Kinh nghiệm đánh gió

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Me_Bao, 14/9/2009.

1. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Mình rất hay đánh gió cho mẹ mình và con mình nên có chút chia sẻ với các mẹ, phòng khi các mẹ cần.

Khi các bạn thấy bé có hiện tượng bị cảm, chẳng hạn như mỏi người, nôn (cứ thế là nôn thôi, uống nước cũng nôn) thì các bạn nên đánh gió cho bé nhé. Dùng trứng gà, đồng bạc, tóc rối dùng để đánh gió cho bé thì rất lành. Trứng gà luộc chín, bóc nhanh để cho nóng, bỏ lòng đỏ đi, lấy lòng trắng, nhét đồng bạc vào giữa, 1 ít tóc rối, quấn vào một cái khăn khô, mềm, mỏng rồi cứ thế vuốt cho bé theo chiều từ trên xuống dưới, từ trán xuống thái dương, cổ, ngực , vai, lưng, tay, chân...cho đến khi bọc đánh gió hết nóng thì thôi.

Chú ý: Khi đánh gió không được để bé ở nơi có gió, phải vào phòng kín, tránh gió lùa, sau khi đánh gió khoảng 30 phút mới được cho bé ra ngoài. Và khi đánh gió nhớ vuốt theo chiều từ trên xuống dưới, ko vuốt ngược.

Sau khi đánh gió xong, đảm bảo bé sẽ hết nôn luôn, mình đã làm cho con nhà mình nhiều rồi mà (tất nhiên là nếu bé bị nôn do cảm, trúng gió thôi nhé chứ nếu do viêm họng thì ko khỏi nôn được đâu, nhưng đôi khi biết là con nôn do viêm họng nhưng mình vẫn cứ đánh gió, lành mà, biết đâu lại đỡ...)

Đối với người lớn thì đơn giản hơn, mình thường hay dùng rượu gừng (cảm lạnh mà đánh cái này thì tốt lắm nhé) hoặc đồng bạc cạo gió.

Một vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với các mẹ nhé, mong rằng nó sẽ giúp ích cho các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_Bao
    Đang tải...

2. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

Thanks chị, E cũng hay đánh gió đấy, Nhưng bổ sung 1 tí nhá. Đánh bằng trứng gà thì sau khi đánh mà bọc hết nóng thì chấm vào nước nóng cho nó nóng lên rồi cạo tiếp, Khi cạo xong 1 lượt bỏ ra mà mấy đồng bạc xanh hoặc đen thì mình làm cho nó sạch đi, đánh lại lượt nữa cho đến khi màu trong đồng bạc nó nhạt là ok hihi

architectphuongsdcc79 thích.
  3. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Oài, cái việc làm đồng bạc sạch thì mình chưa biết, mà làm thế nào để sạch được hả bạn, mình toàn phải mang ra hàng cho người ta làm sáng cho thôi.

4. bomebeo

bomebeo Cà phê sữa

hiiiiiiii. Chị cứ cọ vào gót chân là nó hết mà. Hoặc xoa vào cát là ok lun:p;)

architect thích bài này.
  5. Mẹ Trúc Linh

Mẹ Trúc Linh Người ngoài hành tinh

Nói đến chuyện đánh gió cho con em vẫn còn khiếp vì cái tội thiếu hiểu biết, chả là bé nhà em hồi khoảng 8tháng có hiện tượng ăn bị nôn, em cũng đánh gió cho con nhưng em mắc phải một sai lầm là khi đánh gió chỉ cạo xuôi mà k được cạo ngược lại, ấy thế mà em lại đánh theo kiểu cạo lên cạo xuống. Đánh xong em thấy dây bạc đen sì, và con cũng đỡ bị nôn hơn. Về sau khi nói chuyện với mọi ng thì em mới biết là cạo ngược lên sẽ rất nguy hiểm, hú hồn, may mà con em k sao.

architect thích bài này.
  6. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

hic, em chẳng biết nên vẫn cứ để lại lòng đỏ, cũng ít đánh thui ạ, vì lắm lúc chẳng biết đánh thế nào, thanks các chị nhiều

7. lechan

lechan Bắt đầu tích cực

nhà em hay đánh bằng lá đu đủ + rượu, hiệu quả vô cùng. Mọi người thử xem thế nào.

architectloihang thích.
  8. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

Muốn cho bạc trắng trở lại thì cho lên bếp, đốt trên lửa, nếu là bạc thật sẽ sáng trắng, còn bạc giả thì sẽ đen. Vàng tương tự :p

9. abie_love

abie_love Thành viên chính thức

hi, bạn cho một ít kem đánh răng vào rồi đánh sạch đi là ok

architect thích bài này.
  10. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Kinh nghiệm này hay thế. Con lớn nhà mình hồi 2t tự nhiên cứ nôn, ngồi không cũng nôn, uống nước cũng nôn, phải đi vào Viện Nhi, truyền nước mất 1 đêm, sáng hôm sau ra viện thì vài hôm sau nữa viêm phổi luôn. Tự nhiên bệnh nhẹ thành bệnh nặng vì vào viện thì viêm phổi và tiêu chảy là 2 bệnh dễ lây nhất mà.