Cần giúp: Làm thế nào nấu bột lươn cho bé cho ngon

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Hai Nguyen, 27/8/2009.

1. Me Hai Nguyen

Me Hai Nguyen Thành viên tập sự

Em mới tập tọe làm mẹ được 7 tháng :rolleyes:. Các mẹ chỉ giúp em làm sao nấu bột lươn cho ngon với. Nấu kiểu gì? Với rau gì? Sao em thấy làm được cái con lươn vất vả ghê mà ăn chả ngon như ngoài hàng :confused:. Chỉ khổ cu tí nhà em phải ngậm ngùi vừa măm vừa vùng vằng thôi :heart:.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Hai Nguyen
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng hay nấu cháo lươn cho con ăn lắm.
    Lươn mua về bóp sạch với muối, dấm (ở quê thì hay bóp với gio, nhưng thành phố thì làm gì có nhỉ?)
    Sau đó luộc lên, gỡ lấy thịt. Thịt ướp với mắm ngon một lúc cho ngấm rồi xào kỹ.
    Nấu cháo chín thì đổ thịt lươn đã xào vào, cho thêm tý hành hoa. đảm bảo cháo không bị tanh mà còn thơm phức như nấu với thịt gà đó.

3. linhtran79

linhtran79 Hạnh phúc là đây :)

Mình góp thêm một tý nữa nhé :) Mẹ nó làm giống như mẹ nguyenbaochau, nhưng thêm ít gừng và nấu chung với đậu xanh ý rất ngon .. bùi của vị đậu xanh và thơm của mùi gừng rất tốt cho bé vì lươn là chất lạnh mình thêm gừng vào cho ấm bụng của bé. Bé nhà mình thích ăn vậy lắm .. :)
    Chúc mẹ nó làm được tô cháo lươn ... thật ngon ... nhé :p:p:p:p
    Chúc bé của Cô ăn thật nhiều để mẹ làm thêm nhiều món ngon cho bé nữa :p:p

4. zinette

zinette Thành viên tích cực

nếu nấu bột thì nhà tớ hay làm thế này. lươn cũng làm như các mẹ, luộc lên gỡ lấy thịt, nước đó bạn cho ít rau thái nhỏ vào đun cùng. Sôi 1 cái thì bắc ra để nguội, cho xay nhuyễn cùng thịt lươn (lươn nhà mình hay cho ít rau mùi nữa để át mùi tanh và thơm hơn). rồi lấy nước đó quấy với bột. Cho gừng giống mẹ linhtran79 cũng hay, mình chưa thử bao giờ

Me Hai Nguyen thích bài này.
  5. khoaikute

khoaikute Thành viên chính thức

con` e làm lươn bằng cách lươn làm sạch trần qua nước nóng lấy vải lau sạch bong nhớt luôn sau đó gỡ lấy thịt rửa sạch băm nhỏ cháo chin' thi cho vào (k dám cho gừng vì nhóc nóng trong ) chỉ cho cà chua , rau băm ,dầu oliu hoạc dầu mè cũng được , không luộc lấy nước vì tanh lắm mà bỏ nước lại mất chất

Me Hai Nguyen thích bài này.
  6. me cuky

me cuky Thành viên chính thức

nhà e thì lươn mổ bụng sống, cắt tiết, lọc xương lấy thịt. phi hành với dầu ăn cho lươn vào xào qua rồi cho nước, xay nhỏ nấu bột cho con ăn. Ăn lươn với rau mông tơi. Thơm ngon lắm. con ăn hết ngay 1 bát con. nhà e cho con ăn lươn suốt. Vừa bổ vừa mát. mẹ ăn còn thấy ngon ấy

7. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

Bé nhà bạn mới 7 tháng thì cho ăn lươn liệu có hơi sớm quá không?, để con khoảng 8 tháng trở ra rồi mới cho ăn thì tốt hơn bạn ạ.
    Còn nấu bột lươn thì nhà tớ nấu thế này: lươn mua về để thẳng vào ngăn đá tủ lạnh chừng 30' đến 1h sau đó bỏ ra rửa sạch bên ngoài, làm cách này lươn không bị nhớt dễ làm và nhanh hơn rất nhiều so với làm bằng muối và dấm, con lươn lại không bị cắt tiết-mất chất mà theo các cụ nhà ta thì tiết lươn là rất bổ.
    Lươn đã làm sạch lấy 2 que xiên, xiên 2 đầu (đằng miệng và đằng bụng cái chỗ ấy của lươn ý ạ, rất dễ xiên) sau đó vòng lại thành vòng tròn cho lên bếp ga nướng. Các mẹ nhớ nướng chín nhé vì nếu không chín thì rất khó bóc thịt ạ. Lươn nướng chín rồi thì các mẹ lột phần da cháy, bóc ruột bỏ đi, rồi bóc thịt ra thôi. Thịt lươn nướng đã rất thơm rồi ạ nhưng mẹ nào cẩn thận thì phi chút hành rồi cho thịt lươn vào xào lại cho hết sạch tanh. Nếu nấu bột thì lấy cái thìa nghiền lại cho thịt cho nhuyễn, rồi cho vào bột ạ, còn nấu cháo thì tùy theo độ thô của cháo mà các mẹ xử lý nhé. Nấu bột/cháo lươn thì ngon nhất là nấu với rau ngót hoặc rau cải mơ ạ. Các mẹ cứ thử xem, ngon tuyệt.
    Nếu mẹ nào có cho gừng thì cũng cho ít ít thôi nhé vì gừng là để khử tanh và tránh lạnh bụng nhưng cho nhiều bé sẽ nóng đấy.

Sửa lần cuối: 28/8/2009
    mia-ngotme_chim_ri thích.
  8. khoaikute

mẹ nó ơi nướng thì thơm thật đấy nhưng em sợ nướng sản sinh chất ung thư có sao không ?

9. TomnJenny

TomnJenny Thành viên tích cực

Khi mua lươn bảo người bán là cho tí muối vào túi cùng con lươn, khi mang về tới nhà lươn đã died và nhả bới nhớt lúc này mẹ nó chỉ cần cắt chanh ra làm đôi cầm nửa miếng chanh tuốt từ đầu tới đuôi con lươn, vừa tuốt vừa vắt nước chanh ra là lươn sạch bong kin kít. Cách này làm vừa nhanh vừa đơn giản.

Sau đó cho vào luộc gỡ lấy thịt, nhưng lưu ý là lấy cả phần tiết lươn vì đây là phần bổ nhất của con lươn đấy, còn lại cách chế biến làm theo các mẹ khác là tuyệt vời!

Sửa lần cuối: 28/8/2009
  10. Me Hai Nguyen

Cám ơn bác chỉ giáo. Em hỏi thêm phát nữa, là luộc lươn bao lâu thì ukie. Em luộc rùi da con lươn cứ bị bong bong kiểu mụn nước í. Là sao nhỉ?

Masafot thích bài này.
  11. Me Hai Nguyen

Hay quá, em đọc bài của các mẹ bên trên cũng thấy ngon ơi là ngon. Ực ực, toàn cháo lươn, mẹ ăn khéo béo hơn con. Dưng mà đến bác thì thấy bột lươn rùi, mô phật. Về áp dụng ngay.

12. Me Hai Nguyen

Thanks mẹ khoaikute nhìu nhìu. Liệu chỉ chần con lươn thì có gỡ thịt nó ra được không bác nhỉ. Em sợ thịt nó dính vào xương khéo lại fải dùng răng gỡ thì nguy to. :D

13. Me Hai Nguyen

Cám ơn mẹ nó nhiều. Em sẽ học cách dùng chanh của chị.

14. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

Mình đã lột chỗ da bên ngoài rồi mà mẹ nó, phần thịt chín bên trong là chín bằng hơi mà, yên tâm đi mẹ nó :)

15. AnhLinh

AnhLinh Thành viên chính thức

Nếu mẹ nó luộc chín rồi tắt bếp và vớt lươn ra luôn thì không bị thế đâu. Nhưng tớ thì không lấy da nên toàn để trong nồi khi nào nguội mới vớt ra gỡ, vì khi nó bong kiểu mụn nước thì bóc da dễ lắm mà không bị dính thịt, phí.

16. AnhLinh

AnhLinh Thành viên chính thức

Bà ngoại 2 nhóc nhà tớ toàn làm thế này đấy (tại vì tớ nhìn thấy con lươn sống là đã muốn quay mặt đi rồi:mad:). Hồi trước không biết toàn cắt tiết rồi mổ bụng. Sau đó có bác hàng xóm là người Nghệ An bảo làm theo cách này để giữ tiết lại. Và tớ thấy cũng đỡ tanh hơn đấy.

17. khoaikute

hjhj me no' tách thị từ phần lườn lưng nhẹ nhẹ khía bỏ xương l mà mình toan làm thế chẳng bao h dính xương cả xong băm nhỏ xào môtj chút dầu là ok

18. chikchik

chikchik Thành viên tập sự

cảm ơn mẹ nó nhé, đúng là Tiết lươn bổ nhất,các mẹ nhớ nhé :heart:

19. BND

BND Thành viên chính thức

các mẹ ơi, nấu bột lươn, các mẹ nên cho ít rau răm vào, xay cùng cho bé không bị lạnh bụng, có thể nấu cùng hành tây. Theo lý thuyết, lươn có tính lạnh, nếu nấu cùng hành tây và rau răm (tính nóng) thì sẽ cân bằng. Lưu ý là nên ăn vao bưa trưa thôi nhe, để đến bữa tối sợ các bé bị lạnh bụng, khó tiêu.

20. BND

BND Thành viên chính thức

ah, nhà tớ còn giã phần xương lươn ra để nấu bột, đảm bảo, ngọt đến tận chân răng.