Cần giúp: E Bị Tắc Tia Sữa.

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me cuky, 27/8/2009.

1. momommy

momommy Mẹ Bông

Hix hix, mình cũng bị tắc tia sữa. Lúc căng lên là đau thôi rồi. Mình ko biết cứ sợ ung thư vú :D. Đi khám, bà bác sỹ bóp cho đau phát ngất luôn. Bà ấy bảo không thế thì không thể nào thông được. Đau lúc đó thôi nhưng sau đỡ hẵn. B
    Bạn chịu khó về day, bóp mạnh vào, chịu khó đau 1 tí. Đi bác sỹ thì họ cũng làm thế thôi. Chườm nước nóng rồi xoa bóp nhé. Chúc bạn mau hết.

Đang tải...

2. konika

konika Thành viên đạt chuẩn

Ở 370 Hoàng Hoa Thám có bán thuốc đắp để chống tắc tia sữa.Mình bị tắc, cũng chiếu hồng ngoại rồi day, hút nhưnng sữa mới về lại tắc tiếp.Mua 2 gói thuốc ở đó về đắp là khỏi luôn đó. Hàng đó bán chim cảnh, cứ xông thẳng vào hỏi mua thuốc nhé.

fshop68.com thích bài này.
  3. fshop68.com

fshop68.com 0916016899 (HN) 0987661976 (SG)

Giờ mới biết kinh nghiệm này của mẹ nó, mình sinh 2 lần đều bị tắc sữa lúc trong bệnh viện, đau kinh khủng. Lần thứ 2 mình nhờ y tá trong viện, phải nghiến răng chịu đau nhờ cô y tá bóp mạnh rồi 1,2 hôm là hết, khổ thế, khóc cả đêm ý

4. Hồi mới sinh Ỉn em cũng bị tắc, mà tắc liên tục ý. Mới đầu thì chỉ chườm nước nóng rồi day xoa là khỏi, sau ko ăn thua, mà sữa về cứ căng cứng như đá, bóp nặn mãi cũng ko ra được giọt sữa nào, đau phát khóc luôn. Mẹ em bảo ngày xưa có lần nghe các cụ nói là dùng ngọn tóc luồn vào tia sữa là sữa sẽ ra, em ko tin gạt phắt đi bảo làm sao mà luồn được tóc vào cái tia sữa trên ngực được, thế là đành chịu trận để sáng hôm sau đi viện. Đêm đến đau ko chịu nổi nữa, bèn đánh liều nhổ tóc rồi nằm bóp ngược đầu ngực lên và luồn tóc vào. Các mẹ tin ko, sợi tóc cứ thế mà chiu dần vào, rồi bất ngờ sữa theo sợi tóc chảy phun ra thành tia như vòi phun nước ý. Sữa ra đến đâu thấy nhẹ đến đó, em để cho chảy bớt rồi lại thử luồn vào tia khác --> sữa cũng chảy như vậy. Từ đấy cứ mỗi lần bị tắc tia là em lại tự xử.

Bo Cu Bome_bau05 thích.
  5. me_bau05

me_bau05 Tân Dậu 1981

Cảm ơn mẹ nó đã cho mình một kinh nghiệm để dành lần sau tập 2 nếu bị tắc như tập 1 làm theo liền.Nhớ lai cảnh tắc sữa đến bác sĩ bị nắn bóp và chọc kim vào đau vô cùng tận [-([-([-(

6. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

Mẹ này giống mình ghê, bóp nặn cho xệ hết cả ngực dùng phải đến mấy chục cách và mẹo, cuối cùng hết tắc k biết nguyên nhân, hihi

7. apache

apache Thành viên đạt chuẩn

Em qua tập 1 rồi, giờ thấy topic này chia sẻ với các mẹ chuẩn bị sinh nhé. Em 2 ngày ở bệnh viện căng sữa, bác sĩ chỉ khuyên bóp, cho bé bú...v.v gia đình em có bao nhiêu cách, chườm nước nóng, chườm lá mít nướng, rồi nhờ ã "hút", lược chải, cũng chẳng ăn thua, hạch lên tới nách luôn. 11h đêm chẳng chịu nổi nữa, may sao, bà chị em tìm dc thông tin trên mạng, vội vàng lấy lá đinh năng về sao sơ rồi hạ thổ, đun sôi kĩ khoảng 15p lấy nước (1 chén con ăn cơm) uống, khoảng 1h sau thấy bớt căng cứng, bóp hơi mạnh 1 chút là thấy tia, cho con bú lúc này bé mới đồng ý. Em nhớ đời cái vụ này luôn, đến giờ nghĩ vẫn thấy sợ, sinh con không đau mà đau vì sũa không ra.

8. bulnie09

bulnie09 Thành viên tập sự

Ui tắc tia sữa thì khổ lắm, mình cũng bị sau sinh tân 2 ngày cơ, cũng đã làm đủ trò nào là lược thưa cào , lá mít, hút sữa, ông xã cũng phụ giúp, đắp lá đinh lăng, uống lá chữa tắc sữa...cuối cùng ngày thứ 3 cũng có bạn đừng có lo lắng nhá

9. yeuconnhat123

yeuconnhat123 Thành viên tập sự

Ðề: e bị tắc tia sữa.

Cứ đến chị Linh 30 phút là xong hết, chuờm ,dùng mẹo nhiều thì quá nguy hiểm ( kinh nghiệm của riêng tớ)

10. caheo3186

caheo3186 Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng nghe chị em nói là tắc sữa đau hơn đau đẻ. hic. Các mẹ thông thái đã có kinh nghiệm rồi chỉ cho em cách phòng tránh tắc sữa với. 1 tháng nữa em sinh. Mà em thì sợ đau lắm.

11. ntphuong83

ntphuong83 Bắt đầu nổi tiếng

Vote cho chị Linh ở 11A ngõ 54 Nghĩa Dũng: ko đau, nhanh... Hic, mỗi tội đắt, 200k/lần tại trung tâm và 400k/lần tại nhà riêng...

12. ntphuong83

ntphuong83 Bắt đầu nổi tiếng

Cho con bú nhiều thì ít khi tắc, khi nằm cũng nên hạn chế nằm nghiêng nhá.
    Bị tắc sữa nhẹ thì uống lá bồ công anh hoặc đinh lăng 2 ngày là hết.
    Mình bị tắc sữa ít nhất 6-7 lần rồi nên hãi lắm. Mẹ nào mà nuôi con bằng máy vắt thì nguy cơ tắc rất cao

13. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

Cho con bú sớm sau khi sinh là biện pháp tránh tắc tia sữa tốt nhất, vì chỉ có khẩu hình và lức hút của mẹ là phù hợp nhất với tia sữa của mẹ.
    Ngoài ra các mẹ có thể chữa tắc tia sữa bằng cách dùng cơm nếp nóng để massage quanh ngực, nhiệt lượng và tác động của tay khi massage sẽ giúp thông các tia sữa.

14. sweetxuka

sweetxuka WEB :sweetxuka.vn 091.209.3902/ 0973.304.1066

bé nhà mình ko chịu ti mẹ vì đầu t to, hic, mình toàn vắt sữa ra cho bé bú đấy, giờ 1 cữ của bé là 150, 3 tiếng/ lần, đã 4 tháng trôi qua rồi n vẫn hoảng khi nghĩ đến những tháng ngày đầu tiên, mình cũng bị tắc sữa.Mình sinh mổ, sữa về ngay, căng sữa ngực như 2 quả bóng đau và sốt, có lúc chỉ muốn cắt ngực đi, mình nhiều sữa lắm, nỗi hoảng sợ 1 thời, hic hic
    cũng phải uống đến vài cốc đinh lăng rùi ạ, hic hic

15. Meyeucongai_Munmun

Meyeucongai_Munmun mobile 0165.39.55.065

Mình thấy mọi người cho co bú sớm, kể cả bé ko bú thì cho sữa ngoài rồi dính lên ty để bé bú, nếu vẫn tắc thì uống lá đinh lăng sẽ thông sữa, nhưng mình đọc có một số ng bảo là uống lá đinh lăng thông quá nên mất sữa, ko biết là như thế nào, hic

16. sweetxuka

sweetxuka WEB :sweetxuka.vn 091.209.3902/ 0973.304.1066

đúng rồi đó mình uống 2 lần đinh lăng thông sữa n sữa giảm đáng kể luôn í, nhưng bù lại là cảm thấy dễ chịu hơn rất nhiều

17. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

18. hoangthilen

hoangthilen Thành viên tập sự

Nếu bị tắc tia sứa thì em lấy vài cái lá mít làm hèm hua hua vào 2 đầu ti rồi tự sẽ có sữa em nhé

19. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

mama tớ cũng bảo thế à, lúc tớ mới sinh bà bảo sợ tớ bị nứt cổ gà cũng làm thế, nhưng trộm vía đến giờ vẫn okie, hy vọng ko sao.

20. babubi2002

babubi2002 Thành viên tập sự

Em gọi rồi chị à, ok thật , mỗi tội hơi max, được cái tia nào ra tia ấy không đau và xong luôn, em sợ đau lắm, giá như gọi mấy hôm trước thì con đã được hưởng sữa non của mẹ rồi, tội nghiệp quá. Nhưng không hiểu tại sao mỗi lần bú xong cho thêm sữa ngoài vào vẫn thấy tợp hết, không biết là bé bú yếu , em ít sữa hay nó phàm ăn nữa, có mẹ nào giống em không