Cần giúp: Làm thế nào nấu bột lươn cho bé cho ngon

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Hai Nguyen, 27/8/2009.

1. Titomom

Titomom Thành viên tập sự

Đúng rồi đó bạn ạ. Nên giã cả xương ra để lọc nước vì ở xương có nhiều chất, trong đó có tủy xương rất tốt.

Đang tải...

2. TomMum

TomMum Tổng tư lệnh

Mẹ nó ơi bỏ tiết đi thì còn đâu là bổ nữa, phần bổ nhất của lươn là tiết mà.

3. thegioituoitho.vn

thegioituoitho.vn VUA ĐỒ CHƠI - Thế Giới Đồ Chơi thông minh cho bé

Các mẹ cho con ăn lươn pải nhớ nấu thật kỹ cho chín nhé vì trong lươn có 1 loại ky sinh trùng mà nếu nấu kô kỹ cho con ăn rất nguy hiểm các mẹ nhé

4. ngoclan5282

ngoclan5282 Thành viên tập sự

Nghe các mẹ nói về món cháo lươn, bột lươn mà ngon quá. Thèm quá !!!!Em sẽ học theo

5. TomnJenny

TomnJenny Thành viên tích cực

Các mẹ sợ con lạnh bụng thì khi luộc lươn cho thêm ít gừng đập ra luộc cùng cũng ok mà, lươn thơm phức và đỡ tanh hơn đấy! Mùa này có rau cải cúc, nấu cháo lươn cũng rất ngon!

6. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Muốn cho ku nhà mình ăn lươn quá nhg mình sợ con này kinh. Nhìn đã khiếp. Ăn lại càng ko. Đang đợi hnào đủ dũng cảm làm đãi con zai 1 bữa vậy.

7. beNam

beNam Thành viên rất tích cực

em đánh dấu để mai mốt tập làm cho con

8. người mẹ trẻ

người mẹ trẻ Thành viên rất tích cực

mình cũng hay nấu cháo lươn cho cún nhà mình lắm mà trộm vía cháu thích ăn lăm.mình lựa lươn rùi nhờ c bán hàng làm hộ.mang về mình bóp muối với dấm cho sạch hết nhờn đi.cắt thành từng khúc nhỏ ướp với 1 chút mắm và hành khô.sau đó đem xào lên rùi xay với bí đỏ và 1 chút rau cải ngọt.bạn nhớ là 1 chút thui vì rau cải cho nhiều mùi sẽ hắc,bé sẽ thấy khó ăn đó.xương thì bạn để ninh lấy nước nấu cho bé.bạn nấu bột xong gần chín đổ hỗn hợp trên và là đc ngay 1 bát bột thơm phức cho bé đấy.bạn thử xem sao nhé

9. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Chuột nhà mình cũng khoái món này lắm. Mình cũng hấp rồi xào lên, trộn với cháo. Chuột hơi bị ghiền luôn hihi. Nhưng lúc nhìn làm thì mình sợ lắm. hic hic

10. nam05y

nam05y Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng hay lam luon cho con ăn. nhưng toàn mỏ bụng. hum nay mơi biết là ko lên mổ bụng. nhưng chưa hiểu tiết luơn là chỗ nào, vì khi em chỉ toàn thấy ruột lươn, các chị chỉ giáo cho em với nhé. tks...

11. nam05y

nam05y Bắt đầu nổi tiếng

ma cho em hỏi thêm chút. 1 lạng lượn tươi, sau khi làm còn có tý bo thì nấu làm mấy bữa ah.

12. mẹ Tí Tom

mẹ Tí Tom Thành viên tích cực

Lươn cực kỳ nhiều chất. Các mẹ đừng nên cho các con ăn nhiều. Lên thực đơn 1 tuần chỉ 2 bữa lươn thôi...

13. hongyen

hongyen 0988773381

Mẹ nó luộc nguyên con sẽ thấy tiết con lươn nó nằm sát với ruột nâu đen như tiết gà luộc ý.

14. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

em đánh dấu, để theo dõi rồi về làm cho chim ri ăn

15. TomnJenny

TomnJenny Thành viên tích cực

16. chicbong

chicbong Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng thường nấu cháo lươn cho con ăn, mình xin góp ý thêm là như mình thường làm sạch lươn như mẹ nguyenbaochau nhưng cho lươn vào hấp thì ngon hơn và khi nấu có thể nấu với rau mùi hoặc rau ngót và cho thêm một chút gừng cho đỡ tanh và thơm ngon hơn. nếu nấu bột thì xay nhuyễn còn nấu cháo thì băm nhỏ.

17. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

bữa sáng nay em cũng mua 1 con lươn về nấu bột cho chim ri ăn. em làm như thế này nhé, các mẹ xem đã đúng cách chưa ạ:
    - làm sạch lươn: vì ở hàng bà bán hàng ko mang muối đi nên em mang về nhà mới cho muối vào túi đựng con lươn đó ạ. em để cho nó giãy giụa một hồi lâu, thấy nó chết hẳn thì mới làm. lúc nó giãy chết mà em sợ phát khiếp đấy. sau đó em dùng luôn cái túi nilon tuốts từ đầu con lươn cho tới đuôi để cho hết nhớt, rửa lại với nước sach cho hết nhớt hẳn.
    - em cho lươn lên luộc, rồi bóc lấy thịt, lấy tiết bỏ ruột, xưong cho đun tiếp rồi cho vào máy xay, lọc lấy nước.
    em cho toàn bộ số thịt lươn lọc đc cho vào xào với dầu ăn của bé, cho một ít nước mắm ngon vào cho đậm đà rồi lấy 1/3 mang dằm nhuyễn, vì ít quá nên ko xay đc bằng máy xay ạ
    em cho thịt đã dằm vào phần nước ở trên đánh tan thịt trong nước, cho bột vào đánh tan rồi cho lên bếp náu như bình thường. bộ chín em chi ít rau mùi vào cho thơm ạ.
    con gái em chưa lần nào ăn hết 2/3 số bột mẹ nấu, vậy mà hôm nay ăn hết hẳn 3/4, số còn lại mẹ đánh chén sạch bách :D
    em tự khen nó ngon thật ạ

18. TomMum

TomMum Tổng tư lệnh

Ui em cung toan lam giong me chau thoi, co dieu la em phi hanh roi cho luon vao dao qua cho thom roi moi cho vao nau a.

19. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Mình thì mua lươn, nhờ ng ta làm sạch. Sau đó về tuốt giấm, muối cho kĩ thêm. Xắt khúc theo phần của bé. Cho tất cả các khúc vào chén, cho nước mắm, dầu mè, gừng sợi, đầu hành vào chén, đun cách thủy cho chín. Tước thịt để đông. Khi bé ăn thì lấy ra cho tan đá, quậy với ít nước rồi cho vào nồi cháo cùng bí đỏ, hạt sen hay sa-lach xoong và cà rốt.

20. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, lươn làm theo cách của các mẹ là ok rồi. Nếu các mẹ có hạt nén thì phi thơm rỗi xào luơn sẽ rất thơm, mà ăn nén cũng tốt cho bé nữa đó, thêm 1 tí nghệ thì tốt hơn nữa. Chúc các bé ngon miệng nhé.:p