Toàn quốc: thanh lý giá gốc:XEMÁY ĐIỆN-Xe đạp-Xe đẩy-Xe tập đi-Bập bênh-Xe chòi-Ô tô

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi w.tieudungthongminh.vn, 7/9/2012.

1. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

Ðề: Xả Kho: Xe đạp-Xe tập đi-Xe đẩy 3B-Bâp bênh các loại-Thùng Ôtô-Bảng điện tử biết nói:6

Mẹ này nhiều thời gian , nên mẹ nó có nhiều chiêu bài lắm, với lại cộng với nghề cô giáo nữa mà.
    Chuồn chuồn thấy cám liền ăn
    Lợn kia thấy cám nhọc nhằn bay qua; đổ xô, Cao tăng
    Câu 1 : đuổi hình bắt chữ ( lưu ý đây là file gif nhá - có 2 hình đấy - để thời gian delay hơi lâu tí để các bạn xem kỹ hình )
    Kiếp ve sầu; 2. toshiba;
    Ba mặt một lời.
    1.

2.

[​IMG][​IMG][​IMG]

3.
    [​IMG][​IMG]

ca dao tôi và em;
    lâu đài tình ái
    tóc nâu môi trầm

2.
    [​IMG][​IMG]

3.

Bảo thủ

1. Hài hòa
    3. Ti vi
    Mặt xanh nanh vàng

Đi một ngày đàng học một sàng khôn.

Mình nhớ hồi bé ngủ trên nhà ông bà nội, hồi đó nhà ông bà chưa có điện, phải thắp đèn dầu, những đêm sáng trăng, ông hay đọc cho mình nghe bài thơ thế này:

Đèn khoe đèn tỏ hơn trăng
    Đèn ra trước gió còn chăng hỡi đèn
    Trăng khoe trăng tỏ hơn đèn
    Cớ sao trăng phải chịu luồn đám mây.
    " Đèn khoe đèn tỏ hơn trăng. Đèn ra trước gió còn chăng hỡi đèn "
    Đuổi hình bắt chữ tiếp nhé :[​IMG] Toàn câu dễ thôi [​IMG]

Ông nói gà bà nói vịt

Ruồi trâu

Muỗi trâu

Trâu bò húc nhau ruồi muỗi chết
    Hình: Cái Cò, Cái Vạc, Cái Nông.
    Sao mày giẫm lúa nhà ông hỡi cò.....
    câu trả lời của bạn Khoai đã đúng

Không không tôi đứng trên bờ
    Mẹ con nhà nó đổ ngờ cho tôi

Giả cầy.

Câu 1 : đuổi hình bắt chữ

Con kiến mà kiện củ khoai
    Kiện đi kiện lại đã hai năm tròn
    Bây giờ kiến đã có con
    Củ khoai mọc mậm vẫn còn kiện nhau

[​IMG] [​IMG]
    Xe ta ga , Xe ga.
    Cơ bắp.

Lên đồng.

Sơn hà.

Câu giờ.

Tượng đài.

Phô tô shop.

Cầu vuợt.
    án
    Tàn nhẫn.
    Cực kì dễ luôn nhé!
    TRanh cãi.
    Tiếp hình 11
    Viễn thông.

Hành hình.

Lạnh giá.
    Thủ tướng,
    Hình 15:
    SÁng kiến.

18:32 09/07/2012[​IMG]
    CHảnh.

Một tác phẩm của Nam Cao
    Chí phèo.

[​IMG][​IMG]

Hôn thú.
    Bàn cãi.

Thông cảm.

Hai hình cùng chủ đề nhé mí bạn. Hơi khó nghen

Thực hành.
    Lão hạc.

Hình 25 nha
    cổ đông.

Đá bóng.

Thị lực.

CHém gió.

Hình 30 nhé
    Bánh ga tô.

Giỏi quá! Hình 31 hen
    Cá nhân.

Xanh sao.

Sĩ tủ, học sĩ.

Sửa lần cuối: 8/1/2013
  2. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ðề: Xả Kho: Xe đạp-Xe tập đi-Xe đẩy 3B-Bâp bênh các loại-Thùng Ôtô-Bảng điện tử biết nói:6

Cái bảng điện tử khi nào thì bé dùng đc chị, thằng cu nhà em mới 10th, cái gì cũng muốn mua

w.tieudungthongminh.vn thích bài này.
  3. LinhxinhShop

LinhxinhShop CHUYÊN GIA BẢO HIỂM :)

Xe đẩy-đạp 2in1 loại 370k có loại nào có thể tháo đai an toàn ra ko mẹ nó? Mẹ nó freeship cho e đến 4A Láng Hạ, tòa nhà Harec nhé. Biết là gần nhưng nhà em bên Long Biên, ko tiện đường, em con nhỏ nên ko muốn la cà đâu hết í.
    Mà sao trên web mẹ nó toàn ghi giá 300k mà ở đây lại 370k ạ, hic. Mẹ nó pm inbox cho em nha, tks mẹ nó

4. MeShjn

MeShjn Thành viên mới

ui mẹ nó ơi em có thằng cu được 3 tuổi rưỡi mà chẳng biết mua loại xe đạp nào, vì nhìn hình khó quá nên em qua xem được không. Cty em o gần Láng Hạ không hiểu ở đó mẹ nó có để xe đạp trẻ em ko để em qua xem chọn lựa

5. w.tieudungthongminh.vn

Dạ 3.5 tuổi thì chị nên lấy dòng cho bé từ 4-6 tuổi chị ạ.
    Chị có thế qua 105 Láng Hạ, P 506 để xem hàng trực tiếp nhé.
    có gì cứ call e ạ. 0979 257 655.
    cám ơn chị nhiều ạ.

Lục Vân Tiên.

1.
    2.
    3.

1.

2.

Câu 2:

1[​IMG]
    2
    Đơn thân, phong vân.
    CHiều hướng
    [​IMG][​IMG]

2

2.

Gấp gáp, tăng lực.

2 hình 2 từ

Âu yếm.

Câu 1 có 2 từ
    Câu 2 2 ảnh 1 từ:

2.

câu 1: 1 hình 2 từ

câu 2: 1 hình 2 từ

Câu 2: 3 từ

Câu 2.

Sửa lần cuối: 25/4/2013
  6. w.tieudungthongminh.vn

Dạ có mẹ nó nhé.
    Dòng xe đó có 2 chức năng.
    Nếu là xe đạp đẩy 3 bánh, có bảo hiểm, cần đẩy là 370K mẹ nó ạ, còn xe đạp 3 bánh là 300K mẹ nó nhé.
    Mẹ nó cho mình hỏi bé nhà mẹ nó bao nhiêu kg rồi nhỉ
    Có gì alo mình theo số: 0979 257 655 hoặc chát: YH : hoangtly.
    Mong sớm phục vụ mẹ nó nhé.
    Chúc một ngày tốt lành tới mẹ nó .
    B rgds,
    Mẹ Nghé Thỏ

7. w.tieudungthongminh.vn

10 tháng thì mới chỉ nên chơi dòng bảng con vật thôi mẹ nó ạ. Con nhận dạng ra con vật và biết đượctiếng kêu của nó.
    Mẹ nó là khách hàng tiềm năng rồi, có gì ủng hộ dài dài mẹ nó nhé.
    Chúc một ngày tốt lành tới mẹ nó .
    B rgds,
    Mẹ Nghé Thỏ

8. w.tieudungthongminh.vn

Sửa lần cuối: 19/3/2013
  9. haiduong183

haiduong183 thiên thần của mẹ

50 k
    Cả nhà thâý bài viết của e hữu ích thì cảm ơn e 1 cái nhé, kiu kiu cả nhà(u)(u)
    Kinh nghiệm hay dạy dỗ con ko cần roi vọt ( Hihi e mạn phép copy kinh nghiệm ở trên mạng ạ).
    Một công trình nghiên cứu của Viện hàn lâm y học Nga cho thấy: Cứ 4 gia đình thì có một gia đình dùng đến roi một lần trong ngày để giáo dục con. Và 1/3 các bà mẹ đó sau khi đánh con thường tự day dứt: Sao mình lại làm thế?.

Năm 2002, một nhà tâm lý học ở Đại học tổng hợp Colombia (Mỹ), sau mấy chục năm nghiên cứu, đã nhận thấy rằng: Đứa trẻ càng bị đánh nhiều thì càng hung tợn, lì lợm, càng thích làm những điều ngược lại, càng hay nói dối, phản bội và càng khinh miệt người yếu hơn mình.

Những đứa trẻ hay bị đòn roi rất khó phân biệt tốt xấu và sau lưng cha mẹ là chúng làm ngược lại những gì chúng vừa hứa lúc bị ăn roi.

Dưới đây là một số biện pháp nhằm giúp cha mẹ tôn trọng con cái ngay cả khi chúng mắc lỗi. Khi được tôn trọng, trẻ em sẽ không khiến chúng ta nóng nảy đến mức phải dùng đến vũ lực.

1. Nghiêm khắc nhưng hiền dịu

Trẻ em sẽ dễ ghi nhớ lời bạn hơn nếu bạn nói với chúng bằng giọng nói nhẹ nhàng nhưng dứt khoát.

2. Lùi lại

Sẽ tốt hơn nếu bạn bảo con: “Bây giờ mẹ đang rất cáu, không nên giải quyết chuyện của con vội. Chúng ta sẽ nói sau!”.

3. Dạy con nghe lời

Đừng phạt con vì không nghe lời. Thay vào đó hãy tìm cách dạy cháu biết làm theo lời cha mẹ. Ví dụ: “Mẹ không đồng ý khi con vứt mũ lung tung thế này. Từ lần sau, hãy treo mũ vào đúng chỗ. Mẹ phải làm gì để giúp con nhớ điều này nhỉ?”.

4. Luôn có tinh thần xây dựng

Thay vì nói “Mẹ phải nhắc bao nhiêu lần để con đánh răng đây?”, hãy bảo “Con đánh răng đi, khi nào xong thì bảo mẹ để mẹ lấy đồ ăn sáng cho con”.

5. Giải thích nhưng không dọa nạt

Hãy giải thích ngắn gọn cho trẻ hiểu vì sao phải làm thế này thế kia. Như vậy tức là bạn đã cung cấp cho cháu nền tảng quan trọng để cháu có những hành vi tốt.

6. Cố gắng không nổi nóng

Thay vì thấy việc xấu con vừa làm là quá nghiêm trọng, bạn hãy coi như đây chính là dịp để bạn hướng suy nghĩ của con tới những hành vi tốt. Nhìn nhận vấn đề như vậy bạn sẽ bớt cáu giận, bớt nóng nảy và hiệu quả giáo dục sẽ tốt hơn rất nhiều.

7. Tạo ra động cơ khuyến khích con

Khuyến khích con làm việc nhà cùng mình bằng những câu như “Con ăn nốt cốc kem nhanh lên để mẹ con mình về nhà. Mẹ muốn kịp rán bánh phồng tôm”. Như vậy, chắc chắn cháu sẽ tự giác giúp mẹ rán bánh cho kịp.

8. Hãy mềm dẻo, linh hoạt

Bạn đang đợi cháu để đi dạo vì đã đến giờ theo thời gian biểu. Tuy nhiên, nếu cháu hỏi “Cho con xem nốt phim rồi mẹ con mình đi dạo được không?” thì bạn nên đồng ý. Nhân nhượng một chút chính là cách rất tốt để dạy con tính kỉ luật.

9. Đừng ra lệnh

Không có gì gây khó chịu và kém hiệu quả hơn việc ra lệnh cho con làm gì đó chỉ vì cha mẹ thấy mình là người trên, có quyền ra lệnh, con là người dưới, phải tuân lệnh.

Hãy mời con hợp tác bằng những câu như “Mẹ đang có việc bận quá. Mẹ muốn con mặc áo len vào kẻo lạnh”. Những câu kiểu này có tác dụng tuyệt vời so với cách nói “Mặc ngay áo len vào! Mẹ nói có nghe không?”.

10. Không xúc phạm khi mắng con

Nhiều bà mẹ, ông bố thường quá lời khi mắng con. Những từ ngữ chua ngoa, sỉ nhục hoặc làm trầm trọng hóa khuyết điểm của con khiến đứa trẻ cảm thấy mình bị oan ức. Đôi khi, tội của cháu chỉ đáng một, cha mẹ nâng lên thành năm, thành mười. Cháu sẽ tức giận và “trả thù” bằng cách không nghe lời.

10. shop_cuncon

shop_cuncon

Chị ơi, vậy các mẹ tham gia quà tặng xe đạp lại chuyển bài vote sang đây ạ. thế những ng đã vote ở bài cũ, chị chốt số vote rồi. vote bên này có đc tính nữa ko ạ? hay ng mới vote thôi?

11. w.tieudungthongminh.vn

Vote cũ được mình chốt lại và bảo lưu, tính vào trong đó luôn mẹ nó nhé.
    Mình đang hoàn thiện nốt chương trình này mẹ nó nhé.
    Mời mẹ nó đăng ký sớm và dinh giải nhé.

[​IMG] [​IMG]

Sửa lần cuối: 21/8/2013
  12. shop_cuncon

shop_cuncon

Vậy là những ng đã vote lại đc tiếp tục vote ở link mới và cộng gộp ạ? chắc bốc thăm cho vui nhỉ vì các phiếu vote tích từ đấu hàng ngày cũng khá nhiều.

13. mith1010

mith1010 Bắt đầu tích cực

450K : Xe đẩy-đạp 2in1: Giá KM: 370 -Ko Nhạc-420K -Có nhạc
    bạn ơi t muốn mua xe hình kitty hồng, có nhạc
    Tớ qua Láng Hạ lấy, tối mai đc ko? tks

14. w.tieudungthongminh.vn

Đợt này nó ra Kitty tím , Kitty xanh, con mèo không nhạc chị ạ.
    Còn con hồng-cam thì là con Bò sữa có nhạc chị ạ.
    Nếu chị cần luôn thì chị lấy những con này ạ. Còn nếu ko chờ e mai hoặc ngày kia hàng lại về tiếp ạ.
    E cũng đã đặt của hãng 10 con có nhạc, và nó đang trên đường ra, nên e cũng chưa biết nó có những con gì nữa ạ.
    Mai hoặc ngày kia là hàng về tới nơi ạ.
    cám ơn chị nhiều ạ.
    Mẹ Nghé Thỏ

15. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Có 1 thứ bệnh của các bé mà khiến các mom lo lắng ko kém gì việc các bé hắt hơi sổ mũi, đó là TÁO BÓN. Vậy cách chữa trị thế nào?

Con mình bị di truyền cái máu nóng trong nhà ngoại nên cũng hay táo bón (đương nhiên mẹ cháu cũng thế rùi :D ).
    Mình cũng khốn khổ tìm cách chữa. Có đợt phát hoảng vì con đi ị bị chảy máy nhiều quá. Cứ tưởng nó bị viêm ruột. Đi xét nghiệm phân, siêu âm ko thấy việc gì. Bác sĩ đòi cả xét nghiệm nước tiểu, XN máu (cả HIV! ko biết để làm gì???), chụp X-Quang (cũng ko biết để làm gì???). Mình choáng quá, cho con về luôn, ko làm XN gì hết. Thôi tự tìm cách chạy chữa. Bây giờ con mình 4T, ko khỏi hẳn, nhưng đỡ đến 70% (vì xác định là máu nóng trong rồi), phải tìm cách "sống chung với lũ" thôi.
    Mình chấm dứt dài dòng đi vào vấn đề chính nhé.

Đối với trường hợp nặng quá (cấp) phải chữa tình thế:
    Các mẹ có thể cho con uống Dufalac, nó có 10 gói/1 hộp dạng lỏng ấy, ngọt lắm, mỗi ngày 1 gói thôi. Nên cho con uống kèm với men tiêu hóa, có thể dùng bio-acimin hoặc loại tương tự. Nhưng chỉ uống 1 hộp gọi là chữa tình thế thôi. Vì cái này mà uống nhiều sẽ bị ảnh hưởng ruột bé.
    Có thể uống gói xơ, cứ ra hiệu thuốc hỏi là có, nhưng cũng ko nên dùng lâu dài.

Biện pháp lâu dài: ko gì tốt bằng tự nhiên!
    - Ăn nhiều rau củ quả, đồ mát: như rau lang, rau dền, mồng tơi, rau đay, chuối, khoai, bưởi, dưa hấu, thanh long... Mỗi ngày vắt cho con 1 quả cam uống.
    - ăn 1-2 hộp sữa chua mỗi ngày để tăng cường hệ tiêu hoá.
    - Bé nào đang ăn bột thì có thể quấy thêm ít bột sắn vào, vừa sánh bột, lại vừa mát.
    - Hạn chế bánh kẹo, đồ ngọt, đồ nếp, bột mì.
    - Luyện cho con đi ị đúng vào 1 giờ nào đó trong ngày.
    * Đặc biệt: (cách thay cho thuốc thụt nếu con bị táo quá mà cực kỳ hiệu quả, ko hại gì cả): Các mẹ nướng mấy quả bồ kết, đung nóng, gạn nước vào cái lọ, cất tủ lạnh, dùng dần. Khi nào con táo quá, ko ị đc thì ấy 1 ít, hâm lên cho đỡ lạnh. Lấy 1 cái xi lanh (bỏ kim tiêm đi), bơm vào hậu môn, thế là 1 phút sau ngon lành ngay thôi.

Hồi con mình táo đến mức rách cả đít, chảy máu, vào viện bác sĩ kê cho đơn này, uống thấy khá hẳn đấy, các mẹ tham khảo xem:
    1. Lactospor (hộp 30 viên nang của USA - 99k): 1viên/lần x 2 lần/ngày
    2. Calcium Nature (hộp 60 viên USA - 168k) Oyster Shell Calcium 500mg with Vitamin D 250 IU tablets: nửa viên/lần x 2 lần/ngày
    3. Dung dịch uống Feraltum (800mg Sắt Proteinsuccinylate tương đương với 40mg sắt (Fe+++)) - (1 hộp có 10 lọ nhỏ bằng ngón tay cái, nắp đỏ, của Madrid Tây Ban Nha, ko nhớ giá):
    Uống 1/3 lọ/lần x 2 lần/ngày (uống cái này phân bé sẽ có màu đen nhưng ko sao vì nó là sắt mà)

Mình bổ sung thêm 1 số mẹo mà các mẹ vào topic bày cho nhé:
    - Cho con ăn bột sắn nấu chín, có thể cho thêm khoai lang luộc nghiền ra, hoặc bột vừng đen, bột đỗ xanh...
    - Thụt bằng mật ong.
    - Uống tảo Nhật Spirulina (20v/ngày chia 2 lần)
    - 1 thìa cafe mật ong, pha với 50ml nước ấm, uống khi ngủ dậy buổi sáng (Chú ý: ko dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi vì sẽ dễ bị ngộ độc!!!)
    - xoa bụng cho bé theo vòng tròn kim đồng hồ, xoa khoảng 100 lần/ngày để tăng nhu động ruột

Còn đây là phần trình bày kinh nghiệm chữa táo bón cho bé rất "bài bản" của mẹ giadinh_meocon85, các mẹ tham khảo nhé:

Kinh nghiệm của mẹ jadecloudshop:

Mình bổ sung 1 bài trên afamily.vn ngoài chủ để 1 chút nhé:

Bé đi ngoài phân sống, mẹ nên giảm ăn đường

05-06-201214:00:00 | In bài viết BS. Đặng Thu Hiền - Theo MaskOnline Bé 10 tháng bị phân sống kéo dài Bé biếng ăn, đi ngoài phân sống Bé bị đi ngoài phân sống, nên cho ăn như thế nào? Bác sĩ Đặng Thu Hiền cho biết, trong thời gian bé đi ngoài phân sống, chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường.
    Con gái em được 7,5 tháng. Cân nặng 7,8kg, cao 65cm. Như vậy có bị nhẹ cân không thưa bác sĩ? Em cho cháu ăn dặm từ lúc 6 tháng, hiện tại mỗi ngày cháu ăn 3 bữa bột, mỗi lần 1 bát con, ngày uống khoảng 200ml sữa công thức, 1 hộp sữa chua,1 quả quýt vắt lấy nước (khoảng 70ml) và bú mẹ 3-5 lần.

Em đang dùng bột Thành Râu và có vẻ cháu cũng thích ăn. Nhưng cháu rất hay bị đi phân sống. Em cho đi khám bác sỹ bảo bị rối loạn tiêu hóa và cho uống men tiêu hóa ống của Pháp nhưng không thấy khỏi. Bác sỹ tư vấn giúp em với! (Hà Thu Nguyễn - havy07...@gmail.com)

Trả lời:
    Bạn Hà Thu thân mến!

Hiện tại con gái của bạn không nhẹ cân nhưng hơi thấp so với chuẩn (trung bình bé gái 7,5 tháng tuổi nặng 7,75kg, cao 68cm) và được gọi là đe dọa suy dinh dưỡng thấp còi.

Ở lứa tuổi này cho đến tròn 10 tháng tuổi, trong ngày (24 giờ) bé cần khoảng 500ml sữa (sữa mẹ là tốt nhất, sữa mẹ đủ bé không cần ăn thêm sữa công thức và các sản phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, phomai…) và 3 bữa bột đầy đủ 4 nhóm thực phẩm đặc dần (600ml/ngày), khoảng từ 4 -60g gạo tẻ trắng, 40-60g thịt (tôm, cá…), 10g dầu (mỡ), rau xanh, quả chín… Bạn lưu ý cho bé ăn bổ sung theo nguyên tắc: “ăn từ ít đến nhiều, ăn từ lỏng đến đặc, làm quen từng loại thực phẩm…”. Nên cho bé ăn đa dạng các loại thực phẩm, chỉ ăn gạo tẻ trắng, không ăn nước xương hầm, ăn nhạt. Bạn nên cho bé ăn cháo xay vì thức ăn đã được thủy phân một phần giúp bé tiêu hóa dễ hơn. Bạn nên thay đổi thành phần bữa bột và xem xét cho bé ăn đầy đủ, cân đối phù hợp với hướng dẫn trên.

Ngoài ra, bạn nên tăng cường cho bé bú (việc này giúp lượng sữa mẹ tăng lên), bạn nên ăn đầy đủ, đa dạng các loại thực phẩm, uống nhiều nước, ăn thêm bữa hoặc uống 200ml sữa công thức trước khi ngủ (sữa mẹ được tiết nhiều vào đêm). Trong thời gian bé đi ngoài phân sống chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường. Nên cho bé ăn thức ăn mềm, loãng, dễ tiêu hóa, có thể chia nhỏ bữa cho bé.

Tuy nhiên với tình trạng hiện tại của bé (rối loạn tiêu hóa kéo dài/thấp chiều cao) bạn nên cân nhắc sớm đưa bé tới gặp bác sĩ dinh dưỡng nhi khoa để được thăm khám và điều trị kịp thời.

Bonus ảnh zai nhà tớ nhé, hơn 4T rồi, input và output tốt thì bé mới khỏe và có da có thịt đc, hồi trc nhìn trơ cả xương sườn, mắt trũng quầng thâm, xót con khủng khiếp! Show hàng tí nào:

Hí hửng đc chạy thoải mái ở Lăng Bác:

Đc tặng cặp kích mới oách tờ roách:

Cực kỳ chăm chỉ và tự giác học bài (bắt đi ngủ sớm cũng ko nghe):

Khai giảng ở trường Mầm non chứ ko phải đi cổ vũ bóng đá đâu ạ:

Chúc các bé khỏe, mẹ vui nhé.

Sửa lần cuối: 24/9/2012
  16. mon-pig

mon-pig Đủ quyền lập Họ

Mình chia sẻ cùng các mẹ kinh nghiệm chăm sóc con nè

Trẻ vận động nhiều sẽ thông minh, học giỏi hơn (ST)

Sự năng động không chỉ tạo nên một con người luôn vui vẻ mà còn giúp họ khỏe mạnh hơn, tập trung hơn.
    Điều này có thể được lý giải: những đứa trẻ có biểu hiện tốt hơn cũng như tập trung cao hơn khi chúng được vận động đầy đủ, vì hoạt động thể thao giúp cho lượng máu lên não tốt hơn, đồng thời tâm trạng thoải mái hơn, từ đó có những biểu hiện vượt bậc về tư duy và cảm xúc.

Chúng ta ai cũng đều mong muốn một nền giáo dục tốt nhất cho trẻ nhỏ. Thay vì nhồi nhét kiến thức, học thêm tràn lan từ cấp 1, phải chăng 90 phút vận động, vui chơi thực sự mỗi tuần là liều thuốc mà bấy lâu nay chúng ta tìm kiếm? Có một điều chắc chắn rằng, trẻ em cần được sống đúng với lứa tuổi của chính mình, và phụ huynh cần là những người nhận thức ý nghĩa của chân lí ấy rõ hơn ai hết.

Một số cách mà bạn có thể sử dụng để khuyến khích các bé trở nên năng động và hoạt bát hơn sẽ được đề cập ở dưới đây.

1. Hãy làm gương cho trẻ

Đây là cách tốt nhất để khuyến khích trẻ tham gia nhiều hoạt động hơn. Nếu con bạn chưa bao giờ nhìn thấy bạn tập thể dục hoặc chỉ luôn thấy bạn dán mắt trước máy tính hay điện thoại thì việc bạn bảo chúng tham gia các hoạt động thể chất sẽ khó khăn hơn nhiều.

Vì vậy điều đầu tiên đó là hãy làm gương cho trẻ. Đi cầu thang bộ thay vì đi thang máy, đi bộ tới cửa hàng để mua đồ hơn là đi xe, đạp xe đạp tới nhà bạn bè chơi và dành nhiều thời gian cho các hoạt động ngoài trời hơn – ngoài vườn, đi bộ sang nhà hàng xóm hay tới công viên. Nếu chúng thấy bạn hoạt động càng nhiều thì chúng sẽ sẵn sàng làm theo bạn.

2. Làm cho những hoạt động đó trở nên thú vị hơn

Hãy tạo ra niềm vui thích, hứng khởi cho con bạn để chúng dễ dàng tham gia vào các hoạt động thể chất. Chẳng hạn như hãy cùng những người hàng xóm tham gia tranh tài trong các trận đấu bóng hàng tuần, đi bộ trong công viên sau bữa tối, cả gia đình cùng chơi đuổi bắt, để chúng tham gia những trò chúng thích – khiêu vũ, karate, bơi, v.v và khuyến khích những trò chơi có tính năng động hơn là thụ động (chơi trốn tìm thay vì chơi điện tử). Chúng càng cảm thấy vui vẻ bao nhiêu thì sẽ chúng sẽ chọn việc hoạt động thay vì ngồi một chỗ.

3. Giới hạn thời gian xem tivi

Một trong những rào cản lớn nhất khiến bọn trẻ ít hoạt động thể chất đó là chúng dành quá nhiều thời gian ngồi một chỗ trước màn hình tivi hay máy tính. Kể cả ngồi nhắn tin, lướt Facebook bằng máy tính, chơi điện tử, những việc đó chiếm hầu hết thời gian rảnh rỗi của trẻ. Để trẻ sống năng động hơn, hãy giới hạn thời gian xem tivi của trẻ. Đưa ra thời gian biểu quy định giờ nào chúng không được xem tivi, chơi điện tử hoặc ngồi lì một chỗ với điện thoại.

4. Tạo thói quen cho trẻ

Cuộc sống của trẻ được hình thành như một thói quen – ngủ dậy, đến trường, ăn trưa, làm bài tập, ăn tối… Nếu bọn trẻ nhà bạn còn nhỏ, bạn sẽ dễ dàng xây dựng một thói quen hoạt động hàng ngày cho chúng (những trẻ lớn hơn thường thích tự lập kế hoạch cho mình) bằng cách đăng kí cho chúng vào các lớp ngoại khóa hay là cả gia đình cùng tham gia. Và dĩ nhiên là cả những buổi đi bộ sau khi hoàn thành xong bài tập về nhà, chơi bóng rổ trước bữa tối và dắt cún đi dạo sau một ngày đi học. Một khi thói quen vận động một cách lành mạnh được hình thành từ khi chúng còn bé thì rất dễ dàng cho chúng tiếp tục duy trì điều đó khi trưởng thành.

5. Tích cực vận động ngoài trời

Mùa xuân hay hè là những thời gian thích hợp để tham gia các hoạt động ngoài trời khi thời tiết ấm áp, có ánh nắng mặt trời và vận động ngoài trời luôn mang lại niềm vui và sự sảng khoái. Hãy lấy đó làm lí do để chúng ra vận động nhiều hơn. Sửa sang lại chiếc xe đạp, sắm những món đồ chơi để chơi ngoài trời và các dụng cụ thể thao và tận dụng mọi không gian xanh của nhà bạn, công viên để tập luyện, chơi và tận hưởng cảm giác thoải mái mà nó mang lại.

Các bố mẹ hãy cố gắng tạo thói quen vận động cho con mình nha. Nếu thấy bài viết hữu ích hãy nhấn nút "cảm ơn" cho mình nha, thanks cả nhà đã đọc và nhấn thanks cho mình

17. lavanghp

Mình cũng bon chen tham gia nhé, các mẹ vote cho mình với!

18. lavanghp

.....................................................................

Sửa lần cuối: 20/9/2012
  19. GlassSun

GlassSun Thành viên tích cực

bảng điện từ giờ giảm xuống còn 65K hả bạn? hồi trc mình mua 70k mà đến tận nơi lấy. hic.....

20. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Em đánh dấu ngâm kứu chọn quà Trung thu cho các bé!