Cần giúp: Có mẹ nào có kinh nghiệm đi du lịch Sapa ko giúp mình với

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi giadinh_meocon85, 10/10/2012.

1. giadinh_meocon85

giadinh_meocon85 Thục Yến-Yến Đảo NhaTrang

Mình đang dự định ra HN và đi Sapa, nhưng chỉ có thể đi sapa trong 2 ngày 3 đêm í (trong đó 1 đêm ở lại sapa thôi, còn 2 đêm kia trên tàu rùi), vì nghe bảo đi sapa chỉ có tàu ban đêm thôi.
    Nhưng mình đang muốn có nhiều thông tin thêm để lên kế hoạch, mẹ nào có kinh nghiệm cho mình xin 1 xíu nhé.
    Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều !

P/s: hic, viết tiêu đề xong mới thấy thiếu chữ "a":D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giadinh_meocon85
    Đang tải...

2. giadinh_meocon85

Ðề: Có mẹ nào có kinh nghiệm đi du lịch Sapa ko giúp mình với

Vì mình ở tphcm bạn ạ, mình ra Hn có việc rồi lên sapa luôn, nên đi 1 mình thui, he he

3. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Sa Pa đợt này nhiệt độ xuống khá thấp, 10-15 độ, nên bạn chuẩn bị áo ấm nhé!
    Tới Sa Pa có núi hàm Rồng rất đẹp, chợ, nhà thờ....mấy bản xung quanh như Cát Cát cũng rất đẹp bạn ạ!
    Có 1 ngày ở Sa Pa nên vui chơi thoải mái mà!

giadinh_meocon85 thích bài này.
  4. giadinh_meocon85

h
    i, thanks mẹ nó nhiều nhiều, đang mong tới ngày đi ,:D

5. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

trc mình cũng đi có 2 ngày 3 đêm giống bạn, thứ sáu mình ra mua vé đi + khứ hồi luôn ( tầm này chắc ko khan lắm nên sát h ra mua cũng ok)
    - liên lạc đặt phòng với khách sạn mình ở vừa có phòng lại vừa có xe đưa đón từ lào cai -> sapa luôn lên đến nơi tầm 10h lượn lờ ra mấy hàng đồ nướng thưởng thức hết các món
    - chiều đi CÁT CÁT tự đi bộ cũng gần tớ thích đi bộ vừa đi vừa thưởng thức ko khí trong lành ở đó mấy khi đc vận động về thì đi tắm nước dao đỏ-> sau đó đi ăn các nhà hàng ở sapa đều ngon bổ rẻ cả hi
    Phải về rùi hôm sau chia sẻ tiếp nhé hi

6. me soc bi ba

me soc bi ba Thành viên chính thức

Đúng đấy mẹ bé ạ, mùa này ở sapa rét lắm. Cuối tuần vừa rồi mình mới đi về xong, tưởng ko lạnh lắm ai ngờ mặc áo khoác bông rồi vẫn thấy lạnh.
    Bạn ra ga mua vé tàu khứ hồi hoặc đi oto giường nằm tại bến xe Mỹ Đình bạn nhé. Về phòng ks trên đó 3 sao tầm 550K còn 2 sao thì rẻ hơn nữa, tùy vào mức chi phí của bạn để đặt phòng. Nếu mún ăn đồ nứong bạn có thể ra phố nhà thờ vào buổi tối, rất nhiều quán nướng, ngon lắm đấy. Nếu bạn muốn đi bản có thể thuê xe máy hoặc hỏi ks để có thể đi ghép với 1 đoàn nào đó. hjhj chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé

7. evitco2012

evitco2012 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó dự định đi vào ngày nào nhỉ? Đúng là lên Sapa thời kỳ này cũng đã khá lạnh rồi. Mẹ nên mang thêm áo ấm để phòng nhé. Đi tàu đến Lào Cai mẹ nó có thể đi xe bus lên Sapa giá khoảng 50 - 70k/ lượt. Khách sạn thì mẹ nó có thể ở khách sạn Hoàng Hà, Khách sạn Hàm Rồng, Tre xanh.......... giá cả cũng khá hợp lí đó. Nếu mẹ nó muốn rẻ hơn thì có thể Book cua công ty du lịch. Chúc mẹ nó có chuyến đi vui vẻ!

8. evitco2012

Mẹ nó dự định đi vào ngày nào nhỉ? Đúng là lên Sapa thời kỳ này cũng đã khá lạnh rồi. Mẹ nên mang thêm áo ấm để phòng nhé. Đi tàu đến Lào Cai mẹ nó có thể đi xe bus lên Sapa giá khoảng 50 - 70k/ lượt. Khách sạn thì mẹ nó có thể ở khách sạn Hoàng Hà, Khách sạn Hàm Rồng, Tre xanh.......... giá cả cũng khá hợp lí đó. Nếu mẹ nó muốn rẻ hơn thì có thể Book cua công ty du lịch. Chúc mẹ nó có chuyến đi vui vẻ!

9. travel5

travel5 Thành viên chính thức

Nếu chỉ đi như vậy thì bạn nhớ phải có sức khỏe tốt vì lịch đi sẽ hơi dày trong điều kiện thời tiết lạnh và phải leo núi nhiều. Không cần thiết phải thuê phòng quá đắt vì bạn không có nhu cầu nghỉ tại khách sạn nhiều, thuê phòng độ 400 - 600.000 vnđ ( Hoàng Gia, Hoàng Hà Sapa, etc...) mình nghĩ là okie rùi.
    Bạn có thể sáng lên Hàm Rồng, chiều thuê xe máy ( nhiều khách sạn có dịch vụ thuê xe máy) đi xuống bản Cát Cát ( có rất nhiều điều thú vị, cách sapa khoảng 3km) hoặc tả Phìn ( cách khoảng 10km). chập tối xuống chợ trung tâm ( cũng chỉ có bán thổ cẩm, vòng vèo linh tinh..)
    Thật tiếc là bạn không ở Sapa lâu hơn, vì có thể tham gia leo Fanxipang ( leo kiểu đi bộ dốc theo đường núi) cũng là 1 trải nghiệm rất tuyệt, nhưng chắc để lần sau nhỉ.
    À, bạn nhớ mặc ấm mà mang theo thuốc men ( cảm cúm, thuốc tiêu hóa) đầy đủ nhé. Chúc bạn vui vẻ.

10. Bảo.Ngọc

Bảo.Ngọc Guest

tớ thì vote cho ks Mùa Xuân--- Spring hotel, cô chú chủ nhà hiền lành và dễ tính, ở ngay đường ra chợ Sapa và đường đi bản Cát Cát đấy bạn ạ, có cả tàu ban ngày đó bạn, bạn book trước phòng sau lên đến ga Lào Cai, ks sẽ bố trí xe đón mình. ôi tớ vẫn nhớ cảm giác ù tai khi đi ô tô từ Lào Cai lên Sapa, được cái thời tiết rất hay, 1 khúc đường mù mịt sương lại đến 1 khúc nắng rõ là đẹp, hihiii. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

11. me soc bi ba

me soc bi ba Thành viên chính thức

ui , mình cũng sợ cảm giác bị ù tai. Đau ơi là đau. Để tránh bị ù tai, các bạn nên nói chuyện nhiều 1 chút, sẽ đỡ hơn nhiều đấy.

12. duclinh4ever

duclinh4ever Thành viên chính thức

ôi tớ thì nhớ nhất leo lên núi Hàm Rồng xong về sưng hết cả chân vì bình thường chả mấy khi vận động, lần đấy đi tiếc quá, leo lên đỉnh núi Hàm Rồng, chỗ sân mây, trời mù mịt vừa mưa phùn vừa sương nên chẳng ngắm được Phanxipang

13. giadinh_meocon85

cảm ơn cả nhà, hic, mình bị hụt vé máy bay tháng 11 nên chỉ đặt được vé tháng 3, hic, đang háo hức mà cuối cùng phải đợi mấy tháng nữa, huhu

14. evitco2012

Không sao bạn ạ. Sapa mùa nào cũng đẹp cả. Tháng 3 mới đi thì tháng 11 đi chỗ gần thui vậy :).

15. Wings_boutique

Wings_boutique Thành viên đạt chuẩn

chủ top lên sapa nhớ đi xuống chỗ thác tình yêu, cái thác và đường đi xuống đẹp vô cùng, cảm giác mây bay ngang mặt, trên đường đi thác có đi qua thác bạc và gần tới cổng trời nữa.Theo e thấy sapa có bản cát cát, hàm rồng, thác tình yêu là đẹp, bãi đá thì ko có j cả, thác bạc thì cũng bt.À, còn cầu mây, cái cầu làm bằng mây bắc qua sống,đi thấy cảm giác mạnh ra phết ( e nhìn sợ nên chả dám bước).chúc chủ top có 1 chuyến đi vui vẻ và nhiều kỷ niệm với sapa.

16. hung du lich

hung du lich Thành viên tập sự

hi!minh da tung lam hdv tren sapa .neu ban len do thi len di tau nhanh vao buoi toi,di tau cham tau dung rat nhieu ga,len lao cai khoang 7h sang hom sau.tu lao cai len sapa 38 km.duong kho di cho len ban can co thuoc chong say nhe,bac tai o do di lieu lam do,len do can chuan bi ao am,thuoc cam,va di giay the thao,vi ban o do mot ngay len ,buoi sang len di tham nui ham rong.vi do la noi dep nhat,buoi chieu di tham ban catcat cua nguoi mong...nhu the ban do met moi hon...
    nha hang noi tieng o sapa la sapa life.o duong cau may,gia re va do lai ngon..
    neu ban muon thong tin themco the alo cho minh:
    CONG TY DU LICH THE GIOI QM VIET NAM
    402 nguyễn lương bằng-tp hải dương
    hot line:0985238216

17. ThuyrNguyeenx

ThuyrNguyeenx Thành viên mới

Bạn chú ý là trẻ em Sapa bây h vòi tiền rất có bài bản. Bạn muốn mua vòng vèo j thì nên vào chợ mua hoặc mua của người lớn nhé, vì trẻ con nó hay đi theo 1 đội, bạn mua của 1 đứa là những đứa còn lại nó sẽ lẽo đẽo đi theo vòi mãi thôi rất khó chịu

Trẻ con Sapa có 1 bài rất hay sử dụng là " cô ơi cháu cho cô cái này này, cháu tặng cô cái này này " - cả đàn cùng cho - thì chớ có nhận nhé! vì sau đó nó sẽ tính tiền luôn :D

Trẻ con Sapa cũng hay sử dụng chiêu này " cô ơi cô bao tuổi rồi ? " ... " sao cô trẻ và đẹp quá vậy "......bạn mà cứ tiếp chuyện nó là cuối cùng sẽ là " cô xinh cô đáng yêu quá cô mua cho cháu cái này đi "

Bạn chụp ảnh cũng đừng chụp sát chúng nó quá nhé, ko sẽ quy ra tiền luôn đó :D
    Nếu ăn đồ nướng ở khu đồ nướng thì nhớ hỏi xem xiên nướng loại gì giá bao nhiêu và ăn thì nhớ là mình ăn bao nhiêu xiên nào nhé, vì mình ko nhớ thì lúc sau nó tính tiền linh tinh ko biết đường nào mà lần đâu :D
    Nếu bạn đi ăn cá hồi cá tầm thì cũng nhớ mặc cả 1 chút nha

Đi Sapa nhìn chung là thích, không khí tốt, yên bình, đi mãi cũng ko chán, mỗi tội mình cần phải chú ý 1 chút về 1 số vấn đề như trên tớ nêu ra thôi !

Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ!

18. ThuyrNguyeenx

ThuyrNguyeenx Thành viên mới

Ngoài phương tiện là đi tàu thì còn có phương tiện là xe bus giường nằm chất lượng cao, giường còn có cả hệ thống matxa nữa. Đó là Bus Hải Vân , xuất phát lúc 8h30 tối và đến 5 rưỡi sáng hôm sau là có mặt tại bến xe Sapa luôn rồi! Chiều về xuát phát lúc 6h tại Bến xe Sapa, xe đi xuống Lào Cai nghỉ chừng 1 tiếng, 8h tối xuất phát từ Lào Cai về HN là 5h sáng hôm sau! Bus phục vụ tận tình và sạch sẽ!
    Cá nhân mình thích hãng bus này và thích đi bus lên sapa hơn, vì đi tàu sẽ mất nhiều time hơn và mình ko thích cái đoạn 5h sáng tàu cập ga Lào Cai rồi lại phải lục đục chuyển đồ ra xe oto đẻ đi tiếp từ Laò Cai lên Sapa .Cho nên lựa chọn của mình luôn là Bus Hải Vân.

19. travel5

travel5 Thành viên chính thức

Hồi mình đi mấy đứa bé con nó còn bám theo 1 đoạn xa ơi là xa cơ. Nói chung là trên Sapa làm gì cũng quy ra tiền.
    Có 1 số điều khi đến đây khá không hay lắm là:
    -Trứng mang tiếng là trứng nướng nhưng toàn luộc lên trước rồi đảo đảo qua tro cho nó đen đen lại. Ăn đúng là không khác gì trứng luộc
    - Ra chợ đừng ham mua mấy cái vòng vèo, toàn hàng Trung Quốc. Một số bà cụ bán mấy đồ bạc hay đồng xèng bà đầm xòe ( bảo là đồng xèng kí gửi, bán rẻ 50k/ đồng) thì cẩn thận không mua phải bạc dỏm. Rất nhiều người bùi tai mua nhầm.
    - Cẩn thận không mua phải đào mỏ quạ Trung Quốc. Đào Sapa quả nhỏ và hơi chua chua.
    Tuy nhiên Sapa thực sự rất đẹp và là 1 nơi mình vẫn thích đến. Không khí mát vậy nhưng cũng cần bôi kem chống nắng , trên đấy nắng dễ sạm da.

20. giadinh_meocon85

cảm ơn sự chia sẻ của các ạn nh nh nhé, mình giắt lưng thêm 1 số kinh nghiệm, hì hì