CLB các mẹ yêu thích trồng rau sạch

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi BBBống, 31/8/2009.

1. BBBống

BBBống Thành viên chính thức

Tình hình là tìm mỏi cả mắt mà không thấy bên lamchame có bài nào viết về kinh nghiệm trồng rau sạch cả nên mình mở câu lạc bộ này để các bạn có cùng sở thích tham gia.
    Mình thì mới tìm hiểu về trồng rau sạch được có 1 tuần thôi và đang thí điểm mấy khay rau ở nhà (Trồng cho cún con nấu cháo mờ) .
    Vì là lính mới nên chẳng có tẹo kinh nghiệm gì cả, cứ làm đến đâu thì hỏi đến đó. Vào bên WTT thì các mẹ bên đó quen thân nhau quá rùi, mà cũng toàn lão làng cả ... nên chẳng thấy ai trả lời thắc mắc hộ mình cả.
    Vậy bên mình có mẹ nào có kinh nghiệm thì tham gia chỉ bảo cho các mẹ mới tập tành trồng rau như mình nhé...

Tặng các mẹ một vườn hoa nhá
    (u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)
    Hôm nào có thành quả em sẽ tặng các mẹ mấy khay rau sau :D:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BBBống
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 31/8/2009
    mecubi14 thích bài này.
  2. cu_zin

cu_zin Thành viên chính thức

Mới trả lời bác này bên kia, mình trồng rau mầm, mới gieo hqua.

3. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Ở nhà em đang tập tành
    Chưa có kết quả cũng chưa thu hoạch được vụ nào hết á

4. BBBống

Hỏi mãi bên kia chẳng pác nào trả lời cho iem cả, thế là em tiến hành hết rùi. Mà hình như không có kinh nghiệm, cây chỗ dầy, chỗ mỏng, chắc để làm rau mầm thì thích hợp hơn.
    Hai hôm nghỉ về ngoại, có nhờ con bé em họ ở nhà tưới nứoc dùm, sáng nay về ngắm lại thành quả, cây thì nghiêng bên này, cây nghiêng bên kia, cây thì bò ra đất, chẳng hiẻu làm sao bác ah

5. BBBống

:p
    Thế hôm nào có thành tích thì đem khoe cho mọi người tập tành trồng bạn nhỉ. Để mấy hôm nữa mình có máy ảnh chụp lên ngó coi, đứa em nó magn đi du lịch mất roài

Sửa lần cuối: 31/8/2009
  6. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

Mẹ nào có king nghiệm thì chia sẻ đi ạ sắp tới em cũng đang định trồng 1 số loại rau^^ loại nào dễ dễ thì mách cho em với nhé

7. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Dễ trồng nhất là trồng mấy anh đỗ, trồng rau mầm ấy các mẹ nhá!! Thứ nhì là rau cải ngọt!! Trồng anh Cải ngọt thì hơi bị hao, vì là thân cây bé xíu mà!! Hì hì...

Về kỹ thuật trồng thì đơn giản thôi! Các mẹ lấy nắp thùng xốp đựng hoa quả, hoặc lấy khay như khay giá bát 3 tầng ấy!! Giá thể để trồng thì dùng Cát đen xay dựng, hoặc dùng khăn giấy, khăn bông cũ, hoặc dùng giá thể Sông Gianh mua ở các hàng vật tư nông nghiệp!! Hạt giống thì ra Chợ Bưởi, Phạm Ngọc Thạch... Đều nhiều cả!! Hạt giống được ưa chuộng là Hạt giống Trang Nông các mẹ nhé!! Nghe chừng anh này hiệu quả!! Còn hạt giống cải thì là hạt Hai mũi tên đỏ!! Hạt đỗ Hà Lan thì mẹ cháu có thể cung cấp được!! Do trên này các bác ấy trồng rất là nhiều!! Các bác có nhu cầu thì cứ pm mẹ cháu, mẹ cháu gửi về cho, không lấy lãi, các mẹ chỉ trả ship cho ng đưa đến!! he he.. vì không nhầm thì ở HN là 10K/100g hạt đỗ Hà Lan, nhưng mẹ cháu chỉ phải mua với giá 32K/kg (Mẹ cháu vẫn mua giống đỗ Hà Lan cho các bác bên hội rau WTT ah)! Cần có 1 bình tưới phun sương, bác nào thích trồng rau ăn lá, ăn củ nữa thì cần thêm 1 cái bay, và cả đôi găng tay nữa!! ĐÓ là về vật tư!! Còn về kỹ thuật thì thế này nhé!!

Các bác đem ngâm hạt với nước ấm trong 2-6 tiếng, tùy theo hạt đó to, nhỏ, vỏ dày hay mỏng!! Vớt ra rồi ủ trong 12 tiếng, thi thoảng lại tưới nước cho đến khi hạt nứt nanh (há vỏ hạt) thì là gieo được!! Giá thể giàn đều, phẳng trên khay trồng rồi rắc hạt thật đều trên bề mặt loại hạt to như hạt đõ, hạt rau muống thì chỉ gieo 15 hạt/cm2. còn hạt nhỏ như hạt cả, hạt dền thì gieo 30 hạt!! Tương đối vậy thôi nhá!! Tưới ẩm phun sương toàn bộ bề mặt đã gieo hạt!!

Lấy bìa carton đậy kín và để vào chỗ kín ánh sáng!! Ngày tưới 2 lần. Sau 3-4 ngày, khi cây được 4-7 cm (tùy theo đó là các bác gieo cây gì) thì đem bỏ ra ánh sáng cho cây quang hợp, để ra 2 ngày là các bác có thể chén được! Vẫn phải tưới nhá!! Kinh nghiệm trồng rau là rau mầm nên thu hoạch bằng dao lam hoặc kéo để tránh đất cát bám vào thân cây!!

Rau mầm để ăn sống, ăn với các món rau cuộn, tráng trứng, nấu canh thịt nạc, canh cá đều ngon cả!! Hàm lượng dinh dưỡng rau mầm bằng 4 lần rau xanh thông thường nên thay vì ăn 400g rau các bác ăn 100g rau mầm là đủ!! Nhưng nhớ là rau mầm thì đừng nấu nhừ nhé!! ăn sẽ mất hết vitamin!! Rau mầm mà cho bé ăn thì rất tuyệt đấy ạ!!

Không nhớ đã đủ chưa?? Nếu thiếu thì bổ sung sau nhé!!

8. cu_zin

Thế hôm nào cho tôi ít hạt đỗ Hà Lan nhé, ở HN thì lấy ở đâu hay có ng` đem qua nhỉ, hay bà gửi hàng cho ai thì ké tôi 1 ít nhá?

9. BBBống

Hay bọn mình share 1 kg hạt đỗ Hà Lan đi mẹ cu zin ơi. Vì 1 kg thì nhiều lắm, dùng không hết còn bị mốc ấy chứ

10. BBBống

Hôm trước thì mình mua giống ở ngoài chợ, còn đất (giá thể) và khay mua ở Công ty giống cây trồng - số 2 Phạm Ngọc THạch. Cách đây 1 tuần thì đất mình mua là 25K/bao 10 kg, còn khay nhựa là 20K/khay (nếu xin được khay xốp của các chị bán hoa quả thì tiết kiệm hơn rất nhiều đấy). Mà ở Phạm Ngọc THạch bán luôn cả hạt giống đấy, bạn nào có nhu cầu thì ra đó mà mua nhé:D
    Hôm mình trồng do không có kinh nghiệm nên rải hạt tứ tung, giờ nó mọc lên chỗ có chỗ không (nói chung là không đều)
    Qua tìm hiểu thì mình thấy các mẹ ý làm như thế này ạh:
    - Ngâm hạt giống vào nước 2 sôi 3 lạnh (khoảng 30, 40 độ) khoảng 2- 6 tiếng(tùy hạt giống). Có thể không ngâm cũng được ạh, nhưng ngâm sẽ nhanh mọc và đều hơn
    - Đất : có thể dùng hoàn toàn bằng giá thể đi mua hoặc trộn đất thường và giá thể (tỷ lệ 50/50) để tiết kiệm ý mà :D, san phẳng đất, tưới đất cho ẩm
    - Lấy tay vạch đường thẳng để chia luống, rồi cho hạt vào
    - lấy một lớp đất thật mỏng rắc lại lên cái luống đó (mỏng thôi để hạt có thể nảy mầm được), và để khi cây lớn mình vẫn có thể vun gốc cho cây (chắc để cho cây vững chắc đây mà)
    - tưới cây ngày hai lần (sáng và chiều), mỗi lần tưới, các mẹ tưới vừa nước thôi không cây thối mất, để trong râm mát, khi nào cây mọc mầm thì đưa ra ánh sáng

Theo tớ "ngâm cứu" thì có rau cải, rau dền, rau muống là dễ trồng, chỉ khoảng 1 đến 1.5 ngày là mọc mầm rùi. Mơi đầu tập tành thì mình có thể trồng các loại rau ấy. Còn rau mồng tơi thì lâu lên lắm, tớ gieo 10 ngày rồi mà hôm nay mới thấy 2 mầm mồng tơi ngoi lên đấy

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  11. cu_zin

Chết dở, mình cũng đang gieo mùng tơi, công nhận mấy e cải đà lạt lên nhanh thế, mới gieo 2 ngày mà đã cao phết rồi.

12. Phuong Bao

Phuong Bao Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đang tập tành trồng rau sạch cho con trai ăn đây, cho mình gia nhập hội với nhé. Các chị em khi nào có thành quả, show hình lên cho mọi người xem với nha :)

13. BBBống

Hic, đứa em cầm máy ảnh rùi, chứ không thì up hình lên cho xôm cả nhà tí nhể

14. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Bà nào khu 2BT có lấy nắp xốp làm khay ới tui hi hi ai mà mua tới 20K/khay thế, ai mua giống nhiều share tui với.

15. BBBống

Hic, không xin đuợc nắp xốp nên tớ mua khay nhựa cho tiện. Mà bác ở đoạn nào để em sang xin khay xốp đuợc không :heart:
    Mà nhân tiện nghe nói ở chợ Đồng Xuân ý, bán gói hạt giống to lắm mà rẻ nữa
    Bác nào có muốn share hạt thì đăng ký để cùng mua cho tiết kiệm nhé

Sửa lần cuối: 1/9/2009
  16. twochicken

twochicken Thành viên chính thức

Nếu gieo rau mầm cải thì khuyên các mẹ nên mua laọi 2 mũi tên đỏ , đảm bảo lên 100%

17. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Nhà tớ dạo này để vườn cỏ mọc um tùm!! Chẳng trồng cây gì ngoài gốc su su và mấy cây đỗ Xanh!! Trước cửa nhà có giàn mướp! Nhưng mà chẳng ăn bao h!!
    Con trai sắp lên sẽ phải trồng thật lực đây!! he he

18. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

được mẹ BB Bống mời, mình xin đăng ký làm thành viên nhé. Nhưng giờ đang lười trồng, chẳng biết bao giờ có rau mà khoe đây

19. cu_zin

Bà để tôi 1 ít hộp xốp nhé................

20. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Hihi

Topic mới này hay thật

Cho em xin một chân vào hội với ạ^^