Cần giúp: bé đi mẫu giáo trường công

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi moon_ngheu, 29/8/2012.

1. avon_TLshop

avon_TLshop Thành viên tích cực

Ðề: bé đi mẫu giáo trường công

em thấy gửi trường tư thục tốt hơn, trường công 1 cô trông những 30 cháu, con mình thì chẳng được quan tâm, cháu nào lười ăn là họ cho nhịn luôn. Em quen mấy cô trường công , khuyên đừng gửi trường công, vì các cô làm đó nên các cô rất hiểu bản chất. Em cho con gửi trường tư thục, 1 cô trông 10 cháu,cơ sở vật chất thì chả thiếu gì, thậm chí còn nhiều hơn.

Đang tải...

2. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

e cũng muốn cho con học trường tư, mỗi tội mắc quá, 2 vc ko lo nổi T_T

3. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Con nhà tớ đi bữa nào cũng khóc. Con tớ cũng học trường công, cũng đông học sinh vô cùng.
    Nhưng tớ và cả nhà đều ko buồn phiền tí nào vì điều đó, dù con tớ cũng chưa biết xúc cơm. Bởi vì, trẻ cần học cách thích nghi.
    Tất nhiên là học tư, tiền nhiều, ít cháu, cô quan tâm đến từng cháu. Học công, tiền ít, đông cháu, ko thể quan tâm như ở trường tư được. Đấy là quy luật rồi.
    Cái tâm lí học tư nó khác học công, nên bố mẹ nào cho con đi học trường tư rồi, ra trường công đều bảo là chỉ thích học trường tư.
    Tớ cũng đã đăng kí cho con học MN song ngữ, xong rồi lại thôi. Vì nghĩ đi nghĩ lại, trường công cũng là nơi an toàn.
    Nhưng tớ nghĩ, đó là nơi để đưa các bé vào khuôn khổ nhất đấy. Vì làm gì cũng có tập thể, có phòng trào, trẻ nhìn nhau mà làm.
    Con nhà tớ có hôm đi học về, đòi ăn đủ thứ, khóc loạn nhà. Có hôm thì mời gì cũng lắc, vì ở lớp ăn no rồi.
    Trẻ nó cũng ăn uống theo cảm xúc, theo tâm trạng như mình. Dần dần rồi con nó sẽ quen.

pikachuboDemen2009 thích.
  4. moon_ngheu

moon_ngheu Thành viên tích cực

được 3 ngày nay bé nhà em đi học đã không khóc nữa rồi. cũng yên tâm phần nào. mẹ sâu sâu phân tích rất hợp lý nhưng thật sự nhìn con có ai mà ko xót đâu. hì

5. trangbeo2008

trangbeo2008 Thành viên mới

Nhà tớ cũng vote cho trường công vì lúc con 2 tuổi mình cũng đi gửi trường tư vì nghĩ rằng lớp học ít cháu, cô cũng để ý chăm sóc các con nhiều hơn nhưng mà cho đi học thì con khóc cả tháng trời tớ sốt ruột cộng thêm nghe ngóng và rình đến để kiểm tra xem các bữa ăn của con thế nào thì tớ không thấy ổn cho lắm nên quyết định nhảy trái tuyến sang trường công(trường điểm của quận Cầu Giấy). Các mẹ biết thế nào không con đi học vào cô giáo đón tay không khóc lóc gì cả (chắc cô mát tay) tớ sướng tỉnh cả người. Được cái lớp học con tớ rất nhiều đồ chơi và con cũng thích cô sao ấy, thế là hôm đầu tiên tớ chỉ gửi con đến 11h trưa rồi đón, hôm sau thì gửi luôn một mạch cho đến 4h mới đón cô bảo con ăn ngoan mà không khóc..Nên tớ nghĩ cũng tùy trường thôi nhé các mẹ.

6. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Tặng mỗi cô một hộp bánh trung thu kèm một phong bì mẹ nó ạ.
    Tớ có bạn cấp 3 làm cô giáo cả ở trường công lẫn tư đây. Hôm chủ nhật vừa rồi đi họp lớp nghe chúng nó kể chuyện mà choáng. Dù là cho con học trường nào thì bố mẹ hàng tháng vẫn phải bồi dưỡng cho cô, mỗi cô là 100k nhé, nhét chung phong bì rồi đưa cho cô phụ trách lớp.
    Chúng nó bảo các cô chẳng nói là đòi hỏi đâu nhưng bố mẹ nào biết điều thì con sẽ được quan tâm hơn. Còn bố mẹ nào đến trường mà nói các cô nọ kia á thì con sẽ bị phân biệt đối xử ngay. Có nhiều cô chẳng đánh mắng gì đâu mà ko quan tâm tới bé nữa thôi, kệ bé thích làm gì thì làm, lúc học bài nọ kia thì ko gọi bé phát biểu, cho bé chơi một mình. Một thời gian bé sẽ chán mà ko muốn đi lớp nữa.
    Đấy, giờ các mẹ chỉ sợ con bị đánh mà có nghĩ tới việc con bị cách ly ghẻ lạnh như thế còn nguy hiểm hơn ko.

7. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

tơ cũng vote cho trường tư nên bỏ tiền ra chạy trái tuyến đây, đọt trước cho học trường công thấy các cô niềm nở, hàng tháng vẫn phải phong bao nhưng thấy chất lượng bữa ăn chán quá nên nhanh chóng chuyển, trộm vía sang bên này bé lại thích học vì buổi sáng được tập thể dục........

8. nglinhdan2010

nglinhdan2010 Mẹ SuRi

Em nghĩ nếu bé bé quá thì gửi trường tư là tốt nhất. Bé nhà em gần 27 tháng rồi, bà ngoại có xin vào trường công ở ngõ 100 Đội Cấn, nhưng từ hôm nhập học đầu tháng 8 đến giờ, bé mới đi học được ~ 10 buổi, ốm suốt thôi :(, nghỉ nhiều quá cô giáo bảo bé đến lớp khóc làm các bạn khóc theo . Hôm nay em cho bé đi học thấy chiều bé về vẫn khóc khi thấy mẹ đón nhưng có vẻ vui hơn :) Còn về hát múa và cười đùa nữa, hi trộm vía...:D

9. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Chào bạn,
    Cho con đi học trường công là thế đó. Mình thấy học mầm non chia ba cấp. Mỗi một cấp các cô giáo dục con theo một bậc khác nhau. Năm đầu tiên, các con còn được vỗ về, chăm lo chu đáo nhưng đến năm thứ nhỡ thì các con đã phải tự xúc cơm, tự lấy khăn lau mồm, tự làm các việc có thể và năm cuối cấp, các con tự lấy gối nằm, lấy chăn đắp, tự học tập thể, tóm lại là tự làm nhiều việc ( lúc này các cô nhàn về chăm nom) nhưng các cô tập trung vào dậy học......Bây jo con mình đã vào lớp một. Mình thấy học trường công không được chăm sóc kỹ lưỡng, ko có camera xem con đang làm gì nhưng mình thấy con cứng cáp và trưởng thành hơn. Mình nghĩ đó là kỹ năng sư phạm của các cô được học. Nếu có điều kiện bạn cho con vào tư thục vẫn tốt khi con còn nhỏ.Còn con gái bạn, bạn đừng lo lắng nhiều, bạn có thể tâm sự hỏi han chuyện đi học của con,... mặt kia bạn có thể nói chuyện trực tiếp với cô và nhờ cô để ý quan tâm đến con hơn... Tất cả sẽ tốt đẹp thôi mẹ nó ạ.

Sửa lần cuối: 12/9/2012
  10. moon_ngheu

nghe mẹ khát vọng nói mà em hoảng quá hic hci, 4 cô mà đi mỗi cô 1 hộp bánh rồi phong bì nữa thì vụ trung thu này lại mất ít nhất 1 trieu 5. cám ơn các mẹ đã quan tâm. mà cho em hỏi tí đi học trường công này đông bạn, làm thế nào để đề phòng ốm đau cho con mình nhỉ, em sợ lắm cái vụ lây nhau cứ vừa khỏi lại bị lây khổ lắm các mẹ ah

11. Demen2009

Demen2009 Thành viên rất tích cực

Ôi sao bé nhà mẹ nó giống bé nhà mình thế nhỉ. Bé nhà mình đi học đến nay cũng đã tròn 1 tháng, mà cứ mỗi lần đi qua lớp là nó cúi gằm mặt xuống, bảo chào cô giáo thì ko thèm chào, nó cứ bơ bơ chứ hem thèm vào lớp. Ăn sáng ở ngoài xong thì đòi về, mếu máo bảo là mẹ ơi con về, con ko đi học đâu. Hỏi han đủ thứ nhưng nó không bảo gì cả. Mình cũng cho tiền các cô rồi, nhưng có vẻ không ăn thua hay sao í.

12. Demen2009

Demen2009 Thành viên rất tích cực

Có khi đúng vậy đấy mẹ nó nhỉ? Vì con mình cũng không ăn đc mấy, thấy các cô toàn phàn nànn là con chưa biết tự xúc ăn, chắc các cô toàn bỏ đói nên nó sợ hay sao í, hic hic, thương con quá cơ

13. uyenyeu

uyenyeu Thành viên sắp chính thức

Mình thì trộm vía ít khi phải lo lắng cho con khi con đến lớp. Bé nhà mình tương đối hòa đồng và tự lập nên đi học không có vấn đề gì lớn. Bé cũng học trường công đã được hơn 1 năm. Giờ mình vẫn buồn cười mỗi khi nhớ lai những ngày đầu tiên ấy. Cũng khóc lóc thảm thiết lắm, nhưng chiều đón con, hỏi cô cháu có khóc lâu không, cô bảo khóc 1 lúc thôi, các bạn động viên là nín ngay. Mà cô cho đồ chơi để dỗ, nhỡ có bạn nào ra giật đồ chơi thì cũng vẫn giằng lại như thường nhé.
    Hơn 1 năm, giờ con yêu trường yêu lớp, biết tự ăn, tự mặc quần áo, tự đánh răng, mà mỗi hôm nghỉ học là cô lại kêu "anh chàng này nghỉ là lớp vắng hẳn đi, nhớ ra phết". Mẹ nghe thế cũng thấy yên lòng! ;)
    Dần dần rồi con sẽ quen, các mẹ đừng lo lắng quá.

14. muare.nhat

muare.nhat Bắt đầu tích cực

e mới tập toành bán hàng với lại mấy hnay bận quá ko bán dc hàng j ka, trời lạnh rồi các mẹ nhỉ ,e mới có trương trình khuyến mại lớn kích cầu đấy các mẹ vào xem qua rồi cho e ý kiến nhé

15. trangbeo2008

trangbeo2008 Thành viên mới

Nhà tớ thì mỗi dịp lễ tết thì cứ phong bì 100k một cô thôi. Nói chung là bây giờ tiêu cực vụ trường lớp quá rồi, công tư đều phải đi thía này thì xiên đâu các mẹ nhỉ. Hic

16. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

Con bạn này giống con nhà mình, mẹ đi đón nhìn thấy mẹ là mếu máo, hix thương con nhưng vẫn phải cho con đi học. Mà con đi học chẳng ăn được gì mới.

17. GiadinhSaoSoc

GiadinhSaoSoc Bắt đầu tích cực

Ôi, chào các mẹ.
    Con nhà mình cũng 3 tuổi mới chuyển từ trường tư thục sang trường công đợt này. Vậy mà 1 tháng đi học ở trường mới rồi mà khóc ghê lắm, phản đối kịch liệt "không đi học lớp này, đi học lớp kia cơ" về nhà hỏi ở lớp thế nào thì cu cậu đều không muốn trả lời những j liên quan đến lớp và cô.
    Sáng nay tớ đưa con đi học mà buồn bực quá, cô giáo chính cũng đang phàn nàn là con mình không biết tự xúc cơm ăn, mà cứ phải 1 cô xúc cho thì ăn, không thì thôi (mình nghĩ có phải bé nào 3 tuổi là cũng biết tự ăn được đâu) mà lần nào đến cô cũng kêu than quá, rồi là cháu nghịch ngợm lắm, chẳng ngồi yên 1 chỗ. Còn cô phụ thì nói bâng quơ đằng sau mình là "con chị ở nhà nghịch thì chị biết quá còn j nữa". Thế đấy các mẹ ạ. Mình giận cái cô phụ này quá, không tôn trọng phụ huynh. Mình biết là con mình nghịch, rồi chưa tự ăn được thì cũng phải rèn cho cháu khi ở nhà chứ, còn đến lớp thì các cô cũng phải huấn luyện các con nếu không sinh ra trường lớp với các cô giáo đi học trình độ sư phạm để làm j nhỉ?

18. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Con trai mình đi học trường công ngay từ khi 2t, cũng k thấy bé khóc, vẫn thích đi học. Nay con gái mình cũng 2t cho đi trường tư bé cũng chỉ khóc có 2 hôm đầu thôi. trộm vía quá. Trường tư ít cháu cô quan tâm hơn, nhưng cũng tùy từng bé, các mẹ nhỉ. Có bé lớp con gái mình khó đã 3 -4 tháng rồi, ngày nào cũng ngồi khóc từ sáng đến giờ ăn trưa thì nín để mồm còn ăn sau đó đi ngủ, ngủ dậy thì cô bảo nó k khóc nữa, hi hi

19. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Con nha em di truong con tu 2 tuoi co, kho than, ma cuoi cung van ngoan a

20. moon_ngheu

khổ thế đấy. em bầu bì sang tuần là đẻ rồi mà cái vụ trung thu vẫn chả bít đi kiểu gì cho hợp lý, dạo này kinh tế còn eo hẹp nữa chán ghê cơ