Xay bột cho bé ( cách pha trộn phù hợp)

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebekhoabk, 13/4/2007.

1. mebekhoabk

mebekhoabk Thành viên tích cực

Các mẹ ơi giúp mình với, cu gấu nhà em bắt đầu ăn bột mặn, em muốn xay bột gao cho bé ăn nhưng không biết có nên trộn thêm đạu xanh, hạt sen vào xay cùng không và ti lệ bao nhiêu la thích hợp các mẹ giúp mình vơi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebekhoabk
    Đang tải...

2. huong100175

huong100175 Thành viên sắp chính thức

Dạo trước mình xay bột cho con như sau: 3 phần gạo, 1 phần đậu xanh, 1 phần đậu đỏ, 1 phần đỗ tương. Ko biết có đúng ko, nhưng nấu lên thấy bột sánh và thơm. Về sau phát hiện ra ở siêu thị có bột Việt hà, cũng gồm gạo tám, đậu xanh, đỗ tương... mình mua luôn cho tiện, nấu cũng thơm lắm. Mà loại này có từ bột, đến gạo xay vỡ nấu cháo nữa, đủ loại hạt to, hạt nhỏ... nấu lại nhanh.

3. mebekhoabk

mình cám on bạn nhé, minh cũng sẽ dùng thu xem sao

4. Vịt đại tiểu thư

Vịt đại tiểu thư Thành viên mới

Hồi đầu mình cũng đi xay bột đấy, nhưng sau này mình toàn mua bột / cháo Tùng Anh trong siêu thị. Có đủ các loại hạt cần thiết, rất thơm ngon. Nó còn hút chân không nữa nên bảo quản rất tốt các mẹ a.

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Xay như thế này liệu có quá nhiều đậu xanh, đậu đỏ và đỗ tương không bạn nhỉ, mình thấy như thế này thì nhiều quá, sợ ăn có đầy bụng không? Trước đây mình cũng toàn tự làm bột cho bé nhà mình đấy: nhưng mà cứ 1kg gạo thì pha thêm 1 lạng đỗ xanh, đỗ đen, 1 lạng hạt sen và đậu tương, những thứ này bao giờ mình cũng rửa sạch, rang vàng (đun nhỏ lửa) sau đó cho xay cùng gạo, mình thấy làm như thế cũng ngon lắm, và đặc biệt là con mình rất thích ăn. Bây giờ cháu được gần 38 tháng rồi, thi thoảng buổi sáng mình vẫn nấu cho cháu ăn đấy, cháu rất thích.

6. MẹMoon3001

MẹMoon3001 Thành viên mới

Bé nhà ăn không ăn bột gạo lức được,cứ ăn vào là ói . Mình phải làm sao đây các mẹ ?

7. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Sao cả nhà ko nấu cháo nhi? Nhóc nhà mình ngày trước chỉ ăn bột ăn liền hoặc ăn cháo thôi. Bột ăn liền thực ra cũng ăn rất ít, chủ yếu là giai đoạn mới ăn dặm, trộn vào với sữa còn lại chủ yếu là cháo.

Cháo thì ninh với nước xương bay còn thịt rau thì cho vào từng bữa để bé liên tục được đổi món. Khi nhóc còn nhỏ, thì cháo nấu nguyên hạt rồi đem xay mịn với rau và thịt. Khi lớn hơn thì xay lổn nhổn đun với rau và thịt băm nhỏ.

Mình thấy BS nói cháo dễ hấp thu hơn bột vì bột thì dù quấy lâu cũng ko thể đạt được độ chín nục như cháo.

hoannha thích bài này.
  8. me_Ryan

me_Ryan Thành viên đạt chuẩn

Mình đồng ý với Cánh cụt xinh , Bột ăn khó tiêu hơn cháo rất nhiều , tuy có nấu nhanh hơn nhưng không tốt được bằng cháo . Chị gái mình có 2 cô con gái cứ ăn bột vào là y như rằng đầy bụng kho tiêu , nhiều bữa còn nôn hết sau khi ăn. Nhưng mà ăn cháo nấu thì không sao. Đến lượt mình thì cũng thấy vậy cu con ăn cháo thì ngon miệng nhưng ăn bột thì ko thích lăm. Mình cứ 1 nồi cháo nấu từ sáng cho ăn cả ngày . Trong cháo thỉnh thoảng mình cho đỗ xanh hay cac loai khac đổi bữa cho cháu chứ xay bột vậy ngày nào cũng ăn vậy thì ngán chết . CÒn muốn cháo thơm thì mình cho 1/2 quả bơ vào nồi cháo nấu cùng mùi rất ngậy , còn nếu kô cho quả bơ thì có thể cho pho mát bò cười , riêng phomat thì chỉ cho vào trước lúc ăn ch ứ kô cho khi nấu . Mình thấy các mẹ làm như các cụ ngày xưa say gạo với hạt sen với các loại hạt mà thấy ngán vì nhiều khi nhưng cái đó rất khó tiêu . Nên cho trẻ ăn nhiều rau bớt chất bột đi

daonhung.87 thích bài này.
  9. mebekhoabk

các mẹ cho mình công thức và cách nấu cháo ngon cho bé với, cu gấu nhà mình được 11 tháng rồi mình cũng muốn cho con ăn cháo đây?

10. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Trước mẹ cháu ninh một nồi xương cho nhừ rồi lấy nước, giữ lại thịt bỏ xương. Cho gạo vào ninh thật nhừ (nấu cho cả ngày 2, 3 bữa). Sau khi được nồi gạo nhừ, lấy từng bữa ra chế biến thành các bữa:

Rau: tuỳ từng độ tuổi mà thái hoặc xắt nhỏ.
    Thịt, cá, trứng,...Tuỳ từng độ tuổi, khẩu vị và thời gian ăn cháo bột.

Cho rau và thịt, hoặc cá, hoặc trứng vào nấu cùng với gạo cho chín. Với bé ăn bột thì đem cháo đó cho vào máy say sinh tố xay lên. Thế là có một bát bột ngon lành cho bé.

11. MẹMoon3001

MẹMoon3001 Thành viên mới

Mình thấy xương hay có mỡ lắm,các bé có ăn được k các mẹ ?

12. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

ăn bột hay ăn cháo tốt hơn

Cún nhà mình được 11tháng rồi, mình cho cháu đến VDD kiểm tra sức khỏe và có hỏi đến vần đề ăn dặm của trẻ, thì theo như lời khuyên của BS là nên cho trẻ ăn bột hơn là ăn cháo, vì ăn bột có nhiều chất dinh dưỡng hơn ăn cháo Cháo thì phải ninh nấu lâu nên mất chất dinh dưỡng, cái gì càng ninh lâu thì càng mất chất .
    Theo như lời của canh cut xinh thì ko hiểu nên nghe theo ai đây ? Mình chưa cho cún nhà mình ăn cháo bữa nào, vẫn ăn bôt.:mrgreen::tonqe:

13. canh cut xinh

Chuyện quan điểm BS trái ngược nhau rất bình thường mà mẹ Tam Mao ơi. Quan trọng là bé có thích ăn hay không thôi. Không có cái gì là tuyệt đối hay tốt nhất cả, tất cả đều tương đối.

Mẹ nó cứ theo khẩu vị của bé là ổn.

14. canh cut xinh

Mẹ Moon ơi, xương bay là ko hề có mỡ đâu.

Hồi aka nhà em ăn cháo, em toàn phải dậy sớm để canh mua và chọn xương ngon không thì kể cả đặt cũng hết ngay.

15. canh cut xinh

Hi hi, mình cũng hoàn toàn đồng ý với mẹ Ryan đấy. Nhưng dưới 1 tuổi mình không cho bé nhà mình ăn hạt sen hay đỗ xanh, đen gì đâu vì theo tài liệu mình đọc thì cơ thể bé chưa sản xuất ra men để tiêu hóa các chất này.

Còn vụ cho quả bơ, mình nghĩ là 1 kinh nghiệm rất hay, cần phải bổ sung ngay để dành cho tập 2.

16. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Mình phải tự chăm sóc con nên rất bận.Con minh sắp được tròn 9 tháng rồi!Mình thường lấy cơm nát để nấu cháo cho con!Mình ko lấy nước xương mà chỉ lấy nước luộc thịt thôi!rau thì mình băm nhỏ khi nào cháo chín cho vào sau!thịt(cá) thì mình luộc trước rồi xé nhỏ ra cho vao xay!Minh dùng máy xay Princess của Hà Lan tốt lắm,mua ở Phố Huế!!

17. Bống xinh

Bống xinh Gái 2 con mòn hẳn 2 mắt

Mình cũng đọc nhiều sách thấy nói không nên ninh xương lấy nước, mà chỉ nên cho bé ăn nước thịt, còn 9 tháng chưa nên cho bé ăn đậu xanh và hạt sen, khó tiêu.
    Mình thường thái nhỏ thịt, đun lấy nước, sôi cho các loại củ vào: bí ngô, bí đao, xu hào, cà rốt (các củ này cắt nhỏ) rồi dun chín, sau đó cho vào máy xay, xay đều lên, bỏ ra đun đến sôi, nên mắm, tắt bếp luôn vì đun lâu mất hết vitamin. Sau đó trộn với bột ăn liền Hipp cho bé ặn Bé nhà mình chỉ thích ăn tôm và thịt bò, ko thích ăn thịt lợn, vì 2 vị kia ngọt hơn (khôn như con chấy í)
    Bé nhà mình gần 9 tháng, bé ko thích ăn rau vì mùi hơi hắc, nên từ 5 tháng chỉ căn các loại củ thôi, càng an tòan, đỡ thuốc sâu

daonhung.87 thích bài này.
  18. meyeuBim

meyeuBim Thành viên mới

Sao e không thấy mẹ nào ninh chân gà nấu cháo nhỉ, e thì hay ninh dôi chân gà, ngọt và thơm lắm, thỉnh thoảng e mơi ninh xượng Mà e cho cả hạt sen nữa, bây giờ nghe các mẹ nói mới biết là khó tiêu, thế mà e cho cu con nhà e ăn từ hồi 10 tháng, chắc không sảo nhị

19. be_linh_phuong

be_linh_phuong Thành viên tập sự

các chị oi, em bé của em được 6,5 thang. em cho bé ăn bôt. em nấu cháo xong rồi xay nát, trong đó em có cho thêm đậu xanh, lúc thí thịt, cá, lươn, cua,... rồi có cả hạt sen nựa ngày em cho bé ăn 2 cữ bột, còn lại ngày 4 lần uống sưa. mỗi ngày e đều cho thêm pho mai vào sữa cho bé, ngày 1 lần, nhưng không hiểu sao em bé của e ko len cân nhiêu. các chi có thể cho em lời khuyên đc ko a? cám ơn các mẹ nhiều lăm....

20. 300607

300607 Thành viên mới

Nhóc nhà mình 6 tháng rưỡi, mình vẫn còn cho ăn bột. Cứ 2 ngày mình lại đổi món 1 lần, mình chỉ bắt chước theo một số món trong thực đơn của Nutifood thôi, sau đó mình biến tấu thêm. Cứ xen kẽ lúc cho ăn ngọt, lúc lại ăn mặn. Như thế trẻ sẽ không chán.
    Mình cứ lấy 2 muỗng súp canh thịt (cá, thịt bò, tôm ...) + 2 muỗng súp rau (rau dền, rau muống, bó xôi, bí đỏ...) + 200ml nước nấu chín sau đó xay nát, lấy luôn cả xác trộn với bột gạo của Nestlé (Gerber), thêm 1 muỗng cà phê dầu, nếu thích cho thêm fomai tán nhuyễn vào, như thế là có một chén bột ngon.
    Theo mình biết sữa chỉ nên pha với nước sôi cho uống thôi vì trong sữa công thức đã có đầy đủ rồi, đửng cho fomai vào nữa như vậy sẽ cản trở sự hấp thu các chất khác có trong sữa đó.
    Mặc dù ăn bột nhưng vẫn phải đảm bảo 600-700ml sữa một ngày thì mới đủ cho trẻ lên cân được. :tonqe: :tonqe: :tonqe:

daonhung.87thulan thích.