CLB các mẹ yêu thích trồng rau sạch

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi BBBống, 31/8/2009.

1. BBBống

BBBống Thành viên chính thức

Mồng tơi cũng trồng bằng cành được hả mẹ nó??? Hôm qua đọc của mẹ nó xong nói với mẹ chồng như thế, bà bảo ko trồng được. Có pải cách trồng giống như rau muống không mẹ nó???

Bạn ơi cửa hàng đó ở đâu vậy, cho mình địa chỉ để ra đó làm từ A-Z cho xong, chứ làm lần nữa mà hỏng thì chắc tớ bỏ cuộc mất :(
    Hoặc bạn có hướng dẫn của cửa hàng thì chịu khó post dần lên đây chia sẻ với bà con 1 tí nèo :D:D:D
    À mà kinh nghiệm trồng rau cải, rau muống thì gieo khoảng bao nhiêu hạt vào 1 thùng xốp là được hả bạn???

Mà số mình dạo này làm sao, toàn mất của. Có đứa bạn thân đang bảo cho con chó Tây Ban Nha về nuôi, đã hẹn vài hôm nữa sang lấy thì hôm sau em chó đã bị đứa nào xách đi mất dạng luôn, huhu

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  2. khakha999

khakha999 Đào tạo TVGS, QLDA ...

Tớ chỉ cần cắm cái cành vào đất ẩm hoặc để nó nằm ngang xuống rải 1 lớp đất lên, chịu khó tưới là nó lên đầy mầm.
    Nhưng mà mẹ nó đừng có cẩn thận quá mà lấp nhiều đất nhé. Chỉ cần rải 1 lượt đất mỏng thôi là được mà.
    Nhà mẹ tớ còn lên 1 bụi to, để từ năm này sang năm khác cũng được mà.
    Cây này dễ trồng lắm. Mẹ nó cứ thử trồng mà xem. Tớ đảm bảo 100% là ok:p

BBBống thích bài này.
  3. Phuong Bao

Phuong Bao Thành viên sắp chính thức

Bạn ơi cửa hàng đó ở đâu vậy, cho mình địa chỉ để ra đó làm từ A-Z cho xong, chứ làm lần nữa mà hỏng thì chắc tớ bỏ cuộc mất
    Đó là Gino Shop bạn à.
    Đây là trang web của Gino Shop
    http://ginovn.com/index.php/product/menu/12/17/27
    Hoặc bạn có hướng dẫn của cửa hàng thì chịu khó post dần lên đây chia sẻ với bà con 1 tí nèo
    Hì hì, mấy tờ hướng dẫn kèm theo hạt giống, mình để chung với hạt, với đất, nên dơ rùi. Để mai mốt mình mua đợt khác, sạch sẽ mình sẽ scan rùi post kên cả nhà cùng xem nhé.
    À mà kinh nghiệm trồng rau cải, rau muống thì gieo khoảng bao nhiêu hạt vào 1 thùng xốp là được hả bạn???
    Ui trùi, mình cũng không đếm nữa bạn à. Mình chỉ áng chừng thui, mà gieo thưa thưa là được rùi. Khó nhất là rau dền, hạt nhỏ li ti, mình gieo hay bị hỏng lắm. Vì nhỏ quá nên ko nhình rõ, cuối cùng mầm mọc lên san sát, cây không thể lớn nổi.
    Nè, bạn thử vào trang này để xem nhé, mình thấy cũng hay cho việc trồng rau của mình đó bạn.
    http://rausach.com.vn/default.asp
    Mà số mình dạo này làm sao, toàn mất của. Có đứa bạn thân đang bảo cho con chó Tây Ban Nha về nuôi, đã hẹn vài hôm nữa sang lấy thì hôm sau em chó đã bị đứa nào xách đi mất dạng luôn, huhu
    Khổ thân bạn quá. thôi, bi giờ xui thì sau sẽ hên vậy.

4. BBBống

Mẹ nó ở Sì gòn àh. Ui, thế thì hôm nào phiền mẹ nó scan rồi post lên vậy, hic.
    Ngoài HN này chẳng biết có cửa hàng nào tương tự như Gino không nhỉ???

5. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào triển khai vụ mua hạt giống ở chợ ĐX cho rẻ rồi muốn share ra ko, cho mình tham gia với. Thấy các mẹ hào hứng quá làm mình cũng mấu nè, hihi

6. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Mẹ bống ơi! Có lấy hạt mồng tơi thì bao h có hạt khô tớ gửi cho!!
    Mà có lấy ngựa Milex tớ cũng nhường suất ấy cho đấy!! Khổ thân là tớ có tới 2 thằng con, 1 con đẻ, 1 con đỡ đầu => đổi 2 xe lắc, không đổi ngựa nữa!!

7. BBBống

Mình đăng ký vụ share hạt với nhé :D

Mồng tơi thì mình mọc lên nhiều lắm rùi, hôm trước bị đánh cắp mất hơn chục cây to, giờ còn toàn loại tin hin mới lớn à:D

Ngựa Milex thì mẹ nói em Hương giúp tớ với nhé để mình lấy cho thằng cháu. Sợ em ý không bán 2 xuất cho 1 người như thế mẹ nó ah

8. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào share hạt thì ới mình với, để còn có cơ hội tập tành trồng rau cho con iu

9. thuhuonghou2004

thuhuonghou2004 Thành viên đạt chuẩn

oánh dấu một cái nào! Khi nào rảnh thì đọc.

10. BBBống

Hôm trước mình ra Phạm Ngọc Thạch mua hạt rùi. Gói cũng không to lắm đâu, khoảng từ 5- 12 nghìn /gói, tùy loại. Mẹ nó ra đó xem thế nào nhé

11. Me Dat

Em Hương đồn ý rồi nha mẹ Bống!! Cứ việc ra đổi thôi!! hi hi

12. BBBống

Hehe. Cám ơn mẹ Đạt nhé. Nhà mình chất chứa đầy sữa của nhà em Hương đây. Chẳng biết có trả được nắp không nữa. Hic, nhưng vẫn phải lấy thêm con ngựa nữa không chúng nó đánh nhau :D:D:D

13. Phuong Bao

Phuong Bao Thành viên sắp chính thức

Các bà mẹ ui, hôm nay trên báo Thanh niên cũng có bài viết ề trồng rau sạch nè.

Trồng rau tại nhà

15/10/2009 9:34

(TNTT&GT) Trồng rau đem lại rất nhiều lợi ích cho mỗi gia đình. Một vườn rau nhỏ có thể dễ dàng được tạo dựng và duy trì tại nhà cho dù nơi bạn sống là một căn hộ chung cư nhỏ hẹp nơi đất chật người đông Sài Gòn hay Hà Nội

Vì sao bạn nên trồng rau tại nhà?
    Trồng rau tại nhà giúp gia đình bạn có thể tự túc toàn bộ hoặc một phần rau xanh cho các bữa ăn hằng ngày; từ đó tiết kiệm một nguồn chi phí đáng kể trong lúc giá cả chợ búa đắt đỏ như hiện nay, trung bình tiền rau cho một gia đình 4 người có thể lên đến 30.000 đồng/ngày hoặc hơn. Nếu gia đình có vườn rau lớn bạn còn có thể cung cấp cho hàng xóm, láng giềng. Sâu xa hơn, vườn rau giúp tiết kiệm năng lượng: rau quả của bạn không cần phải được vận chuyển từ các nơi xa xôi khác để hiện diện trong các bữa cơm của gia đình bạn.

Quan trọng nhất là vấn đề an toàn thực phẩm. Rau bạn tự trồng bao giờ cũng đảm bảo vệ sinh, lại tươi non mơn mởn, nhiều dưỡng chất hơn bất kỳ loại rau nào bạn mua ở chợ mà bạn không thể biết được nguồn gốc xuất xứ cũng như liệu chúng có chứa thuốc trừ sâu hay chất bảo quản không.

Trồng rau còn là một thú vui, giúp giảm stress trong cuộc sống. Làm vườn còn là một cách tập thể dục giúp bạn cải thiện sức khỏe của bản thân. Theo một nghiên cứu, một giờ làm vườn sẽ giúp bạn tiêu tốn 400 calo tương đương một tuần chạy bộ ba lần, mỗi lần mấy tiếng đồng hồ.

Vườn rau sẽ tạo nên không gian xanh tươi, thoáng mát và tăng thêm nét đẹp cho ngôi nhà của bạn. Về tổng thể, vườn rau giúp làm sạch không khí cho môi trường sống xung quanh bạn, cung cấp nhiều oxy, giảm thiểu lượng khí nhà kính.

Nếu trồng rau bằng phương pháp hữu cơ, bạn sẽ giảm được lượng rác thải đáng kể từ nhà bếp. Cỏ, lá úa, lá sân vườn… có thể dùng làm phân bón cho vườn rau.

Nếu bạn có con nhỏ, vườn rau là một nơi lý tưởng để bạn sử dụng thời gian làm vườn ở bên con, dạy con cách làm vườn, lối sống hòa đồng gần gũi với thiên nhiên.

Tạo dựng một vườn rau

Nếu bạn có một khoảnh đất nhỏ trong vườn, một hiên nhỏ hoặc ban-công thì bạn có thể tạo ra một khu vườn nho nhỏ bằng cách trồng rau trong các hộp xốp hay các khay chứa.

Khay chứa: Ban đầu, bạn hãy mua một số hộp xốp, khay chứa để trồng rau (để tiết kiệm diện tích mặt đất bạn có thể mua loại khay treo). Bạn cũng có thể sử dụng hộp đựng sữa, giỏ treo, thùng rác, thùng gỗ (có lót nhựa)…để trồng rau. Các loại rau khác nhau đòi hỏi thùng chứa kích cỡ khác nhau. Thùng chứa cỡ hộp sữa có thể được dùng để trồng các loại thảo mộc, rau diếp, ớt, hành lá, cà chua bi… Các thùng chứa lớn hơn (30-50 lít hay hơn) để trồng bắp cải, cà chua, dưa chuột, bí… Điểm tiện lợi của trồng rau trong khay chứa là bạn có thể di chuyển chúng đến nơi có nhiều ánh sáng mặt trời hay đem cất đi để tránh mưa to, gió lớn. Đừng quên khoan lỗ ở phía dưới hoặc trên mặt các khay chứa này để thoát nước khi mưa.

Đất trồng, hạt giống, phân bón: Bạn đến cửa hàng làm vườn, hỏi mua đất hỗn hợp để trồng rau trong khay chứa, tốt nhất là mua loại đất hữu cơ, để đơn giản bạn mua luôn loại phân hữu cơ bón cho đất. Mua hạt giống tại các cửa hàng này và đừng quên hỏi người bán thông tin về loại rau củ mà bạn định trồng hay đọc kỹ hướng dẫn cách trồng loại rau bạn định trồng.

Ánh sáng mặt trời: Rau trồng trong khay chứa sẽ cần ít nhất năm giờ ánh sáng mặt trời trực tiếp mỗi ngày, nhiều loại thực vật như bắp cải và rau diếp có thể cần ánh sáng ít hơn trong khi củ cải và cà rốt sẽ cần thêm ánh mặt trời. Cà chua và dưa chuột cần ánh mặt trời nhiều nhất… Thời lượng ánh sáng mặt trời thay đổi tùy theo giống trồng.

Nước: Hầu hết các loại rau sẽ cần phải được tưới nước hàng ngày, đặc biệt là trong thời tiết nóng và khô.

Trường hợp nhà bạn không có hiên hoặc ban-công để trồng rau, bạn vẫn có thể phát triển vườn rau nhỏ ngay trước cửa sổ của bạn. Vườn rau nhỏ bé này sẽ giúp cải thiện chất lượng không khí, độ ẩm trong nhà và giúp bạn cải thiện sức khỏe.

Khu vườn cộng đồng
    Tại nhiều thành phố lớn ở Mỹ, Canada, Anh, Úc và New Zealand, chính quyền quy hoạch và phát triển các Khu vườn cộng đồng cho phép cư dân hay người tình nguyện đến làm vườn, trồng rau, cây ăn trái, tự đáp ứng nhu cầu thực phẩm của gia đình hay cung cấp rau xanh, củ quả cho người nghèo và người già trong thành phố. Khu vườn cộng đồng giúp mang lại không khí trong lành cho thành phố, tạo nên lối sống thân thiện, gần gũi với thiên nhiên, tạo thói quen ăn uống lành mạnh. Khu vườn cộng đồng cũng có thể được tổ chức bởi một nhóm các cá nhân cùng sở thích, tự gây dựng vườn rau tại khu đất trống của họ để tự túc rau xanh an toàn cho các gia đình.

Minh Anh

Trích từ:
    http://www.thanhnien.com.vn/News/Pages/200942/20091015093411.aspx

Sửa lần cuối: 16/10/2009
    BBBống thích bài này.
  14. BBBống

Đã trồng thử nghiệm 1 khay rau mới. Lần này thành công mỹ mãn hehe. Mới có 1 tuần mà cải đã ra lá thật hết rùi, nhưng mà lại bị chuột xơi tái 1/4 khay mất rùi. Mai có máy ảnh phải post khoe thành tích mới được :D
    Hóa ra những lần trước cây chết yểu vì tưới ít nước quá haha

15. beobeoxinhxinh

beobeoxinhxinh Thành viên tích cực

hi chào các chị, thấy trồng rau vui quá e cũng muốn thử, cho e xin địa chỉ cụ thể muahatj giống với giá thể với ạ. em cảm ơn trước ạ

16. Me Dat

Hôm qua vừa cấy 1 luống cải làn, một luống suplơ, với cả gieo hạt cải ngồng ngọt!! Cắt luống rau ngót, vun gốc, bón phân để chờ 4 tháng nữa bà chị sinh còn có cái mà ăn! Sự nghiệp trồng rau lại chuẩn bị phơi phới rùi!! he he...

Sửa lần cuối: 31/10/2009
  17. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

Tớ thích trồng lắm mà ko có time, hic hic, con sắp ăn dặm rồi, mẹ nào biết địa chỉ mua rau sạch uy tin ở đâu tại Hànoi ko, tớ hay mua trên siêu thị fivimart nhưng ko chắc lắm nó có thực sự sạch ko nữa.

18. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

mẹ bống ơi..htruoc sang mua sữa lấy áo..nhưng hết áo..phải lấy thú..2 con giống nhau nữa chứ..chán..mà mỗi ở đó cần thư tặng ..chỗ khác chỉ cần thẻ VIp thôi mẹ nó nhỉ? xì pam topic tí..hí hí

19. BBBống

Mình cũng giống mẹ nó. Lấy hai con hà mã (mà cũng chưa rõ đó là con gì vì cả nhà người bảo hươu, người bảo hà mã...).
    Mà hình như giờ đang có chương trình giảm 30K/hộp và tặng luôn thú đấy mà không cần gì cả :)

20. BBBống

Bạn ra số 2 Phạm Ngọc Thạch (Hà Nội) nhé. Ở đó gì cũng bán bạn ạ :D