Khác: Chuẩn bị chi phí cho việc sinh con

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi support, 18/9/2012.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Vợ chồng bạn đang lên kế hoạch mang thai trong thời gian tới, vậy ngoài việc chuẩn bị về tâm lý, sức khỏe bạn đã bao giờ nghĩ về vấn đề tài chính chưa? Bạn cần biết rằng để đón một em bé chào đời trong xã hội hiện đại là khá tốn kém đấy. Những chi phí như khám thai, mua sắm đồ đạc, ăn uống… cũng tốn kha khá hầu bao của hai vợ chồng và để sẵn sàng cho việc này, bạn nên lên một kế hoạch rõ ràng.

Dưới đây, chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn một số gợi ý về những khoản chi phí trong thai kỳ, khi sinh con và những gì bạn cần chi tiêu trong thời gian ở cữ, từ đó bạn hãy lên kế hoạch tài chính cho mình thật hợp lý nhé.

Chi phí khám thai

Thông thường, các thai phụ được khuyên nên đi khám thai, có thể kèm siêu âm 1 tháng một lần và nếu bạn không có bảo hiểm y tế hoặc khám ở những phòng khám tư nhân thì việc này cũng khá tốn kém. Tuy nhiên, đây là việc cần phải làm để đảm bảo em bé của bạn đang phát triển bình thường.

Khám thai ở các bệnh viện sản chi phí sẽ nhẹ nhàng với ở phòng khám tư nhân.​

Chi phí cho mỗi lần khám thai cùng với siêu âm 4D (loại siêu âm đắt nhất) rơi vào khoảng 150 - 600k tùy vào từng phòng khám. Lời khuyên là các bạn nên tìm đến những phòng khám có uy tín. Khám thai ở các bệnh viện công chi phí sẽ nhẹ nhàng hơn với những phòng khám tư nhân nhưng bạn sẽ phải chờ đợi khá lâu.

Chi phí cho thuốc bổ

Đây là một trong những chi phí cần thiết mà bạn cần phải làm trước khi có ý định mang thai. Tuy nhiên nếu bạn có thai mà chưa kịp thời bổ sung vitamin và axit folic thì cần kịp thời bổ sung ngay khi phát hiện mình mang bầu, việc bổ sung các vitamin này cũng phải tuân theo sự chỉ dẫn của bác sỹ.

Thông thường, mỗi lần khám thai bác sĩ sẽ cho bạn thêm đơn thuốc bổ sung các loại vitamin cần thiết và chi phí cho những loại vitamin này rơi vào khoảng 200-500k nữa. Vì vậy bạn cần chuẩn bị tài chính cho việc này.

Chi phí cho việc ăn uống

Khi mang thai, đương nhiên chế độ ăn uống của bà bầu phải thay đổi và cần nhiều chất dinh dưỡng hơn. Điều này đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải chi nhiều tiền hơn trong các bữa ăn của mình.

Dù vậy, nếu tài chính của bạn còn hạn hẹp thì không nên chạy theo những món ăn đắt tiền mà bạn nên quan tâm đến chất lượng dinh dưỡng mà thực phẩm có thể cung cấp cho bạn. Có nhiều thực phẩm không đắt tiền, dễ kiếm tìm nhưng lại cung cấp cho bạn rất nhiều dinh dưỡng tốt cho thai kỳ của bạn như thịt nạc, cá, trứng, tôm, tim cật…

Một điều không thể thiếu là bạn cần ăn nhiều rau xanh và hoa quả để bổ sung vitamin cần thiết cho thai kỳ. Những chi phí cho việc mua rau xanh và hoa quả không quá đắt, bạn không cần thiết phải tìm những hoa quả lạ và đắt để bồi dưỡng mà tốt nhất nên mùa nào thức ấy.

Bên cạnh đó là chi phí cho uống sữa trong thai kỳ, hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại sữa và các sản phẩm từ sữa cho bà bầu, nếu bạn có điều kiện để sử dụng các loại sữa đó cũng rất tốt nhưng nếu bạn không có điều kiện thì bạn có thể sử dụng sữa tươi, sữa chua… và ăn nhiều thực phẩm tự nhiên cũng rất có lợi cho thai kỳ.

Việc ăn uống có thể tùy vào tình trạng tài chính và sức khỏe của bạn để lựa chọn món ăn nhưng phải luôn luôn nghĩ đến việc ăn uống thế nào để cân bằng và cung cấp đủ dinh dưỡng cho cả mẹ và thai nhi.

Chi phí mua sắm cho mẹ bầu

Trong 3 tháng đầu mang thai, bạn có thể tiết kiệm hầu bao bằng cách sử dụng quần áo cũ nhưng từ tháng thứ 4 trở đi bạn sẽ phải thay mới toàn bộ quần áo của mình bằng đồ bầu đấy.

Nếu tài chính của bạn còn eo hẹp hãy giảm việc mua sắm quần áo bầu mới bằng cách sửa lại những quần áo cũ hoặc tận dụng đồ bầu cũ của người thân.​

Hiện nay thời trang cho bà bầu khá đa dạng, bạn hoàn toàn có thể lựa chọn được những bộ trang phục phù hợp. Tuy nhiên điều cần quan tâm là chất liệu của những trang phục này và kiểu dáng của nó phải đảm bảo sự thoải mái cho bạn. Khi mua sắm đồ bầu bạn cần lưu ý là cơ thể đang thay đổi rất nhanh trong 6 tháng cuối của thai kỳ nên trang phục của bạn cũng cần linh hoạt, rất có thể bạn mua rất nhiều trang phục đắt tiền nhưng có những thứ chỉ dùng được một lần.

Nếu bạn còn eo hẹp về tài chính thì có thể tiết kiệm được chi phí cho vấn đề này bằng cách sửa lại những quần áo cũ của mình hoặc tận dụng lại trang phục bầu của những người bạn. Đặc biệt không nên mua quần áo quá vừa người khi bạn ở tháng thứ 3 đến thứ 6 vì sau đó có thể bạn không sử dụng được nó. Ngoài ra, bạn nên tham khảo những thời điểm giảm giá của các hàng thời trang bầu để tiết kiệm được.

Giá một chiếc váy bầu hoặc quần áo bầu có thể dao động từ 200 - 500k.

Chi phí mua đồ cho bé

Mua sắm chuẩn bị cho việc chào đón bé yêu là một việc làm cần thiết nhưng bạn cũng phải lên kế hoạch cụ thể xem những gì là cần thiết. Bạn cần tham khảo ý kiến của những người có kinh nghiệm về vấn đề này để tránh mua phải những món đồ không cần thiết.

Chi phí sinh nở

Chi phí đi sinh nở cũng là một khoản vợ chồng bạn phải tính đến. Hãy tham khảo giá cả ở các bệnh viện để biết thêm nhé.

Trên đây là những khoản chi phí chính bạn cần chuẩn bị trước khi mang thai. Trong quá trình sinh nở có thể phát sinh một số khoản khác, gia đình bạn nên chủ động về mặt tài chính để không bỡ ngỡ và bất ngờ trong suốt thời gian mang bầu và sinh nở.

Nguồn: beta.giupban

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...