 1 miếng cà rốt lấy nc để nấu bột. Bí xanh xay nhuyễn, lọc lấy nc nấu cùng. Tối nay thì nc sườn và rau cải, nấu tương tự. Trộm vía miu ăn ngoan, put-out cũng đc. Em cho bé ăn như thế có đc k các mẹ tư vấn cho em với. Thấy con còi, quấy khóc suốt nên cứ liều làm vậy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Miumiu-yeuyeu
    Đang tải...

2. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé 3 tháng 10 ngày đã cho ăn bột có sao không các mẹ ơi?

Ban cứ cho bé ăn cũng không sao đâu. Nhưng vẫn phải duy trì các bữa sữa cho bé, sữa ngoài cũng được. Vì giai đoạn này bé cần phải ti sữa nhiều mà. Mà bạn ít sữa sao không thử các biện pháp để tăng lượng sữa lên. Có rất nhiều kinh nghiệm để sữa về nhiều của các mẹ chia sẻ mà. Ngày xưa mẹ mình phải đi làm sớm, mình cũng phải ăn bột lúc 3 tháng tuổi đấy!

3. Miumiu-yeuyeu

Miumiu-yeuyeu Thành viên tập sự

Tại bé nhà em còi quá. Sinh 3,2kg mà giờ 3 tháng rưỡi đc có 5,3 kg thôi. Quấy khóc suốt ngày. Bổ sung vtm D3 suốt mà k ăn thua. Đánh liều cho bé ăn bột sớm xem sao. Theo c thì thực đơn em cho bé ăn có bất ổn k c?

4. TYTY2008

TYTY2008 Bắt đầu tích cực

Bạn cho bé ăn hơi sớm, nhưng nếu bé thích nghi được như vậy thì nên cho ăn 1 bữa thôi. Nấu thật loãng nhé. Bạn nên đổi sữa cho bé, có lẽ bé không hợp sữa đó. Ngày trước mình cũng phải đổi sữa 2 -3 lần thì mới tìm ra sữa thích hợp với con.

5. thocuame

thocuame Bắt đầu tích cực

Bạn này nói đúng đấy, đừng ham cho con ăn bột sớm. Lúc đầu bé ăn bột tăng cân có vẻ tốt hơn, nhưng đường ruột của con chưa hoàn thiện đâu bạn ạ, bạn cho ăn thì ăn loãng thôi, trẻ dưới 1 tuổi thì sữa vẫn là chủ yếu.
    Còn nhà mình hồi bé cũng còi lắm, tớ cho con ăn dặm k có kinh nghiệm, làm hỏng đường ruột của con, giờ đường ruột k được tốt lắm, mình phải đổi đến hơn 10 loại sữa cho con, đến giờ trộm vía con uống sữa như uống nước, ngày xưa thì đánh vật, con k còn còi nữa. Nuôi con đừng sốt ruột bạn ạ, bạn cũng mệt mà bé cũng mệt

6. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Theo mình thì ăn như thế là hơi sớm vì thông thường trẻ 4 tháng tuổi mới bắt đầu tập ăn dặm và đến 6 tháng tuổi hệ tiêu hóa của bé mới đủ chức năng tiêu hóa và hấp thu các chất dinh dưỡng . Có thể là bé nhà bạn thích nghi nhanh nhưng ở độ tuổi này, bạn nên cho bé sử dụng sữa là chính, nếu sữa mẹ không đủ bạn bổ sung cho bé bằng sữa công thức và cho bé ăn bột ngọt thay vì bột mặn để đảm bảo cho hệ tiêu hóa non nớt của bé ko bị ảnh hưởng . Hơn nữa, việc cho trẻ ăn bột sớm sẽ ảnh hưởng đến sự hấp thụ các chất dinh dưỡng khác. Một số nghiên cứu còn cho thấy, thức ăn bổ sung như bột ngũ cốc, rau, quả... có thể ảnh hưởng tới sự hấp thu sắt trong sữa mẹ. Hậu quả là trẻ bị thiếu máu do thiếu sắt. Vì tuyến nước bọt chưa hình thành thực sự cho việc tiêu hóa thức ăn,nhiều loại thức ăn giàu protein gây hại cho thận. Ăn sớm bé dể bị béo phì, hen suyễn, dị ứng thức ăn...KHông phải ngẫu nhiên mà Tổ chức Y tế Thế giới khuyến nghị cho trẻ bú hoàn toàn trong 4 - 6 tháng đầu đâu bạn.

7. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

mình nghĩ 3 tháng mà ăn bột gạo là quá sớm bạn à. nếu mẹ không có sữa thì cũng chỉ nên cho con ăn sữa ngoài thôi. bé còn nhỏ, bộ máy tiêu hóa chưa hoàn thiện, chưa thích hợp với tinh bột. sớm nhất cũng phải 4 tháng mới nên tập làm quen với tinh bột nhé. và lúc này cũng mới chỉ ăn bột ngọt thôi chứ đừng ham cho bé ăn thịt cá nhé. bao giờ được 6 tháng thì mới nên ăn bột mặn.

8. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

cho bé ăn sớm quá là hại bao tử con đó nha mẹ chủ top, tốt nhất cứ để 6 tháng hẵng ăn, giờ chỉ tập trung bú sữa thôi

9. nhatran2011

nhatran2011 Trang sức xinh 0937466387

theo ý kiến riêng của mình thì không nên cho bé ăn bột quá sớm,
    vì hệ tiêu hóa của bé còn yếu lắm, chưa hoạt động tốt,
    nên khó có thể hấp thụ chất dinh dưỡng từ bột được.

Khoảng 6 tháng tuổi thì bắt đầu cho bé ăn bột....

Nếu giả sử, ông bà muốn cho bé ăn sớm để cứng cáp như nhiều người hay nói,
    thì bạn cho bé ăn bột hủ HIIP, có loại từ 4 tháng tuổi....

Mình thấy loại đó cũng rất tốt, và bé rất thích ăn.

Bé nhà mình 8 tháng tuổi rồi, rất thích HIIP.

Bạn cứ suy nghĩ kỹ và quyết định nhé!

10. canlam

canlam Banned

uhm! mình cũng thấy hơi sớm, cố gắng cho bẽ ăn nhiều sữa trong khoảng 6 tháng đầu thì tốt hơn, vì con phải hấp thụ tihn bột sớm thì sẽ giảm khả năng hấp thụ canxi đấy mẹ nó ạ.

11. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Mình thì thấy tội cho con quá vì không được bú sữa mẹ nhiều, mới bé tý đã phải ăn sữa ngoài & ăn dặm rồi (mình thì cho con bú bằng sữa mẹ hoàn toàn trong tháng đâu cơ) nhưng mà cũng không biết làm sao vì mẹ em không có sữa mà! Thôi cố gắng tìm các phương pháp cung cấp nguồn dinh dưỡng ổn định cho con mẹ nó nhé vì chỉ có mẹ mới biết & hiểu con mình cần gì thôi!

12. landvh

landvh Thành viên chính thức

ôi, sao em cho con ăn nước xương sớm thế làm gì, chịu khó lên trên này trao đổi kinh nghiệm đi. Ông bà giục không đồng nghĩa với việc phải thực hiện ăn dặm sớm thế đâu.

13. pipi2

pipi2 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi mẹ nó tham khảo thêm trên trang web này nhé http://www.**************/baiviet/2010/an-dam-khi-nao-tre-san-sang.html . Theo em nếu bé còi quá thì gia đình cố gắng cho bé bú thêm sữa công thức và đừng quá lo lắng, cho ăn sớm sẽ không tốt cho đường tiêu hóa của bé về sau này và đặc biệt bé lại ăn cả nước mắm và xương hầm thì em nghĩ chưa nên. Mẹ nó cứ tham khảo thêm nhiều nhiều để có cách nuôi bé thật phù hợp nhé.Riêng với mẹ nó nếu ít sữa mẹ nó làm thêm vài cách như sau nhé: ăn nhiều chân giò, đậu đen, đậu đỏ, mè đen. Mát xa ngực, chừm ấm. Cho bé bú càng nhiều càng tốt. Chúc mẹ và bé khỏe.

14. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

tầm 3 tháng thì hơi sớm, bạn có thể cho bé uống nước cơm í, nước cơm cũng là chất gạo mà

15. Menhox

Menhox Thành viên tập sự

Bé nhà em sắp 4 tháng rồi.Bé vừa bú mẹ vừa dặm bình. Tháng này bé tăng cân ít quá (được có 400g thui). Em có thể tập cho bé ăn dặm được chưa các mẹ ơi? Có nên cho bé ăn nước cơm hoặc cháo trộn sữa trước không ạ. Hay cho bé ăn bột ngọt khuấy loãng trước ạ. Mong các mẹ cho em chút kinh nghiệm ạ

16. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó cho con mum bột sớm thế, mình 6 tháng mới cho cháu mum

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

bé nhà mình 4m là đòi ăn bột, lúc đó mình phải đi làm bé lại kg chịu uống sữa bột nên mình đành cho be ăn bột sớm. Trộm vía bé khỏe và cứng cáp

18. subimina

subimina Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy bé mimiu ăn dặm vừa sớm vừa nhiều, bé k dc ti sữa mẹ nhiều thì mẹ bé tăng thêm cữ sữa và lượng sữa ngoài cho bé, mẹ bé đừng lung lay tinh thàn trước Bố mẹ chồng vì ông bà thường thích cháu nặng cân mà bắt nhồi nhét cho cháu ăn. Khi bé 5 tháng mẹ bé bắt đàu tập cho bé ăn dặm từ ít đến nhiều, đừng bắt bé ăn dặm từ 3 tháng lại ăn că nước mắm và ,2 bữa bột mặn nữa. ăn dặm sớm có thể bé sẽ tăng cân nhưng về lâu dài k tốt cho hệ tiẻu hóa của con.

19. meomeonh

meomeonh Thành viên chính thức

Con nhà em được hơn 3 thang e cũng cho ăn, cũng nhiều người này kia, nhưng e em sống ở quê nghe theo kinh nghiệm cac cụ dạy và truyền lại.

20. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Tớ cũng nghĩ là hơi sớm. Sợ ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé về sau. Bạn thử đổi sữa cho bé xem sao, xem bé có thích ăn hơn không