Kinh nghiệm: Kể Chuyện Đi Đẻ... Cười Ra Nước Mắt

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi GiaLinh-GiaBach, 3/9/2012.

1. kinkin2410

kinkin2410 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Kể chuyện đi đẻ... Cười ra nước mắt

Hn rảnh dỗi tớ kể cho cả nhà nghe chuyện tớ đi đẻ nhé.

Tớ dự sinh là ngày 11/9 thế mà đến ngày đó tớ vẫn chẳng có động tĩnh gì cả . Sốt ruột và cũng hơi lo nên cuối ngày hôm đó tớ bắt chồng đèo đến chỗ bác sỹ theo dõi cho tớ khám 1 lần nữa. Ông bác sỹ SA và phán 1 câu : Nước ối của em bị cạn rồi, em nên vào viện làm thủ tục nhập viện đẻ đi. Minh và chồng phi ngay vào viện, nhà mình và viện cũng gần nên đỡ đc khoản đi lại, trên đg đi ko quên gọi điện tá lả cho mẹ chồng và mẹ đẻ dặn dò mang cái này cái kia cho con. Vào phòng khám của viện bác sỹ SA lại và lấy tay chọc chọc vào cửa mình của mình và phán: Ối vẫn bt, cổ tử cung chưa mở đẻ đái gì , đi về. Vậy là lại đi về, ra đến cổng viện thấy đoàn nhà mình tiến vào, 2 vc cười hề hề thong báo con chưa đẻ đc. Ngày hôm sau nghỉ ở nhà quanh ra quanh vào rồi lên mạng xem và đọc để biết tình trạng đi đẻ của mình đang ở giai đoạn nào, thi thoảng đi vs rồi nhòm xem xét có ra máu báo chưa. Ngày hôm đó trôi qua chả có dấu hiệu gì. Hôm sau nữa gọi điện tá lả hỏi bạn bè mày đi đẻ thế nào? Sao tao mãi chả tháy gì mà qua ngày dự sinh rôi. …. Chiều hôm đó trc khi đi tập mẹ chồng bảo hay con đập bát đi cho dễ đẻ. Mình chẳng tin mấy trò này lắm nhưng để mẹ vui mình cứ làm. Chiều tắm gội xong mình xuống bếp chọn 1 cái bát tô rồi hì hục leo lên tầng 4 đứng ra giữa sân nện cái bát xuống nghe CHOANG 1 tiếng rồi mồm hô : Vỡ chum đi, vỡ chum đi. Đang định đi ra cầm chồi quét hót vụn bát thì thấy thằng em chồng phi lên mặt hớt hơ hớt hải bảo: Chị bị làm sao thế, chị bị ngã à, em nghe tiếng đĩa bát rơi em tưởng chị ngã. Mình nói nó ko có chuyện gì. Khổ thằng bé còn trẻ và cũng vô tâm nên chả thèm nhìn xuống chân chị dâu nó toàn mảnh vỡ, sau này nó nói em ko biết chị đập bát. Mình xuống nhà nhờ cu em chồng chở ra viện khám, chồng thì vẫn đang đi lượn sau giờ làm ( haizzz ). Chở đến viện cu em thả mình ở đó rồi bảo em đi về đi chơi luôn đây, chị khám xong gọi anh Đ/A ra đón nhé. Vào khám bác sỹ bảo mở 2 phân rồi nhập viện luôn đi. Minh nằn nì bác sỹ bảo nhà cháu gần đây cháu về ăn cơm rồi vào nhập viện sau nhé. Bác sỹ bảo thích đẻ rơi thì về. Nói thế ai dám về, thế là gọi điện cho chồng bắt đến ngay lập tức rồi gọi mc dặn dò mang giấy tờ và đồ đi đẻ vào , gọi cho mẹ đẻ, em gái … tóm lại là gọi tất cả những ai có thể gọi.

Chồng đến làm thủ tục cho mình nhập viện và mình đc đưa vào phòng chờ đẻ. Vào đến nơi thấy các giường ở phòng đó đều có ng nằm cả, thôi kệ mình cứ xông vào ngồi ké. Trong phòng có 1 em đang có vẻ rất đau đớn thấy em ý lăn lộn ôm bụng trên giường miệng rên hừ hừ, các bạn khác thì mặt nhăn nhó, mình thì mặt vẫn nhơn nhơn vì chưa có đau đớn gì cả. Mình nhập viện lúc 6h30 tối, mc chồng và bạn thân của chồng đứng ngoài. Mình ra đuổi về hết bảo con chưa đau mẹ và anh cứ về ăn cơm đi rồi mang cơm cho con. Đến 8h tối chồng,mc,bc và cả mẹ đẻ mình lại có mặt, đưa cơm cho mình. Mặc dù ko đau nhưng mình cũng chỉ ăn 1 bát cơm vì tâm lý hồi hộp và uống thêm 1 cốc nước mía. Xong xuôi lại đứng buôn chuyện và nhìn ng khác đau. Đến tận 10h mình mới bắt đầu có cơn đau, nhưng thi thoảng mới đau , thấy mọi ng đi đi lại lại cho dễ sinh mình cũng đi mà đi hăm hở lắm vì ko đau mấy mà. Đến tầm gần 12h thì cơn đau khá dầy và bih mình bắt đầu cảm nhận đc cái kiểu đau đứng ko đứng đc mà ngồi ko ngồi đc, cứ khom khom cái mông rồi đu vào thành giường. Mình vào phòng bảo bác sỹ ơi cháu đau quá, lên khám, mở 6 phân rồi. Mình đc bấm ối và đc bảo ra đóng ngay bỉm vào rồi vào đây nhanh. Nói như thật, đau bỏ bố ra mà bảo đi nhanh bố ai mà đi nhanh cho đc. Minh lết đc ra lấy bỉm và vào phòng đẻ. Lúc này mc mình bắt đầu sốt ruột, bà gọi ngay cho bà bạn làm ở bv bảo phải để ý mình. Bác ý vào hỏi mình đau lắm chưa, mình bảo cháu đau lắm rồi cho cháu lên đẻ đi, hỏi han mình vài câu nữa rồi ra to nhỏ với anh bác sỹ. Hòa ra bác ý bảo anh ý truyền nước hay thuốc kích thích đẻ cho mình thì phải mà anh bác sỹ chắc mắt bị lệch pha nên ko nhìn ra mình mà truyền cho người bên cạnh còn mình ngồi trơ ra, sau này nghe kể lại mới biết. Ngồi chờ mình chứng kiến 1 ca đẻ mà em bé bị dị tật, đáng thương lắm. Các y bác sỹ thì quát mắng chị em ta như dì ghẻ ( ko bao giờ đc là mẹ hiền ). Lúc này các cơn đau đến dồn dập, mình đau không chịu nổi, nói với bác sỹ thì đc bảo: lên bàn đẻ đi. Mình gần như lết ra bàn đẻ vì đau quá, ra đến nơi thì có bạn khác đang trực ngồi lên chỗ đó, cả cái phòng có 3 cái bàn thì 2 bàn có ng đang đẻ còn nhõn cái này mình mà ko lên đc nữa thì chết. Đúng lúc đó giọng bác sỹ the thé sau lưng mình quát bạn kia : Tránh ra cho người ta lên, lúc bảo lên thì ko lên bih có ng vào đẻ thì lại đòi lên, cô ra kia ngồi cho tôi. Thấy thương cho mẹ kia nhưng thôi mình đang đau quá ko chịu đc rồi nên cứ lên trc đã. Nằm dạng ra rồi mình nhớ lại cách rặn đẻ đã đc học : hít vào thở ra ko rên kêu quá để mất sức, lúc rặn thì ép lưng xuống dưới bàn đẻ cho có lực vv… Bàn bên cạnh có 1 bạn mở ít phân hơn mình mà cứ cố rặn trong khi bác sỹ nói chưa đc, bạn ý bị mắng té tát : Đã bảo ko rặn lại cứ rặn, nó rách ra thì đừng có mà kêu … rồi :Cái cô này điên à đã bảo đừng rặn rồi cơ mà, kêu ít thôi kêu mất sức thì đẻ sao đc, xem ng ta kia kìa có kêu tiếng nào đâu ( í nói mình ) mà cô kêu lắm thế. Mình thều thào : cháu đẻ đc chưa bác sỹ ơi cháu đau quá, cháu rặn nhé. Bác sỹ ra khám rồi bảo mở 9 phân rồi rặn đi, thế là mình rặn. Khổ cái là mình vốn bé nhỏ yếu ớt nên rặn 3 hơi đầu đều ko có kết quả. Bác sỹ cứ: cố lên em , rặn mạnh vào, tý nữa thôi. Mà đến lần rặn thứ 5 mình vẫn ko rặn ra đc. Cuối cùng bác sỹ bảo: Cố lên em rặn thật mạnh vào dồn sức nhé. Mình hít 1 hơi sâu (lúc chưa có cơn ) rồi đau là rặn hết sức, 2 tay bám vào thành bàn cảm giác như mình nhấc đc cả cái bàn lên, rồi mình nghe tiêng xoẹt (trong đầu nghĩ thôi xong cái cửa mình rồi) đầu em Bim đã ra, bác sỹ hô ko rặn nữa. Mình nằm im để bác sỹ lựa tay kéo thiên thần ra khỏi ng mình. Lúc em Bim chui ra cảm giác như tất cả mọi nặng nề và ruột gan mình cũng ra theo em ý. Ng mình nhẹ bỗng, ko đau đớn và cái cảm giác nhẹ bẫng đó mình thấy thật thích. Bác sỹ nắn nắn bụng mình ấn mạnh xuống để cho nhau ra hết, lại thấy đau tức, bị ấn mấy phát liền mình nhăn nhó. Mình nằm đó nhìn theo em Bim đc bế ra lau nhớt cân và đo, bác sỹ hỏi tên con, mình thều thào: Ng Nhật Minh. Bà bác sỹ tai điếc hay là tại mình nói nhỏ mà bảo: Tuấn Minh á. Mình ngóc đầu dậy hét rõ to : Nhật Minh chứ … làm mấy bà b/sỹ cười. Bim đc bé ra ngoài cho 2 bà và bố xem, lúc em đc sinh ra là 1h45’ sang ngày 14/09. Mình thì nằm lại để 2 em thực tập thì phải khâu, 1 em trai và 1 em gái châu vào khâu cho mình, lúc đó mặc kệ nằm im. Nhưng mà kể cũng đau, lúc lúc mình lại hỏi : xong chưa em ơi chị đau quá, thì đc 2 em vỗ về: sắp xong rồi chị ơi 1 tý nữa thôi. 1 tý của 2 em ý cũng kéo dài 15-20’ hix. Mình đc chuyển ra phòng nghỉ, 2 bà mẹ bảo bón cháo cho mình ăn cho lại sức. Mình ko muốn ăn vì quá mệt chỉ muốn ngủ nhưng 2 mẹ ép quá nên ăn 1 ít, vừa ăn vào đc vài miếng thì mình nôn ra = sạch, vậy là thôi mình đc nằm nghỉ đến 6h sáng mình đc chuyển xuống phòng bệnh đã đăng ký. Lúc này em Bim vẫn chưa đc mang ra cho mình, chờ thêm 1 lúc nữa mình sốt ruột nên bảo 2 mẹ hỏi, mẹ hỏi xong thì y tá bảo: ko thấy con thì phải hỏi sớm chứ sao bih mới hỏi. Em đc đưa vào với mình, nhìn con đỏ hỏn bé nhỏ đang ngủ say mà cảm giác sung sướng tràn ngập. Chồng mình vào trông mình thay cho 2 mẹ về ăn uống nghỉ ngơi, nhìn anh bé con mình hạnh phúc phát khóc.

Hành trình đi đẻ của tớ là như thế, cảm giác đau đớn trước và lúc sinh tan biến ngay lập tức khi nhìn thấy thiên thần của mình. Nhưng cảm giác sợ đi đẻ thì đến bih mình vẫn còn và quả thực là ko muốn đẻ thêm nữa … Nhưng nhiệm vụ của mình vẫn còn ít nhất 1 lần nữa.

Đang tải...

2. chongchongtre

chongchongtre Bắt đầu tích cực

nghe mẹ mins kể và tả hay quá! mẹ nó chắc học văn tốt, hiii đọc xong vẫn choáng mẹ nó à. may mình đẻ mổ hic hic tập 2 lại mổ ko có cảm giác thế này được

3. me_xu2010

me_xu2010 Thành viên chính thức

woa tuyet . truoc sinh be xu nha minh cung gao mom len chui chong , soay di soay lai no co dung day dau de cho minh chui the la im tit giu suc ma ran de bay minh sap tap 2 roi minh sinh doi len phai mo chua biet cam giac the nao day

4. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

Ui, tập 2 mà sinh đôi là thành 3 nhóc à, mình cũng có kế hoạch 3 nhóc, nhỡ mà đến tập 3 lại cũng sinh đôi giống bạn thì mệt phết đấy nhỉ. Đông con kể cũng thchs thật nhưng mà mệt dã man con ngan

QUOTE=me_xu2010;13381763]woa tuyet . truoc sinh be xu nha minh cung gao mom len chui chong , soay di soay lai no co dung day dau de cho minh chui the la im tit giu suc ma ran de bay minh sap tap 2 roi minh sinh doi len phai mo chua biet cam giac the nao day[/QUOTE]

5. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

ui mẹ Kinkin2410 kể mà cảm giác như mình đi đẻ ấy, mẹ nó đau đẻ mà giỏi thế còn biết cả người bên canh nữa cơ hihi :D:D . tớ cũng sắp đến lượt rồi tập 1 đây. Các mẹ chia sẻ nữa đi

6. anhhuyhoanglong

hix ở gần nhà mình có đôi vợ chồng sinh 3 lần 6 đứa nha, Toàn sinh đôi thôi ak.
    [/QUOTE]

7. anhhuyhoanglong

cám ơn các mẹ đã chia sẻ, doc mà như mình đang đẻ ý cứ nghĩ ra từng động tác 1 ak

8. lehoa8588

lehoa8588 Bắt đầu tích cực

Mình cũng còn 10 ngày nữa là tới ngày dự sinh, k hiểu sẽ ntn đây. Mình bé tí teo, con thì 2 vòng dây rốn quấn cổ, định đẻ mổ nhưng ng thì bảo đẻ thường đc, chả biết sẽ ra sao, hix. Sợ cái vụ rạch TSM sau đó đi VS lắm, vì thấy ai cũng kêu cái vụ đấy :((

9. lehoa8588

lehoa8588 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó sinh ở viện nào thế? Sao nta k tiêm thuốc tê trc khi khâu cho à, thế thì tèo mất. Còn chục ngày nữa là em đến ngày sinh đây, lo lắng :((

10. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

[/QUOTE]

Trời, sinh thế thì nuôi sao được, sinh 1 lần 2 đứa là được rùi

11. kinkin2410

kinkin2410 Bắt đầu nổi tiếng

[/QUOTE]

Chưa ăn thua nhé, gần nhà chị tớ còn có nhà sinh 2 lần 7 đứa cơ ... 1 lần sinh 3 và 1 lần sinh 4 đó ...

Ôi lúc nằm lên giường đẻ và đau quá rồi tớ vẫn quan tâm đc các bàn khác tình hình diễn biến thế nào ( vào những lúc nghỉ lấy hơi ko đau ý ):-\"

12. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Chưa ăn thua nhé, gần nhà chị tớ còn có nhà sinh 2 lần 7 đứa cơ ... 1 lần sinh 3 và 1 lần sinh 4 đó ...

"[/QUOTE]

Oái, sao có thể đẻ giỏi thế chứ? bái phục bái phục

13. me_socnhi

me_socnhi Bắt đầu nổi tiếng

bác đau lâu thế, em mới tập 2 hôm 6.9, sáng mở 2 phân chả thấy đau, vào viện chém gió rụng quạt trần của viện chả thấy gì, 3 phân cho đi truyền nước, em nằm ngủ ngon lành khoảng 1h, 5 phân mới bắt đầu đau. đau âm ỉ tới dữ dội mất 1h....mở hết rồi còn chưa có bàn đẻ mà lên rặn, bsy bắt em chờ 15-20p nữa....hic, rồi hô rặn....nào thì rặn...3 hơi xong nhé...ko bị rạch phát nào...bsy bẩu khâu 1 mũi, đính lại cho đẹp đội hình....keke...sáng 9h30 e lượn lờ vào viện khám...14h hoàn thành sứ mệnh...keke.......em đẻ dvu bác nào cần gì thì ới em nhé, e kể cho nghe ....

14. Binhcoi81

Binhcoi81 Thành viên rất tích cực

me_socnhi
    mẹ nó đẻ viện nào, dịch vụ của mẹ nó thì sao? cho tý kinh nghệm, em mấy tháng nữa cũng giống như bác vì mấy năm không đẻ nên không biết bây h có gì thay đổi không?

15. me_socnhi

em đẻ ở pshn, khoa D3 ý, đăng ký bác sỹ Lan, để mai chồng em lấy hồ sơ ra viện xong em nói cụ tỷ nhé !

16. anhhuyhoanglong

Mình cũng khám ở bsi Lan bạn nè nhưng mà nghe nói đẻ thì bác sĩ Lan hơi chậm nên ko đăng ký bác y.

17. anhhuyhoanglong

hix đẻ như vậy chắc khó nuôi bạn nhỉ? Thế mấy bé đó chắc giống nhau lắm bạn nhỉ? có gì bất thường ko tò mò quá.Chưa ăn thua nhé, gần nhà chị tớ còn có nhà sinh 2 lần 7 đứa cơ ... 1 lần sinh 3 và 1 lần sinh 4 đó ...

Ôi lúc nằm lên giường đẻ và đau quá rồi tớ vẫn quan tâm đc các bàn khác tình hình diễn biến thế nào ( vào những lúc nghỉ lấy hơi ko đau ý ):-\"[/QUOTE]

18. me_socnhi

em thì lại thấy bác ý nhiệt tình, nhẹ nhàng...híc...hay tại em đẻ dễ quá...........

19. nmh52vs

nmh52vs Thành viên tập sự

Em sắp sinh rồi, đọc chia sẻ của các mẹ mà em nhụt hết ý chí. Hic!

20. Mẹ bé Dế

Mẹ bé Dế Chị Ong Nâu

ôi các mẹ đẻ dễ nhỉ, mà chị kinkin đẻ viện nào mà có mấy em thực tập ra khâu thế? huhuhu