Bé có tật xấu gì?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi thuhien, 26/4/2007.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Các mẹ thân mến,

Chắc hẳn mỗi mẹ đều có những khó khăn với các bé: Ví dụ, có những bé chỉ khăng khăng muốn mặc một bộ quần áo nào đó, có những bé lại không chịu đi tất vào mùa đông,.... Thu Hiền lập topic này mong muốn các mẹ có thể than thở được những khó khăn mà thường ngày phải đối mặt với bé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Mình xin khai trương đầu tiên. Em bé nhà mình có tật xấu là việc gì cũng toàn phải mẹ làm cho mới được. Từ việc cho ăn, mặc quần áo, tắm rửa, vệ sinh khi đi WC xong...toàn phải mẹ làm hết. Việc này làm mình rất vất vả vì có thể lúc đó đang điện thoại, đang nấu cơm dưới tầng 1,...cứ phải chạy lên chạy xuống gác liên tục (nhà mình ở tầng 3). Hồi xưa mình cũng đã từng mặc kệ, nhưng cu cậu cứ nhất định mẹ phải làm cho mới được. Nhiều khi con khóc nhiều xong đến đêm lại sốt. Thành ra bây giờ không dám để cho nó khóc nữa. Bà nội thì cứ mắng bảo là sao không lên với con, nó khóc lại ốm bây giờ. Thế là chán, bây giờ cu Bin 5 tuổi rồi mà không cho ai khác làm, nhất định phải là mẹ.

3. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Oài, thế thì mệt mỏi quá mẹ Bin nhỉ, con nhà mình thì không thế, ai làm cũng được, nhưng ghét nhất là tật tham ăn, cu cậu mà đã thích ăn món gì thì không ai được động vào, trừ khi đã chán rồi, cũng vì chuyện này mà mấy lần đang trong bữa ăn bị bố cho ăn roi đấy, không biết rồi có sửa được không nữa, tham ăn thì xấu quá!

4. ihavetwins

ihavetwins Thành viên chính thức

Con nhà em mới 4 tháng nhưng rất hay gắt gỏng, hơi 1 tý là kêu, khóc rất to. Những lúc gắt ăn, gắt ngủ, tã ướt thì đã đành, bình thường ko vừa ý cái gì đó là gắt um lên (kêu to chứ ko phải khóc, ko hề có nước mắt). Bây giờ còn bé nên mỗi lần như vậy đành phải nựng cháu cho hết kêu, em sợ lớn lên cháu lại quen thói thì khó dạy lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này giúp em với.

Sửa lần cuối: 27/4/2007
  5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Than thở về tật xấu của trẻ để xả stress và lắng nghe những góp ý là điều rất hay - nhưng người ta thường nói, nhận ra cái xấu thường dễ hơn là cái tốt , vì vậy xin đề nghị có thêm 1 mục phụ : Đó là sau khi đã kể ra 1 tật xấu của bé ( và nếu được cho biết cách trị - kết quả thu được hay nhờ góp ý) thì nên nêu ra 1 ưu điểm để làm đối trọng ( và cho biết nhờ đâu mà trẻ có được ưu điểm này ) - vì đây là chuyện chia sẻ để học hỏi, nên mong rằng - có sao nói vậy, chứ đừng giống mấy cái quảng cáo, có ít xít ra nhiều -Cũng không nên nói chung chung hay khen bé đẹp zai mà nên nêu rõ :
    - cháu rất tham ăn ( khuyết - theo tôi cháu tham ăn vì ....và để điều chỉnh tôi đã làm .... hoặc bó tay) cháu ngủ dễ dàng, thẳng giấc, không tè dầm ( ưu , cháu có được điều đó, theo tôi là vì ....) đại khái vậy ! không biết có được không ?

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cũng nghĩ như bác Lê Khanh đấy ạ, riêng đối với con nhà em, hiện tại em đang áp dụng cách này: Yêu cầu bé, chỉ khi nào ăn hết thức ăn trong bát mới được lấy thêm, mà nhất định là không được ăn riêng thứ đó mà phải ăn với cơm, nếu không ăn thì thôi, nhất định không cho nữa, hoặc có thể cho nhịn luôn (MC em bảo VC em phát xít, không thương con - ai lại để cho thằng bé nhịn thế bao giờ) và không được ăn thêm bất kể một thứ gì cả, kể cả uống sữa, cách này em chỉ áp dụng được bữa buổi tối khi mà em ở nhà thôi, còn ở nhà với bà, bà áp dụng thế nào thì em không biết được.
    Tật xấu thứ hai đó là: Chơi xong đồ chơi, không chịu dọn dẹp, cái này thì em bó tay thật, vì rèn mãi rồi vẫn thế, bác nào có cao kiến gì, giúp em nhé, em cảm ơn nhiều!

7. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

À, tật xấu của con tớ thì nhiều vô kể. Mà chưa có mấy biện pháp nào tỏ ra hữu hiệu đặc trị cả. Nhờ cả nhà góp ý nhé.
    1. Đi ngủ ban đêm luôn phải đóng bỉm. Không đóng bỉm -> không ngủ. Lỡ ngủ khi chưa đóng bỉm, thì nhất định 30 phút sau sẽ tự động dậy đòi mặc vào mới chịu ngủ tiếp. Trong khi ban ngày thì vô tư.
    2. Đi ngủ phải có chăn, mà phải là đúng cái chăn đó, chăn khác ko chịu. Đi đâu cũng phải có chăn đó đi cùng, không có chăn thì đừng mơ tới chuyện ngủ dù là ban ngày hay ban đêm.
    3. Đi ngủ luôn phải uống nước bằng bình, dù trước đó đã tu cả cốc to. Lúc không ngủ uống bằng cốc, bát, ca... vô tư. Chỉ đòi bình nước lúc phê phê, mơ màng muốn ngủ. Không có cái bình ấn vào mồm, khỏi nói chuyện ngủ luôn.
    4. Ăn cơm không nhai, ngậm, ăn chưa nuốt hết, đã xúc thìa khác vào cho nó đầy phồng cả mồm lên, nói mãi ko chịu sửa.
    5. Đòi bế, đòi chơi cùng, nũng nịu, ra điều kiện bắt mẹ phục vụ... mỗi khi mẹ có rất nhiều việc cần phải làm, lúc mẹ rảnh bảo cho bế thì lại ko chịu.
    6. La hét, chống đối, cãi, dỗi... người lớn mỗi khi không vừa lòng.
    Ui còn nhiều tật lắm, mà thấy cái nào cũng xấu hết ý. Kể nữa thấy chán quá đi thôi.

8. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Đúng là kể tội con thì dễ thật, nhưng vấn đề là mình đã sử dụng chiêu gì để "trấn áp" các nhà "độc tài tí hon" ( nhưng do chính mình đào tạo !).
    Riêng với cháu bé của bạn Hải Anh, thì việc buộc phải đóng bỉm, buộc phải có cái chăn quen thuộc - ngoài chuyện có thể gây ra những khó chịu và phiền toái cho bố mẹ, thì điều đó còn nói lên một tâm lý bất an, lo lắng cần có một số vật quen thuộc mới có thể đi vào giấc ngủ, vì vậy biện pháp cấm đoán và trừng phạt ( dưới bất kỳ hình thức nào ) cũng đều vô ích mà chỉ khiến cho cháu càng lo lắng hơn - Hãy xem xét, cháu có điều gì bất ổn và tạo cho cháu sự vui vè trước khi đi ngủ . Việc uống nước trước khi ngủ cũng thế, càng xác định điều đó, và chiếc bình khi tiếp xúc với miệng sẽ có tác dụng tương tự vú mẹ ( muốn quay lại thủa bé tí chăng ?) - Khi nào cháu tự tin, vui vẻ và lớn hơn chút nữa các thói quen này sẽ từ từ giảm dần .
    Chuyện ăn uống, đòi bế cũng là một nhu cầu muốn mẹ quan tâm nhiều hơn, nhưng khi mẹ muốn bế thì lại không chịu ( vì muốn chứng tỏ ta đây lớn rồi mà) có lẽ sự quan tâm chừng mực sẽ là điều kiện tiên quyết để giúp trẻ ổn định hơn.

9. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Em cũng biết những đồ vật thân thiết ấy của con có giá trị tinh thần rất lớn, nó như thần hộ mệnh của con vậy, nên chỉ khuyến khích bỏ chứ ko cấm đoán.
    Tuy nhiên, em ko thích con gái 4 tuổi mà vẫn phải đóng bỉm, nhõng nhẽo và ... ngậm ti bình. Bác có cách nào dễ dụ bé bỏ các thói quen ko tốt này ko? Chỉ giùm em nhé. (Tối nào cũng phải kể chuyện, dù ngắn chỉ dăm ba câu thôi, nhưng ko kể thì còn lâu mới ngủ, chán lắm ý.)

10. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nếu chúng ta nhìn dưới góc độ người lớn, thì những điều đó được gọi là thói quen xấu, nhưng nếu chúng ta tìm mọi cách để "dập" nó xuống, trẻ sẽ bỏ điều đó và "túm lấy" một thói quen khác, có khi còn tệ hơn !
    Nếu chúng ta đặt mình vào vị trí của con và cho đó là thần hộ mệnh của mình, bây giờ bị "cấm" đụng đến ( dù bằng sự nghiêm khắc hay ngọt ngào ) thì liệu chúng ta có ức không ? Vì vậy, như tôi đã đề nghị, với mọi biểu hiện của trẻ, chúng ta cần tìm hiểu phải chăng là vì trẻ lo sợ ( có thể phát hiện qua cách kể chuyện, vẽ tranh ) trẻ muốn gần gũi bố mẹ nhiều hơn hay chỉ là muốn chứng tỏ ta là người quan trọng - hãy xem cách trẻ chơi, trẻ chỉ thích chơi những đồ vật que thuộc hay thích khám phá những thứ mới, có chóng chán đồ chơi không - chúng ta cũng có thể cho trẻ ôm 2 cái mền ( 1 cái quen và 1 cái chưa quen ) vài hôm rồi tìm cách rút cái mền đó ra vài ngày sau lại cho ôm lại, rồi lại cất đi ( một cách tự nhiên không cần tuyên bố gì cả ).
    Việc đóng bỉm, uống nước bằng bình ( có cái ti hay cái đồ để mút ? ) cũng có thể từ từ thay thế được -
    Nhưng điều quan trọng là đằng sau những hành vi đó là gì ? ( sự lo lắng, sự khó chịu, bất an hay cả những bất mãn không thể nói ra ? ) và chúng ta cũng đừng cho đó là xấu hay tốt ( vì nó khác với quan điểm và mong đợi của mình ) Hãy chấp nhận như đó là 1 điều bình thường, nhưng từ từ sẽ thay thế bằng những thói quen khác, thích hợp hơn - Thế ngoài những thói quen mà bạn cho là xấu đó bạn có thấy cháu có thói quen nào tốt không ?

11. Bin 2002

A, bé nhà bạn lại ngược lại với Bin nhà mình . Mình lại chỉ mong cu Bin nhà mình giống con nhà bạn.
    1. Đi ngủ không bao giờ cho đóng bỉm (từ bé đến bây giờ). Cứ mặc bỉm vào là cu cậu biết là giật ra luôn . Thành thử không đêm nào mẹ được ngủ ngon, toàn phải ngủ chập chờn dậy xi bé vì sợ tè dầm . Ban ngày cũng không mặc bỉm bao giờ .
    2. Đi ngủ không bao giờ đắp chăn . Kể cả mùa đông lạnh . Cứ đắp chăn vào là đạp ra luôn . Hôm nào trời rét là y như rằng, hai mẹ con quần nhau suốt đêm, mẹ cứ đắp vào, con lại đạp ra.. Không hiểu sao cu Bin nhà mình tinh lắm, cứ có cái gì đắp lên (dù mỏng) cu cậu cũng biết liền .
    3. Ăn cơm thì nhai rất lâu, ăn cháo cũng nhai lâu lắm mới hết 1 thìa . Hôm vừa rồi cho đi chơi xa, trong khi các bạn khác ăn hết 1 bát cơm thì mới nhai hết 2 thìa cơm .
    .....
    Chẳng biết có gọi là tật xấu không (vì ngược lại với tật xấu con nhà Hải Anh). Mình lại chỉ mong con sửa được các tật trện

12. thuhien

Em thấy cái khoản đắp chăn này con trai em cũng đôi lúc mắc phải. Nên bây giờ để đề phòng bé lạnh thì em mặc áo đủ ấm phòng trường hợp bé đạp chăn ra.

13. Mesusan

Mesusan Thành viên chính thức

Không biết có pahỉ tật xấu không, but 2 con của em thì thế nì,
    1/ bú sữa thì khi ngủ mới bú, chứ lúc thức em k thể nào cho bú được, em là ghét nhất cài nì , but chưa biết làm sao để thay đổi ???
    2/ khi ăn thì lúc đầu ngoan ngoãn ngồi ghế ăn đàng hoàng, chừng được 10 thìa là kiếm chuyện, phải có đồ chơi, rồi dỗ, rồi bế ... chứ k là hét toáng lên, rồi ưỡn người, đạp lung tung, ngồi trên ghế mà k yên ??? nói chugn là khi ăn thì mẹ r6át mệt, phải làm đủ trò để dỗ ăn, em chỉ cho ngồi ghế ăn bột, k ẵm hay đi chơi gì hết, chĩ dỗ thôi, và dụ đồ chơi ?? Ai có cách gì hay thì mách em với nhé !! A, 2 bé của em đưoc gần 9 tháng rùi !
    Hehehe, but cũng được cái là từ 2,5 đến giờ đêm ngủ rất ngoan, k quấy bố mẹ và cũng dễ tính, ít khi khóc nhè !! Đạc biệt thích măm đồ lạnh lạnh, váng sữa, phomai và tiêu hoá tốt, mẹ cho măm thức ăn mới cũng k phải lo lắng lắm !!! Trộm vía 2 con nhiều nha !!!

14. Bin 2002

Em bé nhà mình đi ngủ chỉ mặc 1 áo 1 quần thôi. Đợ iđến khi ngủ say, mẹ mặc thêm áo hay quần là bé biết ngay, lại bắt cởi ra. Không hiểu sao nó tinh lắm. Ngoài 1 bộ quần áo đang mặc trên người ra, còn cứ có gì đắp thêm hay mặc thêm là biết ngay, bắt phải bỏ ra thì mới ngủ tiếp được. Có lẽ bé sinh vào mùa hè, quen mặc ít quần áo từ hồi mới đẻ. Hồi xưa đẻ vào mùa hè nóng quá, em bé nhà mình chẳng bị quấn tay vào người, nằm ngủ toàn dạng hai chân hai tay ra, mà lúc đó mới lọt lòng được 1,2 ngày.

15. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Từ lúc bé nhà mình còn bé xíu thì đã cho chị ta một cái khăn tắm khổ rộng để làm chăn yêu và luyện cho nàng ôm cái chăn đó trước ngực khi đi ngủ:rolleyes: lúc chị ta ngủ thì mẹ kéo một đầu chăn ra sau lưng là xong. Ngày rét dùng khăn dày, ngày nóng dùng khăn mỏng 8) nói chung quanh năm ko lo rét

16. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Từ lúc bé nhà mình còn bé xíu thì đã cho chị ta một cái khăn tắm khổ rộng để làm chăn yêu và luyện cho nàng ôm cái chăn đó trước ngực khi đi ngủ:rolleyes: lúc chị ta ngủ thì mẹ kéo một đầu chăn ra sau lưng là xong. Ngày rét dùng khăn dày, ngày nóng dùng khăn mỏng 8) nói chung quanh năm ko lo lạnh

17. meLongLinh

meLongLinh Thành viên chính thức

Lôi lại cái chủ đề này cái! Con bé nhà tớ, 3 tuổi rồi, rất đành hanh, hay đánh anh, rồi lại khóc ré lên mách là anh đánh vào đầu con đau quá (!?), vì nếu để nó khóc lâu thì nó sẽ ọe hết cháo, cơm với sữa ra, có lúc sặc cả lên mũi, nên đành phải dỗ dành, bố nó hay giả vờ đánh thằng anh, thằng anh thì giả vờ khóc huhu, thế là nó im, mặt ráo hoảnh! Dù là con mình thật đấy tôi cũng thấy tình tình thế này khó ưa quá. Làm sao bây giờ hả các bạn?

18. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Hi hi, nghe chủ đề, em thoáng nghĩ nhóc nhà em không có tật xấu nhưng đọc của cả nhà rồi thì cũng thấy:

- Không chịu đóng bỉm này. Hôm nào mát giời, biết chắc con dấm đài mà không sao đóng được bỉm. Phòng riêng của nhà em "thơm" vô cùng nhưng bố mẹ quen rồi, vẫn ngủ ngon.

- Mặc quần thì phải dài qua gối, cạp phải dưới bung. Nếu nóng chảy mỡ mà cho cu cậu mặc quần đùi thì thôi rồi, kéo đến khi nào qua đầu gối, không hở chim thì thôi (tức là mẹ, bà phải thay quần khác).

- Hay làm nũng mẹ, muốn cu cậu đàn ông 1 tí nhưng xem chừng khó. Hi hi, nhưng thôi, cái này sẽ sửa dần dần.

Nghĩ mãi chẳng biết thêm gì nữa... :D

19. thuhien

Ui, P ơi, cái này giống con trai tớ thế không biết. Hix, nóng chảy mỡ ra mà vẫn muốn mặc quần dài (phải dài qua bắp chân cơ), ngắn hơn không chịu, mà là quần bò chứ không phải quần vải thường mới chít chứ.

20. PIGGY

PIGGY Thành viên rất tích cực

Này, con gái cậu tên Linh hả :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:, đáo để nhể;)
    Con Linh nhà mình tòan giả bộ là ba oánh rùi mếu máo, ai làm không vừa ý gì 1 tí là nhõng nhẽo, là hờn, giận, chui vào góc ngồi thút thít, mà có ông bà hay chiều lắm cơ, chứ ở với tớ hả, nhõng nhẽo tớ cũng kệ, tí chán rồi tự hết, tớ ít năn nỉ con lắm, hèhè, thuộc họ nhà Trương mà :tonqe::tonqe: