Mẹ nào có con bị tic vận động biết và quan tâm đến bệnh này cùng vào đây chia sẻ nhé.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mecutivacutit, 1/10/2012.

1. mecutivacutit

mecutivacutit Thành viên kỳ cựu

Là một người mẹ, ai ai cũng mong cho con mình được khỏe manh, thông minh nhưng không phải ai cũng được như vậy. Và khi gặp những vấn đề về bệnh của con thì thật đau lòng. Ngày tôi phát hiện ra con trai của mình bị bệnh này tôi thật sự buồn, lo lắng. Và đến giờ vẫn vậy. Chắc có nhiều mẹ hỏi tic vân đông là cái gì???? ĐÚng tôi cũng đã hỏi nó là cái gì ? NÓi đơn giản là trẻ bị bệnh này sẽ giật tic ở một phần nào đó trên cơ thể mà không kiểm soát được, giật nhẹ thì không vấn đề gì nhiều, nhưng giật mạnh gây cho bé sự mệt mỏi và khó chịu không thể học hành, hoat động được như những trẻ bình thường. Các mẹ đọc ở link :
    http://vietnamese.cri.cn/621/2011/08/23/1s160500.htm. Mình cố gắng tìm thông tin trên mạng nhưng hầu như rất ít, gần như là không có nên rất cần sự chia sẻ thông tin của các mẹ đặc biệt là các mẹ cũng đang có con bị bệnh tic vận động này.
    Lại noi về con nhà mình. MÌnh là người đầu tiên phát hiện con mình bị bệnh này. thời gian đó cháu rất yếu, luôn luôn không tăng cân, thường xuyên bị viêm phế quản co thắt, gần như tháng nào cũng bị, co khi uống ks 2 lần trong 1thangs. Con mình luôn nháy mắt mình sợ con mắt có vấn đề và đưa con đi khám mắt nhưng mắt cháu rât t ôt. Và sau đó 1 thời gian con luôn bị đau bụng, rồi đến môt hôm cháu đau bụng giữ dội. ĐI cấp cứu siêu âm xét nghiêm thì bình thường, bs kết luận bị rối loạn tiêu hóa. Nhưng uống thuốc cũng không giảm đau. MÌnh rất lo. yên ả được vài hôm không đau bụng 2 mẹ con thường đi bộ cùng nhau đi học và về mình phát hiện ra cháu luôn giật lắc cổ bên phải. MÌnh hỏi con có biết con đang lắc đầu không??? Con trả lời con biết nhưng nó cứ như vậy con không làm gì được (bé lúc đó 4 tuổi). Mình mất ăn mất ngủ để nghĩ con bị bệnh gì, cái gì đang xảy ra với con mình??? Và mình chắp nối các bệnh, mắt nháy là ở thần kinh, đau bụng (khi đau bụng, bụng bé cuồn cuộn rất đau,) có lẽ cũng ở thần kinh. Chia sẻ với chồng, chồng không tin và nói em chỉ hay lo, bố chồng cũng vậy. Một buổi chiều 2 mẹ con tự đưa nhau đi khám, lặng lẽ. MÌnh hoang mang, lo lắng đưa con vào viện Nhi TW khám khoa thần kinh. Có những người con bị bệnh nặng mình sợ. Con mình rất đẹp trai, thông minh, trí tuệ bình thường. tại sao phải đến đây???? Vẫn khám làm đủ xét nghiệm kiểm tra. Con mình có bệnh, bs kết luận. Chân mình như muốn ngã. Bệnh này phải kiên trì. Và bs noi con mình ở thể nhẹ nhất và mình đi khám kịp thời. Hơi mừng và hy vọng. Sau môt thời gian điều trị con khá hơn nhiều về bênh nhưng do dùng thuốc về thần kinh nhiều nên bé rất yếu, mệt mỏi, hầu như không tăng cân. Sau một năm điều trị vẫn không dứt điểm hết giật, vẫn còn giật nhẹ ở cổ, bs cho ngừng dùng thuốc và nói sống chung với lũ. Mình buồn lắm, bs nói bệnh này phải kiên trì và nhiều khi không khỏi.
    Gần đây mình phát hiện con lai tăng đông. Mình biết làm gì đây???? Cho con uống thuốc tiếp tục, sơ lắm. Thuốc vào con lại thêm mêt mỏi ốm yếu. Uống thuốc này nhiều rất ảnh hưởng đến phát triển trí nhớ. Không uống thì tăng đông lên con cũng không thể học bình thường được. Làm gì đây???ĐƯờng nào cũng không có lối thoát. MÌnh lo là con sẽ phải chiu bệnh cả đời.
    Bệnh từ đâu mà có: có thể do đẻ khó, bé bị ngạt. Nhưng mình đẻ thường, bé bình thường. có thể do bé bị ngã chấn thương, bé nhà mình không bị như vậy. có thể do di truyền , lại cũng không xét cả 2 họ đều bình thường. Mình không thể hiểu nổi nguyên nhân từ đâu???
    Bé nhà mình đến nay đã hết bệnh. Mừng quá các mẹ ạ. Mình đuợc một mẹ trên này mách cho bé ăn yến tổ, mình làm theo với ý nghĩ không bổ dọc cũng bổ ngang, không ngờ khỏi thật.]
    Về dùng tổ yến rất đơn giản mình chưng cách thủy cho bé ăn. Cách ngày ăn 1 lần. Theo nhà sản xuất nói vì tổ yến rất bổ nên trẻ con ăn cách ngày mới có thể hấp thụ hết.

Link fb của hội
    https://www.facebook.com/groups/1036638903043179/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecutivacutit
    Đang tải...

2. mecutivacutit

Ðề: Có mẹ naò biết về bệnh tic vận động ở trẻ và có mẹ nào có con cũng đang quan tâm đến b

Mod cho em chia sẻ 1 hôm nhé....................

3. trangpooh1987

trangpooh1987 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có mẹ naò biết về bệnh tic vận động ở trẻ và có mẹ nào có con cũng đang quan tâm đến b

Chia sẻ với chị, chị thử cho cháu đi khám đông y chưa? E chưa nghe đến bệnh này bao giờ nhưg rất có thể châm cứu sẽ giúp đc phần nào. Cố gắng lên chị ạ. Rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi

4. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

Truoc tien xin chia se voi chi va chau. Tuy em chua lap gia dinh va co con nhung doi voi bat ki nguoi me nao thi con cai cung la tai san quy gia nhat. Nuoi con khoe manh va day do con la cong viec vat va nhat, ton nhieu cong suc nhat cung nhu la the hien tam long yeu con cua me. Doi voi ai cung vay, khi con cai gap benh, deu lo lang va lau dan se cam thay met moi. Chi hay co gang, luon mim cuoi voi con du trong bat ki tinh huong gi. Do la su dong vien cung nhu ngon lua tiep them suc manh cho con chong do benh tat.
    VE BENH NAY, sau khi doc bai viet cua chi, em len GOOGLE , GO " TIC VAN DONG" va doc cac bai tom tat co ban ve benh. Em dung dien thoai nen ko gui het link cho chi duoc. Nhung em thay cac bai viet tuy chuyen phai tong hop qua chuyen sau nhung cac thong tin co ban deu co. BEN CANH DO, tren web ********* cung co cac me co con gap van de nay va co me chia se 1 dia chi kham, chua benh trong thanh pho Ho Chi Minh, theo chi ay noi tuy ko khoi nhung benh tinh cua con co thuyen giam. Tat ca deu nam trong link web cua google khi search se hoen ra chi nhe.
    Chuc chi va chau co suc khoe, co tinh than de chong do benh tat. Mot thoi gian nua se do va mot thoi gian sau thi het benh.

5. cubiandgau

cubiandgau Bắt đầu nổi tiếng

minh chia se voi ban.minh hieu noi dau cua nguoi me khi con minh bi om.ban hay co len de dieu tri cho be

6. Mẹ_Cún hói

Mẹ_Cún hói Thành viên rất tích cực

Re: Có mẹ naò biết về bệnh tic vận động ở trẻ và có mẹ nào có con cũng đang quan tâm đến b

Em không biết nói j chỉ biết hi vọng bé nhà chị sẽ khỏi bệnh hoàn toàn, chị ơi hãy cố lên, hãy cứ nghĩ rồi con mình sẽ khỏi bệnh, tình yêu của mẹ sẽ giúp con khỏi bệnh được. Chị phải lạc quan lên nhé. Lúc nào rảnh em ẽ chia sẻ với chị bênh của bé nhà em, cũng buồn lắm chị ạ, nhưng em tin rồi con mình sẽ bình thường như bao đúa trẻ khác. Cố lên chị nhé!

7. mecutivacutit

Ðề: Re: Có mẹ naò biết về bệnh tic vận động ở trẻ và có mẹ nào có con cũng đang quan tâm đ

Có gì cứ pm cho mình nhé.............................

8. star1234

star1234 Bắt đầu tích cực

mẹ nó cố gắng lên để chữa bệnh cho con nhé. chúc buối sáng vui vẻ!

9. manriko_87

manriko_87 Thành viên tích cực

Xin chia sẻ vµi lời vói chj, em cũng là một người mẹ nên em hiểu cái cảm giác một người mẹ khi phát hiện con mình không giống như các bạn cùng trang lứa. Con em khi sinh ra tưỡng cũng như các bé khác! Nhưng không phải, ngực của bé lõm sâu mà sao các y ta khi tắm cho cháu lại không phát hiên ra điều bất thường đó? Em thất sự rất lo lắng khi con dc 6 tháng em đã đưa con xuống viện nhi thì đc kết luận là lõm ngực bẩm sinh ma em tra tren mạng thì đay là căn bệnh hiếm gặp và không phải do di truyền, Phải mổ nâng ngực và tập thể thao thường xuyên. Đến giờ con trai em đã đc 2 tuổi trộm mụ cháu vẫn phát triển BT nhưn em thấy vết lõm đang dần đầy lên. Con tim của người mẹ như em đang vui dần lên mong là con sẽ không phải mỗ. Tâm trạng lo lắng của các bà mẹ là như nhau khi con mắc bệnh nên chị hãy cố lên nhé, Mong rằng con chị sẽ khỏi bệnh.

10. thuytn1983

thuytn1983 Thành viên tích cực

Ôi thấy chị nói mà em thấy hoang mang quá. Dạo này em thấy con em cũng yếu quá. Tháng nào cũng ho, viêm phế quản, ko tăng cân. Mà tận 4 tuổi chị mới phát hiện ra được.hu. Chia sẻ với chị nhé. khổ thân bé quá.

11. mebbong88

mebbong88 Thành viên tập sự

Chị hãy cố gắng lên, mong cho cháu sớm khỏi bệnh.

12. mecutivacutit

Bệnh này có phải nó phát ra ngay từ khi đẻ ra đâu hả bạn. Tùy từng bé nó phát mà. Mà có phải bé nào cũng viêm hong, phế quản là bị thế này đâu, bạn lo hão rồi.

13. van0609

van0609 Bra XK chuẩn - Giá tốt

Chia sẻ với mẹ nó nhé ! Hai mẹ con cố gắng lên, kiên trì rồi bé cũng sẽ khỏe mạnh bình thường thôi ! Mẹ nó đừng quá lo lắng, phải lạc quan để còn chăm lo cho con nữa nhé !

14. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Thương 2 mẹ con nhà mecutivacutit quá, chị gái mình cũng có 1 thằng con nuôi bị mắc chứng tự kỷ, lúc nào nó cũng muốn ngồi 1 mình, nó không muốn chơi với ai, từ ngày mẹ đẻ nó mất nó lại càng lủi thủi một mình hơn, năm nay đã học lớp 5 rồi, chị gái mình thỉnh thoảng cứ bắt nó nói chuyện hay tự nhiên lôi nó ra mắng để nó có sự tương tác... mỗi nhà mỗi cảnh, thương mà không biết phải chữa chạy thế nào.

15. mecutivacutit

Bé nhà mình tất cả vẫn bình thường nhé. Bệnh này không phải bệnh tự kỷ các mẹ nhé. Con nhà mình năm nay học lớp 1 học giỏi, vẫn có bạn chơi cùng bình thường. Bé chỉ hay bị giật nhẹ ở vai. Chỉ vây thôi nhưng cũng phải giữ gìn không hoạt đông quá nhiều. Vì hoạt động nhiều bé sẽ bi tăng động, sẽ mệt mỏi.

16. mecutivacutit

Cảm ơn bạn. Nhữngluc con khỏe, học giỏi mình thấy mọi chuyện thật đơn giản. Nhưng lâu lắm rồi con không tăng cân, lại hay ho nên lại thấy lo và mệt mỏi. Bản thân mình thì cũng hay ốm càng mệt thêm

17. angiang1205

angiang1205 Thành viên tích cực

Ôi, hôm nay mới đọc được topic này của mẹ nó. Đọc xong mà buồn quá. Con mình bị bệnh đã buồn, thấy các bé khác bị cũng thấy buồn. Chẳng biết nói gì với mẹ nó cả, chỉ mong mẹ nó cố gắng (cũng như mẹ nó động viên mình).
    Có một mẹ khuyên mình nên làm lễ cho con. Đến hôm qua khi vào phòng chụp 64 lớp, bác sĩ ở đó cũng nói với vc mình là về thử làm lễ cho con xem sao. Xã mình chỉ cười vì xã mình không duy tâm. Nhưng có lẽ mình sẽ nói chuyện lại với xã về vấn đề này. Mẹ nó cũng suy nghĩ phương pháp này xem nhé.
    Cầu mong cho con sẽ khỏe mạnh!

18. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

chia sẻ với chị nhé. em bây h mới biết đến bệnh này, chị cố lên nhé. có thể châm cứu sẽ giúp bé, ở bv 108 có bác sĩ châm cứu siêu lắm.

19. mecutivacutit

he he he. Nghe nói chuyện này mình thấy ...............Mình cũng không duy tâm. Chắc mình không làm đâu. Nói thật chả bao giờ lễ lat hương khói.

20. mecutivacutit

Lâu rồi mới vào topic. Hôm nay chính thức thông báo tin mừng với các mẹ. Bé nhà mình trộm vía đã khỏi bệnh.

angiang1205 thích bài này.