Trang 1/5 12345 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 42
    Click:

Cám ơn
    28
    Được cám ơn 68 lần trong 62 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Cho mình hỏi thủ tục ly hôn như thế nào vậy?

Mình đang muốn tiến hành thủ tục ly hôn nhưng không biết trình tự thế nào?Vì mình thì hộ khẩu đăng ký thường trú thì ở quê,mà đăng ký tạm trú ở thành phố,chồng thì lại ở một sổ hộ khẩu khác.đi nộp thì người ta yêu cầu nộp ở nơi đăng ký tạm trú của mình.vậy đầu tiên phải nộp ở toà án thành phố mình đang ở phải không ạ?giải quyết ly hôn mất khoảng bao lâu?mình và chồng không có tài sản chung,cũng chưa có con.Mong ai có kinh nghiệm hay hiểu biết về pháp luật tư vấn dùm mình...cảm ơn rất nhiều

2. Người dưới đây đã cám ơn hoangyen8778 về bài viết hữu ích:

Em Là Mõ (03-27-2014)

Nơi Cư Ngụ
    CẦU DIỄN ,HÀ NỘI
    Click:

Cám ơn
    528
    Được cám ơn 294 lần trong 199 bài
    Blog Entries
    1
    Điểm đánh giá
    5 (100%)

Default Ðề: Cho mình hỏi thủ tục ly hôn như thế nào vậy?

bạn mà đến đăng ký ly hôn thì bạn phải đóng phí ly hôn đấy,,,,,,,,,,,,,trước tiên là phí ,sau đó mới đến cái khác ,ai là người yêu cầu ly hôn ng đó phải chịu án phí....................... .suy nghĩ kỹ đi mẹ nó ạ,,,,,,,,,,,,

bán buôn thời trang trẻ em ,phụ kiện
    shopping cho con
    cho mẹ !
    một thương hiệu thời trang trẻ em sắp xuất hiện,,,,

4. Những người sau đây 2 đã cám ơn sansut về bài viết hữu ích này

Em Là Mõ (03-27-2014), hoangyen8778 (09-13-2012)

Click:

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 6 lần trong 4 bài
    Điểm đánh giá
    0

Bạn đã ly thân chưa? Nếu chưa thì nên ly thân trước để có thời gian bình tĩnh suy xét. Nếu đã ly thân rồi mà ko cải thiện đc thì chắc phải ly hôn thôi.
    2vc bạn kết hôn nhưng chưa nhập khẩu về cùng 1 đc à? Trg hợp này thì m ko rõ. Về thời gian tòa xử, nếu ko có tranh chấp gì, cả 2 thuận tình thì chắc trong vòng 2 tháng thôi bạn ạ.
    Chúc bạn có quyết định sáng suốt.

6. Những người sau đây 2 đã cám ơn caynenxanh về bài viết hữu ích này

Em Là Mõ (03-27-2014), hoangyen8778 (09-14-2012)

Click:

Cám ơn
    28
    Điểm đánh giá
    0

mình không muốn ly thân mà muốn tiến hành ly hôn luôn được không nhỉ?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    3,974
    Được cám ơn 3,852 lần trong 2,770 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Default Re: Cho mình hỏi thủ tục ly hôn như thế nào vậy?

Hỏi: Tôi muốn biết thủ tục li dị gồm nhứng giấy tờ gì? Phải nộp đơn ở Toà án của địa phương mà mình đã đăng ký kết hôn hay nộp tại nơi mình có hộ khẩu thường trú, hay tại bất kỳ toà án nào cũng được? Sau bao lâu khi nộp đơn thì được Toà gọi để giải quyết ? Xin chân thành cảm ơn!

Đáp: Theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2000 và Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 về thủ tục và Tòa án thụ lý giải quyết ly hôn như sau:

1. Thẩm quyền giải quyết ly hôn:

Thẩm quyền giải quyết ly hôn được quy định theo các trường hợp sau:

Trường hợp cả ông/bà thuận tình ly hôn (không có yếu tố nước ngoài), (căn cứ điểm h khoản 2 Điều 35 BLTTDS), thì ông/bà có quyền thỏa thuận, lựa chọn nộp đơn kiện tại cơ quan có thẩm quyền giải quyết: TAND quận (huyện) nơi cả ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú; nếu ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú ở 2 nơi khác nhau thì ông/bà sẽ thỏa thuận nộp đơn kiện tại TAND quận (huyện) nơi của ông hoặc bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

Đối với hôn nhân có yếu tố nước ngoài thẩm quyền giải quyết do TAND cấp tỉnh,Thành phố trực thuộc trung ương giải quyết (Điều 34 BLTTDS) nơi ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

Trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên ông/bà, thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết là:
    Đối với hôn nhân không có yếu tố nước ngoài: (Điều 33 BLTTDS) cơ quan có thẩm quyền giải quyết TAND quận (huyện) nơi cả ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú; nếu ông/bà có hộ khẩu thường trú ở 2 nơi khác nhau thì đơn kiện sẽ nộp tại TAND quận (huyện) nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú, tạm trú (điểm a khoản 1 điều 35 BLTTDS giải quyết ), hoặc nếu thỏa thuận được thì đơn kiện của ông/bà có thể nộp tại TAND quận (huyện) nơi nguyên đơn có hộ khẩu thường trú, tạm trú (điểm b khoản 1 điều 35 BLTTDS)

Đối với hôn nhân có yếu tố nước ngoài, thẩm quyền giải quyết do TAND cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết (Điều 34 BLTTDS) nơi ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú

2.Thời hạn giải quyết:

Căn cứ (Điều 171 BLTTDS, điểm a khoản 1 Điều 179 BLTTDS) thời hạn chuẩn bị xét xử tối đa là 4 tháng kể từ ngày thụ lý, nếu vụ án phức tạp thì có thể gia hạn thêm 2 tháng nữa (nghĩa là 6 tháng) (quy định tại điểm b khoản 1 Điều 179 BLTTDS).

3.Thủ tục ly hôn:

Căn cứ Điều 164,165 BLTTDS . Khi ông/bà làm thủ tục ly hôn thì các giấy tờ cần thiết để giải quyết về ly hôn có thể có như sau: Đơn xin ly hôn ; Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; Nếu có con chung (giấy khai sinh của con); Giấy tờ chứng minh tài sản riêng/chung của ông/bà (nếu có); Giấy tờ về nhân thân của ông, bà như giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú.

9. Những người sau đây 3 đã cám ơn dochipxinh về bài viết hữu ích này

hoangyen8778 (09-16-2012), Paidu (02-05-2013), voicon_mp (01-06-2014)

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Click:

Cám ơn
    184
    Được cám ơn 153 lần trong 134 bài
    Điểm đánh giá
    0

tớ đã có bạn nó vừa ly hôn xong, vợ chồng cũng chưa nhập khẩu về cùng nhau. Nếu bạn đề nghị li hôn thuận tình thì ra chỗ đăng ký tạm trú của bạn mua hồ sơ ly hôn thuận tình, về viết đơn, hai vợ chồng ký vào, nếu tài sản không có gì phân chia thì ghi vào, nên thỏa thuận với nhau luôn quyền nuôi con, ra toàn nộp án phí + khoản tiền cho ngừoi thụ ly, hình như nó mất 4 triệu là chờ mấy ngày sau, tòa gọi 2 người đến ký vào biên bản, chờ thêm mấy ngày nữa là lấy giấy chứng nhận là xong, mất thêm 4 triệu nhanh hơn nhiều.
    Nhưng tốt nhất là 2 vợ chồng nên ly thân để có thời gian suy nghĩ kỹ đã mẹ cháu ak

iêu con gái Chích Bông

Click:

Cám ơn
    28
    Điểm đánh giá
    0

dạ thôi à.e khá là nhịn trong lời ăn tiếng nói rồi.nhưng a ta có gì không vừa ý là nói năng xúc phạm,bảo loại này loại kia.e ko nhịn được nữa rồi.

Click:

Cám ơn
    28
    Được cám ơn 76 lần trong 67 bài
    Điểm đánh giá
    0

Bạn cũng có thể nộp đơn tại tòa án nhân dân quận nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú, khi đó họ sẽ cho bạn hồ sơ khai và về phương xin xác nhận của phường, nếu muốn nhanh bạn nhờ chị thư ký thụ lý hồ sơ đẩy nhanh tiến độ, mất cho chị ấy 1 khoản khoảng 3 - 5tr, vợ chồng bạn mới cưới, ko có ràng buộc gì về con cái cũng như kinh tế thì nhanh lắm. Tuy nhiên mình nghĩ là nên ly thân một thời gian để cả 2 cùng suy nghĩ kỹ lại. Chúc bạn may mắn.

Ủng hộ đồng bào Miền Trung
    http://www.facebook.com/events/23883...y_type=regular

13. Người dưới đây đã cám ơn thanhnth về bài viết hữu ích:

hoangyen8778 (09-17-2012)

Click:

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 6 lần trong 4 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi hoangyen8778 View Post
    dạ thôi à.e khá là nhịn trong lời ăn tiếng nói rồi.nhưng a ta có gì không vừa ý là nói năng xúc phạm,bảo loại này loại kia.e ko nhịn được nữa rồi.
    Đàn ông cũng có nhiều ng miệng lưỡi độc địa như thế đấy bạn ạ, kể cả là ng có học thức và địa vị. M cũng giống như bạn, ko thể chấp nhận kiểu vc ko tôn trọng nhau, xp nhau như thế. Khi bạn đưa ra lý do ly hôn a ta có đồng ý ko, có hỏi tại sai ko? Nếu a ta yêu bạn và biết lỗi (vì nhiều ng họ nóng nảy, gia trg, ko biết kiềm chế, họ biết sai nhưng khó sửa) thì bạn cho a ta 1 thời gian để thay đổi, ly thân cũng là 1 cách. Sau khi quay lại, nếu ko cải thiện đc thì lúc đó ly dị bạn cũng ko còn gì hối tiếc nữa. Bạn hãy cố gắng làm tất cả nhg gì có thể để cứu vãn thì sẽ thấy thanh thản dù cs của m k đc may mắn. Đó là nhg gì 1 ng bạn của m (cũng đã ly hôn) chia sẻ.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    1,289
    Được cám ơn 522 lần trong 363 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ôi, lại thủ tục li hôn, e sợ cái từ này lắm í.
    Ko giúp j đc chủ top nhưng mong chị sớm vượt qua

Trang 1/5 12345 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ