có nên dùng men tiêu hóa biobaby cho con không

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ Minh Anh, 6/5/2007.

1. Mẹ Minh Anh

Mẹ Minh Anh Thành viên tập sự

Mẹ Minh Anh muốn nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giup. Minh Anh hiện đang 3,5 tháng, con đang ăn sữa s26. Hai tuần gần đây con có biểu hiện lười ăn, mặc dù các sinh hoạt khác của con vẫn bình thượng Mình không muốn con ăn dặm quá sớm nên đã theo lời tư vấn của các bác sĩ 1088 và bác sĩ nhi mua biobaby cho con. Minh Anh ăn tốt hơn hẳn, đi ị cũng đều đặn hơn. Nhưng đọc trên các báo sức khỏe, hình như không khuyến khich các bà mẹ cho con uống men tiêu họa Nêu không, me Minh Anh nên làm thế nào để con tiếp tục ăn sữa đến tháng thứ 5 đây??
    Ngoài ra, con chỉ ăn lúc ngủ có vấn đề gì hay không??? Vì khi thức , con hầu như không muốn ăn sưa...
    Các mẹ tư vấn giúp mình vơi.....
    Mẹ Minh Anh đang buồn đến mất ngủ vì chuyện ăn uống của con.....:-x

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Minh Anh
    Đang tải...

2. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chia sẻ với mẹ nó lo lắng khi có con lần đầu! Đúng là có 1 số tài liệu nói rằng khi quá lạm dụng men tiêu hóa thì sẽ có vấn đề với bộ máy tiêu hóa: nó ngừng sx các men tiêu hóa tự nhiên! Nhưng cũng k phải là hoàn toàn k nên dùng vì trên thị trường vẫnđủ loại men tiêu hóa đó thôi!!! Mẹ có thể cho em uống theo đợt: cỡ chừng 10 ngày liên tục và ngưng 20 ngày! Nếu sang tháng mà k tốt thì tiếp tục! Nhưng để lâu dài thì mẹ có thể cải thiện bằng cách: thử đổi sữa cho bé, cho bé ăn yoghurt làm từ chính sữa công thức bé đang uống(có thể ủ xong là cho bé ăn ngay, k cần giữ lạnh, vì mỗi lần làm chỉ đủ cho bé ăn trong ngày thôi) nên ăn vào buổi sáng! Vì bé mới có 5 tháng nên sữa vẫn là chủ yếu! Tầm này đã bắt đầu tập ăn dặm, mẹ có thể cho bé ăn 1bữa/ngày vào buổi trưa tránh ăn tầm tối có thể làm bé ấm ách khó ngủ! Còn vụ chỉ ăn lúc ngủ thì cũng chẳng sao, vì có nhiều mẹ trên này đã có con ở tình hình tương tự! Nhưng cũng nên tập dần cho bé : cho bé ăn lúc thức, khi có biểu hiện buồn ngủ ngưng ngay bữa ăn, k tiếp tục nữa, để khi bé thức hẳn mới cho ăn! Cái này nói thì đơn giản nhưng thực hiện hơi phức tạp vì mẹ nào cũng lo con bị đói:D Nhưng yên tâm, tụi nhỏ nó ăn theo nhu cầu, nó biết phải cần ăn lúc nào! Cứ để 1 hay 2 bữa đi ngủ với cái bụng đói là sẽ cải thiện tình hình ngay;) Đấy là kinh nghiệm của tớ khi nuôi 2 thằng nhóc, quân phiệt 1 chút, nghiêm khắc 1 chút ngay từ nhỏ thì lúc lớn sẽ dễ bảo hơn, hay nói chính xác là khi đi học nó sẽ k gặp nhiều trouble với các cô;) Chúc mẹ con khỏe, có gì cần hỏi hay trao đổi cứ hê lên, mọi ng trong này sẽ giúp mẹ nó nhiệt tình;)

3. bocuncon

bocuncon Thành viên tập sự

Xem ra be Minh Anh giong voi truong hop cua Minh Thu nha minh roi (truoc day minh cung dinh dat ten chau la Minh Anh day).Moi duoc hon 3thg be da bo khong bu binh nua, con bu me thi chi khi nao ngu moi chiu an.Minh cho be an sua bang thia nhung be toan dun ra khong chiu nuot Me lai it sua nua nen minh danh phai tap cho chau an bot.Hon 4thg be da an 2 bua bot man 1 ngay.Co thoi ky chau luoi an, di ngoai bi tao bon minh cung cho uong Biobaby, uong gan het 1 hop 50g thay chau co ve an tot hon.Minh cung khong dam cho uong nhieu nua vi ko biet com nay co tac dung phu gi ko.Me no cung ko nen lo lang qua vi co nhieu truong hop nhu con minh ma.Bay gio chau duoc 7thg roi, ban ngay hau nhu chi toan an bot man, chau ko thich an bot ngot, bu me chi duoc rat it.Minh cung lo vi che do an cua chau it sua qua, minh co cho an them banh growsure, sua chua, vang sua nua
    Nhan tien nho me Bibo huong dan giup cach lam sua chua bang sua bot cua be voi, cac chat dinh duong trong sua khi len men thi co bi anh huong gi khong?Minh co the cho chau an them thuc an gi duoc?Co nguoi noi cho an sua dau nanh co duoc khong?
    Me nao co kinh nghiem chi giup em voi nha
    Thanks

4. MePooh

MePooh Thành viên tập sự

Con bị bệnh tim bẩm sinh

Chào các bạn!
    Mình mới đăng ký tham gia lần đầu, nên rất muốn mọi người chia sẻ với mịnh
    Mình buồn và đau lòng lắm, không biết tại sao con mình lại mắc phải căn bệnh này (cháu là con trai thứ 2, con gái đầu lòng của mình hoàn toàn khỏe mạnh ). Nhìn con ngày càng gầy gò mình xót lắm, ai có kinh nghiệm nuôi trẻ bị bệnh tim như con mình thì chia sẻ cho mình với . Cám ơn các bạn nhiều !

5. MeGiaMinh

MeGiaMinh Thành viên tập sự

Me BiBo oi, lam yaghurt theo cách mẹ nói là làm như thế nào vậy mẹ nó ơi ?
    Mình cũng đang cho bé uống sữa Nan chua, nhung bé ọc quá và cả tuần nay chê sửa mẹ lẫn sửa bình, có vẻ bé sút cân mình lo lắng quá đi
    Sáng nay bà ngoại vừa mua biobaby cho uong 2 cử thì thấy giảm hẳn ọc sửa, nhưng bé bú mẹ vẫn rất ít và ăn duoc 2 bình sửa mỗi bình có 60ml hic,bé nhà mình mới được 3,5 tháng mà chỉ được 5,5kg hichic nhờ các mẹ chỉ giáo với, many thanks

6. M&M

M&M Thành viên tích cực

E trả lời lanh chanh nhà Thuỷ Bibo tí, có gì không phải thì bổ sung thêm nhé.
    Theo em được biết, đối với trẻ dưới 6 tháng thì nếu muốn cho trẻ ăn sữa chua, phải dùng chính sữa công thức mà bé đang uống để làm. Cách làm vẫn như bình thường thôi, hoà sữa công thức với nước ấm già một tí và pha đặc hơn bình thường khoảng gấp rưỡi (vì theo kinh nghiệm của em, nếu pha đúng tỷ lệ thì sữa rất loãng), sau đó cho men sữa chua (cái men này thì em đành dùng của Nestle, vì nếu thị trường có sữa chua làm từ sữa công thức rồi thì chị em mình đã chẳng phải lọ mọ thế này), ủ khoảng 6 tiếng rồi cho bé măm măm là được. Nói chung bạn cứ làm vài lần rồi sẽ rút được kinh nghiệm cho bản thân thôi. Nuôi con cũng thế, mỗi đứa một kiểu nên các mẹ cứ lựa mà làm. Con em dạo này cũng đang mọc răng hàm, tuyệt thực mấy ngày liền, đành phải cho ăn sữa bù mà cũng phải chịu đấy, cứ nhắc đến con là lại stress đây này.

bucuatom thích bài này.
  7. yenph

yenph Thành viên tập sự

Chào các thành viên trong diễn đàn, mình lần đâu tiên tham gia trang web lamchame, co nhieu thông tin hay và bổ ích cho mịnh Mình cũng có một bé trai 14 tháng tuỗ cũng có nhiều điều muốn chia sẻ và hỏi ý kiến , rất vui đuợc tham gia diễn đàn .

8. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

Con em 10 tháng, 10 kg, 01 ngày 2 bữa cháo, 03 -04 bữa sữa (210ml/bữa). Ngoài ra ăn thêm trái cây, váng sữa, yaourt công thức, yaourt nétle. Chỉ khi nào táo bón em mới dùng 1 thìa biobaby chữa cháy, còn ko em cho ăn đu đủ, chuối, uống sữa đậu nành, ăn rau mồng tơi, ăn chè mè đen để chữa táo bón, cho nên cái lọ Biobaby còn nhiều, sáng nào em cũng tập con ngồi bô, đi bô 1 buổi rồi đi học, cô ko phải canh xi đi i.

9. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

Thằng bé nhà tớ 3 tuổi rưỡi rồi mà có 13 kg hơn chút
    Nó vẫn ăn vẫn chơi , ngủ tốt mà làm sao nó chẳng lên cân chút nào thế
    Sì trét vì nó lăm các mẹ ạ
    con nhóc 1 tuổi rưỡi thì nó ăn luôn mồm cái gì nó cũng ăn kể cả sầu riêng, mực nướng. sữa uống bình tèn tèn nhưng cháo gì , bột gì cũng o cho vào mồm nó được.
    Nó cứ thấy mềm mềm là nó nhè ngay tắp lự
    Nó mới đang gần đủ 6 răng mà sao nó nhai cơm bỏm bẻm kia chứ
    các mẹ có ý kiến gì không giúp mình với

10. MẹMoon3001

MẹMoon3001 Thành viên mới

Con mình cũng ít bú sữa , đi bệnh viện BS cho uống neopeptin,không biết uống cái ấy nhiều có tốt không các bác nhỉ ?

11. Me copcon

Me copcon Thành viên tập sự

chào các bạn mình mới tham gia vào diễn đàn thội nhưng con minh sao no gầy quá, ăn bao nhiêu cũng không béo lên đươc, ai có kinh nghiệm thì giúp mình với

12. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Vì mẹ nó không cho thông tin cụ thể, nên mình trích đăng bài của GS.TS Nguyễn Công Khanh, Chủ tịch Hội Nhi khoa Việt Nam trả lời trên Dân trí điện tử về 1 trường hợp như thế này: Con trai tôi năm nay 3 tuổi. Bé ăn uống rất tốt, thậm chí hay đói bụng, thường xuyên đòi ăn. Bé khá nhanh nhẹn, khỏe mạnh, cũng không có dấu hiệu của bệnh rối loạn tiêu hóa, nhưng bé vẫn chậm lớn, chỉ nặng 12kg. Xin hỏi có phải cháu mắc hội chứng kém hấp thu? Bích Vân (Văn Mỗ, Hà Đông).

Trả lời
    Thông thường, một đứa trẻ nếu ăn tốt nhưng có những triệu chứng của rối loạn tiêu hóa như đi ngoài phân lỏng, phân sống… chúng ta mới coi là đứa trẻ có vấn đề. Còn nếu trẻ ăn uống bình thường, đi cầu bình thường, không có rối loạn tiêu hóa mà vẫn chậm lớn, trước hết cần xem xét xem trẻ đã ăn đủ số lượng cần thiết chưa. Vì nếu không đảm bảo số lượng cần thiết so với nhu cầu hàng ngày của trẻ sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất của trẻ, làm trẻ chậm lớn.

Con chị ăn uống tốt, không có dấu hiệu của bệnh rối loạn tiêu hóa thì chưa thể khẳng định bé bị hội chứng kém hấp thu. Vì hội chứng kém hấp thu thường gây cho trẻ tình trạng rối loạn tiêu hóa kéo dài, khiến trẻ đi phân sống, trong phân có những thức ăn còn nguyên như chất mỡ, chất thịt, đi ngoài... Ngoài ra, tình trạng kém hấp thu có thể biểu hiện ở việc ăn nhiều nhưng dưỡng chất không hấp thu được nên người vẫn gầy yếu, xanh xao…

Khi ăn vào trẻ không hấp thu được, có thể là do thiếu một số chất vận chuyển, thiếu một số enzim tiêu hóa, những trường hợp này thường gây rối loạn tiêu hóa kéo dài.

Trong trường hợp này, trước hết, chị cần xem xét lại chế độ dinh dưỡng xây dựng cho bé đã phong phú, khoa học chưa. Thứ nữa, cần điều chỉnh lại chế độ nấu ăn cho trẻ vì trên thực tế, có rất nhiều chất dinh dưỡng bị mất đi trong quá trình nấu nướng sai cách. Đây có thể là nguyên nhân khiến con bạn thiếu hụt một số dưỡng chất quan trọng, ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Tốt nhất, bạn nên đưa con đi khám chuyên khoa dinh dưỡng để có được lời khuyên tốt nhất trong việc xây dựng chế độ dinh dưỡng, đảm bảo sự phát triển toàn diện của bé.

13. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Mẹ nó này, hôm vừa rồi mình có ghé qua nhà bác để mua mấy thứ đồ chơi cho con, nhưng rút cục lại chẳng mua đc gì mấy, tại ko có ai giới thiệu mặt hàng cả, chị giúp việc nói là cần gì thì tự tìm :confused: chán quá! Nhặt được mấy thứ thì lại kobiết giá:-k:( VẬy khi nào thì mẹ nó có nhà để mình ghé qua ? Tam Mao nhà mình gần 1 tuổi rồi!

14. bucuatom

bucuatom Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn M&M nhẹ Bé nhà mình được 4,5tháng, cũng lười ăn lắm, mình định cho ăn sữa chua của Pháp Petit Montelbourg nhưng không biết loại này có dành cho trẻ dưới 6 tháng ko, bây giờ thì mình có thể tự làm sữa chua cho con ăn rồi :tonqe:

15. khanhgiang

khanhgiang Banned

Ðề: có nên dùng men tiêu hóa biobaby cho con không

Mình cũng đang xì tress vì vụ này đây, bé ăn nhiều và đầy đủ chất mà lên cân chậm quá. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với.

16. mylove8086

mylove8086 Thành viên tích cực

Em cũng đang street wa.Con em mới được 7.5 tháng mà bây giờ không chịu ăn gì cả(cả bột ngọt lẫn bột mặn)em đang lo quá chẳng biết làm thế nào cả.mẹ nào biết bí quyết gì thì chia sẻ cho em với nhé.Con em cũng ít ăn sữa ngoài lắm cả ngày có khi chỉ được 60 - 90ml thôi mà còn phải xúc thìa nữa.Hôm qua con em đi ngoài mất 1 ngày đến sàng nay vẫn còn dư âm mà chẳng ăn gì cả ngoài sữa mẹ.Giờ em biết phải làm sao đây.Đúng là mất ngủ vì con

17. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Theo em mấy cái vụ dùng thuốc men này các mẹ nên hỏi ý kiến bác sĩ là tốt nhất, không nên tự ý dùng.

18. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

ôi cho em xả xi trét cái, tomy 23 tháng roài mà có 11kg.huhu.ăn thì luôn phải ép,mà ép thì cũng ăn hết cháo hết cơm đấy nhưng mà chậm lớn quá, mãi chẳng lên kg gì cả,một đặc điểm nữa là con hay bị trớ,ôi em nản cái khoảng ăn uống của con quá.Trộm vía con được cái ko ốm đau vặt, vẫn nghịch ngợm chạy nhảy và cực khôn lỏi, mọi người nói khôn quắt người ko bít có đúng ko nữa.hic

19. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

hay bác thử ko ép con nữa xem,biết đâu con lại tự ăn ý chứ.Con em á,đợt trước ông bà ở cùng cũng hay ép lắm,mỗi lần ăn toàn ông bế bà đút,lang thang sang nhà hàng xóm.từ hồi con đi lớp thì ông bà về quê,hàng xóm toàn kêu: từ hồi ông bà về con bé có vẻ ngoan hơn hẳn nhỉ?? hehe... (vì ko thấy tùng rinh ngoài đường nữa mà). Thực ra là tại e chả ép nữa,có đợt con lười ăn thì mỗi bữa được vài thìa hoặc nửa bát,qua vài ngày lười thì lại đến 1 thời gian ăn được,rồi lại đến đợt lười,hic hic...thôi thì mình đành chấp nhận theo chu kì đó vậy...

tomyphuong thích bài này.
  20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

hic, chị cũng chẳng muốn ép con đâu nhưng ở nhà ông bà cho ăn, tối chị mới cho con ăn 1 lần.hic.ở với bmc mà đâu phải làm theo ý mình được đâu.Con gần 2 tuổi rồi ăn cơm được rồi mà ông bà ko cho ăn vẫn sợ cháu ko nhai được chỉ nuốt thôi thì sợ đau dạ dày, vẫn cho ăn cháo đấy.Chán lắm.mình ko ép cho con ăn thì con ko chịu ăn gì hết.hic,mà như thế thì bmc và chồng lại kêu.hic