CLB các mẹ yêu thích trồng rau sạch

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi BBBống, 31/8/2009.

1. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

chị ơi! Tinh thần trồng rau lại lên rồi à??? he he... Trồng cho con có rau mà măm chứ!! Lúc nào tiện gửi hàng em gửi đỗ HL cho nhé!!

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. BBBống

BBBống Thành viên chính thức

Mẹ cu Đạt ơi, có thể bán cho mình 1 gói đỗ HL không? (Nhân tiện cho kinh nghiệm trồng luôn nhé:rolleyes:

3. Me Dat

Nhà tớ có bán hạt giống đâu! Chỉ là trên này dễ mua thì mua hộ các mẹ dưới đó thôi!! Tiện thì mai tớ về, nt cho tớ cái ĐC để tớ bảo ng ship hàng cho tớ ship luôn cho! He he..

4. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

cảm ơn em nhiều, chị đang lên dây cót đây mà không biết có được không? mà phải công nhận lá tắm của em rất được đấy. Sinh xong 1 tuần, vết mổ ngon lành, tắm 1 phát rồi đi thi không vấn đề gì, ai cũng tròn mắt. :D

Me Dat thích bài này.
  5. cu_zin

cu_zin Thành viên chính thức

Mình sắp thu hoạch mấy e cải đà lạt, trưa nay về chụp ảnh rồi post cho cả nhà.

6. BBBống

Thế là mấy chậu rau thí nghiệm đã hỏng, hic, may mà cũng nhổ sớm cho con ăn mầm cải được mấy bữa.
    Em giúp việc trồng dầy quá, cây mọc không có chỗ mà thở, thế mà là nông dân chính hiệu đấy, hic

7. Me Dat

Hội nhà mình không thấy ai post hình nhỉ?? Nhà mình dạo này vườn tan hoang quá!! Quên mất cái hôm gửi hạt đỗ cho mẹ Bống, còn 1 ít hạt cải ngồng làn, đặc sản Tây Bắc mà không gửi luôn!!

8. BBBống

Huhu, về nhà ngoại 3 tuần, rau chết thảm thương, nản thế...., trồng lần thứ 2 rồi đấy.
    Gói đậu HL mà mẹ nó gửi vẫn chưa mang ra dùng đâu :(
    Mà lạp sườn của mẹ nó ngon thía./.

9. Phuong Bao

Phuong Bao Thành viên sắp chính thức

Còn đây là vườn rau nhà mình. Tuy chưa thu hoạch được nhiều nhưng cũng đủ rau cho con trai ăn và cả nhà thì lai rai.
    Đây là rau cải ngọt, cũng mất 2 tuần mới lên được thế này, hic
    Còn đây là tần ô, cũng mất 3 tuần, lâu ghê
    Còn đây là rau muống, xanh mơn mởn
    Mướp thì cũng đang ra hoa
    Hehe, tự hào nhất là khổ qua, đây là trái to nhất mà mình trồng được,

Cha, mình phải tích cực hơn nữa mới được. Dạo này trời mưa, cây cối cũng khó trồng. Chiều nay về mình sẽ mua thêm phân bón cho cây.
    Bạn nào có kinh nghiệm gì thì chỉ mình tăng năng suất với nhé.

civil_huyen thích bài này.
  10. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Cũng tập tành sang đây..nhưng chắc lười như e thì trồng gì..hic...có trồng tiền thì trông mẹ bống ới..hí hí...nhưng đọc nhiều cách cũng hay..khi nào nhà e mua đc trang trại rộng thì tha hồ..giờ thì k có chỗ..hic hic..Trua nay mẹ nó cứ qua LH đi..e chưa lấy vội..sang tháng vẫn phải mua sữa mà..kệ..hìhì

11. Me Bao Son

Me Bao Son Thành viên đạt chuẩn

ui hôm nay mới biết hội trồng rau, mình ấp ủ lâu rồi mà chưa làm đc. Đợt trc cũng tha hộp xốp về chồng bảo lại tha rác về nhà giờ trên cái tum nhà mình có mấy cái hộp xốp chất đống phải học hỏi kinh nghiệm trồng rau của các mẹ mới đc. Các mẹ cho em tham gia với nhé. CN này em sẽ đi thồ đất về trồng, ban đầu sẽ làm rau mầm bằng hạt đậu xanh trc. Cho em hỏi thao tác từ khi làm đất đến khi gieo hạt với ạ

12. Me Bao Son

Me Bao Son Thành viên đạt chuẩn

Ah nhà có it đỗ tương bà ngoại cho cách đây phải 5 tháng rồi ko hiểu có trồng rau mầm được bằng loại hạt đó không ạ?

13. khakha999

khakha999 Đào tạo TVGS, QLDA ...

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu mẹ nào muốn trồng mùng tơi, cứ đi chợ chọn mua mớ nào già già về mà trồng. Mình thì cứ mua mùng tơi về, lá với ngọn thì chén còn cọng thì vứt ra vườn. Chịu khó tưới nước là nó lên nhiều lắm. Cây đó dễ trồng mà. Chứ các mẹ gieo hạt thì hơi lâu thật.:p

14. cu_zin

cu_zin Thành viên chính thức

ui giời, ko biết mấy e ý lâu lên, chờ mãi chả thấy nhú, cứ tưởng làm sai công đoạn nào, đổ đi mất rùi, tinh thần lại xuống thấp.

15. BBBống

Hâm mộ vườn rau nhà Phương Bảo quá.
    Mẹ nó ơi chỉ mình cách trồng có được không? Càng cụ thể tỉ mỉ càng tốt nhé. Mình đang định khởi động lại đây. Hai lần trồng đều thất bại, nản quá.
    Mà cái đống hạt mình vứt chỏng chơ ra trước ô đất công cộng thì lên ầm ầm, mà chẳng chăm bẵm gì cả, hic
    Àh mẹ nó xem có nhầm hay không mà sao thấy 2 - 3 tuần mà rau nhà mẹ nó tốt thế, nhà mình 2 tháng rồi mà rau cải chỉ bẳng 1 nửa của mẹ nó thôi

16. Sony Mum

Sony Mum Thành viên tích cực

EM cũng đang tính tập tành trồng rau cho con nhưng không biết bắt đầu từ đâu cả. Hộp xốp thì có phải đục lỗ không các chị. HIc, có cao thủ nào ra tay chỉ em với ạ

17. BBBống

Hic, chẳng pải cao thủ vì chưa trồng được trong hộp xốp lần nào hết.
    Em giúp việc nhà mình, nông dân chính hiệu, còn kêu là "chị ơi sao trồng trong hộp xốp khó thế"...:(
    Mấy hộp xốp ở nhà mình thì mình lấy que đũa ý, chọc vài lỗ ở dưới đáy hộp, rồi kê cái hộp lên để cho nó còn có chỗ thoát nước, tránh cây bị úng

18. BBBống

Hic, chiều đi làm về thấy cây của mình bị ai đánh cắp mất roài, nghe mọi người "tố giác" là có bà nào đi xe đạp qua "xin", hic. Cứ như chơi trò trồng cây trong Facebook ý..., tiếc... Mồng tơi cũng phải đuợc 20 - 30 cm là ít huhu

19. Phuong Bao

Phuong Bao Thành viên sắp chính thức

Haha, trong lúc buồn vì cây bị mất cắp mà giọng văn của bạn vẫn vui quá.
    Thôi thì mình lên facebook để ăn cắp cây lại vậy.
    Nói đùa chút thôi, chia sẻ cùng bạn, hic. Chắc là bạn phải sắm con chó như trên Facebook ý.
    Mình trồng rau thật ra cũng có tham gia đông đảo của lực lượng hậu phương, ông bà và chồng, nên tinh thần cũng nhiều. Cứ ngày nghỉ, 2 vợ chồng đi tha đất, hạt giống, thùng xốp, phân bón, nói chung ở shop có gì cần thiết cho cây, mình khuân về hết. Và cứ theo hướng dẫn của shop mà làm thôi, bạn ạ. hihi, nhưng mình có đi thêm trùn bỏ vào cho đất ẩm, xốp, dinh dưỡng và phân bò (bón cho cây mướp, cây đậu...). Rồi cử thế hàng ngày ông bà lên tưới nước. Cứ thế mà vườn rau nhà mình nó lên bạn ạ.
    Bạn bảo mình chỉ tỉ mỉ cho bạn, híc, nghĩ lại thì thấy là mình cứ làm theo tờ giấy hướng dẫn của shop + kinh nghiệm trồng cây thôi, đặc biệt thì là có thêm trùn và phân bò, tưới nước đầy đủ.
    Hihihi, nếu khi nào bạn nản thì cứ nhìn vườn rau nhà mình cho có thêm tinh thần nhé. Chúc vườn rau nhà bạn xanh tươi mơn mởn.

20. Sony Mum

Sony Mum Thành viên tích cực

Shop đó ở đâu hả chị, em tập tành nên muốn đến shop mua từ A->Z như đất, hạt giống, phân bón..... còn trùng thì lấy ở đâu ạ. Ở quê em đầy mà ở HNI không thấy ở đâu